[Funland] Em hỏi nhờ các cụ đã dùng đồ đồng cát tút

robeo1958

Xe điện
Để tránh ố và sùi thì không làm rơi tàn hương vào đồ đồng, giữ khu vực ban thờ có độ ẩm thấp, khô ráo, định kỳ dùng khăn ẩm lau chùi sạch sẽ là được thôi cụ.
Dạ vậy thì khoản ố sùi chắc cũng yên tâm cụ nhỉ

blackhole1

Xe tăng
Em về Đại Bái mua bộ ngũ sự, họ nói với em là đồng nào cũng có pha hết, tỷ lệ nó đi theo giá cả :D.
Cụ muốn chuẩn thì chọn mẫu bảo họ đúc riêng, giá chắc cũng tỷ lệ theo chất lượng.

Riêng đồng đỏ thì hoa văn sẽ không đẹp được như đồng vàng, vì nó cứng, chỉ tạo được hình khối và đi những nét cơ bản thôi.

Cụ ở chung cư nhớ để ý khối lượng nhé, vì bàn thờ nếu treo thì việc gia cố khá cầu kỳ nếu đồ nặng.
Đồng đỏ mềm hơn sếp ơi , đồng cattut chính là đồng pha với kẽm tùy theo tỷ lệ thôi kẽm sẽ làm cứng đồng còn muốn chuẩn thì dùng đồng đỏ điện phân nhưng chắc chắn giá sẽ khác

Thì thế em mới lăn tăn. Và như vậy e cũng muốn tham khảo xem thứ đang đc gọi đồng cát tút này nguyên liệu thực sự của nó là gì?
Em thì đoán ngày xưa có thể lấy từ cát tút và các loại phế liệu tương tự để dùng đúc ra các sp thương mại. Nhưng về sau chắc chắn các nhà buôn sẽ nhập đc nguyên liệu. Tới đây e đoán sẽ có 2 trường hợp, 1 là nguyên liệu chuẩn để sx ra cát tút, 2 là nguyên liệu hợp kim do công nghệ phát triển để đảm bảo sx đc thuận lợi
Tuy nhiên dù nguồn nào thì e ko quá quan tâm mà e chỉ quan tâm chất lượng khi dùng ấy ạ. Nếu dùng lâu dài nó ngả màu ko còn bóng vàng đẹp nhưng thành gam màu sẫm của thời gian thì cũng ok. E chỉ ngại nó oxy hoá sùi lên nham nhở thì chán. Vì mình để trang trí ban thờ nên cẩn thận chút
'Cát tút' là vỏ liều phóng của đạn, xưa kia đa phần làm từ đồng và đồng hợp kim, nay chỉ có các loại đạn pháo cỡ lớn mới dùng nguyên liệu này. Trước kia trong chiến tranh và sau đó một thời gian, do không thu hồi hết nên mới có chuyện dùng làm nguyên liệu để đúc các vật dụng. Hiện nay thời bình, tần suất bắn các loại pháo lớn rất ít, và nếu có thì các vỏ liều bằng đồng này sẽ được thu hồi để tái sử dụng. Do đó việc họ nói dùng vật liệu từ 'cát tút' để đúc em nghĩ là không chính xác đâu cụ.

buikhacthinh

Xe tăng
Đồng cát tút đạn thì mình kg biết nhưng máy đồng hồ cổ của TQ thì mình biết.Đồng xịn nguyên chất để hàng chục năm vẫn giữ màu đồng y nguyên.
Điển hình máy đồng hồ Hoạ Mi TQ viện trợ cho VN hồi xưa,vứt lăn lóc trong kho mấy chục năm đem ra máy vẫn mới tinh kg xỉn,không đen.
Loại đồng ấy giờ chắc cũng hiếm và đắt kg thấy sx đại trà nữa.

NTA1606

Xe hơi
nhà e đang dùng lại bên trong là chất kiểu đất hay sỉ j đó đại loại k phải đồng nguyên 100%

robeo1958

Xe điện
Em về Đại Bái mua bộ ngũ sự, họ nói với em là đồng nào cũng có pha hết, tỷ lệ nó đi theo giá cả :D.
Cụ muốn chuẩn thì chọn mẫu bảo họ đúc riêng, giá chắc cũng tỷ lệ theo chất lượng.

Riêng đồng đỏ thì hoa văn sẽ không đẹp được như đồng vàng, vì nó cứng, chỉ tạo được hình khối và đi những nét cơ bản thôi.

Cụ ở chung cư nhớ để ý khối lượng nhé, vì bàn thờ nếu treo thì việc gia cố khá cầu kỳ nếu đồ nặng.
E đi tìm hiểu nhiều hàng thì thấy cơ bản cũng chỉ có mấy loại thôi ạ:
Loại khảm ngũ sắc, tam khí (tuỳ giá mà độ đẹp khác nhau). Họ báo lõi đồng đỏ nhưng e thấy khảm lên bắt mắt nhưng thành ra lại che mất chất đồng
Loại đài loan (mẫu mã cũng bắt mắt và rẻ)
Loại đồng thau màu tối hơn trông cũng đc nhưng thường thấy đúc mỏng, nhẹ và giá thấp
Đồng đỏ cũng chắc chắn, giá cũng cao nhưng nhìn màu ko bắt mắt
Một số loại họ làm kiểu gì đó ra các gam màu tối tối, bóng bóng đẹp mắt bảo là lõi đồng đỏ quật lên màu đó (chắc bịp bợm câu chữ và sơn lên thôi)
Loại gọi là đồng cát tút thì e thấy màu vàng kiểu đẹp, bắt mắt, đúc dày và đc báo giá cao nhất
Nhưng cùng là đồng cát tút e nhìn và sờ na ná nhau nhưng giá các nhà cũng khác nhau chút ko biết có phải do tỷ lệ pha đồng các nhà khác nhau hay ko
(Tất nhiên e so giá cùng là hàng tiện máy hoặc cùng hàng đúc liền khối)
Dạ e ở CC nhưng cũng làm bàn thờ nên mới định bày thêm mấy đồ này chứ ban thờ treo chắc ko nên ạ. Vừa nguy hiểm vì nặng lại vừa ko ngắm đc vì hay treo cao

robeo1958

Xe điện
Đồng đỏ mềm hơn sếp ơi , đồng cattut chính là đồng pha với kẽm tùy theo tỷ lệ thôi kẽm sẽ làm cứng đồng còn muốn chuẩn thì dùng đồng đỏ điện phân nhưng chắc chắn giá sẽ khác
Đồng đỏ điện phân là sẽ như nào cụ nhỉ. Giá đắt hơn bình thường khoảng bn % ạ

robeo1958

Xe điện
'Cát tút' là vỏ liều phóng của đạn, xưa kia đa phần làm từ đồng và đồng hợp kim, nay chỉ có các loại đạn pháo cỡ lớn mới dùng nguyên liệu này. Trước kia trong chiến tranh và sau đó một thời gian, do không thu hồi hết nên mới có chuyện dùng làm nguyên liệu để đúc các vật dụng. Hiện nay thời bình, tần suất bắn các loại pháo lớn rất ít, và nếu có thì các vỏ liều bằng đồng này sẽ được thu hồi để tái sử dụng. Do đó việc họ nói dùng vật liệu từ 'cát tút' để đúc em nghĩ là không chính xác đâu cụ.
Dạ e cũng thấy họ nào nói là vậy đâu ạ. Họ chỉ gọi cái thứ đó là đồng cattut. E thì chỉ quan tâm cái thứ đó dùng lâu thì sau nó thành màu gì thôi ạ, có bị hoen rỉ hay sùi lên ko ạ

piston

Xe container
Đã là đồng thì bề mặt sẽ bị ô xi hoá cực nhanh. Sáng loáng vàng choé là ng ta thuốc lên nó 1 lớp áo gì đó. Càng hay sờ soạng lau rửa thì càng nhanh bay, bay rồi thì phái lau chùi đánh suốt.

Nói chung đồ đồng mùi kim loại hơi tanh, độc, xưa nghèo khổ mới hay dùng.

piston

Xe container
Dạ e cũng thấy họ nào nói là vậy đâu ạ. Họ chỉ gọi cái thứ đó là đồng cattut. E thì chỉ quan tâm cái thứ đó dùng lâu thì sau nó thành màu gì thôi ạ, có bị hoen rỉ hay sùi lên ko ạ
Cat tút là nói phét, cát tút cũng là đồng do ng làm ra thôi, kiểu như dao đánh bằng nhíp xe ấy.

Đồ thờ phải đánh từ đồng 9999 nhập Mỹ mới tốt :)) chứ ai đem cát tút cũ đào dứoi đất, bắn ng, ăn cắp... Bày trên bàn thờ.

Đồng chỉ là đồng. Chưa có đồng sjc.

dongnat123

Xe container
Xưa hay đi bán đồng nát ve chai em thấy thu mua đồng đỏ giá cao hơn đồng vàng. Đồng đỏ mềm và hình như nguyên chất ít pha hơn. Còn đồ thờ cúng đồng cuối năm nào chẳng đem ra đánh bóng, việc đồng bị oxy hóa xỉn màu đi là bình thường mà cụ thớt

Taihoatu

Xe lăn
Ngày trc ông già em cắt cái cattut ra để làm bếp trấu, đặt cái chai ở giữa, nhồi chấu xung quanh, rút chai ra và đun thôi.

Ngày trc ông già em cắt cái cattut ra để làm bếp trấu, đặt cái chai ở giữa, nhồi chấu xung quanh, rút chai ra và đun thôi.
Loại đấy là đồng hợp kim, của đạn 14,5 hoặc 23mm

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Theo em là tốt nhất là cụ mua đồng tấm (thỏi) nhập khẩu rồi thuê thợ họ đúc cho.
Lúc đó chất lượng mới được như ý muốn.

Họ nói để quảng cáo cho sp của họ thôi cụ, quan niệm của người dân ta là đồng từ cát tút đồng nghĩa với đồng ‘xịn’ ;))

Theo em là tốt nhất là cụ mua đồng tấm (thỏi) nhập khẩu rồi thuê thợ họ đúc cho.
Lúc đó chất lượng mới được như ý muốn.
Được vậy thì quá chuẩn ạ, nhưng vẫn phải thêm hợp kim khi đúc, nếu không, đồng lên rỉ xanh nhanh lắm

Batman

Xe điện
Được vậy thì quá chuẩn ạ, nhưng vẫn phải thêm hợp kim khi đúc, nếu không, đồng lên rỉ xanh nhanh lắm
Nếu không quá quan trọng về chi phí thì cứ ném ít vàng và bạc vào tôi cùng là được rồi Cụ. :D
Việc thêm hợp kim khi đúc là không cần thiết, vì bản thân đồng nhập khẩu có thể lựa được tỉ lệ kẽm và thiếc có trong đó rồi, cứ nấu chảy rồi đổ khuôn thôi.

keyon

Xe tăng
Em mua bộ ngũ sự hàng ngũ sắc , dùng thấy cũng đẹp, không bị oxi hóa .Bề mặt nhẵn dễ lau chùi. Cụ có thể tham khảo, em không tiện chụp ban nhà em cụ xem nhưng có mẫu cụ thẩm, nếu có điều kiện cụ khảm vàng vài chỉ vào chữ cũng rất đẹp , còn chữ như nào lại phải đi xin để phù hợp với gia cảnh nhà cụ

tranmanhha

Xe điện
Đồng cát tút có phải là loại tốt lắm đâu, nhà em trước có cái lọ hoa làm bằng catut pháo, nó to như cái bắp chân em ấy. Phía dưới vẫn nguyên cái catut, phía trên được gò loe ra và gắn 2 cái tai trang trí. Nó vẫn xỉn màu như bình thường, nó xạm đen đi chứ không rỉ xanh cụ nhé.
Nhà em cũng có 1 cái gần giống. To bằng bắp chân, cũng xỉn màu.
Hay là bán cho cụ chủ. Em thì có tiền uống bia. Cụ chủ thì có niềm tin chắc chắn là cát tút thật.

robeo1958

Xe điện
Xưa hay đi bán đồng nát ve chai em thấy thu mua đồng đỏ giá cao hơn đồng vàng. Đồng đỏ mềm và hình như nguyên chất ít pha hơn. Còn đồ thờ cúng đồng cuối năm nào chẳng đem ra đánh bóng, việc đồng bị oxy hóa xỉn màu đi là bình thường mà cụ thớt
Dạ vâng. E hiểu là đồng nào cũng sẽ bị xỉn màu nhưng muốn đc ngắm những thứ đã xỉn theo năm tháng thì giờ nó như thế nào ạ. Chứ đầu tư 20tr mà sau vài năm nó bị sùi lên ghê quá phải bỏ thì nghĩ cũng phí ấy ạ :D