[Funland] Em hỏi nhờ các cụ đã dùng đồ đồng cát tút

giaconngu

Xe tăng
Đồng thau chứa trên 15% kẽm bị hiện tượng thoát kẽm (dezincification) khi ở trong môi trường khắc nghiệt (nước nóng, ion Cl, nhiệt độ và hơi ẩm cao, bụi v.v.). Đồng catut/cartridge brass (CuZn30 / C26000 / CW505L) cũng chịu hiện tượng này. Để chống thoát kẽm có thể xử lý bằng bổ sung thiếc (tới 1%), asen / antimon / photpho (tới 0,1%) thành đồng thau kháng thoát kẽm (dezincification resistant brass) hoặc bằng việc ủ tới 600 độ để phục hồi pha alpha (α) và giảm hiện tượng nứt do ăn mòn ứng suất (stress corrosion cracking). Như Cu 69% + Zn 30% + Sn 1% gọi là admiralty brass hay Cu 59% + Zn 40% + Sn 1% gọi là naval brass, là các loại đồng thau chuyên dùng trong môi trường biển.

beomap2

Xe container
Dạ cái đó chuẩn luôn cụ ạ. Chủ yếu e muốn tham khảo các cụ đã mua đồ đó thì sau thời gian sử dụng trông nó bây giờ ra sao thôi ạ
Bây giờ ở Đại Bái có làm nhiều đồ đồng tam khí, hoa văn đẹp

ford focus 2010

Xe điện
Ô màu của cụ là nhỉ, cụ mua lâu chưa ạ. Hồi mua người ta gọi là loại đồng gì vậy cụ nhỉ
Em mua nó đã màu thế rồi ạ. Hị chỉ gọi là đỉnh đồng thôi cụ. Hay nó là đồng đen huyền thoại nhỉ?

ford focus 2010

Xe điện
Nhìn hình thì khó đoán. Có nhiều cách để tạo màu nâu đen trên bề mặt cho sản phẩm đồng, như:
* Để xuống màu tự nhiên nhờ oxi hóa bề mặt. Cách này tốn nhiều thời gian.
* Nhuộm màu nhờ hóa chất, như sử dụng các loại đa sulphua (polysulfide, như K2Sx, Na2Sx), thiosulphat (K2S2O3, Na2S2O3), hydrosulphua (KHS, NaHS) hay hỗn hợp các chất nói trên hoặc hỗn hợp axit citric + axetat đồng + natri thiosulphat, luộc trong dung dịch 12% sulphat đồng v.v.. Tại Việt Nam người ta bán hóa chất dưới nhãn mác BS 106 để nhuộm đen đồng và hợp kim đồng (làm đồng giả cổ). Nguyên lý chung là tạo ra lớp màng che phủ là CuO, Cu2O, Cu2S hay CuS có màu nâu tới đen, tùy theo độ dày của lớp màng này. Trong điều kiện không khí khô, sạch (chứa ít chất có hại cho đồng như clo, amoniac) thì lớp màng che phủ này khá bền màu với thời gian kể cả khi nó không có lớp sáp, dầu bóng, véc ni/sơn trong suốt che phủ bên trên.
Kiến thức hoá học của cụ sâu quá, cảm ơn cụ!

robeo1958

Xe điện
Bây giờ ở Đại Bái có làm nhiều đồ đồng tam khí, hoa văn đẹp
Dạ vâng, khảm tam khí hoặc cao cấp hơn là ngũ sắc thì trông khá đẹp nhưng e lại thấy bị mất đi vẻ thực tế của đồng ạ

robeo1958

Xe điện
Chẳng biết bác nhìn thấy cái gì, nhưng rất nhiều thứ như lư hương,... mà họ tiện thì hơi dùng ít vật liệu và công sức đấy bác.
Đồng, nhất là đồng thau là vật liệu dễ đúc nhất. Sản phẩm phức tạp hay kích thước lớn họ không phải làm khuôn cho cả cái sản phẩm ấy, mà đúc đắp từng phần được.
Không chỉ vì ông già em ngày xưa là GĐ 1 nhà máy cơ khí có phân xưởng đúc khá lớn, em hay vào đấy chơi, mà người không thạo lắm nhìn sản phẩm đúc vẫn dễ dàng nhận ra. Do giá thành+công chế tác nên họ chỉ gia công phía ngoài thôi, còn bên trong để nguyên xi như lúc chúng vừa được đúc ra!!!
Làm công nghiệp họ hay đúc rời thân lư hương, con nghê, chân, thậm chí có chỗ đúc riêng cả tai rồi hàn lại nên giá thành rẻ hơn. Đúc thủ công liền khối họ làm hẳn cái khuôn của sản phẩm đúc ra luôn hình khối sản phẩm rồi chau chuốt lại bằng tay nên mất công hơn. Giá cao hơn. E thì thích loại đó hơn dù trông ko sắc nét như làm công nghiệp ạ

beomap2

Xe container
Dạ vâng, khảm tam khí hoặc cao cấp hơn là ngũ sắc thì trông khá đẹp nhưng e lại thấy bị mất đi vẻ thực tế của đồng ạ
Ngũ sắc thì gần đây mới thấy, đồ đồng tam khí có trạm hoa văn là vàng, bạc thì xưa kia chỉ nhà giàu , vua, chúa mới có dùng

beomap2

Xe container
Giá được đếm từng vết chạm.
Hì hì, đếm làm sao được cụ, họ dùng đục tạo rãnh sâu gần 1mm, xong nhét sợi bạc vào rãnh, gõ phẳng sợi bạc cho gắn chặt vào thân đế đồng, thêm động tác đánh nhẵn

coolpix8700

Xe ngựa
Hì hì, đếm làm sao được cụ, họ dùng đục tạo rãnh sâu gần 1mm, xong nhét sợi bạc vào rãnh, gõ phẳng sợi bạc cho gắn chặt vào thân đế đồng, thêm động tác đánh nhẵn
Người bán sẽ chỉ cho bác những chỗ đó.
Vì giá được tính thêm ở những chỗ được dát bạc hay vàng (tây) ấy!

xukthal

Xe lăn
Bộ này nhà cụ được bao năm rồi ạ. Hồi mới mua nó là loại đồng gì vậy cụ nhỉ. E nhìn màu thích quá ạ
Cũng phải tầm hơn chục năm rồi cụ, hồi đầu là đồng vàng đấy.

luffy6789

Đi bộ
Không biết cụ chủ đã sắm đc bộ đồ thờ đồng ưng ý chưa? Cụ tham khảo bộ đỉnh Cattut 65cm đúc liền khối, chạm tay thủ công này xem có ưng mắt kô
Đồng cattut cũng kén khách, giá thành cũng cao hơn đồng thau nên không đi vào sản xuất đại trà. Giờ nhiều tiểu thương kinh doanh online hay quảng cáo các bộ đồng thau rồi cam kết 1.0.0% cattut cụ ạ, giá có khi chỉ ngang đôi ống 130ly :((

tomtomchát

Xe container
Đồng cactus, lưỡi câu lò xo ak, dao nhíp gaz 69, tuyền là tự mồm mấy ông bán hàng :))

robeo1958

Xe điện
Không biết cụ chủ đã sắm đc bộ đồ thờ đồng ưng ý chưa? Cụ tham khảo bộ đỉnh Cattut 65cm đúc liền khối, chạm tay thủ công này xem có ưng mắt kô
Đồng cattut cũng kén khách, giá thành cũng cao hơn đồng thau nên không đi vào sản xuất đại trà. Giờ nhiều tiểu thương kinh doanh online hay quảng cáo các bộ đồng thau rồi cam kết 1.0.0% cattut cụ ạ, giá có khi chỉ ngang đôi ống 130ly :((

Vừa rồi e cũng bận quá chưa đi xem đc thêm. Chắc nhà e dùng đỉnh 45 thôi ạ vì ban nhỏ. Như bộ này cụ bán bao nhiêu vậy ạ. Hoặc có gì nhờ cụ inbox giúp e nhé ạ. Tks cụ!

cuckhoai

Xe tăng
Vừa rồi e cũng bận quá chưa đi xem đc thêm. Chắc nhà e dùng đỉnh 45 thôi ạ vì ban nhỏ. Như bộ này cụ bán bao nhiêu vậy ạ. Hoặc có gì nhờ cụ inbox giúp e nhé ạ. Tks cụ!
Khoảng hơn chục năm trước em mua bộ ba bát hương và ba đài nước bằng đồng đỏ chạm tay Ngũ Xã. Giờ màu bị xỉn theo thời gian, nhìn OK.

mylam86

Xe tải
Ko có toàn đồng cattut đâu cụ mà toàn pha tạp hết. Năm ngoái nhà em cũng tham khảo khắp và quyết định mua bộ đỉnh 65, em chọn màu giả cổ chứ ko chọn vàng vì sợ sau xuống màu hoen ố sẽ xấu. Giá em mua chỗ này là rẻ nhất các nơi em từng tham khảo. Cụ cần em giới thiệu cho ạ
Nhờ mợ cho xin thông tin ạ