[Funland] Em có phải là người ích kỷ ko?

thekloop

Xe buýt
Vấn đề tài chính em cũng đồng quan điểm với Mợ
Để giải quyết vấn đề em cũng khoai nhỉ. Đưa tiền hay giúp đỡ một người mà có ý chí thì ko vấn đề gì, đằng này theo cách kể của Mợ thì ông em này cũng lười, đã xin đc 1-2 lần là không có lần cuối, càng giúp đỡ thì ông em lại càng ỷ lại ông anh. Người ta hay bảo cho cái cần câu cơm hơn là cho cơm

thekloop

Xe buýt
Nhà bác đằng mẹ Em có bà chị dâu trưởng. Nhà có 6 ace. Một tay bà chị dâu lo toan chu toàn (ông chồng hơi đụt xíu) tất cả các em. Từ học hành, công việc, dựng vợ gả chồng, giỗ chạp (là trưởng họ to) tất tần tât. Qua thớt này E càng nể phục Chị. Mà người thì chắc được 40kg.😁
Quan trọng là giúp được đúng người, người có ý chí, không ý lại thì không ngại. Trường hợp của Mợ chủ thì ông em có lẽ không phải người như thế ;)

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Em thấy thế này mợ chủ à. Giúp đỡ em, dù là em ck hay em vk là điều nên làm. Dù mình không dư dả đi nữa nhưng vẫn giúp được trong khả năng Nhưng cần rõ ràng 2 vc với nhau, chứ để bụng sự không thoải mái lâu dài không tốt. Vc sống nhau cả đời cơ mà.
Mợ xem trao đổi thẳng thắn với ck: Chú ý thu nhập không đủ chi tiêu, ck xem cân đối thu chi định kỳ tháng hay quý, cho hoặc cho chú ý vay, bao giờ có trả, 1 khoản. Thay vì chú ý cứ phải xin lặt vặt nhiều lần chú ý cũng ngại mà tổng số rút cục vẫn thế.
Thế là vẫn giúp được em, chi phí rút cục vẫn thế. Ck mợ cũng phải căn cơ tổng thể thu chi nhà. Vc minh bạch với nhau. Cả ck mợ lẫn chú em ck cũng ngại phát sinh ngoài khoản kia sau lưng mợ hơn vì vc đã nói rõ nhau thế rồi.

Nắng nhạt

Xe điện
Anh em giúp đỡ nhau là đáng quý nhưng cách giúp của chồng mợ không giải quyết được vấn đề, giúp thế càng hại thằng em hơn. Vấn đề của em chồng mợ là quen ăn lười làm, ỷ nại dựa dẫm vào người khác. Bây giờ còn trẻ khỏe không tu chí làm ăn vẫn phải xin tiền anh thì sau này già sức khỏe kém, độ ì cao chồng mợ chắc phải nuôi cả đời quá. Nếu chồng mợ nghĩ sâu xa thì đừng cho tiền nữa, thậm chí nên hỏi vay ngược lại để ông em cố gắng phấn đấu. Giả sử nếu không may do điều kiện khách quan mà em chồng mợ gặp khó khăn không tự mình vượt qua được thì hãy giúp. Mà lúc đó không cần chồng dấm dúi, chính mợ chủ động giúp đỡ em chồng. Còn bây giờ thanh niên trẻ khỏe lại đi ăn bám anh trai, chị dâu bụng bầu còn gì tư cách nữa. Mợ cứ phân tích với chồng mợ như vậy xem thế nào.

thungkhe

Xe điện
Quan trọng là giúp được đúng người, người có ý chí, không ý lại thì không ngại. Trường hợp của Mợ chủ thì ông em có lẽ không phải người như thế ;)
Nhưng 1 bên là em trai, một bên là vợ. Lại chỉ là số tiền nhỏ (mặc dù có thể nhiều lần). Ai cũng thế thôi, ae xin nhau số đó là cho ngay nếu có, ko cần hỏi xem làm gì. A chồng cho được thì cũng biết nghĩ là nhà mình vẫn còn gạo ăn.

The Tank

Xe điện
vc em lấy nhau cũng mới dc 2-3 năm. Cũng gom góp mua nhà rồi (cũng phải vay ạ), thu nhập 2 vc cũng đủ chi tiêu và tiết kiệm nho nhỏ. Ck em là người tốt tính, yêu thương và có trách nhiệm với gia đình.
Chuyện sẽ chẳng có gì nếu như ông ck e ko đèo bòng. Số là có chú em ck cũng ko hư nhưng ko học hành, ko bằng cấp, lao động phổ thông nhưng c ko phải là người chăm chỉ. 30 tuổi, 1 con và đã ly hôn, con ở với vk, chú góp tiền nuôi.
Vc e đã tư vấn học nghề, kiếm việc ở quê hoặc ông ck e c lo dc cho cv ổn định nhưng cứ lần lữa đến nay 2 năm rồi vẫn dặt dẹo chở hàng thuê. Chú bằng lòng với thu nhập 5-6tr/tháng.sẽ chẳng có gì nếu chú tự làm tự tiêu, nhưng ko, tiền nuôi con còn chẳng đủ, tháng nào c gọi a trai vay 100k, 300k, 500k... (và ko bao h trả). số tiền không phải là lớn, vc em cho dc nhưng nó chẳng có nguyên tắc gì. Chưa kể toàn xin dấm dúi ông anh trai (nhưng bằng giác quan ng phụ nữ, em vẫn biết) mà toàn lôi con bé cháu ra làm lý do xin. Vd như trc tết, xin ông anh mấy củ rồi (nhiều hơn cả tiền vc e biếu ông bà ăn tết) đến chiều 30 lấy cớ đưa con đi sắm tết, bắt ông a đưa 1 củ. Trong khi, tiền lo tết, em p lo bằng lương của em, ck đến chiều 30 mới coa tiền về, quần áo của em, em còn chẳng sắm đến 500k/bộ .

Ck em c ko p ko hiểu nhưng ông ấy thấy số tiền nhỏ thì c kiểu tặc lưỡi cho ae, theo kiểu ae p giúp đỡ nhau. Nhưng e thấy ko ổn, vì một vài lần còn nhắm mắt dc nhưng cả năm như thế thì e ấm ức. Trc khi vc e lấy nhau, em ck cũng kiểu ăn tiêu như thế nên nợ đìa ra, bme p bán 1 suất đất, ông anh trả hộ 200tr rồi.

về tài chính e quan điểm như thế này:
1. E chỉ có trách nhiệm với bme và con em đẻ ra, còn lại ae họ mạc, chỉ là tình thân, có điều kiện thì giúp đỡ, chứ ko p là trách nhiệm, e còn đang đi cày trả nợ đây thì làm sao đi nuôi báo ng khác đc. Mà e còn đang bầu bì, treo chân xác định nghỉ không lương mấy tháng, nghỉ đẻ 6 tháng coi như năm 2024 e ko có thu nhập.
2. Vay ra vay, xin ra xin. Vay thì phải trả
3. Mọi khoản vay, xin phải xem đối tượng. Nếu đầu tư làm ăn, học hành, phát triển bản thân thì sẽ xem xét chứ ăn tiêu thì e ko đồng ý

Hiện tại ck e ko biết e biết chi tiết, e có đôi lần nói thì nói bóng gió thôi, thì ck e bảo em nhỏ nhen. Các bác cho e hỏi:
a. E đúng hay e ích kỷ thật?
b. Nếu em đúng, em nên làm gì để ck e hiểu và thay đổi hành vi.
a. Mợ đúng, ko ích kỷ.
b. Chồng mợ chắc ko phải thằng ngu, nên mợ đừng cố thay đổi hắn làm rì, hắn tự biết cách cư xử. :D

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vk ck mợ nên thẳng thắn với nhau , cùng bàn cách giúp đỡ chứ cho 500 , 1 triệu chả giải quyết vđ gì mà làm vđ tệ đi .
Nhà e trước khi cưới có quy chế chi tiêu nội bộ rõ ràng . Còn nếu ck mợ vẫn đóng đủ Quota thì cứ kệ thôi .

coquay

Xe container
E thấy trong khi khó khăn thì giúp đỡ vài lần kể cả là số tiền lớn cũng ko sao như thế là tốt
Còn cứ cho như thế nhiều lần trong nhiều năm thì ko thể chấp nhận đc kể cả là ít xiềng

Ai rồi cũng phải tự đứng trên đôi chân của bản thân mình người có tự trọng thì ko ai ngửa tay xin mãi đc, đến khi mình gặp khó khăn ko cho ko đáp ứng đc có khi lại bị trách ngược

thekloop

Xe buýt
Nhưng 1 bên là em trai, một bên là vợ. Lại chỉ là số tiền nhỏ (mặc dù có thể nhiều lần). Ai cũng thế thôi, ae xin nhau số đó là cho ngay nếu có, ko cần hỏi xem làm gì. A chồng cho được thì cũng biết nghĩ là nhà mình vẫn còn gạo ăn.
Nhưng giúp đỡ thế không giải quyết đc vấn đề lớn nhất là sự lười biếng, sống dựa dẫm người khác. Chẳng lẽ để chú em kia cứ như vậy cả đời ạ

Yelnut

Xe tăng
Nên có một lần ngồi nói chuyện với nhau, nhẹ nhàng thôi nhưng mà phải nói rõ vấn đề ra rồi chồng mình tự khắc tìm kiếm cách giải quyết vấn đề. Sức có hạn lại cứ cố quá thành quá tải, rồi đến lúc kiệt sức, mình khổ sở, em không nên thân.
Chỉ nói một lần là đủ. Đàn ông nghe một lần là nhớ rõ, phải nghe đến lần thứ hai là có cảm giác bị xúc phạm. Có nhiều chuyện phải xử lý từng bước một.

My Hao

Xe điện
Cứ lờ đi coi như ko biết là phương án tốt nhất dù bản thân sẽ ấm ức. Nói ra thì hậu quả nhãn tiền là mất tình cảm vch, ae, nội ngoại, trong khi ông chồng vẫn sẽ cho em tiền, chỉ là kín đáo hơn thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nếu đấy là em ruột mợ thì mợ sẽ làm ntn vậy?
E cũng hóng câu trả lời của mợ chủ. Thật khó trong hoàn cảnh của chồng mợ. Đúng là a e như thể tay chân, nên chồng mợ k thể k giúp đỡ, và e nghĩ mợ nên chấp nhận coi như 1 chi phí hàng tháng, tốt nhất mợ không nên để ý đến khoản chi này

thungkhe

Xe điện
E cũng hóng câu trả lời của mợ chủ. Thật khó trong hoàn cảnh của chồng mợ. Đúng là a e như thể tay chân, nên chồng mợ k thể k giúp đỡ, và e nghĩ mợ nên chấp nhận coi như 1 chi phí hàng tháng, tốt nhất mợ không nên để ý đến khoản chi này
Chuẩn Mợ là gái Ha Tầy. Bà chị E kể là gái Chương Mỹ đấy ạ.

starsn

Xe điện
Người ỷ lại được người ta sẽ ỷ lại cả đời, làm thế em nghĩ không phải là giúp nhau.

Con em như thế em đá ra đường cho ăn xin luôn. Anh em quý như con, nên không tước đi cơ hội cho họ trưởng thành.

N Luxury

Xe máy
Bài toán cần câu con cá, giúp đỡ có mức độ để người ta còn cố gắng, chứ không chỉ làm họ ỷ lại. Em nghĩ 3 bên nên ngồi lại nói cho rõ ràng, chuyện gì ra chuyện đó, sống với nhau lâu dài, chứ chi phí nó tích dần lên, tỷ lệ thuận với độ ức chế của mợ chủ top, rồi đến 1 ngày tràn ly, nhất là khi đẻ con xong, người phụ nữ đạt đến trạng thái stress cực độ :)

Tình cờ

Xe tải
Trả lời dùm đoạn này.
1. Em nghĩ vậy nhưng ck ko nghĩ vậy. Họ là ae máu mủ, còn em với ck chỉ liên kết bằng tờ giấy thôi. Đặt hoàn cảnh ngược lại, em ruột em khó khăn, em có giúp ko?
2. Vài ba trăm K thì vay mượn gì. Bạn bè cho nhau còn được nữa là ae.
3. Hãy chia sẻ trực tiếp với ck, đừng bóng gió. Chú khó khăn thì mình phải giúp đỡ. Kéo chú lên HN làm shipper tháng cũng đc đôi chục.
1. Đây ko phải là em ck khó khăn mà em ck đang lười biếng ỉ lại. Đặt hoàn cảnh em có anh, em ruột như thế, em cũng ko cho tiền kiểu ấy.
2. Vì biết vài ba trăm nó bé nên em ck cố tình chỉ vay như thế. Xin lỗi, đã 1 câu vay thì 10k cũng trả, nhận hay ko là việc của ng cho vay. Bạn bè em từng cho nhau cả dăm, bảy triệu, nhưg nợ 100, 200k vẫn ck trả như thường.
Mợ chủ có lẽ sẽ sống chung cảnh này dài dài.

Kegiaumathl

Xe hơi
vc em lấy nhau cũng mới dc 2-3 năm. Cũng gom góp mua nhà rồi (cũng phải vay ạ), thu nhập 2 vc cũng đủ chi tiêu và tiết kiệm nho nhỏ. Ck em là người tốt tính, yêu thương và có trách nhiệm với gia đình.
Chuyện sẽ chẳng có gì nếu như ông ck e ko đèo bòng. Số là có chú em ck cũng ko hư nhưng ko học hành, ko bằng cấp, lao động phổ thông nhưng c ko phải là người chăm chỉ. 30 tuổi, 1 con và đã ly hôn, con ở với vk, chú góp tiền nuôi.
Vc e đã tư vấn học nghề, kiếm việc ở quê hoặc ông ck e c lo dc cho cv ổn định nhưng cứ lần lữa đến nay 2 năm rồi vẫn dặt dẹo chở hàng thuê. Chú bằng lòng với thu nhập 5-6tr/tháng.sẽ chẳng có gì nếu chú tự làm tự tiêu, nhưng ko, tiền nuôi con còn chẳng đủ, tháng nào c gọi a trai vay 100k, 300k, 500k... (và ko bao h trả). số tiền không phải là lớn, vc em cho dc nhưng nó chẳng có nguyên tắc gì. Chưa kể toàn xin dấm dúi ông anh trai (nhưng bằng giác quan ng phụ nữ, em vẫn biết) mà toàn lôi con bé cháu ra làm lý do xin. Vd như trc tết, xin ông anh mấy củ rồi (nhiều hơn cả tiền vc e biếu ông bà ăn tết) đến chiều 30 lấy cớ đưa con đi sắm tết, bắt ông a đưa 1 củ. Trong khi, tiền lo tết, em p lo bằng lương của em, ck đến chiều 30 mới coa tiền về, quần áo của em, em còn chẳng sắm đến 500k/bộ .

Ck em c ko p ko hiểu nhưng ông ấy thấy số tiền nhỏ thì c kiểu tặc lưỡi cho ae, theo kiểu ae p giúp đỡ nhau. Nhưng e thấy ko ổn, vì một vài lần còn nhắm mắt dc nhưng cả năm như thế thì e ấm ức. Trc khi vc e lấy nhau, em ck cũng kiểu ăn tiêu như thế nên nợ đìa ra, bme p bán 1 suất đất, ông anh trả hộ 200tr rồi.

1. E chỉ có trách nhiệm với bme và con em đẻ ra, còn lại ae họ mạc, chỉ là tình thân, có điều kiện thì giúp đỡ, chứ ko p là trách nhiệm, e còn đang đi cày trả nợ đây thì làm sao đi nuôi báo ng khác đc. Mà e còn đang bầu bì, treo chân xác định nghỉ không lương mấy tháng, nghỉ đẻ 6 tháng coi như năm 2024 e ko có thu nhập.
3. Mọi khoản vay, xin phải xem đối tượng. Nếu đầu tư làm ăn, học hành, phát triển bản thân thì sẽ xem xét chứ ăn tiêu thì e ko đồng ý

Hiện tại ck e ko biết e biết chi tiết, e có đôi lần nói thì nói bóng gió thôi, thì ck e bảo em nhỏ nhen. Các bác cho e hỏi:
Ủng hộ quan điểm của mợ .

giangdang1

Xe tải
Em hỏi mợ chủ như vậy vì em có người bạn, khá thân, cũng trong tình trạng y như vậy nhưng đổi vai. Em vợ cậu ấy ăn học đàng hoàng ngành IT, nếu chịu khó đi làm thì lương khá cao và khi còn đi làm thì lương cũng cao mà một ngày đốc chứng bỏ hết, không làm ăn gì. Ngoài 30 tuổi, không vợ con, thuê cái phòng ở HN sống, có khi vài tháng không liên lạc gia đình, chị phải lo cho mọi thứ, tết thậm chí không về thăm nhà.

Tình cờ

Xe tải
Em nghĩ nên phân biệt: giúp đỡ vì khó khăn đột xuất khác phải cho tiền vì sự lười nhác, ỉ lại. Một người đã làm cha mà lấy con ra để đòi anh mình chu cấp, ko chịu lao động thì sẽ là kẻ ăn bám cả đời. Em có anh, em ruột như thế này em cũng ko cho tiền kiểu ấy đâu ạ. Tay làm hàm nhai. Xách con xe máy chạy grab, ship hàng cũng đc dăm ba triệu/tháng, nó đàng hoàng hơn hẳn việc phải lấy tiền dấm dúi chỗ anh ruột. Cậu em này là đàn ông mà ko có lòng tự trọng và ươn hèn. Lúc khó khăn về tiền bạc, em toàn đi vay bạn bè, chưa bao giờ mở mồm hỏi ông anh, vì ko thích chị dâu nghĩ nọ kia. Anh em ruột có gia đình riêng nên minh bạch tiền nong. Lấy tình cảm để vòi tiền là điều đáng xấu hổ.

tieunhilang

Xe điện

1.Vấn đề ở thu nhập của chồng thôi. Mỗi tháng cứ tống "một quyển" vào mõm thì có mà mừng quẫy đuôi.
Lúc đó thì:
-CK Làm gì cũng đúng!
-ck đưa cho chú ít thế, anh em phải đùm bọc chứ! bla bla.

2. Lại là ông chồng; của cho không bằng cách cho; bố mẹ cho con còn phải dấm dúi; đằng éo nào cũng mất tiền thì mất sao cho nó vui vẻ.
Đơn cử Tết: vk ck em về nhà nội; ngoài mặt thì mừng tuổi, nhưng sau lưng, em cũng dấm dúi cho bà nội thêm mấy đồng. Không phải dấu vợ mà cho đỡ phải áy náy: "bà ngoại thì sao?" (Tất nhiên, bà ngoại thì vợ em cũng thế).
Thế nên, mợ dặn ck: cho thì dặn chồng cho khéo một tý, ra quán bia mà cho.

3. Cổ nhân có câu: anh em như chân tay, vợ chồng như quần áo.
Người đàn ông thương anh em hơn vợ, mợ phải chấp nhận việc đó, tiền vẫn bị mất thôi, tốt nhất là bịt mặt, không nghe không thấy cho đỡ đau đầu