[Funland] Em mở thớt nhà nông, cụ nào thích nông nghiệp sạch nhảy vào đây !

coolpix8700

Xe ngựa
Hàng năm tụi em được mời tham gia khoảng 2 hay 3 chục cuộc hội thảo như thế này.
Thường do các hãng, cty kinh doanh thuốc thú y đứng ra tổ chức. Thường tổ chức theo các chủ đề liên quan đến chăn nuôi, phòng trừ dịch bệnh. Chuyên gia đầu ngành từ nhiều nơi về, cả chuyên gia từ châu Âu, Bắc Mỹ đến khu vực châu Á-Thái Bình Dương. Thông tin họ đưa rất bổ ích và rất mới.
Ngoài ra khi tham gia hội thảo còn tiếp xúc với những người đang chăn nuôi nên tìm hiểu được khá nhiều thông tin.
Các cuộc hội thảo như thế có tác dụng hơn hàng vạn lần những chương trình khuyến nông tốn kém do nhà nước tổ chức.

Rong rêu

Xe điện
Cụ có sản phẩm xuất khẩu không cụ?

Girl Ngành

Xe hơi
Các cụ làm nông dân trồng rau thì tránh em ra nhé!

duchanh12a2

Xe tăng
Em đang làm trang trại nhỏ 2 năm nay, hướng organic tự cung tự cấp, cũng gian nan.
Gà thả hoàn toàn không cho ăn tacn, thỉnh thoảng cho ăn thóc & chủ yếu kiếm ăn cây cỏ, sâu bọ trong vườn hàng ngày (11-12 tháng mới 1.5kg), chỉ nuôi 20-25 con /6000m2 vườn thấy sống ổn.
Cá không cho ăn , chỉ ăn phù du ngoài ruộng chảy vào, trồng chuối sứ, chuối ta , cho cá ăn lá..
Cây ăn quả chỉ bón phân chuồng...
Đang tìm giống lợn ta, thả thử 1-2 con giống lợn ăn cây cỏ...
Tất cả vườn xung quanh đều xịt thuốc hàng tuần, họ cứ xịt xong là vườn mình càng nhiều sâu.
Lúa gặt lúc nào thì vườn cũng đầy sâu lúc ấy..
Thấy Cũng khó nhai nên em trồng xen canh đủ loại cây —> ít sâu bệnh hơn
Cụ mua giống cây với con ở đâu thế?
Ông già cháu có khoảng hơn 4.000m2 ở Yên Lập, Phú Thọ, trong đó có 1 ao khoảng 1.000m2 (có thể lấy đc nguồn nước từ suối), còn lại trồng tả phí lù (có trồng ít chè). Trước mắt định cải tạo lại, tự sản tự tiêu thì ko biết nên trồng cây gì, nuôi con gì (cả trên bờ và dưới ao), giống ở đâu ợ?

coolpix8700

Xe ngựa
Đà gà Ri cuối của năm 2018 vừa vào chuồng

kfc1981

Xe điện
Cháu hỏi cách các cụ cải tạo đất và trăm cây cảnh,cây hoa sao cho đẹp ạ

dexom

Xe Cứu Trợ
Nhìn chuồng trại của lão thớt em thấy ưng cái bụng.

XetăngT34

Xe buýt
Chủ đề về nông nghiệp sạch là chủ đề khoái khẩu của em. Hiện tại bản thân và gia đình cũng đang làm nhưng chỉ để tự cung tự cấp thức ăn sạch cho gia đình và thừa 1 ít để bán cho bạn bè. Nhưng đọc mấy trang đầu và cuối của thớt có vẻ ko hợp gu với em. Thấy các bác trong này có 2 xu thế 1 là làm lớn kinh doanh 2 là đại gia làm chơi giải trí. Còn nhà em thì trồng mỗi thứ 1 tí nuôi đủ loại gia súc gia cầm chó mèo đủ cả. Xin góp chút hình ảnh về trang trại nhà em cho thớt xanh mắt.

em thích cái mô hình nhà cụ lắm ạ, em đoán mò chút: cả nhà cụ chắc cũng rất ủng hộ cụ khi làm trang trại này chứ?

Dâu đất

Xe tải
Khu gà dò này tụi em còn phải để trống hơn tuần nữa mới đưa gà về

Đàn gà vừa được vào chuồng mới
Tụi này khoảng 3 tuần nữa sẽ đẻ.
Bằng TĂ (lượng cho ăn hàng ngày) và ánh sáng, thời điểm gà bắt đầu đẻ trứng có thể điều khiển chính xác cỡ 2 hay 3 ngày (gần nửa tuần). Gà đẻ quá sớm con gà sẽ rộc nhanh. Nhưng chính là thị trường, nhiều lúc tụi em phải cho chúng có trứng sớm lên hay muộn đi để phù hợp với thị trường!

Thật đáng ngưỡng mộ cụ ơi

Euro2CityStar

Xe lăn
cụ nuôi voi chín ngà gà chín cựa đi .
Cụ mua giống cây với con ở đâu thế?
Ông già cháu có khoảng hơn 4.000m2 ở Yên Lập, Phú Thọ, trong đó có 1 ao khoảng 1.000m2 (có thể lấy đc nguồn nước từ suối), còn lại trồng tả phí lù (có trồng ít chè). Trước mắt định cải tạo lại, tự sản tự tiêu thì ko biết nên trồng cây gì, nuôi con gì (cả trên bờ và dưới ao), giống ở đâu ợ?

Tà Giáp

Xe máy
em thích cái mô hình nhà cụ lắm ạ, em đoán mò chút: cả nhà cụ chắc cũng rất ủng hộ cụ khi làm trang trại này chứ?
Đất thì của nhà được chia với em mua thêm đc 1 ít ,không rộng nhưng đc cái gần nhà có 500m, điện đường nước đầy đủ. Em cũng đầu tư dần dần mỗi thời điểm 1 ít nên nhà cũng không phản đối. Nhân công làm thì các cụ nhà e nghỉ hưu ở nhà làm là chính. Em thỉnh thoảng ra làm việc nặng. Vợ thì khi mổ con gà con lợn hay ngả quả na quả mít thì cười tít ủng hộ lắm. Khi bảo chi tiền ra đầu tư mua cái này cái nọ có vẻ,sửa sang các thứ có vẻ ko ủng hộ lắm nên em thâm vào quỹ đen bao nhiêu năm tích cóp rồi. Được cái có rau sạch 100% hàng ngày,thỉnh thoảng có con gà con lợn ăn ,hoa quả mùa nào thức ý vừa ăn vừa cho chả bao giờ phải mua bao giờ. Trẻ con cuối tuần hay đi học về hay đòi lên vườn khám phá các thứ cũng thư thái

Boyhooddd

Xe hơi
Trên đất TN bác ạh!
2 ổ chó con em vừa tìm được.
Tụi chó mẹ cứ tìm vào rừng cây để đẻ, nên chỉ thấy bầu vú chúng căng là biết chúng có con.
Còn chẳng biết chúng đẻ ở đâu cả, khi lớn tụi chó con mới mò ra.
Em nuôi chó vừa để bảo vệ, vừa để bắt chuột, chồn, cáo...

Cụ có con cún con nào mông cộc, mà cái k để lại em 1 con được không ạ. Thanks cụ trc.em ở thái bình và nhà cũng có 2 con phú quốc toàn đực nó phá vườn kinh quá

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ có con cún con nào mông cộc, mà cái k để lại em 1 con được không ạ. Thanks cụ trc.em ở thái bình và nhà cũng có 2 con phú quốc toàn đực nó phá vườn kinh quá
Mông cộc em chỉ có mỗi một con cái thôi.
Vừa rồi bận quá, không mang về lấy giống được nó nhẩy với con Phú Quốc đực trên XN.
Chờ đợt tới này xem có phát hiện kịp không.
Giống này rất ham chuột, em cũng đang muống phát triển chúng.
Hôm vừa rồi chết mất con Phú Quốc tiếc quá. Con chó rất quấn người.
Nó đẻ so, chắc do khó đẻ.

Đây là con mông cộc cái

bomit

Xe tăng
Mơ ước của em là cũng đc lội ao bắt cá hay đuổi gà chạy vườn nhưng vẫn nặng gánh cơm áo gạo tiền lắm. Vả lại quê chỉ có cái nhà làm nhà thờ thôi chứ đất đai chẳng có.
Em theo các cụ khác hóng kinh nghiệm của cụ chủ và các cụ khác ở đây.
Chúc cụ chủ mạnh khoẻ và thành công!

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra làm nông nghiệp là phải chấp nhận mạo hiểm cao.
Mạo hiểm thiên tai, thời tiết, mạo hiểm thị trường "Được mùa, mất giá", mạo hiểm do dịch bệnh.
Có thể hơi lơ là một chút với dịch bệnh khi có điều kiện nuôi trồng rất thưa, biệt lập trên diện tích rất rộng.
Lúc đó có thể an tâm việc bị nhiễm dịch bệnh từ môi trường xung quanh.
Nhưng điều kiện lý tưởng ấy chắc chỉ có ở những vùng rất sâu, rất xa, đất rộng, người thưa.
Còn muốn tránh thì chủ yếu là biện pháp phòng. Khi đàn vật nhiễm bệnh thì có bệnh có thể chữa (bằng kháng sinh), nhưng có rất nhiều bệnh kháng sinh không có tác dụng, không chỉ bệnh do vi rút. Có những bệnh rât nguy hiểm, nhưng tới nay chưa có vắc xin để phòng (như cái bệnh đang đe dọa ngành chăn nuôi lợn bây giờ: Bệnh dịch tả châu Phi)!
Ngay biện pháp phòng dịch bằng vắc xin cũng cần phải dựa trên nguyên lý tác động của các vắc xin khác nhau, vì có quá nhiều bệnh cần phòng và mỗi bệnh hiện nay cũng có rất nhiều vắc xin cho các giai đoạn khác nhau.
Cho đến bây giờ thì chưa có 1 viện nghiên cứu nào ở VN đủ khả năng khuyến cáo người chăn nuôi nên sử dụng chương trình phòng bệnh như thế nào cho hợp lý với điều kiện chăn nuôi hiện tại.
Nhưng cũng nhờ các cuộc hội thảo của các cty, hãng kinh doanh thuốc thú y, tụi em đón nhận được những kết quả nghiên cứu mới nhất trên thế giới, tiếp nhận thông tin và trao đổi với nhau những cách đã làm đạt hiệu quả để tự rút ra cách làm tốt nhất cho riêng mình.
Gà con từ chỗ tụi em bán ra được người nuôi đánh giá rất cao về khả năng chống chịu bệnh tật, nên giá bán cũng rất cao.

Đàn gà trắng mới nhập về.
Nuôi gà phía Bắc khác hẳn trong Nam, không thể có những cái chuồng gà rộng mênh mông như ở các nước phát triển. Mà đàn gà kể cả trong 1 cái chuồng xây to cũng phải được chia nhỏ.
Còn lúc gà úm phải quây để chúng không đi quá xa nguồn nhiệt. Trong múa đông, ngoài những bóng đèn hồng ngoại cấp nhiệt cho gà con, tụi em còn phải dùng chụp sưởi bằng ga, vì bóng hồng ngoại không đủ để giữ nhiệt độ. Chỉ khi đủ nhiệt độ gà con mới đủ sức lớn và tiếp nhận được chương trình vắc xin khá dầy đặc trong mấy tuần đầu. Có loại vắc xin không chấp nhận một chút kháng sinh nào, vì đó là đưa con vi trùng không độc vào con gà để nó tự sinh ra kháng thể chống lại vi trùng gần giống nó, nhưng lại độc sẽ xâm nhập sau này từ môi trường. Kháng sinh sẽ giết chết con vi trùng không độc này làm vắc xin vô giá trị. Khi sử dụng những vắc xin này tụi em có thể đánh giá TĂCN có dùng kháng sinh hay không dựa trên hiệu quả của vắc xin, chứ không chỉ đọc mỗi dòng chữ "Không có kháng sinh" trên bao TĂ.

Chỉnh sửa cuối:

Boyhooddd

Xe hơi
Mông cộc em chỉ có mỗi một con cái thôi.
Vừa rồi bận quá, không mang về lấy giống được nó nhẩy với con Phú Quốc đực trên XN.
Chờ đợt tới này xem có phát hiện kịp không.
Giống này rất ham chuột, em cũng đang muống phát triển chúng.
Hôm vừa rồi chết mất con Phú Quốc tiếc quá. Con chó rất quấn người.
Nó đẻ so, chắc do khó đẻ.

Đây là con mông cộc cái

Dạ thanks cụ. Khi nào có báo lại em với nhé. Em muốn nuôi cái nó k đi với coi nhà tốt hơn đực. 2 con nhà em sểnh ra là nó đi

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Dạ thanks cụ. Khi nào có báo lại em với nhé. Em muốn nuôi cái nó k đi với coi nhà tốt hơn đực. 2 con nhà em sểnh ra là nó đi
Em cảm nhận là giống chó này hiền (nhưng khi nhỏ lại rất dữ).
Có thể săn bắt tốt, những để trông nhà thì không bằng những giống cho ta khác.
Để trông nhà mà trong nhóm chó đang hot, thì mấy con Phú Quốc rất được.
Chúng hơi phá một chút, nhưng nhà có vườn rộng chắc cũng không sao.
Em cũng rất thích giống đốm hay Dobermann, nhưng trên ấy chẳng có ai chăm được.