Em đề ba ko dùng phanh tay

anhtho

Xe ngựa
Nhà cháu thấy trong phim hành động, các xe đuổi nhau muốn đổi hướng toàn dùng kỹ thuật Drift liên tục : vừa đổi hướng vừa phanh cho quay xe . Có phải họ dùng kỹ thuật đặt chân chéo lên cả phanh và ga không cụ
Họ dùng phanh tay để drift cụ à.

hoanglee94

Xe tăng
Xe đang chạy mà kéo phanh tay chẳng có tác dụng gì nếu không phanh chân mà cụ
Đối với mấy xe yếu yếu như Matiz thôi, cụ ngồi lên Mer mà đạp phanh phụ của nó thì cũng tởm lắm đấy :))
Nhưng đúng là với Drift, phải phanh chân dồn số rồi mới phanh tay và giữ ga được..

LeTai1979

Xe cút kít

3convit

Xe điện
Chạy xe quen thì sẽ lười dùng phanh tay. Nhưng kỹ năng dùng phanh tay rất cần những lúc hiểm.

anhtho

Xe ngựa
Xe đang chạy mà kéo phanh tay chẳng có tác dụng gì nếu không phanh chân mà cụ
Mời cụ xem đoạn này. Chỗ vòng gấp dùng phanh tay họ còn gọi là handbrake turn đó.

[video]https://www.youtube.com/watch?v=JLxHaFljX1Q[/video]

pooka

Xe container
Mời cụ xem đoạn này. Chỗ vòng gấp dùng phanh tay họ còn gọi là handbrake turn đó.

[video]https://www.youtube.com/watch?v=JLxHaFljX1Q[/video]
Chắc do phanh tay của từng loại xe nữa thì phải
Nhà cháu thử với xe tâp lái , thấy xe đang chạy kéo phanh tay chẳng thấy tác dụng gì . Đạp phanh chân rồi kéo phanh tay nó mới ăn .
Chắc là Phanh tay của xe tập lái chỉ có tác dụng hỗ trợ giữ xe đứng chứ không có tác dụng phanh dừng xe lại

pipilazi

Xe tăng
Xe tập lái để ga ăng ti to nên cụ cảm thấy đề pa bằng phanh chân dễ thôi. Tốt nhất là cụ nên dùng phanh tay cho an toàn trong mọi trường hợp và mọi loại xe.

nataka

Xe tải
Cụ quen thế, mai này lái xe ko biết dùng phanh tay thì toi đấy cụ ợ. Em bằng D 13 năm còn ko dám nói chả bao giờ dùng phanh tay. Cụ cứ học đúng bài đi, không thừa đâu ợ

slaz8

Xe ba gác
Đang tập lái thì cụ cứ thực hiện đúng các thao tác cơ bản đi, khi nào thuần thục rồi thì nâng cao sau. Cứ đốt cháy giai đoạn thế bảo sao có nhiều vụ "xe điên".
Chính xác là như vậy roài

Hoamoclan1980

Xe tải
Cụ chủ có giỏi thì ra bến phà thử xem Cứ xuống dốc đến sát mép nước rồi đề pa lùi lên dốc.Có mà vãi ra hết cả xe

nunachuoi

Xe điện
Xe tập lái để ga ăng ti to nên cụ cảm thấy đề pa bằng phanh chân dễ thôi. Tốt nhất là cụ nên dùng phanh tay cho an toàn trong mọi trường hợp và mọi loại xe.
Không phải đâu cụ ạ. Vấn đề là kỹ năng thôi. Hồi bọn em học lái thầy toàn để ga lang ti như bình thường, trên xe chất đủ 3 ông học với thầy, vào bãi đề pa bằng phanh chân như thường, khác mỗi cái là không nhả phanh đè ga nhanh là chết máy. Cái xe em học còn không có trợ lực tay lái, taxi hoàn lương nên rệu rã lắm. Bây giwof đi số tự động toàn phải đề pa bằng phanh tay :D

kd_pcmax

Xe tải
Em thì vừa rồi thi chỉ dùng phanh chân cho nhanh.
Nhưng đi đường 70 đoạn YB-LC tắc suốt trên đèo như kia,em k dám chủ quan. Hehe.

VNM

Xe điện
Em đề ba ko dùng phanh tay, thầy giáo bắt phải dùng, có nên ko các Bắc ơi? Bác nào có kinh nghiêm giúp em với
Thầy dạy thì cụ nên làm theo. Cái này không thừa đâu.

K197hvan

Xe tải
Em đề ba ko dùng phanh tay, thầy giáo bắt phải dùng, có nên ko các Bắc ơi? Bác nào có kinh nghiêm giúp em với
ko dùng phanh tay cũng đc nhưng với điều kiện đó là xe của địch (xe thuê, mượn), xe của mình thì đừng dại làm thế vì nhanh chết côn thôi

WHITE TIGER

Xe container
Không phải đâu cụ ạ. Vấn đề là kỹ năng thôi. Hồi bọn em học lái thầy toàn để ga lang ti như bình thường, trên xe chất đủ 3 ông học với thầy, vào bãi đề pa bằng phanh chân như thường, khác mỗi cái là không nhả phanh đè ga nhanh là chết máy. Cái xe em học còn không có trợ lực tay lái, taxi hoàn lương nên rệu rã lắm. Bây giwof đi số tự động toàn phải đề pa bằng phanh tay :D

Cái dốc ở trường lái chả nổi 10% nên cho dù đề garanty nhỏ hay bình thường thì cũng chả thể chết máy.Nhưng với những thực tế sau khi ra trường thì nhiều dốc 10% trở lên mới nhiều.Do vậy nên tập thuần thục các thao tác để tránh tình trạng khó khăn khi thực tế.Mới đầu tháng em chứng kiến 1 chiếc Suzuki tải biển xanh của 1 thằng non choẹt lên ngay dốc Hàm Tử Quan.Toàn bị trôi dốc mấy xe sau hết hồn.Em phải lên lái cho nó lên đường Trần Khánh Dư rồi xuống lái xe em lên.Đấy mới chỉ là thực tế đơn giản.Chả có gì thừa,chỉ có tính ăn bớt và khoe khoang tự làm khó chính mình khi không chấp nhận thực tế.Bản thân hay coi thường cũng không được,đã học lái xe là phải học cả đời.Chưa thành tài thì đừng chỉ bảo người khác ăn bớt kỹ thuật

toilakhang

Xe tải
Cụ nên tập cho quen phanh tay, đề pa vừa chắc mà vừa an tâm.

nunachuoi

Xe điện
Cái dốc ở trường lái chả nổi 10% nên cho dù đề garanty nhỏ hay bình thường thì cũng chả thể chết máy.Nhưng với những thực tế sau khi ra trường thì nhiều dốc 10% trở lên mới nhiều.Do vậy nên tập thuần thục các thao tác để tránh tình trạng khó khăn khi thực tế.Mới đầu tháng em chứng kiến 1 chiếc Suzuki tải biển xanh của 1 thằng non choẹt lên ngay dốc Hàm Tử Quan.Toàn bị trôi dốc mấy xe sau hết hồn.Em phải lên lái cho nó lên đường Trần Khánh Dư rồi xuống lái xe em lên.Đấy mới chỉ là thực tế đơn giản.Chả có gì thừa,chỉ có tính ăn bớt và khoe khoang tự làm khó chính mình khi không chấp nhận thực tế.Bản thân hay coi thường cũng không được,đã học lái xe là phải học cả đời.Chưa thành tài thì đừng chỉ bảo người khác ăn bớt kỹ thuật
Hì hì, cụ mắng ghê quá. Ông thày em thì dạy rất chuẩn, chuyện đề pa bằng phanh tay là đương nhiên vì nó là cái ai cũng dạy và dễ. Ông thày em gần 60, hơn 30 năm lái xe, từ 4 chân đến buýt nên kinh nghiệm chắc cũng tạm được. Ông ấy bắt bọn em phải đề pa bằng phanh chân vì ông ấy bảo chúng mày leo dốc Đào Tấn hay Bác Cổ lúc tắc đường thì quên phanh tay đi cho nó nhanh, thằng này bám *** thằng kia, nhích từng cm thì phải dùng chân mới được.
Còn chuyện dốc 10% hay không, rồi có vài ông tụt dốc trên đường thì là chuyện bình thường cụ ạ, dùng phanh tay có khi vẫn tụt.