[Funland] Em mở thớt nhà nông, cụ nào thích nông nghiệp sạch nhảy vào đây !

takarinchidotoj

Xe tải
Có 1 trung tâm của 1 GS Bách Khoa.
Bác tìm Gú Gơ với từ khóa Trung tâm Việt Nhật.
Họ bán rất rẻ. Tụi em em dùng cả năm chưa tơi 1 triệu đồng!
Cụ ơi, phân gà nhà mình cụ bán thế nào. Cụ cho em đặt ít phân gà với

Jakul

Xe tải
Đàn gà này của tụi em chỉ 1 hay 2 hôm nữa sẽ có trứng.
Chỉ bằng ánh sáng tụi em có thể định chính xác đến 2 hay 3 ngày để chúng bắt đầu có trứng (cho cả đàn chứ không phải chỉ 1 hay 2 cá thể).
Giống gà trắng này tụi em có thương hiệu mà chẳng phải quảng cáo.
Gà mầu mới chỉ bắt đầu nên vẫn có người khi bán khoe được gà của họ gần giống gà tụi em.
(Công nhân vừa báo về đã thấy mấy quả trứng để cho họ đổi TĂ và ghép gà trống)

Đàn gà này của bác có bán gà thịt không? Dạo này răng yếu nên e lại thích mấy giống gà thịt mềm, lọc ra rồi nướng than hoa chống rét.

coolpix8700

Xe ngựa
Đàn gà này của bác có bán gà thịt không? Dạo này răng yếu nên e lại thích mấy giống gà thịt mềm, lọc ra rồi nướng than hoa chống rét.
Gà thịt em chỉ có loại "Mê", tức là gà đã qua thời gian sinh sản.
Nhưng loại gà này không mềm như vậy, mà cũng chỉ có loại đàn và tụi em cũng không bán lẻ!

takarinchidotoj

Xe tải
Bác định lấy bao nhiêu?
Nếu chỉ ít thì có thể tặng.
Nhưng phân chỉ ra theo đợt!
Em lấy tầm 5 tấn trở lên cụ ạ. Em cũng có tí vườn nên muốn cải tạo đất cho nó có mầu. Trước em dùng phân bò và trâu nhưng ko thấy cải thiện lên lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Em lấy tầm 5 tấn trở lên cụ ạ. Em cũng có tí vườn nên muốn cải tạo đất cho nó có mầu. Trước em dùng phân bò và trâu nhưng ko thấy cải thiện lên lắm.
Chắc phải 1 hay 2 tuần nữa mới có 1 hay 2 chuồng được giải phóng.
Mà tụi em cần giải phóng chuồng rất nhanh, gần như ngay trong ngày.
Nếu không được như vậy có khi bác phải mua qua mấy ông khách hay vào lấy!

takarinchidotoj

Xe tải
Chắc phải 1 hay 2 tuần nữa mới có 1 hay 2 chuồng được giải phóng.
Mà tụi em cần giải phóng chuồng rất nhanh, gần như ngay trong ngày.
Nếu không được như vậy có khi bác phải mua qua mấy ông khách hay vào lấy!
Vâng ạ. Thế thì em chưa triển khai lấy phân đC vào lúc này ạ. Thank cụ nhiều.

chuotdong

Xe điện
Nhưng loại gà này không mềm như vậy, mà cũng chỉ có loại đàn và tụi em cũng không bán lẻ!
Thấy bên cụ bán trứng gà sạch mà rẻ thật, to nhỏ khác nhau. Nó là loại trứng như thế nào vậy ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Trứng gà ri đẻ ra tụi em không ấp nên bán, loại trứng có trống, nếu trời ấm sẽ không để được lâu.
Nhưng đàn gà đang bị loại rồi, đàn mới mới nở được gần 2 tuần còn lâu mới có trứng.
Trứng "Gà ri" mà đều tăm tắp, trăm quả như một là trứng gà Ai - cập nhái.
Con gà Ai Cập có năng suất đẻ trứng gấp gần 4 lần con gà ri.
Gà Mía Sơn Tây còn đẻ ít nữa. Con gà mái ri cứ đẻ độ 10 - 15 trứng sẽ ngừng để ấp, nếu không cho ấp thì nó vẫn nghỉ hơn 1 tuần sau mới đẻ lại. Số trứng của gà mía thì chỉ 7 - 8 quả!

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Khu gà dò này tụi em còn phải để trống hơn tuần nữa mới đưa gà về

Đàn gà vừa được vào chuồng mới
Tụi này khoảng 3 tuần nữa sẽ đẻ.
Bằng TĂ (lượng cho ăn hàng ngày) và ánh sáng, thời điểm gà bắt đầu đẻ trứng có thể điều khiển chính xác cỡ 2 hay 3 ngày (gần nửa tuần). Gà đẻ quá sớm con gà sẽ rộc nhanh. Nhưng chính là thị trường, nhiều lúc tụi em phải cho chúng có trứng sớm lên hay muộn đi để phù hợp với thị trường!

Ngta nói về nông nghiệp sạch tự trồng tự ăn cụ cứ thao thao bất tuyệt khoe cái trang trại công nghiệp. Nói thẳng với cụ cứ chớm nuôi bằng cám tăng trọng là em éo bao h thèm ăn rồi. Thích khoe mô hình công nghiệp về dabaco Bắc Ninh ấy, hoành tráng gấp trăm lần cụ.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Mê cái Mề. Cái này gọi là gà thải loại. Bên nước ngoài nó bỏ làm thức ăn cho gia súc. Ở VN thì bán 40k 1 con, thịt gà dai, ko còn chất. Thường tuồn vào các hàng phở đóng giả gà ta vỉa hè.

Em vào OF đọc suốt, chả bao h thèm com. Đọc bài của cụ ngứa lỗ tai quá ko com ko đành. Nông nghiệp ở VN làm chơi chơi, làm đồ sạch nhà ăn thì được. Còn khoe ta đây sạch sẽ chuyên nghiệp vs chê cả vi khuẩn theo gió bay các kiểu như 1 chuyên gia. Thưa vs cụ cái thứ gà cụ nuôi từ lúc đẻ ra tới lúc đem bán nằm im 1 chỗ mổ cám tăng trọng ấy. Chợ đầu mối HN gà Mỹ nó bán nguyên đùi 35k 1kg. Cả phết đùi 25k 1kg. Gà lông trắng trong miền nam 25k 1kg. Cá trê lai <20k 1 kg. Còn kỹ thuật nuôi thì chả có cái mẹ j cả. Ném ra đống tiền có thằng làm hết cho từ A>>Z. Xưởng cả trăm ngàn con gà chỉ chục công nhân.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Kết quả mô hình của cụ chủ thớt quá. Em mới 3x, vài năm nữa có thời gian nhất định sẽ làm 1 mô hình chăn nuôi tự nhiên tự cung tự cấp ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Mê cái Mề. Cái này gọi là gà thải loại. Bên nước ngoài nó bỏ làm thức ăn cho gia súc. Ở VN thì bán 40k 1 con, thịt gà dai, ko còn chất. Thường tuồn vào các hàng phở đóng giả gà ta vỉa hè...
40K một con?
Ông chiên ra có biết hàng năm riêng chỉ tụi gà thải loại chúng đang đóng cho cái XN này cỡ 20 tỷ doanh thu đấy.
Nhu cầu về loại gà này chẳng nhỏ, những khi thị trường miền Bắc khan họ còn đưa từ Thái Lan về (qua ngả Căm-sang VN từ phía Nam rồi đưa ra)!

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
40K một con?
Ông chiên ra có biết hàng năm riêng chỉ tụi gà thải loại chúng đang đóng cho cái XN này cỡ 20 tỷ doanh thu đấy.

Nhu cầu về loại gà này chẳng nhỏ, những khi thị trường miền Bắc khan họ còn đưa từ Thái Lan về (qua ngả Căm-sang VN từ phía Nam rồi đưa ra)!
Thì đúng rồi. Chỉ loại này quán phở gà ta dởm nó mới nhập được vì thịt nó dai dai. Chứ nuôi nhốt chỉ ăn và đẻ đẻ đẻ đến kiệt cả trứng rụng cả lông còn mỗi cái xác. Cụ lên youtube mà xem tụi nhật nó bán gà thải cho công nhân VN bên đó ăn hình như có 20k 1 con.

Cũng giống như gà Ai Cập cụ cũng thừa biết sao ngta lại chọn để nuôi lấy trứng rồi? Vì đẻ tốt là phần nhỏ thôi, đầy loại gà công nghiệp đẻ tốt. Cái mục đích chính là trứng nó giống hệt trứng gà ta, bán cho dân được giá cao.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]

Link đây tìn gửi luôn cho cụ xem.
Doanh thu XN cụ bao nhiêu em chả quan tâm, bán đk nhiều bán đk giá cao chứng tỏ đi lừa giỏi, rename tốt. Gà thải loại đổi tên thành gà mê. À mà cũng chả riêng cụ lừa cả thằng hàng phở cũng thừa biết gà thải loại vì lợi nhuận nó vẫn nhập bán thôi. Gọi là lừa đảo có tổ chức.

Riêng vs bản thân em 3 cái loại nông nghiệp lừa bịp nửa mùa này éo bao h em quan tâm. 1 là ăn đồ các cụ ở quê gửi, 2 là ra VM còn có chút niềm tin, 3 là sắp tới sẽ sắp xếp tự cung tự cấp.

coolpix8700

Xe ngựa
Thì đúng rồi. Chỉ loại này quán phở gà ta dởm nó mới nhập được vì thịt nó dai dai. Chứ nuôi nhốt chỉ ăn và đẻ đẻ đẻ đến kiệt cả trứng rụng cả lông còn mỗi cái xác. Cụ lên youtube mà xem tụi nhật nó bán gà thải cho công nhân VN bên đó ăn hình như có 20k 1 con.

Cũng giống như gà Ai Cập cụ cũng thừa biết sao ngta lại chọn để nuôi lấy trứng rồi? Vì đẻ tốt là phần nhỏ thôi, đầy loại gà công nghiệp đẻ tốt. Cái mục đích chính là trứng nó giống hệt trứng gà ta, bán cho dân được giá cao.
Đừng sang Nhật làm gì,
Cứ về VN đi đã!
Cách đây chưa đầy 1 tuần tụi em vừa bán 2 đàn, mỗi đàn khoảng hơn 1 vạn, gà trắng giá 45K/kg, gà mầu 55K/kg. Gà trắng cân nặng trung bình mái 4kg, trống 5kg, gà mầu mái 3kg, trống Ri thuần 2,7kg, gà trống giống do tụi em tạo ra 4kg. Bác nhân lên ra giá 1 con gà. Nhưng là giá của tuần vừa rồi, còn giá thay đổi từng ngày, phụ thuộc chủ yếu vào nguồn cung. Muốn biết giá hàng ngày đến chợ Hà Vĩ - Thường Tín. Đến cái chợ này không chỉ biết giá hàng ngày của mọi chủng loại gia cầm mà còn biết khá chính xác 3/4 lượng tiêu thụ của HN với thể loại gà này.
Năm nay dù gà được nuôi rất nhiều, nhưng chưa chắc đã không phải nhập gà "thải loại" từ Thái đâu.
Còn bác có thể đi khắp HN để tìm nơi không bán phở dởm dùng loại gà này và hỏi họ tại sao lại cứ phải con gà này để làm phở.

Chỉnh sửa cuối: