[Funland] Em mở thớt nhà nông, cụ nào thích nông nghiệp sạch nhảy vào đây !

khanho

Đi bộ
Ươc gì em có đủ tiền để mua 1 mảnh vườn như của các cụ, em sẽ về trồng rau nuôi gà

chuotdong

Xe điện
Cụ ơi giải pháp xử lý môi trường của cụ là như thế nào? làm thế nào hạn chế mùi và khí độc ợ?
Chế phẩm EM nhân sinh khối là rẻ nhất và thân thiện với môi trường. Làm cho trại gà thì dễ như cụ coolpix đã chia sẻ, còn trại lợn bò thì phức tạp hơn. Ngoài ra có giải pháp enzyme mạnh hơn nhưng đắt hơn. Cụ cần tham khảo: http://cpart.vn/cho-moi-truong/san-pham/che-pham-sinh-hoc

hieunthn

Xe tải
em cũng thích làm nông dân lắm, cơ mà hình như em già rồi ... :)

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ coolpix8700 này nói có lý đấy.

Ở xứ chăn Vịt này làm thật thì khó sống dai. Nghĩa là một khi cụ tâm huyết cho ra sp tốt, thực phẩm thực sự là hàng sạch đúng như cụ nói thì cái giá đầu ra sẽ khá cao, vì thế khó cạnh tranh với thương trường - nơi toàn bát nháo, trà trộn giữa thật/giả. Cái khó là khó ở chỗ đó. Cụ chủ hiểu chứ?

Nhiều cụ xuân quá nhể

MrTomCangTo

Xe buýt
Ông bác nhà e có 1 khu đất bãi ven sông hơn 20ha. Có điện 3 pha, đường ô tô vào, hơn 2ha ao nuôi cá và 1 trại nuôi khoảng 2000 con lợn cho công ty CP. Đất thì 1 phần trồng cỏ nuôi cá, còn thì cho nông dân thuê lại trồng cà rốt, dưa,... Tiền thu về 1 năm sau khi trừ chi phí còn ngót ngét 1 tỉ. Nay bác cũng muốn nghỉ ngơi. Giờ e trả cho bác 1 tỉ/ năm ( gọi là bằng tiền lợi nhuận ông í đang làm) , tất nhiên là trả sau cũng được, mấy năm trả 1 lần cũng được , thì có toàn quyền sử dụng khu này. E thì con nhà nông dân nhưng chưa làm nông nghiệp quy mô lớn bao giờ, xưa nay chỉ biết cấy gặt. E có thể làm gì với khu trại này đây các cụ. Duy trì nuôi lợn gia công cho bọn CP thì cũng đủ trả tiền thuê rồi. Môi trường ở đây thì rất tốt, xa dân cư, trong lành, đất bãi màu mỡ. Xin các bác một vài gợi ý.

Đại Ba

Xe điện
Sở thích của em cũng vậy ạ. Nhưng em không có điều kiện, nên làm cái gì cũng nho nhỏ be bé thôi ạ.

Gà em nuôi theo hướng hữu cơ nhé, nuôi bằng ngô cám rau,v.v... thôi. Tầm 7 tháng mới thịt, dai và thơm hơn gà nuôi công nghiệp 4-5 tháng nhiều ạ

Tamarind

Xe tải
Sở thích của em cũng vậy ạ. Nhưng em không có điều kiện, nên làm cái gì cũng nho nhỏ be bé thôi ạ.

Gà em nuôi theo hướng hữu cơ nhé, nuôi bằng ngô cám rau,v.v... thôi. Tầm 7 tháng mới thịt, dai và thơm hơn gà nuôi công nghiệp 4-5 tháng nhiều ạ

Cụ thả ra cho nó chạy thì thịt săn chắc !

Đại Ba

Xe điện
Cụ thả ra cho nó chạy thì thịt săn chắc !
Thả ra thì thành gà hoang cụ ạ. Nó sẽ bị lây bệnh từ gà hàng xóm,v.v.... Ăn cóc nhái chết cũng dễ nhiễm giun sán, ecoli,v.v...

Em khoanh vùng nuôi thế này thì mới kiểm soát được. Nền vẫn là đất vườn đấy ạ. Nó vẫn được đào bới ăn côn trùng và sâu bọ, nhưng chỉ là những loại côn trùng sâu bọ mà em đã chỉ định, vẫn được ăn các loại cây cỏ giúp nó tự chữa bệnh.

Nuôi lâu thì thịt săn chắc thôi ạ. Không nhất thiết phải cho vận động nhiều.

Ông bác nhà e có 1 khu đất bãi ven sông hơn 20ha. Có điện 3 pha, đường ô tô vào, hơn 2ha ao nuôi cá và 1 trại nuôi khoảng 2000 con lợn cho công ty CP. Đất thì 1 phần trồng cỏ nuôi cá, còn thì cho nông dân thuê lại trồng cà rốt, dưa,... Tiền thu về 1 năm sau khi trừ chi phí còn ngót ngét 1 tỉ. Nay bác cũng muốn nghỉ ngơi. Giờ e trả cho bác 1 tỉ/ năm ( gọi là bằng tiền lợi nhuận ông í đang làm) , tất nhiên là trả sau cũng được, mấy năm trả 1 lần cũng được , thì có toàn quyền sử dụng khu này. E thì con nhà nông dân nhưng chưa làm nông nghiệp quy mô lớn bao giờ, xưa nay chỉ biết cấy gặt. E có thể làm gì với khu trại này đây các cụ. Duy trì nuôi lợn gia công cho bọn CP thì cũng đủ trả tiền thuê rồi. Môi trường ở đây thì rất tốt, xa dân cư, trong lành, đất bãi màu mỡ. Xin các bác một vài gợi ý.
Em thì nghĩ cụ sai ngay từ cái thoả thuận ban đầu. Ông bác phải bỏ cả công sức ra liên tục trong 1 năm thì mới thu về 1 tỷ. Giờ ông bác cũng muóin nghỉ ngơi ko làm nữa, tức là ko phải làm gì mà cụ trả 1 tỷ/năm thì ông bác quá sướng. Là em thì em chỉ trả ông bác 5-700tr/năm thôi.
Chứ cụ trả bác 1tỷ/năm, cụ muóin có lãi để đút túi thì phải làm tốt hơn ông bác thời gian qua, em e là cũng mệt đấy. Nhất là cụ chưa có kinh nghiệm gì

Tamarind

Xe tải
Thả ra thì thành gà hoang cụ ạ. Nó sẽ bị lây bệnh từ gà hàng xóm,v.v.... Ăn cóc nhái chết cũng dễ nhiễm giun sán, ecoli,v.v...

Em khoanh vùng nuôi thế này thì mới kiểm soát được. Nền vẫn là đất vườn đấy ạ. Nó vẫn được đào bới ăn côn trùng và sâu bọ, nhưng chỉ là những loại côn trùng sâu bọ mà em đã chỉ định, vẫn được ăn các loại cây cỏ giúp nó tự chữa bệnh.

Nuôi lâu thì thịt săn chắc thôi ạ. Không nhất thiết phải cho vận động nhiều.
Vườn cụ rộng không ạ ?

Đại Ba

Xe điện
Vườn cụ rộng không ạ ?
Úi..... Có 60 mét thôi ạ.
Chỉ đủ nuôi vài chục con gà. Còn lại là trồng cây phụ trợ: Em trồng đu đủ lấy bóng mát che chuồng gà, rồi trồng rau, thảo dược cho gà ăn. Và tận dụng đất dưới bóng cây để nuôi giun và côn trùng cho gà chén. Vậy thôi.

À, Hí hí....Em đang định nuôi thêm món tôm càng và ốc đồng.

2 tai 8 banh

Xe container
Chỉ đủ nuôi vài chục con gà. Còn lại là trồng cây phụ trợ: Em trồng đu đủ lấy bóng mát che chuồng gà, rồi trồng rau, thảo dược cho gà ăn. Và tận dụng đất dưới bóng cây để nuôi giun và côn trùng cho gà chén. Vậy thôi.

vậy cái ao là nhiêu m trong 60m trên hả cụ :D

Đại Ba

Xe điện
vậy cái ao là nhiêu m trong 60m trên hả cụ :D
Em nuôi quy mô nhỏ để làm mô hình thôi ạ. Chỉ nuôi tầm vài mét vuông để thử xem nó tăng trưởng ra sao với những thứ thức ăn hữu cơ mình cho ăn, rồi tính lỗ lãi. Nếu ổn mới làm lớn.

Horus

Xe tải
Em đang rất kết mấy hệ thống trồng rau thủy canh tự động thông minh của mấy bạn trẻ

Tamarind

Xe tải

Thế thìquas nhỏ để tạo ra hệ sinh thái có đủ thứ cụ nhỉ...

Tà Giáp

Xe máy
Chủ đề về nông nghiệp sạch là chủ đề khoái khẩu của em. Hiện tại bản thân và gia đình cũng đang làm nhưng chỉ để tự cung tự cấp thức ăn sạch cho gia đình và thừa 1 ít để bán cho bạn bè. Nhưng đọc mấy trang đầu và cuối của thớt có vẻ ko hợp gu với em. Thấy các bác trong này có 2 xu thế 1 là làm lớn kinh doanh 2 là đại gia làm chơi giải trí. Còn nhà em thì trồng mỗi thứ 1 tí nuôi đủ loại gia súc gia cầm chó mèo đủ cả. Xin góp chút hình ảnh về trang trại nhà em cho thớt xanh mắt

2 tai 8 banh

Xe container
Em nuôi quy mô nhỏ để làm mô hình thôi ạ. Chỉ nuôi tầm vài mét vuông để thử xem nó tăng trưởng ra sao với những thứ thức ăn hữu cơ mình cho ăn, rồi tính lỗ lãi. Nếu ổn mới làm lớn.
cụ tính mô hình trước rồi mới làm nhớn - ra là thía ạ :D

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, kể ra nếu rộng hơn thì em sẽ tự trồng ngô hữu cơ cho gà ăn, cho nó đảm bảo. Ngô mua ngoài hàng dù lựa chọn kỹ cũng vẫn hơi lo....
Giống ngô bây giờ 99% là giống biến đổi gene.
Đồ biến đổi gene không được xếp là đồ hữu cơ!