[Funland] Em hỏi nhờ các cụ đã dùng đồ đồng cát tút

robeo1958

Xe điện
Đồng cát tút là loại rẻ chứ không phải tốt nhất bác ạ. Năm kia em có về làng Đại Bái Bắc Ninh mua đồ đồng cho bố em. Bộ đắt nhất là tam khí ngũ sắc (3 kim loại: vàng, bạc, đồng; 5 màu sắc) giá lúc đó khoảng 50 triệu, loại tầm trung cũng phải 30 triệu. Còn đồng cát tút là loại có nhiều hợp kim, màu sắc không đẹp và dễ han rỉ, giá rẻ nhất trong các loại (khoảng 16 triệu).

Đồ thờ cụ nên về Đại Bái xem để hiểu tổng quan về đồ đồng, nhìn trực tiếp mới thấy hàng rẻ và hàng đắt nó chênh lệch mỹ thuật và chất lượng như thế nào.
Dạ như trên e có còm về các loại e đc xem ở Ý Yên đó ạ. Loại khảm tam khí hoặc khảm ngũ sắc thì lõi là đồng đỏ (người bán bảo vậy) bên ngoài họ làm kiểu gì đó ra màu tối, thêm vào đó họ khảm lên hoạ tiết làm từ vàng, bạc (người bán bảo) nên họ tính công khảm và nguyên liệu khảm nữa làm cho giá sp đắt nhất. Qua tìm hiểu và học hỏi từ thớt này e đang có cảm giác cái thứ đồng họ gọi cattut là màu vàng sáng bắt mắt nhất, họ đúc dày hơn cả nên nặng hơn các sp họ gọi là đồng thau (màu vàng sẫm hơn) rồi họ quảng cáo và bán sp đó giá cao. Nhưng e đang nghĩ nếu tính đơn giá trên khối lượng rất cỏ thể cattut này rẻ hơn loại gọi là đồng thau. Nói chung càng tìm hiểu và đc các cụ chỉ dạy thấy nhiều cái hay ho ạ :)

robeo1958

Xe điện
Làng cháu làm nghề đúc đồng, cháu thấy các cụ quê cháu đúc có hai loại đồng một là các thể loại từ mâm, nồi, cát tút nấu lẫn với nhau ra đồng vàng choé, một loại là lõi dây điện thì ra loại đồng đỏ, đồng cụ để lâu nó tối màu, nếu để dưới đất thì có chỗ bị xanh, trước đây cứ cuối năm là ông nội cháu lấy mẻ trộn với trấu đánh lại đồ thờ cho sáng bóng lại, nên đồ đồng cụ cứ mua không sợ han gỉ như sắt đâu, cái bộ đỉnh cụ chụp ảnh mắt cháu xem là xấu, đường nét thô không mềm mại.
Chuẩn luôn cụ ơi. Cái e chụp là mới đúc thô xong, chưa chau chuốt và đánh bóng ạ. Có cái ảnh sau mới là sp hoàn thiện thì nhìn đẹp hơn ạ. Cụ ở bên Đại Bái hay ở đâu vậy ạ

Chuẩn luôn cụ ơi. Cái e chụp là mới đúc thô xong, chưa chau chuốt và đánh bóng ạ. Có cái ảnh sau mới là sp hoàn thiện thì nhìn đẹp hơn ạ. Cụ ở bên Đại Bái hay ở đâu vậy ạ
Quê cháu ở Nam Định cụ ạ, đồ đồng mà cụ bảo đen như gỗ mun ấy là họ hun bằng vỏ trấu, cụ chịu khó tìm chỗ nào họ đi nét đục mềm mại đẹp thì mua vì món này đẹp hay xấu con do tay thợ nữa.

Tuongtien1977

Xe điện
Hi CCCM,
Chẳng là em định sắm bộ ngũ sự bằng đồng. Vừa rồi có đi tham khảo các loại thì thấy có loại làm bằng đồng cát tút đúc nguyên khối nhìn khá ưng và thấy đc quảng cáo là hịn nhất. Tuy nhiên, e đang lăn tán ko biết loại này về sau nó ôxy hoá ko, hoặc xỉn màu thì nó ra màu như thế nào, liệu có bị ôxy hoá xanh lè ra ko (nhà em ở tầng 10 chung cư nên cũng ko bị ẩm thấp như nhà đất mùa nồm). E muốn hỏi thăm CCCM nhà mình có ai đã dùng đồ đồng loại này rồi cho e xin ý kiến tham khảo với ạ. Tks CCCM nhiều ạ!
(Có thể đồ thờ hoặc bất cứ đồ trang trí gì như tượng, vật phẩm phong thuỷ,.. miễn là đồng cát tút này ạ)
Em gửi mấy ảnh đây ạ:

robeo1958

Xe điện
Quê cháu ở Nam Định cụ ạ, đồ đồng mà cụ bảo đen như gỗ mun ấy là họ hun bằng vỏ trấu, cụ chịu khó tìm chỗ nào họ đi nét đục mềm mại đẹp thì mua vì món này đẹp hay xấu con do tay thợ nữa.
Dạ vâng, hàng thủ công nên tuỳ tay thợ ạ. Thế hàng hun vỏ trấu đó e sợ lâu dài nó mất đi lớp đó thì nhìn lem nhem cụ nhỉ. Chắc e vẫn nghiêng về hàng màu mộc thôi ạ. Cụ cho e hỏi đồng thau và đồng cattut mà các cửa hàng Ý Yên họ giới thiệu thì đồng nào tỷ lệ đồng cao hơn ạ. E thấy họ toàn giới thiệu đồng cattut xịn hơn, đúc dày hơn và báo giá cao hơn ạ. Liệu có khi nào đồng thau mà đúc dày như vậy giá còn cao hơn nữa ko nhỉ. Và thường đồng đỏ ở đó có bị pha nhiều ko mà e cũng thấy báo gia thấp hơn cái đồng cattut vàng kia

blackhole1

Xe tăng
Đồng đỏ ấy là đồng hun chứ không phải đồng nguyên chất đâu đồng thau hay catut nó là một loại đồng trộn kẽm còn tỷ lệ chuẩn là 75% Cu / 25% Zn
Đồng đỏ nguyên nó màu như này

robeo1958

Xe điện
Đồng đỏ ấy là đồng hun chứ không phải đồng nguyên chất đâu đồng thau hay catut nó là một loại đồng trộn kẽm còn tỷ lệ chuẩn là 75% Cu / 25% Zn
Đồng đỏ nguyên nó màu như này
Ý cụ là đồng đỏ nào nhỉ. Vâng đúng là đồng đỏ mộc nguyên bản nó như màu cụ gửi ảnh đó ạ, như này phải ko ạ:

Ko biết nếu chơi loại đồng đỏ này qua nhiều năm nó thành màu gì các cụ nhỉ

blackhole1

Xe tăng
Ý cụ là đồng đỏ nào nhỉ. Vâng đúng là đồng đỏ mộc nguyên bản nó như màu cụ gửi ảnh đó ạ, như này phải ko ạ:

Cái bộ thờ mà họ hun màu đen đen ấy cụ chứ bộ này em nhìn thì nước đồng tốt ấy .

nguyen_kia

Xe điện
Dao làm từ nhíp thì đúng là tốt vì bản thân cái sắt làm lá nhíp ô tô quá tốt. Chứ catut thì nếu xịn chắc tốt vì dùng để chứa chất nổ. Nhưng làm sao để biết là họ làm từ cattut thật???

robeo1958

Xe điện
Cái bộ thờ mà họ hun màu đen đen ấy cụ chứ bộ này em nhìn thì nước đồng tốt ấy .
Vâng hun đen giả cổ và họ đều bảo là lõi đồng đỏ nhưng như vậy thì cũng khó biết cụ nhỉ. Mà ngại nhất sau mấy năm nó bong tróc, bay lớp hun thì khéo nhìn xấu lắm ạ

Đồng nào để cũng tối màu hết cụ ạ, muốn sáng thì lại mẻ trộn tro bếp hoặc vỏ trấu, còn cái đồng hun thì lâu nó lắm nó mới bớt đen đi chứ nó không loang lổ như cụ nghĩ đâu, muốn đen lại thì cụ lại lấy vỏ trấu mà hun thôi.

robeo1958

Xe điện
Đồng nào để cũng tối màu hết cụ ạ, muốn sáng thì lại mẻ trộn tro bếp hoặc vỏ trấu, còn cái đồng hun thì lâu nó lắm nó mới bớt đen đi chứ nó không loang lổ như cụ nghĩ đâu, muốn đen lại thì cụ lại lấy vỏ trấu mà hun thôi.
Vậy thì cứ chơi đồng đỏ hoặc cattut rồi sau vệ sinh là ok cụ nhỉ. Loại khảm chắc mã ngoài e nghĩ sẽ bên lâu nhất đó cụ nhỉ

nunachuoi

Xe điện
Mấy món liên quan đến thủ công mỹ nghệ thì em không biết nhưng theo khoa học thì đồng đỏ là đồng nguyên chất ạ.

Theo phân loại của VN thì hợp kim đồng có:
- Đồng latong (hợp kim Cu với Zn);
- Đồng brong (hợp kim Cu với các nguyên tố khác ngoài Zn như nhôm Al, thiếc Sn, chì Pb, Berylium Be ...).

Theo anh LX ngày trước thì có 3 loại:
- Đồng thanh (có thể coi tương đương đồng brong theo phân loại của VN, hoặc còn được gọi là đồng đen);
- Đồng thau (có thể coi tương đương đồng latong theo phân loại của VN);
- Đồng hợp kim với Niken (loại này ít dùng vì đắt và khó gia công, giờ không biết còn dùng hay đã bỏ).

Xét về tính chất:
- Đồng latong có tính có tính công nghệ cao hơn và rẻ tiền hơn, chống gỉ kém hơn, có thể gia công cắt gọt, rèn dập...tốt nên đây sẽ là cái loại làm cát tút đây ạ.
- Đồng brong có tính công nghệ kém hơn nhưng riêng tính đúc lại tốt hơn, chống gỉ và chịu mài mòn rất tốt, trước bọn em hay dùng cái này để gia công các bạc trượt hoặc gối đỡ ngâm dưới nước, vì tính đúc và chống gỉ tốt nên loại này hay dùng để đúc tượng :D.

robeo1958

Xe điện
Còn cái loại đồng vàng óng thì sao cụ nhỉ? Bộ đồng đỏ này so với bộ đồng vàng óng thì giá cả khác nhau không cụ?
Bộ vàng óng như bài viết đầu tiên của e đó ạ. Theo người bán ng ta đag quảng cáo loại đó là xịn nhất. E nhớ là khi hỏi thì bộ đồng đỏ cũng giá same thôi ạ, hình như thấp hơn tí ti nhưng ý họ là bộ vàng giữ màu tốt hơn. Bộ đỏ nhanh xỉn màu hơn

nunachuoi

Xe điện
Bộ vàng óng như bài viết đầu tiên của e đó ạ. Theo người bán ng ta đag quảng cáo loại đó là xịn nhất. E nhớ là khi hỏi thì bộ đồng đỏ cũng giá same thôi ạ, hình như thấp hơn tí ti nhưng ý họ là bộ vàng giữ màu tốt hơn. Bộ đỏ nhanh xỉn màu hơn
Đồng càng nguyên chất thì khả năng bị oxi hóa bề mặt càng cao (bị xỉn hoặc bị xanh xanh) cụ ạ, đồng hợp kim tốt hơn nhiều, màu đẹp hơn, dễ gia công hơn, bền màu hơn nhưng chưa chắc rẻ hơn vì có nhiều nguyên tố có khi đắt hơn cả vàng. Theo kinh nghiệm của em thì thường đồng - nhôm là nhanh nhiều tốt rẻ, màu lại sáng đẹp.

robeo1958

Xe điện
Mấy món liên quan đến thủ công mỹ nghệ thì em không biết nhưng theo khoa học thì đồng đỏ là đồng nguyên chất ạ.

Theo phân loại của VN thì hợp kim đồng có:
- Đồng latong (hợp kim Cu với Zn);
- Đồng brong (hợp kim Cu với các nguyên tố khác ngoài Zn như nhôm Al, thiếc Sn, chì Pb, Berylium Be ...).

Theo anh LX ngày trước thì có 3 loại:
- Đồng thanh (có thể coi tương đương đồng brong theo phân loại của VN, hoặc còn được gọi là đồng đen);
- Đồng thau (có thể coi tương đương đồng latong theo phân loại của VN);
- Đồng hợp kim với Niken (loại này ít dùng vì đắt và khó gia công, giờ không biết còn dùng hay đã bỏ).

Xét về tính chất:
- Đồng latong có tính có tính công nghệ cao hơn và rẻ tiền hơn, chống gỉ kém hơn, có thể gia công cắt gọt, rèn dập...tốt nên đây sẽ là cái loại làm cát tút đây ạ.
- Đồng brong có tính công nghệ kém hơn nhưng riêng tính đúc lại tốt hơn, chống gỉ và chịu mài mòn rất tốt, trước bọn em hay dùng cái này để gia công các bạc trượt hoặc gối đỡ ngâm dưới nước, vì tính đúc và chống gỉ tốt nên loại này hay dùng để đúc tượng :D.
Dạ tks cụ nhiều ạ!
Như vậy kiếm đc loại brong mà đúc thì bảo quản và vệ sinh tiện hơn cụ nhỉ. Giờ hàng hoá bạt ngàn, loạn hết lên chẳng biết đâu mà kiếm cho đc hàng đúng ý ạ :(

nunachuoi

Xe điện
Dạ tks cụ nhiều ạ!
Như vậy kiếm đc loại brong mà đúc thì bảo quản và vệ sinh tiện hơn cụ nhỉ. Giờ hàng hoá bạt ngàn, loạn hết lên chẳng biết đâu mà kiếm cho đc hàng đúng ý ạ :(
Bây giờ công nghệ đánh bóng và gia công bề mặt tốt nên nhìn đều rất đẹp. Nếu được thì cụ cứ nhìn vào trong lòng, những chỗ không xử lý bề mặt được thì chắc chắn cụ sẽ có cảm quan về chất lượng như độ mịn, độ rỗ, xỉ, bọt khí, ba via .v.v... những cái này sẽ nói lên khá nhiều điều đấy ạ, bọn em dùng món này còn phải bắn phát xạ quang phổ và thỏa thuận với bên đúc là gia công mà bị lỗi do đúc là quay đầu không trả tiền :D. Em trước cũng phải dùng đến mấy cái hợp kim đồng này nên võ vẽ chém mấy câu với cụ cho vui, chúc cụ chọn được đồ như ý.

xukthal

Xe lăn
Món đồ đồng này thì nổi danh là Ngũ Xã với Đại Bái ...nhưng cũng vì nổi danh nên giá đắt hơn hẳn :D
Cc muốn mua rẻ thì xuống Khoái Châu -Hưng Yên dọc đường 39 nhé, đặt kiểu gì-chất lượng ra sao ...họ làm được hết mà giá rẻ hơn hẳn. Các nơi toàn đặt ở đây về bán và nói là đồng Đại Bái đấy :))