[Funland] Em có phải là người ích kỷ ko?

bixinh1803

Xe hơi
Em nghĩ nên phân biệt: giúp đỡ vì khó khăn đột xuất khác phải cho tiền vì sự lười nhác, ỉ lại. Một người đã làm cha mà lấy con ra để đòi anh mình chu cấp, ko chịu lao động thì sẽ là kẻ ăn bám cả đời. Em có anh, em ruột như thế này em cũng ko cho tiền kiểu ấy đâu ạ. Tay làm hàm nhai. Xách con xe máy chạy grab, ship hàng cũng đc dăm ba triệu/tháng, nó đàng hoàng hơn hẳn việc phải lấy tiền dấm dúi chỗ anh ruột. Cậu em này là đàn ông mà ko có lòng tự trọng và ươn hèn. Lúc khó khăn về tiền bạc, em toàn đi vay bạn bè, chưa bao giờ mở mồm hỏi ông anh, vì ko thích chị dâu nghĩ nọ kia. Anh em ruột có gia đình riêng nên minh bạch tiền nong. Lấy tình cảm để vòi tiền là điều đáng xấu hổ.
Nói ra thì còn nhiều chi tiết tăng xông lắm cụ ạ.
Đầu năm 2023 thì chú xin lặt vặt, kiểu đi đường thủng lốp,... chồng e sau mấy lần cũng bực cũng góp ý cho chú, định hướng nghề nghiệp để tốt hơn. Đến giữa năm thì chú lấy bài là góp tiền nuôi con còn thiếu mấy trăm, nhờ anh. Chồng em chuyển thẳng cho mẹ con bé (kiểu ông ý cũng ko tin tưởng em zai lắm) thì chú bảo là chồng em ko dc như thế, mà phải chuyển cho chú, rồi chú chuyển. Chồng e bực bảo là chồng cho cháu ko p cho chú. Mấy tháng sau thì chụp màn hình của em dâu cũ nhắc gửi tiền gửi cho chồng em. Chồng em cáu bảo là tóm lại là giờ mỗi tháng phải góp bao nhiêu (ví dụ x đồng), chồng e sẽ cho 500k, chú chuyển chồng e x-500k rồi chồng em chuyển cho cô. Thì chú dỗi.
Đấy, tiền cho đi không tiếc vì anh em lọt sàng xuống nia thôi nhưng ức chế thái độ ạ. Chưa kể còn nhiêuc cái ứng xử khác điên ruột lắm ạ. Dĩ nhiên cũng là do cách chồng em ko kiên quyết, ko có nguyên tắc mà phần lớn ứng xử theo cảm tính. Nhưng góp ý thì rất khó, ko tế nhị là vợ chồng căng thẳng, mất tình anh em.

Em cũng thương chồng em nữa, ông ấy đi làm cũng phải cày cuốc, chứ có phải vẽ ra tiền đâu, ông ấy còn phải đi vay làm ăn, lãi suất mấy chục %, em buốt cả ruột. nhà chúng em mua cũng vay mượn (nhà ngoại là chủ yếu) nhưng em cảm giác họ hàng nhà chồng (trừ bố mẹ chồng hiểu chuyện) lại cứ nghĩ chồng em làm tất, kiếm được, phát đạt, nên cũng có vài đồng chí nói chuyện như trên trời, bảo nhà e sắm thêm cái nọ cái kia đi, nói chuyện tiền chục triệu mà nhẹ tựa lông hồng.

Son23

Xe buýt
Con cái tầm 18t hoặc hết đại học còn phải tự kiếm sống, dù cha mẹ giàu có đi chăng nữa. Dạy con cái tự lập là một trong những điều tối thiểu, con cái trưởng thành ko làm phiền cha mẹ huống chi đây còn phiền anh em. Các cụ xoáy vào việc chỉ xin vài trăm mà ko nhìn ở hướng chỉ vài trăm cũng xin. Đang tuổi trẻ, ko ốm đau... Tần suất xin là hàng tháng, hàng năm, xin vặt vãnh chứng tỏ ko hề có tí tự trọng. Anh em kiến giả nhất phận. Chỉ giúp lúc khó khăn, hoặc do mình ăn nên làm ra, vui vẻ cho anh cho em. Còn cậu em chồng của mợ chủ rõ là chây ì, lười nhác. Riêng tiền nong mà mở mồm ra xin xỏ khi mình là người bình thường, em đều khinh ghét. Đã thế thái độ còn như ăn vạ. Đúng là của nợ.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thực ra có thằng cu e nó lải nhải xin tiền suốt cũng vui, chứng minh là mình vẫn làm ra tiền và có ích với gia đình, trên này có cu suốt ngày đi xin ngựa >:)
Khó cho Mc í phết ;))

Chúc anh Ju Năm mới 2024 luôn mạnh khoẻ, công việc hanh thông, vạn sự như ý!

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đầu năm 2023 thì chú xin lặt vặt, kiểu đi đường thủng lốp,... chồng e sau mấy lần cũng bực cũng góp ý cho chú, định hướng nghề nghiệp để tốt hơn. Đến giữa năm thì chú lấy bài là góp tiền nuôi con còn thiếu mấy trăm, nhờ anh. Chồng em chuyển thẳng cho mẹ con bé (kiểu ông ý cũng ko tin tưởng em zai lắm) thì chú bảo là chồng em ko dc như thế, mà phải chuyển cho chú, rồi chú chuyển. Chồng e bực bảo là chồng cho cháu ko p cho chú. Mấy tháng sau thì chụp màn hình của em dâu cũ nhắc gửi tiền gửi cho chồng em. Chồng em cáu bảo là tóm lại là giờ mỗi tháng phải góp bao nhiêu (ví dụ x đồng), chồng e sẽ cho 500k, chú chuyển chồng e x-500k rồi chồng em chuyển cho cô. Thì chú dỗi.
Đấy, tiền cho đi không tiếc vì anh em lọt sàng xuống nia thôi nhưng ức chế thái độ ạ. Chưa kể còn nhiêuc cái ứng xử khác điên ruột lắm ạ. Dĩ nhiên cũng là do cách chồng em ko kiên quyết, ko có nguyên tắc mà phần lớn ứng xử theo cảm tính. Nhưng góp ý thì rất khó, ko tế nhị là vợ chồng căng thẳng, mất tình anh em.

Em cũng thương chồng em nữa, ông ấy đi làm cũng phải cày cuốc, chứ có phải vẽ ra tiền đâu, ông ấy còn phải đi vay làm ăn, lãi suất mấy chục %, em buốt cả ruột. nhà chúng em mua cũng vay mượn (nhà ngoại là chủ yếu) nhưng em cảm giác họ hàng nhà chồng (trừ bố mẹ chồng hiểu chuyện) lại cứ nghĩ chồng em làm tất, kiếm được, phát đạt, nên cũng có vài đồng chí nói chuyện như trên trời, bảo nhà e sắm thêm cái nọ cái kia đi, nói chuyện tiền chục triệu mà nhẹ tựa lông hồng.
Thế cu em ck kia mệt phết.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Mợ hiền nhỉ. Em từ khi chui đầu vào rọ suýt 30 mươi năm rồi mà không biết tiền lương của mình nó tròn hay méo ntn. Vợ cho đồng nào thì biết tiêu đồng đấy thôi #:-s

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Em cũng không rõ ý "anh em như chân tay" là theo nghĩa như thế nào. Nhưng như nhà em, bố em là cả. Thời xưa cưu mang, lo lắng cho các em ăn học rồi tạo dựng công ăn việc làm. Nhưng giờ sức khoẻ kém, hay phải nằm viện, thì cũng chỉ có "quần áo" hết lòng phụng dưỡng chăm sóc thôi, còn "chân tay" lâu lâu đến thăm được 1 lần.

thungkhe

Xe điện
Em cũng không rõ ý "anh em như chân tay" là theo nghĩa như thế nào. Nhưng như nhà em, bố em là cả. Thời xưa cưu mang, lo lắng cho các em ăn học rồi tạo dựng công ăn việc làm. Nhưng giờ sức khoẻ kém, hay phải nằm viện, thì cũng chỉ có "quần áo" hết lòng phụng dưỡng chăm sóc thôi, còn "chân tay" lâu lâu đến thăm được 1 lần.
Thời nay đúng là quần áo bị rẻ rúng quá thể nguyên do là trình độ sx. Câu này thời xưa là đúng và rất đúng. Nhiều người chỉ có 1 bộ. Thậm chí có người chỉ có manh khố, váy đụp. Chả đâu xa, bố em bộ đội về hưu bán 1 cái quần gabadin và cái áo khaki tô châu cúc máu đỉa mà mua được 150m2 đất để ở. Nhà vẫn ở mảnh đất đó giờ giá khoảng 50 tỏi. Vậy quần áo quý quá còn gì.😁

son.nguyen.1979

Xe tăng
Câu này gần giống câu " 1 giọt máu đào hơn ao nước lã". Hàm ý máu mủ ruột thịt vẫn gắn bó với nhau hơn người ngoài, không thể bỏ được.

Vợ thì có thể bỏ, còn anh em ruột thịt thì không bao giờ. Nó nói về sự gắn kết thôi. Còn thực tế anh em ăn ở với nhau như c.ứt thì vẫn bỏ được bình thường.

Em chả bao giờ dám nghĩ vợ chồng như quần áo . Vợ lúc giàu hay nghèo , khó khăn hay vinh hoa , khỏe mạnh hay ốm đau đều ở bên mình . Cụ nào coi vợ như quần áo thì đúng là nên bỏ vợ sớm đi cho nhẹ đầu .
Chắc nhiều cụ dễ dãi trong việc lựa chọn hôn nhân như lựa quần áo .

hamcuare!

Xe container
Khuất mắt thôi mợ ạ!
Chứ mợ k ích kỷ.

Tình cờ

Xe tải
Bất kì mối quan hệ nào cũng chỉ bền chặt và có ý nghĩa nếu các bên thực lòng thương nhau. Đến quan hệ cha mẹ, con cái còn có câu Công sinh ko bằng công dưỡng cơ mà. Huyết thống rất quan trọng nhưng cũng có thể ko là gì nếu tình cảm, trách nhiệm chỉ đến từ 1 phía.

Daimon

Xe tải
Ít tiền mà. Để ý làm gì lại mệt đầu. Vs e chi tiêu >5 triệu mới cần thông báo cho đối tác. > 50 tr thì cần sự đồng ý của cả 2. Còn việc cho ai hay làm gì lặt vặt là em kệ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em đọc mợ chủ tâm sự mà cũng ù tai, chóng mặt chả biết khuyên làm sao. Em chỉ thấy thương mợ vì em cảm thấy mợ cũng là người hiểu chuyện. Người hiểu chuyện thì sẽ hay phải buồn lòng vì những người không biết điều xung quanh.

cha biet chi

Xe điện
Giúp e nghĩ đúng nhưng hoàn cảnh này là sai..cá nhân e cũng chanhwr tiếc tiền vs a e ruột thịt.hianf cảnh ông e kia lười biếng quá.k có cầu tiến.ăn bám thế k nên giúp nhiều.

Khongdanhvong

Xe điện
Vợ chồng bỏ nhau là người dưng, anh em ruột thì ko thế. Anh em ruột trưởng thành rồi vẫn quan tâm đến nhau là điều đáng trân trọng.
Thế nên vợ cũng đối với cụ như quần áo thôi 😉

Khongdanhvong

Xe điện
Thì đấy, lúc ốm đau lại cứ đòi quần áo vừa chăm vừa bỏ tiền cơ, khôn hết phần thiên hạ.

juve99

Xe cút kít
Mợ hiền nhỉ. Em từ khi chui đầu vào rọ suýt 30 mươi năm rồi mà không biết tiền lương của mình nó tròn hay méo ntn. Vợ cho đồng nào thì biết tiêu đồng đấy thôi #:-s
Chắc cụ kết rực người mới cam chịu vậy nhỉ ;))

LongNguyễn8x

Xe tăng
Em đọc mợ chủ tâm sự mà cũng ù tai, chóng mặt chả biết khuyên làm sao. Em chỉ thấy thương mợ vì em cảm thấy mợ cũng là người hiểu chuyện. Người hiểu chuyện thì sẽ hay phải buồn lòng vì những người không biết điều xung quanh.
Mợ nói chuẩn như sách giáo khoa.

haivina

Xe điện
vợ chồng em lấy nhau cũng mới dc 2-3 năm. Cũng gom góp mua nhà rồi (cũng phải vay ạ), thu nhập 2 vc cũng đủ chi tiêu và tiết kiệm nho nhỏ. Chồng em là người tốt tính, yêu thương và có trách nhiệm với gia đình.
Chuyện sẽ chẳng có gì nếu như ông ck e ko đèo bòng. Số là có chú em chồng cũng ko hư nhưng ko học hành, ko bằng cấp, lao động phổ thông nhưng c ko phải là người chăm chỉ. 30 tuổi, 1 con và đã ly hôn, con ở với vợ, chú góp tiền nuôi.
Vợ chồng e đã tư vấn học nghề, kiếm việc ở quê hoặc ông chồng e c lo dc cho công việc ổn định nhưng cứ lần lữa đến nay 2 năm rồi vẫn dặt dẹo chở hàng thuê. Chú bằng lòng với thu nhập 5-6tr/tháng.sẽ chẳng có gì nếu chú tự làm tự tiêu, nhưng ko, tiền nuôi con còn chẳng đủ, tháng nào cũng gọi anh trai vay 100k, 300k, 500k... (và ko bao giờ trả). số tiền không phải là lớn, vợ chồng em cho được nhưng nó chẳng có nguyên tắc gì. Chưa kể toàn xin dấm dúi ông anh trai (nhưng bằng giác quan phụ nữ, em vẫn biết) mà toàn lôi con bé cháu ra làm lý do xin. Ví dụ như trc tết, xin ông anh mấy củ rồi (nhiều hơn cả tiền vợ chồng e biếu ông bà ăn tết) đến chiều 30 lấy cớ đưa con đi sắm tết, bắt ông anh đưa 1 củ. Trong khi, tiền lo tết, em phải lo bằng lương của em, chồng đến chiều 30 mới có tiền về, quần áo của em, em còn chẳng sắm đến 500k/bộ .

Chồng em c không phải không hiểu nhưng ông ấy thấy số tiền nhỏ thì c kiểu tặc lưỡi cho anh em, theo kiểu anh em phải giúp đỡ nhau. Nhưng e thấy ko ổn, vì một vài lần còn nhắm mắt dc nhưng cả năm như thế thì em ấm ức. Trước khi vợ chồng emlấy nhau, em chồng cũng kiểu ăn tiêu nhiều hơn kiến được như thế nên nợ đìa ra, bố mẹ chồng em phải bán 1 suất đất, ông anh trả hộ 200tr rồi.

về tài chính e quan điểm như thế này:
1. E chỉ có trách nhiệm với bố mẹ và con em đẻ ra, còn lại anh en họ mạc, chỉ là tình thân, có điều kiện thì giúp đỡ, chứ ko phải là trách nhiệm, em còn đang đi cày trả nợ đây thì làm sao đi nuôi báo người khác đc. Mà e còn đang bầu bì, treo chân xác định nghỉ không lương mấy tháng, nghỉ đẻ 6 tháng coi như năm 202, em ko có thu nhập.
2. Vay ra vay, xin ra xin. Vay thì phải trả
3. Mọi khoản vay, xin phải xem đối tượng. Nếu đầu tư làm ăn, học hành, phát triển bản thân thì sẽ xem xét chứ ăn tiêu thì em ko đồng ý

Hiện tại chồng em ko biết em biết chi tiết, em có đôi lần nói thì nói bóng gió thôi, thì chồng em bảo em nhỏ nhen. Các bác cho em hỏi:
a. Em đúng hay em ích kỷ thật?
b. Nếu em đúng, em nên làm gì để chồng e hiểu và thay đổi hành vi.
a/ Bác đúng rồi.
b/ 2 vc bác nên ngồi nói chuyện thẳng thắn với nhau về việc đó. Nếu cho ít, thỉnh thoảng có thể bỏ qua, còn nếu cứ cho không kiểm soát như vậy thì nên có quan điểm rõ ràng. Ở hoặc giải tán. Không nên để ức chế lâu.