[Funland] Em bị Prudential lừa. Cảnh báo để các cụ mợ không bị lừa như em

kienvinh

Xe lăn
Cụ so với lãi suất gửi tiết kiệm ngân hàng thì tất nhiên họ thua cụ rồi.
Còn so với mua BHYT tư nhân thì đó là việc của cụ, không phải việc của họ.
Em mua BHNT mục đích lớn nhất là nếu không may em tèo khi con em chưa tốt nghiệp ĐH thì nó đủ tiền học xong ĐH.
Nhiều người không biết rằng BHYT tư nhân cũng đền cho đến cả tỷ đồng, tùy vào gói mua, nếu người hưởng lợi tử vong do tai nạn, bệnh tật.

Asura

Xe tăng
Ông nào có tiền nhàn rỗi chẳng mang đi đầu tư, riêng gì ông BHNT mà cụ làm như lạ lắm vậy. Cụ gửi tiết kiệm thì bank cũng mang tiền đó đi cho ông khác vay thôi.
Cụ lại nói mà ko nghĩ đủ 7 lần. Gửi bank, bank cho vay mà làm mất thì phải đem tiền túi ra đền nhé, đền ko đủ thì phá sản, Bảo hiểm tiền gửi Quốc Gia sẽ gánh một phần (hình như 60 triệu gì đó). Với bảo hiểm nhân thọ thông thường, đầu tư vào đâu sẽ bị Bộ Tài chính giám sát, và thường là phải đầu tư trái phiếu, các sản phẩm ít rủi RO. Còn cụ đã chấp nhận điều khoản đầu tư liên kết thì khác... Mà thôi, thấy cụ "tâm huyết" vậy chắc thừa sức tự tìm hiểu.

Vietex

Xe điện
Giờ em mới biết bị trừ 70% phí đấy cụ. Theo như thông tin trên báo thì có bạn còn nộp phí đến gần 100 tr/năm. Cũng trong "bối cảnh" đi gửi TK thì bị "mời". Sao bọn nó dã man thế nhỉ.
Nhân viên môi giới có thể đc 30% tới 65% phí bh năm đầu hoặc hơn tùy vào doanh thu mợ ạ. Em có biết hai vợ ck 1 nhà đi làm đc 65%. Em cũng bị như mợ 1 lần. Đến lúc nhận hợp đồng thì đọc mới thấy ngu. Em bỏ luôn hơn 20tr vì càng đóng tiếp càng mất thêm thôi. Ví dụ như đóng 5 năm liên tiếp là được tặng quà thì nó cũng trừ vào tiền mình đóng thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Kinh nghiệm của em khi mua BHNT:
1. Hiểu bản chất của bảo hiểm. Chỉ mua khi mình thật sự muốn mua và có lợi. Không bao giờ mua vì người bán (họ hàng, người quen, bạn bè...) hoặc nghe bùi tai.
2. Chọn số tiền bảo hiểm (quyền lợi tử vong) và mức phí hàng năm phù hợp với nhu cầu và khả năng tài chính của mình.
3. Xác định đã mua là theo hết hợp đồng vì bỏ dở là coi như mất hết. Cũng xác định luôn nếu bỏ dở là tại mình 100% cho đỡ xót và hậm hực. Cái này có hẳn bảng minh họa rất cụ thể từng năm.
4. Không so sánh với các hình thức tiết kiệm, tích lũy hay đầu tư khác.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Em ấm ức vì bị Prudential lừa và muốn cảnh báo để các cụ đừng bị lừa như em. Số là năm ngoái em ra SEAbank gửi món tiết kiệm còm. Có con bé cứ xoắn xuýt bảo chị gửi vào bảo hiểm Prudential. Em vốn đã ác cảm với Prudential vì trước đã một lần mua bảo hiểm cho bé con nhưng cuối cùng là chả thấy lợi lộc gì, chỉ thấy thiệt. Lần này em lại rơi vào bẫy ngọt của Prudential. Đại khái nó bảo chị có tiền nhàn rỗi thì gửi vào bảo hiểm Prudential, vừa như món tiết kiệm, lại được bảo hiểm khi rủi ro. Đại khái em đã nghi nghi vì thấy nó cứ liến láu không đưa ra điều khoản rõ ràng nhưng nghĩ ít nhất thì mình cũng vẫn lấy được khoản tiền tiết kiệm, coi như cho nó tiền lãi, bù lại có thể sử dụng lúc ốm đau (nó cũng chỉ chi tiền phòng 400k.ngày thôi). Mà thực ra em cũng ko nghĩ là sẽ dùng đến khoản này vì em cũng có BHYT tốt rồi.

Em ngu ở chỗ không hỏi kỹ điều khoản. Năm nay nó lại thu phí, mỗi năm gần 30 tr. Xem lại khoản năm trước thì chỉ còn hơn 6 tr. Hỏi thì giờ nó mới nói là riêng phí bảo hiểm là 70%. Mà cái này nó ko ghi trong HĐ bảo hiểm. Em thấy bọn Pru lập lờ đánh lận con đen và đã lừa em một quả ngoạn mục. Em dùng thớt này đưa lời cảnh báo các cụ mợ cảnh giác với các thủ đoạn lừa đảo của Pru. Bọn nó ăn được tiền của em thì em cũng nguyền rủa bọn nó suốt đời.
Ác cảm.... nghi nghi... xong vẫn xuống tiền mua... và câu kết mợ tự kết luận Em ngu chuẩn quá.

Vietex

Xe điện
Các cụ trên đã nói rõ rồi, Pru nó có lừa cụ đâu. Điều khoản trong hợp đồng rõ ràng, cụ có 30 ngày trước khi đặt bút ký. Nhân viên bán BH còn chạy bản excel cho mình thấy được phí phải đóng và tiền tích luỹ lúc đáo hạn HĐ.
Bọn Bank thì mất dạy vì chỉ cố tìm cách bán được sp.
Cụ nên coi đây là bài học, có bù lu bù loa lên thì cũng chỉ chứng tỏ mình dại…
Kiểu tư vấn ở bank như thế này thì thuyết phục xong là chuyển khoản luôn, nhân viên bank làm phiếu nộp tiền luôn cụ ạ. Hợp đồng mấy ngày sau mới có. Không có bảng chi tiết gì đâu, toàn cứ sau 10, 15, 20 năm nhận được toàn tỉ to. Nhìn thì có vẻ nhiều làm người gửi tham chứ tính theo lãi suất ngân hàng thì thua xa gửi tiết kiệm. Cụ trên nói rồi đó: chỉ nói đúng, không nói đủ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu tư vấn ở bank như thế này thì thuyết phục xong là chuyển khoản luôn, nhân viên bank làm phiếu nộp tiền luôn cụ ạ. Hợp đồng mấy ngày sau mới có. Không có bảng chi tiết gì đâu, toàn cứ sau 10, 15, 20 năm nhận được toàn tỉ to. Nhìn thì có vẻ nhiều làm người gửi tham chứ tính theo lãi suất ngân hàng thì thua xa gửi tiết kiệm. Cụ trên nói rồi đó: chỉ nói đúng, không nói đủ.
Pru, Manulife hay Daichi bán sản phẩm bảo hiểm mà, có phải gói đầu tư tài chính đâu mà so sánh với lãi suất ngân hàng. Giờ thì cty bảo hiểm nhân thọ cũng nghĩ ra nhiều hình thức BH liên kết đầu tư để tăng sự hấp dẫn. Đầu tư ntn thì ng cầm tiền tự quyết, chứ đừng như chủ thớt, ký xong hđ lại quay ra nói bị lừa :(|)

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
4. Không so sánh với các hình thức tiết kiệm, tích lũy hay đầu tư khác.
Trừ khi tiền Liên Xô, ví dụ là nhân viên được công ty mua cho (và đương sự không có tiếng nói đủ để thay đổi được việc đó) còn thì phải so chứ, gì có lợi nhất mới làm.

Đơn giản hóa bài toán nó thành thế này:

- Tiền lấy về thiệt so với lãi suất ngân hàng là bao nhiêu thì số tiền đó chính là chi phí cho phần "Bảo hiểm"
- Tiền "Bảo hiểm" ấy mà đem đi mua bảo hiểm y tế tư nhân thì được những quyền lợi gì. Đặt lên bàn cân so với quyền lợi mang lại bởi BH Nhân thọ.

=> ra ngay vấn đề.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ lại nói mà ko nghĩ đủ 7 lần. Gửi bank, bank cho vay mà làm mất thì phải đem tiền túi ra đền nhé, đền ko đủ thì phá sản, Bảo hiểm tiền gửi Quốc Gia sẽ gánh một phần (hình như 60 triệu gì đó). Với bảo hiểm nhân thọ thông thường, đầu tư vào đâu sẽ bị Bộ Tài chính giám sát, và thường là phải đầu tư trái phiếu, các sản phẩm ít rủi RO. Còn cụ đã chấp nhận điều khoản đầu tư liên kết thì khác... Mà thôi, thấy cụ "tâm huyết" vậy chắc thừa sức tự tìm hiểu.
Em mới nghĩ 1 lần thôi. :)
Bảo hiểm nó cũng có tái bảo hiểm mà cụ.
Em làm gì đến mức tâm huyết vì em không bán BH. Tất nhiên em phải tìm cách sử dụng tiền của em hợp lý nhất rồi.
Em chỉ là người mua và em hài lòng với lựa chọn của em.
Em không mua Pru cụ nhé, nói hẳn ra là em mua 2 HĐ của Bảo Việt ạ.
Dù các cụ ghét công ty BHNT, thì vẫn có rất nhiều người đang sử dụng hiệu quả với công cụ tài chính đó.

Hanoi12345678

Xe hơi
em còn bị nhân viên ngân hàng vào nhầm số đt,hết hạn bên bảo hiểm không nhắn tin đt được,sau em hỏi mới biết quá hạn ra ngân hàng thì nhân viên bán đã nghỉ việc,họ bảo em tự ra bảo hiểm để cạp nhật lại đt? sau lần đó là em cạch ngân hàng đó luôn

Yeuaibaygio

Xe container
Trừ khi tiền Liên Xô, ví dụ là nhân viên được công ty mua cho (và đương sự không có tiếng nói đủ để thay đổi được việc đó) còn thì phải so chứ, gì có lợi nhất mới làm.

Đơn giản hóa bài toán nó thành thế này:

- Tiền lấy về thiệt so với lãi suất ngân hàng là bao nhiêu thì số tiền đó chính là chi phí cho phần "Bảo hiểm"
- Tiền "Bảo hiểm" ấy mà đem đi mua bảo hiểm y tế tư nhân thì được những quyền lợi gì. Đặt lên bàn cân so với quyền lợi mang lại bởi BH Nhân thọ.

=> ra ngay vấn đề.
Cái món tử vong không gì so sánh nổi cụ ạ.

À, BHYT thì cụ mua năm nào dùng hết năm đó. BHNT thì có giá trị hoàn lại.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ trên đã nói rõ rồi, Pru nó có lừa cụ đâu. Điều khoản trong hợp đồng rõ ràng, cụ có 30 ngày trước khi đặt bút ký. Nhân viên bán BH còn chạy bản excel cho mình thấy được phí phải đóng và tiền tích luỹ lúc đáo hạn HĐ.
Bọn Bank thì mất dạy vì chỉ cố tìm cách bán được sp.
Cụ nên coi đây là bài học, có bù lu bù loa lên thì cũng chỉ chứng tỏ mình dại…
Theo em thì mợ nhờ Mod sửa tiêu đề, chứ tố Pru họ lừa khéo họ kiện lại mợ.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Vâng, đúng là theo quy trình... lừa đảo cụ ạ. Chỉ nói về cái được, còn phải làm gì thì không nói. Riêng về cái được, thì em cũng chỉ coi là một khoản tiết kiệm thôi, không mong muốn gì hơn.

Asura

Xe tăng
Em mới nghĩ 1 lần thôi. :)
Bảo hiểm nó cũng có tái bảo hiểm mà cụ.
Em làm gì đến mức tâm huyết vì em không bán BH. Tất nhiên em phải tìm cách sử dụng tiền của em hợp lý nhất rồi.
Em chỉ là người mua và em hài lòng với lựa chọn của em.
Em không mua Pru cụ nhé, nói hẳn ra là em mua 2 HĐ của Bảo Việt ạ.
Dù các cụ ghét công ty BHNT, thì vẫn có rất nhiều người đang sử dụng hiệu quả với công cụ tài chính đó.
Thứ nhất, tái bảo hiểm hay không, tái bao nhiêu % là do CTY bảo hiểm tự chọn ạ. Chỉ có các hợp đồng lớn vượt mức rủi RO tối đa họ chịu đựng (căn cứ theo vốn của họ) thì họ mới phải tái bảo hiểm bắt buộc cho số vượt quá đó.

Thứ hai,... Mà thôi em ko muốn sa vào tranh luận nghiệp vụ chuyên ngành.

Yeuaibaygio

Xe container
BHYT cũng đền tử vong hoặc tai nạn vĩnh viễn.
Thì giá trị nó khác nhau nhiều ạ. Cũng như cụ so lãi mua BHNT với lãi ngân hàng thôi.
Thôi chắc em stop không có cụ chửi em vì nghĩ em là người của BHNT ạ.

Vietex

Xe điện
Vâng, đúng là theo quy trình... lừa đảo cụ ạ. Chỉ nói về cái được, còn phải làm gì thì không nói. Riêng về cái được, thì em cũng chỉ coi là một khoản tiết kiệm thôi, không mong muốn gì hơn.
Cháu cũng thấy thế, BHNT chưa bao giờ là gửi tiết kiệm cả. Trong khi chính nhân viên ngân hàng lại khẳng định đây là gửi tiết kiệm. Cái dại là mình tin nhân viên ngân hàng nên cháu coi là bị nhân viên ngân hàng ngài bẫy.

polizia

Xe container
Bảo hiểm chả lừa ai cả, chỉ là mình ko đọc đọc hợp đồng, ko tìm hiểu thôi.
Bảo hiểm là đầu tư rủi ro còn gửi tk là sinh lời, 2 cái nó khác hẳn nhau ko bao giờ thay thế đc nhau.

kienvinh

Xe lăn
Thì giá trị nó khác nhau nhiều ạ. Cũng như cụ so lãi mua BHNT với lãi ngân hàng thôi.
Thôi chắc em stop không có cụ chửi em vì nghĩ em là người của BHNT ạ.
Bác cũng nên stop thật nếu không câu hỏi về động cơ sẽ được đặt ra.

Tôi có rất nhiều bản chào giá của BHYT cho các bạn BHNT xem và yêu cầu so sánh cho thấy điểm lợi hơn của họ. Chưa ai làm được điều đó.