[Funland] Em hỏi nhờ các cụ đã dùng đồ đồng cát tút

robeo1958

Xe điện
Cat tút là nói phét, cát tút cũng là đồng do ng làm ra thôi, kiểu như dao đánh bằng nhíp xe ấy.

Đồ thờ phải đánh từ đồng 9999 nhập Mỹ mới tốt :)) chứ ai đem cát tút cũ đào dứoi đất, bắn ng, ăn cắp... Bày trên bàn thờ.

Đồng chỉ là đồng. Chưa có đồng sjc.
Dạ cattut thật hay phét e cũng ko bận tâm ạ. E tìm cụ nào đã mua những đồ kiểu vậy sau một số năm thì hiện tại nhìn nó ngả sang màu như thế nào thôi ạ

robeo1958

Xe điện
Theo em là tốt nhất là cụ mua đồng tấm (thỏi) nhập khẩu rồi thuê thợ họ đúc cho.
Lúc đó chất lượng mới được như ý muốn.
Được vậy thì quá chuẩn ạ, nhưng vẫn phải thêm hợp kim khi đúc, nếu không, đồng lên rỉ xanh nhanh lắm
Nhà em cũng có 1 cái gần giống. To bằng bắp chân, cũng xỉn màu.
Hay là bán cho cụ chủ. Em thì có tiền uống bia. Cụ chủ thì có niềm tin chắc chắn là cát tút thật.
Dạ e cũng ko cầu kỳ tới vậy đâu ạ. Có thể do cách lập thớt của e hơi gây hiểu lầm. Nhưg cụ nào xem cả những còm sau sẽ hiếu ý e chỉ là muốn tham khảo cụ nào đã dùng cái đồng như ảnh minh hoạ (theo người bán gọi là cattut và giá đắt nhất) sau 1 thời gian thì hiện tại nó trông như thế nào ạ. Đại khái là e ko tin người bán quảng cáo này nọ mà muốn hỏi thực tế mua về thì tương lai nó hình thù ra sao. Vì thực chất mua loại đó cơ bản là đắt nhất (e ko tính những loại khảm vì khảm là thêm vàng bạc và công khảm nên đắt hơn) hiện nay rồi. Mua về bày bàn thờ liệu có thể dùng lâu dài 20-50-100 năm đc ko ấy ạ. E cảm ơn ạ!

Dạ cattut thật hay phét e cũng ko bận tâm ạ. E tìm cụ nào đã mua những đồ kiểu vậy sau một số năm thì hiện tại nhìn nó ngả sang màu như thế nào thôi ạ
Nếu không đánh bóng thường xuyên thì đều bị xỉn màu thôi cụ

hai3452004

Xe buýt

Cụ chủ cứ làm bộ giả cổ này là an tâm, đúng dáng xưa và không sợ xỉn màu, nhìn con nghê cũng hiền từ không dữ dằn như mấy bộ hàng chợ bây giờ

Đông Gioăng

Xe buýt
Vâng e thấy giờ hàng Đài Loan hay Việt Nam nhưng sx công nghiệp thì nhìn đều sắc nét, ổn mà. Hàng gia công thì tuỳ thợ đúc rồi

Vâng nên e mới nói “thứ gọi là đồng cát tút” mà :D
Quan trọng e tìm cụ nào đã mua đồ giống như này hiện tại nó đang tình trạng như nào thôi ạ
Ông bà nội em có cái mâm đồng từ cuối tk 19, giờ bác em quản lý. Vẫn để bưng cỗ cúng lên tổ tiên, mốc xanh lè

robeo1958

Xe điện
Em mua bộ ngũ sự hàng ngũ sắc , dùng thấy cũng đẹp, không bị oxi hóa .Bề mặt nhẵn dễ lau chùi. Cụ có thể tham khảo, em không tiện chụp ban nhà em cụ xem nhưng có mẫu cụ thẩm, nếu có điều kiện cụ khảm vàng vài chỉ vào chữ cũng rất đẹp , còn chữ như nào lại phải đi xin để phù hợp với gia cảnh nhà cụ
Dạ e có biết loại khảm này ạ. Khảm ngũ sắc và khảm đặt thêm vàng bạc thì họ làm khá kỹ, nhìn đẹp nhưng cũng tốn xèng hơn. Và mỗi người mỗi sở thích, như e lại đang nghiêng về đồng đỏ hoặc đồng cattut này nhưng để mộc ấy ạ. Còn hàng khảm thì đã được sơn (hoặc cách nào đó tạo ra 1 lớp bề mặt che đi phần lõi) và khảm rồi nên ko lộ đc chất dồng ra bên ngoài ấy ạ. Cụ cho e hỏi thêm là cụ dùng lâu chưa ạ. Tks cụ ạ!

Hai Toan

Xe container
Thì thế em mới lăn tăn. Và như vậy e cũng muốn tham khảo xem thứ đang đc gọi đồng cát tút này nguyên liệu thực sự của nó là gì?
Em thì đoán ngày xưa có thể lấy từ cát tút và các loại phế liệu tương tự để dùng đúc ra các sp thương mại. Nhưng về sau chắc chắn các nhà buôn sẽ nhập đc nguyên liệu. Tới đây e đoán sẽ có 2 trường hợp, 1 là nguyên liệu chuẩn để sx ra cát tút, 2 là nguyên liệu hợp kim do công nghệ phát triển để đảm bảo sx đc thuận lợi
Tuy nhiên dù nguồn nào thì e ko quá quan tâm mà e chỉ quan tâm chất lượng khi dùng ấy ạ. Nếu dùng lâu dài nó ngả màu ko còn bóng vàng đẹp nhưng thành gam màu sẫm của thời gian thì cũng ok. E chỉ ngại nó oxy hoá sùi lên nham nhở thì chán. Vì mình để trang trí ban thờ nên cẩn thận chút
Cụ tham khảo tượng đài trên Điện Biên ạ ,trước cũng có đợt gỉ xanh luôn.Dùng đồ đồng khó phết đấy.

robeo1958

Xe điện
Nếu không đánh bóng thường xuyên thì đều bị xỉn màu thôi cụ
Dạ vâng nhưng e muốn đc ngắm cái màu thực sự khi sau này bị xỉn ấy ạ để xem có ưng bụng mình ko ạ. Vì hầu hết nghe các cụ nói là xỉn và ố hì đó nhưng mình ko hình dung khi đó trông nó như thế nào ấy ạ

Alexandre Ciskob

Xe điện
Hi CCCM,
Chẳng là em định sắm bộ ngũ sự bằng đồng. Vừa rồi có đi tham khảo các loại thì thấy có loại làm bằng đồng cát tút đúc nguyên khối nhìn khá ưng và thấy đc quảng cáo là hịn nhất. Tuy nhiên, e đang lăn tán ko biết loại này về sau nó ôxy hoá ko, hoặc xỉn màu thì nó ra màu như thế nào, liệu có bị ôxy hoá xanh lè ra ko (nhà em ở tầng 10 chung cư nên cũng ko bị ẩm thấp như nhà đất mùa nồm). E muốn hỏi thăm CCCM nhà mình có ai đã dùng đồ đồng loại này rồi cho e xin ý kiến tham khảo với ạ. Tks CCCM nhiều ạ!
(Có thể đồ thờ hoặc bất cứ đồ trang trí gì như tượng, vật phẩm phong thuỷ,.. miễn là đồng cát tút này ạ)
Em gửi mấy ảnh đây ạ:
Cụ cứ dùng bộ này là em nghĩ 30 năm ko vấn đề gì đâu, cách đây 8 năm em được gái dẫn đi mua 1 bộ tương tự ở Khâm Thiên, dùng đến giờ ko thấy làm sao cả. Chỉ có 1 cái chân nến bị hơi nám nám 1 chút ở trên bề mặt của cái đĩa (phần hứng nến chảy ra) thôi.
Đồ đồng này em nghĩ tỉ lệ % đồng không cao, tuy nhiên bây giờ người đúc đồng họ có phủ 1 lớp bảo vệ gì đó lên bề mặt đồng để hạn chế oxi hoá.
Nhà cụ em có 1 bộ lư ngày xưa, màu nâu-đỏ, ko biết tỷ lệ pha ntn mà ko thấy mốc xanh bao giờ đâu, mỗi tội đường nét đúc ko được tỉ mỉ lắm, con nghê cũng chả thấy râu đâu cả, trong lòng bộ đỉnh ko hiểu các cụ cho cái gì bên trong, mở ra nó như nhựa đường đông cứng bên trong.
Màu của cái cát-tút cũ em thấy ko đẹp, nó thiên về màu xỉn, có tone xanh

keyon

Xe tăng
Dạ e có biết loại khảm này ạ. Khảm ngũ sắc và khảm đặt thêm vàng bạc thì họ làm khá kỹ, nhìn đẹp nhưng cũng tốn xèng hơn. Và mỗi người mỗi sở thích, như e lại đang nghiêng về đồng đỏ hoặc đồng cattut này nhưng để mộc ấy ạ. Còn hàng khảm thì đã được sơn (hoặc cách nào đó tạo ra 1 lớp bề mặt che đi phần lõi) và khảm rồi nên ko lộ đc chất dồng ra bên ngoài ấy ạ. Cụ cho e hỏi thêm là cụ dùng lâu chưa ạ. Tks cụ ạ!
Em dùng được 4 năm , không bị mất màu , bề mặt nhẵn cứ tết nhất hạ xuống bao sái là lại như mới không bị bạc màu. Trước nhà em có dùng đỉnh đồng mộc nhưng cứ bị xỉn màu. Khi đặt làm bộ này em có nhờ ông thợ nấu cái đỉnh cũ nhà em vào bộ mới nhưng họ bảo chất lượng sẽ không đảm bảo khó khảm đục. Em đành nhờ họ đúc mâm bồng bầy hoa quả.

robeo1958

Xe điện

Cụ chủ cứ làm bộ giả cổ này là an tâm, đúng dáng xưa và không sợ xỉn màu, nhìn con nghê cũng hiền từ không dữ dằn như mấy bộ hàng chợ bây giờ
Bộ này cụ mua ở đâu cho e tham khảo chút với ạ. Chắc bên trong là đồng đỏ, còn bên ngoài họ làm thế nào ra màu như này nhỉ. Thực ra e rất thích mấy màu như này nhưng chỉ sợ họ sơn linh tinh lên, mình về dùng 1 thời gian nó bong tróc thì chán lắm. Đồ để bàn thờ e ngại mang đi xử lý nhiều. Có chăng mỗi năm tự lau chùi vệ sinh 1-2 lần thì ok ạ. Bộ của cụ là lấy mấy món, sz bao nhiêu và bao nhiêu tiền vậy ạ

robeo1958

Xe điện
Cụ cứ dùng bộ này là em nghĩ 30 năm ko vấn đề gì đâu, cách đây 8 năm em được gái dẫn đi mua 1 bộ tương tự ở Khâm Thiên, dùng đến giờ ko thấy làm sao cả. Chỉ có 1 cái chân nến bị hơi nám nám 1 chút ở trên bề mặt của cái đĩa (phần hứng nến chảy ra) thôi.
Đồ đồng này em nghĩ tỉ lệ % đồng không cao, tuy nhiên bây giờ người đúc đồng họ có phủ 1 lớp bảo vệ gì đó lên bề mặt đồng để hạn chế oxi hoá.
Nhà cụ em có 1 bộ lư ngày xưa, màu nâu-đỏ, ko biết tỷ lệ pha ntn mà ko thấy mốc xanh bao giờ đâu, mỗi tội đường nét đúc ko được tỉ mỉ lắm, con nghê cũng chả thấy râu đâu cả, trong lòng bộ đỉnh ko hiểu các cụ cho cái gì bên trong, mở ra nó như nhựa đường đông cứng bên trong.
Màu của cái cát-tút cũ em thấy ko đẹp, nó thiên về màu xỉn, có tone xanh
May quá gặp cụ đúng ý em đây rồi ạ. E vào xưởng xem họ làm và hỏi mấy hàng thì đều bảo phun lớp y2k, e gúc gồ thì ra cái sơn phủ bóng 2k gì đó, chắc là để bảo quản bề mặt giúp hạn chế oxy hoá. E chỉ ngại nó đc thời gian ngắn xong hỏng và sùi lên thì chán chết nên cứ muốn đc ngắm thực tế các cụ dùng rồi sau nhiều năm nó ra làm sao ạ

robeo1958

Xe điện
Em dùng được 4 năm , không bị mất màu , bề mặt nhẵn cứ tết nhất hạ xuống bao sái là lại như mới không bị bạc màu. Trước nhà em có dùng đỉnh đồng mộc nhưng cứ bị xỉn màu. Khi đặt làm bộ này em có nhờ ông thợ nấu cái đỉnh cũ nhà em vào bộ mới nhưng họ bảo chất lượng sẽ không đảm bảo khó khảm đục. Em đành nhờ họ đúc mâm bồng bầy hoa quả.
Dạ vậy thì đẹp cụ nhỉ. Cụ nhờ thợ ở tận đâu vậy ạ, hôm trc e mới làm chuyến Ý Yên tham khảo, chưa sang Đại Bái hay Ngũ Xá ạ

Alexandre Ciskob

Xe điện
May quá gặp cụ đúng ý em đây rồi ạ. E vào xưởng xem họ làm và hỏi mấy hàng thì đều bảo phun lớp y2k, e gúc gồ thì ra cái sơn phủ bóng 2k gì đó, chắc là để bảo quản bề mặt giúp hạn chế oxy hoá. E chỉ ngại nó đc thời gian ngắn xong hỏng và sùi lên thì chán chết nên cứ muốn đc ngắm thực tế các cụ dùng rồi sau nhiều năm nó ra làm sao ạ
Vâng đúng đó cụ, nhìn là biết họ phủ lớp bảo vệ mà, kể cả cái bộ màu đỏ như đồng thau cụ xem bên trên.
Thực ra đồng nguyên chất rất dễ bị oxy hoá, do vậy mới cần phải thêm cái kim loại khác khi đúc đồ thờ, chuông, tượng. Món này em nghĩ thất truyền rồi nên các làng đúc đồng họ chơi bài phủ lớp bảo vệ, cụ cũng đừng lo quá, em nghĩ 20-30 năm nữa, lớp bảo vệ bị hỏng thì mình lại mang ra hàng thuê họ đánh bóng & phủ lớp bảo vệ lần 2 là được.
Em dùng bộ này 8 năm rồi, ko thấy sùi, xỉn gì đâu cụ.
Nếu ko bị thất truyền thì phải đúc được như bức tượng trong đền Quán Thánh

Đồ đồng Đài Loan thì em ko thích lắm vì trông như cục nhựa mạ đồng thì đúng hơn

beomap2

Xe container
Đã là đồng thì bề mặt sẽ bị ô xi hoá cực nhanh. Sáng loáng vàng choé là ng ta thuốc lên nó 1 lớp áo gì đó. Càng hay sờ soạng lau rửa thì càng nhanh bay, bay rồi thì phái lau chùi đánh suốt.

Nói chung đồ đồng mùi kim loại hơi tanh, độc, xưa nghèo khổ mới hay dùng.
Chắc họ phun keo để tránh xỉn màu.

keyon

Xe tăng
Dạ vậy thì đẹp cụ nhỉ. Cụ nhờ thợ ở tận đâu vậy ạ, hôm trc e mới làm chuyến Ý Yên tham khảo, chưa sang Đại Bái hay Ngũ Xá ạ
Em nhờ thợ Đại Bái làm , chất lượng em đánh giá ok , cái món khảm này công nghệ đúc thì như nhau ở các nơi nhưng tay thợ khảm thì tùy thợ, em cũng đã nhìn kĩ sản phẩm họ khảm thấy tinh và sống động em mới đặt vì là đồ truyền đời không dễ dàng thay đổi. Kích cỡ của đồ đồng cũng cần phù hợp với ban thờ.
Cớ nhỏ dùng cho các ban 1,27m, cớ trung dùng cho ban 1,55m-1,76m, cớ đại dùng cho ban 1,97m đổ lên . Nhưng thường vẫn phải kê thêm đế tầm 15cm , để khi kê bát hương vào là vừa không bị khuất quá.

robeo1958

Xe điện
Vâng đúng đó cụ, nhìn là biết họ phủ lớp bảo vệ mà, kể cả cái bộ màu đỏ như đồng thau cụ xem bên trên.
Thực ra đồng nguyên chất rất dễ bị oxy hoá, do vậy mới cần phải thêm cái kim loại khác khi đúc đồ thờ, chuông, tượng. Món này em nghĩ thất truyền rồi nên các làng đúc đồng họ chơi bài phủ lớp bảo vệ, cụ cũng đừng lo quá, em nghĩ 20-30 năm nữa, lớp bảo vệ bị hỏng thì mình lại mang ra hàng thuê họ đánh bóng & phủ lớp bảo vệ lần 2 là được.
Em dùng bộ này 8 năm rồi, ko thấy sùi, xỉn gì đâu cụ.
Nếu ko bị thất truyền thì phải đúc được như bức tượng trong đền Quán Thánh

Đồ đồng Đài Loan thì em ko thích lắm vì trông như cục nhựa mạ đồng thì đúng hơn
Cụ nói chí phải ạ, chắc do thất truyền chứ nhiều đồ đồng thời xưa e thấy dùng có bị sùi xanh lên đâu nhỉ. Nghe cụ tả vậy thì e cũng yên tâm hơn rồi ạ, 8 năm mà vẫn ổn chứng tỏ công nghệ phủ bóng khá ok nhỉ. E cũng ko cần đồng nguyên chất hay cattut thật gì, chỉ cần nhìn hợp mắt mình mà hàng nó bền lâu là ổn vì cũng đã là hàng đc coi là loại tốt rồi

robeo1958

Xe điện
Em nhờ thợ Đại Bái làm , chất lượng em đánh giá ok , cái món khảm này công nghệ đúc thì như nhau ở các nơi nhưng tay thợ khảm thì tùy thợ, em cũng đã nhìn kĩ sản phẩm họ khảm thấy tinh và sống động em mới đặt vì là đồ truyền đời không dễ dàng thay đổi. Kích cỡ của đồ đồng cũng cần phù hợp với ban thờ.
Cớ nhỏ dùng cho các ban 1,27m, cớ trung dùng cho ban 1,55m-1,76m, cớ đại dùng cho ban 1,97m đổ lên . Nhưng thường vẫn phải kê thêm đế tầm 15cm , để khi kê bát hương vào là vừa không bị khuất quá.
Vâng e cũng thấy kích thước bàn thờ tầm 1,5-1,7m thì nên dùng sz 50 là vừa. Chắc cũng phải kê cao vì bát hương 20 có đế cũng khá cao rồi ạ. E xin phép inbox cụ để hỏi địa chỉ chỗ cụ làm đc ko ạ. Tks cụ!