[Funland] Em mở thớt nhà nông, cụ nào thích nông nghiệp sạch nhảy vào đây !

Boyhooddd

Xe hơi
Em cảm nhận là giống chó này hiền (nhưng khi nhỏ lại rất dữ).
Có thể săn bắt tốt, những để trông nhà thì không bằng những giống cho ta khác.
Để trông nhà mà trong nhóm chó đang hot, thì mấy con Phú Quốc rất được.
Chúng hơi phá một chút, nhưng nhà có vườn rộng chắc cũng không sao.
Em cũng rất thích giống đốm hay Dobermann, nhưng trên ấy chẳng có ai chăm được.

Thế ạ. em cho đi nhẩy nó toàn ra đực nên cũng k lấy giờ kiếm con cái thôi. Chó bọ ta thì giờ hiếm lắm nó lai linh tinh hết rồi. Thanks cụ lần nữa.

gathenhi

Xe đạp
Đẹp quá cụ ơi

coolpix8700

Xe ngựa
Đàn gà này của tụi em chỉ 1 hay 2 hôm nữa sẽ có trứng.
Chỉ bằng ánh sáng tụi em có thể định chính xác đến 2 hay 3 ngày để chúng bắt đầu có trứng (cho cả đàn chứ không phải chỉ 1 hay 2 cá thể).
Giống gà trắng này tụi em có thương hiệu mà chẳng phải quảng cáo.
Gà mầu mới chỉ bắt đầu nên vẫn có người khi bán khoe được gà của họ gần giống gà tụi em.
(Công nhân vừa báo về đã thấy mấy quả trứng để cho họ đổi TĂ và ghép gà trống)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Em không ở trên đó, vì còn các cơ sở khác, mà hàng tuần chỉ lên 2 hay 3 lần.
Mỗi lần lên sau bữa trưa em thu tất cả cơm, thức ăn thừa lại trộn đều cho lũ chó ở khu văn phòng và cho lên xe phi vào khu CN, tìm mấy chố lũ chó con trú để cho chúng ăn (tất nhiên hàng ngày chúng vẫn được CN trên ấy cho ăn theo tiêu chuẩn riêng). Vì vậy lũ chó rất quấn em. Cứ xe em chạy đâu là bầy chó chạy theo đấy, cả trước lẫn sau.

XetăngT34

Xe buýt
Đất thì của nhà được chia với em mua thêm đc 1 ít ,không rộng nhưng đc cái gần nhà có 500m, điện đường nước đầy đủ. Em cũng đầu tư dần dần mỗi thời điểm 1 ít nên nhà cũng không phản đối. Nhân công làm thì các cụ nhà e nghỉ hưu ở nhà làm là chính. Em thỉnh thoảng ra làm việc nặng. Vợ thì khi mổ con gà con lợn hay ngả quả na quả mít thì cười tít ủng hộ lắm. Khi bảo chi tiền ra đầu tư mua cái này cái nọ có vẻ,sửa sang các thứ có vẻ ko ủng hộ lắm nên em thâm vào quỹ đen bao nhiêu năm tích cóp rồi. Được cái có rau sạch 100% hàng ngày,thỉnh thoảng có con gà con lợn ăn ,hoa quả mùa nào thức ý vừa ăn vừa cho chả bao giờ phải mua bao giờ. Trẻ con cuối tuần hay đi học về hay đòi lên vườn khám phá các thứ cũng thư thái
vâng, vì con em chúng ta. Em cũng thích mà gấu thì không nên vẫn đang ngồi tính một mình. Vote cụ ạ!!!

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều người đang hiểu rất sai về sản phẩm sạch (dùng từ đúng hơn là thực phẩm đảm bảo VSATTP).
Không phải tự nhiên mà Nhà nước, đúng hơn là Bộ NN & PTNT, đúng hơn nữa là Cục Chăn nuôi thuộc Bộ này đang hạn chế tiến tới loại bỏ hẳn việc chăn nuôi nhỏ lẻ. Các chính sách hiện nay đều đang khuyến khích chăn nuôi tập trung, áp dụng công nghệ.
Chẳng phải là như thế Nhà nước thu được thuế, mà chính là chỉ như vậy mới cho phép sản xuất được sản phẩm chăn nuôi đạt được những tiêu chí về VSATTP và các cơ quan chức năng của Nhà nước cũng chỉ có thể kiểm tra, giám sát được sx của các cơ sở chăn nuôi quy mô lớn, gần như chẳng có khả năng can thiệp vào chăn nuôi nhỏ lẻ.
Ở các XN của tụi em thì ít nhất các cơ quan Chi cục Thú y vùng và Cục Thú y hàng năm 4 lần vào lấy mẫu không khí, mẫu nước, mẫu TĂCN, mẫu máu gà,... để giám sát không chỉ về dịch bệnh mà cả về môi trường.
Hàng tháng phải gửi báo cáo về tình hình phòng trừ dịch bệnh cho các cơ quan Thú y, cả ở tỉnh và ở TW.
Các lô hàng xuất ra khỏi công đều được cấp giấy kiểm dịch, trong đó ghi cả số cái xe vận chuyển. Thiếu những thứ giấy tờ này thì có thể chuyến hàng sẽ bị hủy và cty tụi em phải chịu toàn bộ chi phí để hủy!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Lên đấy xong công việc em cũng trồng cây.
Ngoài ít cây ăn quả dễ trồng, ít phải chăm sóc, em trồng thêm bầu, bí, mướp, su su,...

Cốp xe em khi về cũng thường mang theo rau (rượu em cũng đặt trên ấy rồi về ủ trong chum sành mộc không tráng men để quanh gốc cây lộc vừng trong sân nhà - uống cả lít thì chỉ say mềm, nhưng sáng hôm sau tỉnh dậy đầu tỉnh táo như chưa bao giờ uống)

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Trên đất TN bác ạh!
2 ổ chó con em vừa tìm được.
Tụi chó mẹ cứ tìm vào rừng cây để đẻ, nên chỉ thấy bầu vú chúng căng là biết chúng có con.
Còn chẳng biết chúng đẻ ở đâu cả, khi lớn tụi chó con mới mò ra.
Em nuôi chó vừa để bảo vệ, vừa để bắt chuột, chồn, cáo...

Thích quá cụ ạ,nhìn dễ thương :), em vẫn yêu chó ta hơn các giống chó lai. Cụ có bán không ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Thích quá cụ ạ,nhìn dễ thương :), em vẫn yêu chó ta hơn các giống chó lai. Cụ có bán không ạ.
Em để lại gần hết chó con cái sinh ra, còn chó con đực thì sau khi chúng ăn được cơm, tiêm xong mũi 5 bệnh đầu tiên là em cho bán. Nhưng đội bảo vệ trên ấy họ bán. Có cậu bé hay vào XN với mẹ thích 1 con chó con của con cộc, bà mẹ gặp em cứ xin, em cũng phải nhắc hội bảo vệ. Vì họ trông coi lũ chó này.
Ngày xưa họ tích cực hơn, nhưng từ hồi bà xã cấm không cho thịt có vẻ họ hơi chểnh mảng.

XetăngT34

Xe buýt
Em không ở trên đó, vì còn các cơ sở khác, mà hàng tuần chỉ lên 2 hay 3 lần.
Mỗi lần lên sau bữa trưa em thu tất cả cơm, thức ăn thừa lại trộn đều cho lũ chó ở khu văn phòng và cho lên xe phi vào khu CN, tìm mấy chố lũ chó con trú để cho chúng ăn (tất nhiên hàng ngày chúng vẫn được CN trên ấy cho ăn theo tiêu chuẩn riêng). Vì vậy lũ chó rất quấn em. Cứ xe em chạy đâu là bầy chó chạy theo đấy, cả trước lẫn sau.
Đúng thế ạ, mấy con cún rất quý chủ nên khi lên xe cụ cứ bấm còi, khởi động tầm 20-30s rồi hãy đi (mấy nhóc này toàn nằm gầm xe đấy).

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng thế ạ, mấy con cún rất quý chủ nên khi lên xe cụ cứ bấm còi, khởi động tầm 20-30s rồi hãy đi (mấy nhóc này toàn nằm gầm xe đấy).
Em phải nhích dần để bánh xe chạm thì chúng tránh.
Tụi chó bé thì phải bóp còi cho chúng chạy dạt đi.
Mấy con chó cái già còn nằm ỳ giữa đường chằng thèm nhúc nhích, đi phải lựa mãi mới nhích qua chúng được. Có lần nó nằm chắn ngang, không còn nhích được nữa vì chỗ đó vỉa bê tông mặt đường rất cao, sập xuống xe không tự lên được em phải cho nó nằm giữa 2 bánh xe. Nó sợ quá chồm lên đập vào gầm xe em tưởng chẹt vào nó mới nhẩy xuống xem.

ducbinh94

Xe tăng
Mấy con chó cái già còn nằm ỳ giữa đường chằng thèm nhúc nhích, đi phải lựa mãi mới nhích qua chúng được. Có lần nó nằm chắn ngang, không còn nhích được nữa vì chỗ đó vỉa bê tông mặt đường rất cao, sập xuống xe không tự lên được em phải cho nó nằm giữa 2 bánh xe. Nó sợ quá chồm lên đập vào gầm xe em tưởng chẹt vào nó mới nhẩy xuống xem.

Trang trại của cụ qui hoạch đẹp quá. Em đang có nguồn phân bón hữu cơ vi sinh từ bã củ dong, củ đótmaf chưa biết bắt đầu từ đâu

XetăngT34

Xe buýt

Vâng, bây giờ thành thói quen cứ trèo lên xe là cứ nhìn gầm xe... khó bỏ phết cụ ạ!

coolpix8700

Xe ngựa
Trang trại của cụ qui hoạch đẹp quá. Em đang có nguồn phân bón hữu cơ vi sinh từ bã củ dong, củ đótmaf chưa biết bắt đầu từ đâu
Phân từ chất độn chuồng của tụi em được thường xuyên phun chế phẩm EM tơi như bông.
Thường chỉ mất chưa đến 1 ngày khi ra hết gà là khách cũng lấy xong phân.

t_rex

Xe buýt
Em hóng các cụ

ducbinh94

Xe tăng
Phân từ chất độn chuồng của tụi em được thường xuyên phun chế phẩm EM tơi như bông.
Thường chỉ mất chưa đến 1 ngày khi ra hết gà là khách cũng lấy xong phân.

Cụ mua chế phẩm EM này ở đâu và giá ntn cụ?