[Funland] Em hỏi nhờ các cụ đã dùng đồ đồng cát tút

Húp sụp sụp

Xe điện
Em thấy nó xuống màu mới đẹp!
Còn cụ thích vàng chóe thì bỏ thêm cây vàng mạ bọc ngoài

minh_viet.78

Xe buýt
Mạn phép các cụ cho em hỏi chuông ở các chùa thì là đồng gì ạ mà qua bao năm em thấy có bị gỉ xanh đâu ạ

piston

Xe container
Mạn phép các cụ cho em hỏi chuông ở các chùa thì là đồng gì ạ mà qua bao năm em thấy có bị gỉ xanh đâu ạ
có thì ng ta lau đi chứ cụ. Nói chung chung thì đồng ô xi hoá thì nó thế.

robeo1958

Xe điện
Hằng năm cứ dịp ông công ông táo là nhà em lại vệ sinh đỉnh thờ bằng rượu gừng, đến nay đã được 7 năm thờ cúng hiện tại chưa có dấu hiệu xỉn màu hay bị ố.
Dạ đồ nhà cụ có giống loại e đang hỏi ko hay loại nào vậy ạ. Tks cụ!

toichothue

Xe tải
các cụ ngày xưa nhà cháu có để lại cái vỏ đạn pháo cối to bằng bắp chân. Để qua các năm nó vẫn bị oxi hoá chuyển sang màu xanh + vàng xám lại.
Chưa kể mâm đồng từ năm 195xx. đồng chất ngày xưa vẫn bị xỉn màu (na ná màu chuông chùa).

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cụ nói chí phải ạ, chắc do thất truyền chứ nhiều đồ đồng thời xưa e thấy dùng có bị sùi xanh lên đâu nhỉ. Nghe cụ tả vậy thì e cũng yên tâm hơn rồi ạ, 8 năm mà vẫn ổn chứng tỏ công nghệ phủ bóng khá ok nhỉ. E cũng ko cần đồng nguyên chất hay cattut thật gì, chỉ cần nhìn hợp mắt mình mà hàng nó bền lâu là ổn vì cũng đã là hàng đc coi là loại tốt rồi
Cứ yên tâm dùng cụ ạ, 20-30 năm e nghĩ ko vấn đề gì đâu. Sau 20 năm mình có thể mang ra phủ lớp bảo vệ lại. Như em đang dùng thì ko thấy khác gì mấy sau 8 năm.
Loại này em nghĩ cụ chỉ nên lau khăn khô, đừng có lau rượu gừng hay đánh cát gì cả, ko là nó hỏng lớp phủ bảo vệ.

Nói chuyện công nghệ đúc đồng xưa thì em thấy cái đỉnh cũ ở nhà bố em thì ko hiểu hồi trc họ đúc cho những gì vào mà nó xuống màu, nhưng lại ko bị mốc xanh. Lần gần nhất cụ em sai mấy thằng chắt lấy ra đánh cát là năm 1991-1992 gì đó :D đánh xong nó sáng lên như màu đồng thau, đc vài tháng lại về cái màu nâu-đỏ như bây giờ. Từ đó nhà em cũng chả đánh nữa, chỉ lau khăn ẩm vào dịp cuối năm, nhưng ko thấy mốc. Mỗi tội đúc xấu vãi, con nghê béo trùng trục, chả thấy vảy rồng với móng vuốt đâu cả

robeo1958

Xe điện
Ko có toàn đồng cattut đâu cụ mà toàn pha tạp hết. Năm ngoái nhà em cũng tham khảo khắp và quyết định mua bộ đỉnh 65, em chọn màu giả cổ chứ ko chọn vàng vì sợ sau xuống màu hoen ố sẽ xấu. Giá em mua chỗ này là rẻ nhất các nơi em từng tham khảo. Cụ cần em giới thiệu cho ạ
Dạ cụ cho e xin thông tin chỗ cụ mua hàng với ạ. Đội ơn cụ ạ!
Giờ họ phủ 2k nên cũng ít oxi hoá, nhưng sắt vẫn nhiều, cụ mua dùng nam châm mạnh thử sẽ biết tạp nhiều hay ít.
Hic. Lại thêm vụ sắt này nữa căng quá cụ nhỉ :(
Chuẩn rồi cụ ,nếu tốt nhất là đồng pha thiếc hay đồng bạc là giá trị nhất một số đồ thời xưa hay còn , còn đâu đồng làng nghề là bát nháo lắm em sx đồng điện phân đây nên biết khá rõ .
Cụ cho e hỏi chút, đồng điện phân là như nào vậy ạ. Chắc là để ko bị oxy hoá phải ko cụ. Ôi vậy thì hay quá, nhưng giá rổ ra sao cụ nhỉ, có đắt lắm ko ạ

1.25 ton

Xe điện

Cụ cho e hỏi chút, đồng điện phân là như nào vậy ạ. Chắc là để ko bị oxy hoá phải ko cụ. Ôi vậy thì hay quá, nhưng giá rổ ra sao cụ nhỉ, có đắt lắm ko ạ
Em nghĩ cụ ấy chuyên về mạ điện, hoặc in bảng mạch. Ứ liên quan đến vụ đúc đồng đâu.

robeo1958

Xe điện
Cứ yên tâm dùng cụ ạ, 20-30 năm e nghĩ ko vấn đề gì đâu. Sau 20 năm mình có thể mang ra phủ lớp bảo vệ lại. Như em đang dùng thì ko thấy khác gì mấy sau 8 năm.
Loại này em nghĩ cụ chỉ nên lau khăn khô, đừng có lau rượu gừng hay đánh cát gì cả, ko là nó hỏng lớp phủ bảo vệ.

Nói chuyện công nghệ đúc đồng xưa thì em thấy cái đỉnh cũ ở nhà bố em thì ko hiểu hồi trc họ đúc cho những gì vào mà nó xuống màu, nhưng lại ko bị mốc xanh. Lần gần nhất cụ em sai mấy thằng chắt lấy ra đánh cát là năm 1991-1992 gì đó :D đánh xong nó sáng lên như màu đồng thau, đc vài tháng lại về cái màu nâu-đỏ như bây giờ. Từ đó nhà em cũng chả đánh nữa, chỉ lau khăn ẩm vào dịp cuối năm, nhưng ko thấy mốc. Mỗi tội đúc xấu vãi, con nghê béo trùng trục, chả thấy vảy rồng với móng vuốt đâu cả
Dạ, vậy thì khá yên tâm cụ nhỉ. Nếu ko có gì bất tiện, cụ có thể cho e xin ảnh thực tế bộ của cụ sau 8 năm với đc ko ạ. Tks cụ nhiều nha!

dong tam

Xe tải

Cụ cầm nam châm đi, loại bé bằng đồng xu ấy, hút phìng phịch :D

robeo1958

Xe điện
Em nghĩ cụ ấy chuyên về mạ điện, hoặc in bảng mạch. Ứ liên quan đến vụ đúc đồng đâu.
À vâng, nhưng e cũng tò mò muốn tìm hiểu. Nếu giá cả trong tầm và phù hợp lại nhờ cụ ấy để mua nguyên liệu về thuê thợ đúc ạ :)

giaconngu

Xe tăng
Cả đồng thau (brass, hợp kim của đồng với chủ yếu là kẽm) và đồng thiếc (bronze, trước kia là hợp kim của đồng với chủ yếu là thiếc; tuy nhiên ngày nay có nhiều loại hợp kim đồng cũng gọi là bronze nhưng không chứa thiếc và người ta gọi chúng là bronze chủ yếu là do hợp kim tạo ra có màu giống như màu nâu ánh đỏ của hợp kim đồng thiếc) đều có thể đúc chuông. Tuy nhiên, độ trong trẻo và ngân vang của chuông từ đồng thiếc tốt hơn chuông từ đồng thau. Các chuông cổ nói chung đúc từ đồng thiếc (chất lượng âm thanh tốt nhất khi ~20-26% thiếc, phần còn lại là đồng, có thể pha thêm nguyên tố khác như vàng, bạc). Đồng thiếc cứng hơn cũng như ít bị ăn mòn dưới tác động của môi trường so với đồng thau, nhưng kém dẻo, khó đúc và khó gia công (máy, thủ công) hơn. Về giá cả thì thiếc đắt tiền hơn đồng, kẽm nên sản phẩm đồng thiếc đắt tiền hơn sản phẩm đồng thau.

blackhole1

Xe tăng

Em sản xuất đồng tấm điện phân 99.95 % giá thì theo giá LME thôi nhưng em sx theo hợp đồng ít bán lẻ và làng nghề họ cũng ko mua đâu đa phần họ mua đồng phế hoặc xỉ đãi về nấu .

tuankm2009

Xe tải
Đồng cát tút là loại rẻ chứ không phải tốt nhất bác ạ. Năm kia em có về làng Đại Bái Bắc Ninh mua đồ đồng cho bố em. Bộ đắt nhất là tam khí ngũ sắc (3 kim loại: vàng, bạc, đồng; 5 màu sắc) giá lúc đó khoảng 50 triệu, loại tầm trung cũng phải 30 triệu. Còn đồng cát tút là loại có nhiều hợp kim, màu sắc không đẹp và dễ han rỉ, giá rẻ nhất trong các loại (khoảng 16 triệu).

Đồ thờ cụ nên về Đại Bái xem để hiểu tổng quan về đồ đồng, nhìn trực tiếp mới thấy hàng rẻ và hàng đắt nó chênh lệch mỹ thuật và chất lượng như thế nào.

Làng cháu làm nghề đúc đồng, cháu thấy các cụ quê cháu đúc có hai loại đồng một là các thể loại từ mâm, nồi, cát tút nấu lẫn với nhau ra đồng vàng choé, một loại là lõi dây điện thì ra loại đồng đỏ, đồng cụ để lâu nó tối màu, nếu để dưới đất thì có chỗ bị xanh, trước đây cứ cuối năm là ông nội cháu lấy mẻ trộn với trấu đánh lại đồ thờ cho sáng bóng lại, nên đồ đồng cụ cứ mua không sợ han gỉ như sắt đâu, cái bộ đỉnh cụ chụp ảnh mắt cháu xem là xấu, đường nét thô không mềm mại.

robeo1958

Xe điện
Em sản xuất đồng tấm điện phân 99.95 % giá thì theo giá LME thôi nhưng em sx theo hợp đồng ít bán lẻ và làng nghề họ cũng ko mua đâu đa phần họ mua đồng phế hoặc xỉ đãi về nấu .
Dạ e vẫn chưa hiểu điện phân là để làm gì ấy ạ. Có phải cho nó ko bị oxy hoá ko ạ? E tưởng cụ có bán lẻ thì ví dụ nó hay và trong tầm tiền thì e mua rồi thuê họ đúc thôi chứ e biết làng nghề họ ko có loại này ạ

giaconngu

Xe tăng

Đồng nguyên chất (Cu > 99%) nếu không phải nấu lại từ đồng phế liệu từ dây/cáp điện hay đồng thanh cái (busbar) cũ thì sản xuất hoặc từ quặng sulphua hoặc từ quặng oxit. Với quặng oxit dùng thủy luyện kim (hydrometallurgy ) + điện luyện kim (electrometallurgy), với quặng sulphua dùng hỏa luyện kim (pyrometallurgy) + điện luyện kim.

Công đoạn điện luyện kim của quặng oxit tiếng Anh gọi là electrowinning (điện chiết), còn của hỏa luyện kim là electrorefining (tinh chế điện). Chúng khác nhau ở chỗ là trong electrowinning thì anode trơ (như chì), còn kim loại cần thu (như đồng) sẽ đi từ dung dịch điện phân vào cathode trong khi trong electrorefining thì anode là kim loại còn lẫn tạp chất sẽ tan dần vào dung dịch để chuyển sang cathode. Nguyên lý chung của chúng là quá trình điện phân (electrolysis) bằng dòng điện một chiều.

Trong sản xuất/buôn bán đồng kim loại nguyên chất người ta phân biệt loại đồng ER (electrorefining) là đồng s/x từ quặng sulphua, còn đồng SX/EW là đồng tách chiết dung môi điện chiết (solvent extraction & electrowinning) s/x từ quặng oxit. Theo tiêu chuẩn của Sàn giao dịch kim loại London (LME) thì đồng nguyên chất chứa trên 99,9965% đồng quy đổi (sau khi trừ phần trăm tối đa các tạp chất phải xác định), tuy nhiên để sản xuất dây và cáp điện đạt 100% độ dẫn điện của IACS (Tiêu chuẩn của Hiệp hội Đồng ủ Quốc tế) thì với công nghệ tốt chỉ cần đồng với %Cu từ 99,9% trở lên (đồng ETP, electrolytic-tough-pitch copper).

Đồng kim loại để trong không khí sẽ chịu tác động của hơi nước và các khí có trong không khí như O2, CO2, H2S, SO2, SO3, NOx, Cl v.v. nên sẽ dần bị chuyển màu. Tùy theo loại khí/hơi ẩm và nhiệt độ mà có thể có các phản ứng như:
4Cu + O2 → 2Cu2O [màu từ đỏ thành hồng]
2Cu2O + O2 → 4CuO [đen]
CuO + H2S → CuS + H2O [đen]
2CuO + CO2 + H2O → Cu2CO3(OH)2 [lục sẫm tới lam]
3CuO + 2CO2 + H2O → Cu3(CO3)2(OH)2 [lam tới tím]
4CuO + SO3 + 3H2O → Cu4SO4(OH)6 [lục sẫm tới xanh ngọc lục bảo].

Trong môi trường chứa ion Cl- thì người ta có cái gọi là "bronze disease" phá hủy các hợp kim đồng theo các phản ứng sau:
2Cu + 1⁄2O2 → Cu2O
Cu2O + 2HCl → 2CuCl + H2O [lục lam]
4CuCl + 4H2O + O2 → CuCl2.3Cu(OH)2 + 2HCl [lục]
4CuCl + O2 + 4H2O → 2Cu2(OH)3.Cl + 2HCl [lục, đen tới lục sẫm].

Chỉnh sửa cuối: