[Funland] Em có phải là người ích kỷ ko?

winnghiepdu

Xe điện
Từ kinh nghiệm của em thì nếu mà nó không quá lớn thì bỏ đi cho xong sửa tính cách của chồng và sửa tính cách của em chồng khó lắm, ông già em còn cho đi hai cái nhà cho a em ruột đây này.
Cố gắng hạn chế để chồng không cho nhiều thôi

Kiên Khùng

Xe điện
E nghĩ là bme e chưa biết. Vì 2 cụ tuy nông dân nhưng cũng đàng hoàng, tốt tính. E mà làm toáng lên thì e mách mẹ ck e nhưng e c nghĩ ngợi như thế ông bà cũng ngại, sau này vc e muốn báo hiếu biếu xén cụ ko cầm; ông ck thì mất uy với ông em. Nên e c chưa nói j cả, chỉ ôm cục tức trong lòng
Mợ rất chu đáo!

Diep1979

Xe container
Tùy ông em đó là em ai nữa. Nếu là em ruột của mợ thì mợ có cho hoặc cho vay không?

Nhà cháu có cậu em vk, số vất vả nhưng không lười. Cậu ấy đã lập gia đình và có một cháu trai.
Ông ngoại mất sớm, bà ngoại cũng việc bấp bênh.

Gấu nhà cháu vẫn thường cho tiền về bên ngoại. Vui thì bảo, không thì thôi. Nhà cháu cũng biết, nhưng chọn giải pháp im lặng.
Lâu lâu nhắc gấu là biếu bà ngoại ít tiền tiêu

Gia đình, đôi khi lại thấm câu "vợ chồng như y phục, anh em như tay chân" mợ ạ.

Cần xử lý khéo léo, chứ không dễ xẩy ra chuyện ngoài ý muốn

son.nguyen.1979

Xe tăng
Tiền túi của chồng thì kệ.

Còn nếu chồng không làm tròn trách nhiệm tài chính với vợ con mà còn đi đèo bòng anh em nữa thì lúc đấy hẵng ý kiến.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ck mợ chắc người khu IV rồi, họ nặng tình anh em lắm, nếu bố mẹ ck mà khuyên anh em phải bảo vệ giúp đỡ lẫn nhau thì việc này họ sẽ giúp cả đời chứ ko bỏ được đâu.
Xem người xưa có câu " Anh em như tay chân, vợ con như quần áo " Có vẻ đúng với hoàn cảnh của mợ, có nói gì ck cũng ko thấu nên tự mình phải tính cho mình thui á!
Cổ nhân nào, mấy thằng quân tử tàu phát biểu tào lao :))) chứ chính xác là " anh em như tay chân, vợ chồng như quần áo" chứ đừng lôi con cái vào :))). Tình phụ tử nó lớn hơn tình anh em đấy.

Son23

Xe buýt
Cổ nhân nào, mấy thằng quân tử tàu phát biểu tào lao :))) chứ chính xác là " anh em như tay chân, vợ chồng như quần áo" chứ đừng lôi con cái vào :))). Tình phụ tử nó lớn hơn tình anh em đấy.
Chồng coi anh em như tay chân, vợ cũng coi anh em như tay chân. Cả vợ cả chồng cùng coi bên kia như quần áo thì lấy nhau làm gì nhể. Tự nhiên em nghĩ thế hi hi. Tại sao luật nó để hàng thừa kế thứ 1 là: bố mẹ đẻ, vợ/chồng, con. Em nhớ ko nhầm thì anh, em còn ở hàng thứ 3 cơ. Với các quý vị làm luật, 3 chủ thể trên quan trọng ngang nhau, anh em chưa đến lượt.

otoormoto

Xe tải
Chia sẻ với mợ, em cũng từng trong hoàn cảnh gần giống thế. Một số cụ mợ cứ khuyên sống thoáng lên chứ các cụ mợ phải trong hoàn cảnh như vậy các cụ mợ mới hiểu được. Tiền bạc phải phân minh, cho ra cho, vay ra vay chứ không thể kiểu mập mờ xập xí xập ngầu được. Ông anh thì kiểu à ơi, ông em thì dựa dẫm chả giải quyết gì được đâu mợ ạ, tính cách rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chồng coi anh em như tay chân, vợ cũng coi anh em như tay chân. Cả vợ cả chồng cùng coi bên kia như quần áo thì lấy nhau làm gì nhể. Tự nhiên em nghĩ thế hi hi. Tại sao luật nó để hàng thừa kế thứ 1 là: bố mẹ đẻ, vợ/chồng, con. Em nhớ ko nhầm thì anh, em còn ở hàng thứ 3 cơ. Với các quý vị làm luật, 3 chủ thể trên quan trọng ngang nhau, anh em chưa đến lượt.
Anh chị em ruột là hàng thừa kế thứ 2 mợ ah. Với em thì vợ luôn là một nửa của đời mình chứ sao coi như cái quần hay cái áo được. Mà chả hiểu sao cái nửa kia nó cứ suốt ngày chửi cái nửa còn lại mới đau chớ :))

koala2023

Xe tải
Co cach don gian la mo thu dem tien cho bo me mo (that ra nho bo me giu ho) xem ong chong mu co nhang len khong.

Son23

Xe buýt
Anh chị em ruột là hàng thừa kế thứ 2 mợ ah. Với em thì vợ luôn là một nửa của đời mình chứ sao coi như cái quần hay cái áo được. Mà chả hiểu sao cái nửa kia nó cứ suốt ngày chửi cái nửa còn lại mới đau chớ :))
À đúng ạ, hàng thừa kế thứ 2, cùng ông bà nội ngoại, cháu nội ngoại. Công nhận nghe câu vợ chồng như quần áo nó ngang tai gì đâu. Khi còn quan hệ hôn nhân, đó là người đầu gối tay ấp, cùng đồng cam cộng khổ, cùng sinh ra những đứa con...Em là người ủng hộ hôn nhân ko hạnh phúc, không thể sống chung thì nên ly hôn. Nhưng vẫn đang là vợ, chồng thì cần tôn trọng bên kia, cần vun xới chứ cứ mở miệng bảo như quần áo, cởi ra là đc. Cởi ra có dễ mặc được bộ khác
ko. Tay chân lúc ấy có che chắn được thân thể ko. Nhiều cụ chỉ mạnh mồm.

juve99

Xe cút kít
Đã để ý/để bụng rồi thì khó mà kệ. E nghĩ vậy.
Thực ra có thằng cu e nó lải nhải xin tiền suốt cũng vui, chứng minh là mình vẫn làm ra tiền và có ích với gia đình, trên này có cu suốt ngày đi xin ngựa >:)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
À đúng ạ, hàng thừa kế thứ 2, cùng ông bà nội ngoại, cháu nội ngoại. Công nhận nghe câu vợ chồng như quần áo nó ngang tai gì đâu. Khi còn quan hệ hôn nhân, đó là người đầu gối tay ấp, cùng đồng cam cộng khổ, cùng sinh ra những đứa con...Em là người ủng hộ hôn nhân ko hạnh phúc, không thể sống chung thì nên ly hôn. Nhưng vẫn đang là vợ, chồng thì cần tôn trọng bên kia, cần vun xới chứ cứ mở miệng bảo như quần áo, cởi ra là đc. Cởi ra có dễ mặc được bộ khác
ko. Tay chân lúc ấy có che chắn được thân thể ko. Nhiều cụ chỉ mạnh mồm.
Ah nếu hiểu quần áo như là để che chắn, bảo vệ và sưởi ấm cơ thể cho nhau thì khả năng cũng đúng mợ ah :))

bixinh1803

Xe hơi
Em cảm ơn các cụ đã chia sẻ và góp ý.Một số cụ hỏi em là nếu em trai em như thế thì e xử trí như thế nào?
Nhà em thì bố mẹ đã dạy con cái từ bé là có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít, cái gì tự mình làm ra thì bền lâu, ko được tham lam của người, chi tiêu bao giờ cũng phải có một khoản dự phòng cho những lúc ốm đau, khó khăn. Ví dụ như năm rồi, cậu hay sang nhà em ăn cơm cùng cho đỡ buồn (2 nhà gần nhau) thì bố mẹ e cũng nhắc cậu là gửi tiền ăn cho anh chị (dĩ nhiên là ai lại lấy tiền đó, em kể thế đee các cụ hiểu cách bố mẹ em giáo dục con cái). Vì thế cả e và e trai em tự lực là chính, dù bố mẹ em cũng có đồng ra đồng vào nhưng từ lúc ra trường là 2 chị em tự làm tự ăn chứ không xin xỏ bao giờ. Kể cả em trai em 3 năm vừa rồi công việc không thuận lợi, có những lúc ăn lương thất nghiệp, nhưng ko có tiền thì thôi, ở nhà chứ ko ăn tiêu phung phí. Nên e khi gặp những trường hợp dựa dẫm, lười nhác là em "rất khó hiểu" và khó chấp nhận. Nếu em trai em mà chây lười thì e chắc chỉ cho đến lần thứ 3 rồi gọi ra tuyên bố ko cho nữa ạ, vì trẻ khỏe lý do gì mà ko chịu làm ăn lao động.

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xe cút kít
Em chả bao giờ dám nghĩ vợ chồng như quần áo . Vợ lúc giàu hay nghèo , khó khăn hay vinh hoa , khỏe mạnh hay ốm đau đều ở bên mình . Cụ nào coi vợ như quần áo thì đúng là nên bỏ vợ sớm đi cho nhẹ đầu .
Ví von như quần áo là đúng rồi cụ, quần áo quan trọng vì lúc nào cũng phải mang theo trên người trừ 1 số lúc đang :-@:-@. Quần áo mặc ko hợp cũng có thể thay được. Ae như thể chân tay, cụ thấy bỏ vợ chứ ae có bỏ được nhau đâu

dheIa

Xe điện
Luật thì chỉ có Lý, ko có Tình.
Mà phàm đã sống làm người thì ko thể thiếu chữ Tình đc!
Tất nhiên, cũng ko nên nói anh em mới là chân tay, còn vợ chồng chỉ là quần áo!

Ông em chồng kia mới chỉ xin vặt anh vài trăm. Bạn bè cho nhau vài trăm còn là chuyện bình thường. Đằng này lại là em ruột. Chẳng nhẽ mỗi lần cho lại về xin ý kiến vợ?

Đã làm chồng mà động tí gì cũng phải đón ý vợ thì cũng chán lắm, em thật!

Nghe kể thì ông em cũng là cảnh cùng khổ. Ko đi làm chắc gì đã phải người ta ko muốn mà là ko thể vì bệnh gì đó thì làm sao!? Đàn ông sau thất bại hôn nhân nhiều người chán đời chập cheng đó.

Mình thì dù có hụt chút xíu về kinh tế nhưng đủ đầy vợ chồng con cái. Ông em thì chỉ có một mình thui thủi.
Cũng nên nghĩ đến cả tình cảnh đó cho anh em nhà người ta!

piston

Xe container
Vợ chồng bỏ nhau là người dưng, anh em ruột thì ko thế. Anh em ruột trưởng thành rồi vẫn quan tâm đến nhau là điều đáng trân trọng.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ví von như quần áo là đúng rồi cụ, quần áo quan trọng vì lúc nào cũng phải mang theo trên người trừ 1 số lúc đang :-@:-@. Quần áo mặc ko hợp cũng có thể thay được. Ae như thể chân tay, cụ thấy bỏ vợ chứ ae có bỏ được nhau đâu
Chắc nhiều cụ dễ dãi trong việc lựa chọn hôn nhân như lựa quần áo .