[Funland] Em bị Prudential lừa. Cảnh báo để các cụ mợ không bị lừa như em

Mưa tháng 11

Xe tăng
Cháu cũng thấy thế, BHNT chưa bao giờ là gửi tiết kiệm cả. Trong khi chính nhân viên ngân hàng lại khẳng định đây là gửi tiết kiệm. Cái dại là mình tin nhân viên ngân hàng nên cháu coi là bị nhân viên ngân hàng ngài bẫy.
Trước em mua BH cho cháu bé thì là BH tích luỹ nên coi như khoản TK cụ ạ. BH kéo dài 18 năm, em cũng coi như một khoản TK bỏ lợn cho cháu nên mua. Nay đi gửi TK thấy nhân viên bảo coi như khoản TK, lại có quyền lợi khi rủi ro. Nói thật chứ BH được 400k/ngày khi nằm bệnh viện thì cụ nghĩ lợi ích gì, trong khi mình có BHYT tốt rồi. Em lập thớt này để cảnh báo các cụ mợ nên cảnh giác cao với Pru!

truongvnss82

Xe buýt
Vấn đề của em là do mình bận rộn nên không có thời gian hỏi kỹ và đọc kỹ. Nhưng em cũng không ngờ một công ty lớn như thế mà lại thiết kế cả một chương trình để lừa khách hàng.
Lý do lãng xẹt quá, chắc cụ chủ tầm đại gia thì tiếc gì mấy đồng bảo hiểm

Yeuaibaygio

Xe container
Bác cũng nên stop thật nếu không câu hỏi về động cơ sẽ được đặt ra.

Tôi có rất nhiều bản chào giá của BHYT cho các bạn BHNT xem và yêu cầu so sánh cho thấy điểm lợi hơn của họ. Chưa ai làm được điều đó.
À cũng như cụ nói chuyện với người bán nồi chiên không dầu và so sánh với cái lò nướng ấy.
Nhân viên tư vấn BH thì như em đã nói, nhiều người không giỏi phân tích tài chính đâu.
Cụ phải tự so sánh và quyết định thôi. Em cũng thế mà.
Khách hàng có nhiều kiểu, họ không làm cụ thỏa mãn thì họ không bán được cho cụ. Thế thôi.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Chắc do ko đọc kỹ hđ thôi ngắm nghe e hót xong ký xoẹt.em mua 1 gói mà xong rồi h cứ 1 năm 2 kỳ họ nhắn tin đến lấy tiền nhanh gọn ko thấy vướng víu gì cả.

coixay13

Xe tăng
Hôm trc cod bé bán Bảo hiểm tư vấn abc các kiểu. Em bảo gửi các hợp đồng a nghiên cứu chứ tư vấn có giá trị méo gì.
Nó cứ lần lữa mãi k muốn gửi. Em làm căng quá nên nó gửi.
Ôi trời, hơn 200 trang A4, chữ cỡ 10-12 gì đấy, toàn thuật ngữ Luật. Hoa cả mắt. đọc các điều khoản bồi thường... hoa cả mắt. Nên em thôi k mua nữa.
E toàn ghi rõ địa chỉ hòm thư, bảo cứ gửi HD vào đấy, có offer điều khoản mềm nữa thì càng tốt, anh sẽ cân đối, thế là chả nhận đc gì.

Mr.Chem

Xe điện
Các cụ va phải hợp đồng bảo hiểm nhân thọ (BHNT) lưu ý cho em mấy điều:
1. BHNT là khoản đề phòng rủi ro sức khỏe, ko phải là kênh kinh doanh tài chính nên đứa nào tư vấn lãi lắm thì phải đề phòng ngay.
2. Thường các hãng BHNT lớn ko lừa khách hàng mà chỉ có bọn tư vấn bán bảo hiểm lưa, ỉm đi các điều khoản bất lợi ko nói với khách hàng.
3. Phải căn cứ vào thu nhập tài chính của bản thân trong vòng ít nhất là 3 năm để lựa chọn gói & phí phù hợp. Đừng vì tham lam chọn gói to tiền, đóng phí cao dẫn đến về sau ko kịp đóng phí sẽ có thể mất hết toàn bộ số phí trước đấy đã đóng, cái này hợp đồng nó ghi rõ.
4. Khi ký hợp đồng BHNT là phải bắt nó trích lục ra các điều khoản chính mình quan tâm: phí, mức độ đền bù, thời gian, điều kiện bảo hiểm...bla...bla, nói chung là những thứ chính mình quan tâm. Em đã thành công trong việc bắt công ty bảo hiểm ký thương thảo hđ trc khi ký hđ bảo hiểm với những trích lục chính mình quan tâm.
Quan trọng nhất là phải tỉnh táo nhìn nhận chứ ko phải vì 1 lý do A rồi nhắm mắt ký bừa bảo hiểm B. Các trường hợp ký bừa bãi, ký ko hiểu biết em xin ko đc bàn đến ở đây.

emphailamsao

Xe tăng

Tôi có rất nhiều bản chào giá của BHYT cho các bạn BHNT xem và yêu cầu so sánh cho thấy điểm lợi hơn của họ. Chưa ai làm được điều đó.
Vì quyền lợi của các hãng giờ ko khác nhay nhiều, khác ở chỗ chăm sóc khách hàng ntn, thủ tục đòi tiền ntn và nhân viên có tâm, chuyên nghiệp ko thôi. Mua BHNT để phòng rủi ro mà nhiều cụ ko hiểu, cứ so lãi suất với cả bỏ ngang mất hết thì chịu luôn. Bản thân em đi học làm tvv để mua bh cho người thân đỡ dc 1 khoản đây. Trước đó em cũng mua bh cho mình và gia đình rồi, thật may mắn là mới phải dùng 1 lần do cu con nó sốt xh nằm viện mấy ngày. Cccm cứ để đúng 10% thu nhập của mình cho bảo hiểm thì sẽ ko sợ ko theo được, đừng cố quá và đbl phải hiểu rõ, kỹ càng trước khi ký hợp đồng.

Asura

Xe tăng

Cụ giống em, nên em mua BH y tế chứ ko thèm cái BH Nhân thọ được tặng "1 năm đầu" kia. Saler BHNT luôn nói vòng vo để lấp liếm cái sản phẩm chính là KH trả tiền để mua "hỗ trợ rủi RO" mà lái sang sản phẩm đầu tư, tiết kiệm... Nên mợ chủ nói "lừa đảo" ko sai. Giờ các bank lợi dụng uy tín của mình càng làm láo hơn, càng giống đa cấp hơn....

kienvinh

Xe lăn
À cũng như cụ nói chuyện với người bán nồi chiên không dầu và so sánh với cái lò nướng ấy.
Nhân viên tư vấn BH thì như em đã nói, nhiều người không giỏi phân tích tài chính đâu.
Cụ phải tự so sánh và quyết định thôi. Em cũng thế mà.
Khách hàng có nhiều kiểu, họ không làm cụ thỏa mãn thì họ không bán được cho cụ. Thế thôi.
Tôi không cho rằng người giỏi bất cứ cái gì, nói chung, lại đi bán bảo hiểm nhân thọ. Gần đây có lực lượng túc trực, kê bàn để ngồi ở các nhà băng để tiếp cận khách hàng, thì công nhận lực lượng này tinh nhuệ hơn các ông bà già về hưu non đi bán thêm bảo hiểm.

Đôi khi, để tăng thêm độ phức tạp cho bài toán, tôi ra bài cho họ: anh là mỗi năm phải chi 300k đi lấy cao răng đấy. Nếu BHNT của em không chi trả cho khoản này thì chỗ dòng tiền phải cộng thêm 300k chi phí cơ hội đấy nhá!

Quá khó, khà khà :D

Yeuaibaygio

Xe container
Tôi không cho rằng người giỏi bất cứ cái gì, nói chung, lại đi bán bảo hiểm nhân thọ. Gần đây có lực lượng túc trực, kê bàn để ngồi ở các nhà băng để tiếp cận khách hàng, thì công nhận lực lượng này tinh nhuệ hơn các ông bà già về hưu non đi bán thêm bảo hiểm.

Đôi khi, để tăng thêm độ phức tạp cho bài toán, tôi ra bài cho họ: anh là mỗi năm phải chi 300k đi lấy cao răng đấy. Nếu BHNT của em không chi trả cho khoản này thì chỗ dòng tiền phải cộng thêm 300k chi phí cơ hội đấy nhá!

Quá khó, khà khà :D
Không phải cty BH ngồi ở bank đâu cụ, họ liên kết với bank nên các em bank phải bán BH luôn (toàn bia kèm lạc chứ mấy ai vào đấy mua lạc).
Cụ toàn hỏi khó đến sếp các em ấy cũng chịu.
Các em ấy cũng khổ vì bị giao chỉ tiêu. Em cũng đầy người quen làm bank chào suốt mà cũng lắc suốt, em trả lời luôn là em đang mua 2 HĐ rồi, không đủ tài chính mua thêm nữa. Có ngân hàng ép quá các em phải tự mua cho cả nhà. Có ngân hàng không ép quá thì các em chỉ chào cho có thôi, biết trước kết quả rồi.
Em cũng biết mấy trường hợp mua pru xong được vài năm tư vấn viên không làm nữa mà công ty cũng chả giao người khác chăm sóc khách hàng (vì chả còn màu mè gì, chiết khấu hết 1-2 năm đầu rồi), lúc bị báo trễ hạn đóng phí còn phải lằng nhằng thủ tục với cty trên Hà Nội. Nên khi mua em chọn BV vì ở tỉnh có chi nhánh, trụ sở to tướng, có gì mình đến tận nơi trong 5 phút.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Các hãng bảo hiểm cũng có mẹo marketing, thiết kế quảng cáo có ý gây hiểu lầm, như là :"Lãi suất lên đến 7-8%/năm".

Thực ra đây cũng là 1 dạng cố tình nói dối, nói lửng lơ, không nói hết, nhằm gieo vào đầu khách hàng (nhẹ dạ cả tin) rằng tiền nộp vào sẽ đc tính lãi như thế, chứ thực ra, khách nộp 10 đồng thì nó trừ béng 6 đồng gọi là các thể loại phí, còn 4 đồng thì nó mới tính lãi, nên lãi suất không bao giờ bằng được gửi tiết kiệm, nguyên lý là thế. Nếu lãi bằng gửi tiết kiệm thì hóa ra công ty bảo hiểm đi làm từ thiện à, hihi.

Nhân viên bán bảo hiểm lại càng dụng tâm lừa khách, biết rõ khách rơi vào giọ nhưng luôn lấp liếm nói chệch nói tránh, cố tình che giấu thông tin, ....mục tiêu tối thượng là dụ thật nhanh các "con gà béo" ký hợp đồng, hihi.

Cụ nào làm BH em xin lỗi trước.
Trong con mắt em BHNT toàn bọn dell ra gì. Rất nhiều nghành nghề gọi điện mời chào em ko chửi, nhưng BH là em chửi ngay. Chúng nó trơ trẽn, dai như đỉa đói, tư vẫn người ta lờ đi mà chúng nó vẫn thao thao bất tuyệt.
Tiền đưa bọn nó thà mỗi năm mua mấy chỉ vàng tích lại còn nhìn thấy tiền.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Cụ nào làm BH em xin lỗi trước.
Trong con mắt em BHNT toàn bọn dell ra gì. Rất nhiều nghành nghề gọi điện mời chào em ko chửi, nhưng BH là em chửi ngay. Chúng nó trơ trẽn, dai như đỉa đói, tư vẫn người ta lờ đi mà chúng nó vẫn thao thao bất tuyệt.
Tiền đưa bọn nó thà mỗi năm mua mấy chỉ vàng tích lại còn nhìn thấy tiền.

Cụ nói chuẩn, trước em chỉ không ưa, giờ thì em thấy cần phải lên án và cảnh cáo ở mức độ cao!

willboy

Xe buýt
Bọn bảo hiểm thực chất là kinh doanh doanh tâm lý, mà cái món tâm lý này thì chị em hay dính chưởng nhất .
Vợ em học đòi làm CTV để được mua giảm giá, đi nghe chúng nó tẩy não vài bữa về thì nhìn đâu cũng thấy bệnh, nhìn đâu cũng thấy tai nạn, rủi ro. EM mắng cho 1 trận cấm tiệt luôn rồi cũng nói luôn cái vụ CTV khác gì đa cấp là khách hàng của chúng nó chứ CTV méo gì. Có bán dc cho ai đâu toàn bán cho CTV
Chuẩn luôn, gạ mua ko được là gạ làm CTV, mà CTV thì phải mua 01 gói bh!!!😁

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Rơi vào ma trận của BHNT mà ko nhắm mắt thoát ra thì chết cũng đáng.
Em bẩu "nhắm mắt thoát ra" vì đừng chờ chúng nó phân tích lợi hại, thiệt hơn...abcd. Vì nói là việc của mồm, còn cái mình ký nó sẽ hoàn toàn khác.
Nhiều cụ bẩu " sao ko đọc kỹ" ? Nói thật với các cụ, cụ các cụ đọc cả ngày cũng méo hiểu hết nội dung đâu. 1 Cái hợp đồng mấy chục trang, chữ nhỏ liti, toàn thuật ngữ có tính khái quát cực cao. Hiểu vào mắt.
Chia sẻ để các cụ biết, mỗi hđ bảo hiểm NT, 2 năm đầu phí đóng Ngân hàng hưởng trọn vẹn. Từ năm thứ 3 bọn BH mới được hưởng. Tại sao bọn NH ko cố ép nhân viên bán ?. Mà bọn NV bán cứ cho được hưởng như Đại lý bảo hiểm thì chúng sẽ được hưởng 40-50% phí đóng năm đầu. Nghĩa là nếu mợ chủ thớt đóng 100tr/năm thì đứa bán nó khi hót xong, mợ chủ đặt bút ký, nó đút túi 50 triệu. Thế thì mợ muốn hứa gì nó chả hứa.
HĐBH có 2 chức năng: Bảo hiểm rủi ro và tích lũy. Sự kẹp kem này cực lợi hại để NV bảo hiểm đưa người mua vào mê hồn trận. Việc tốt nhất, đừng tranh cãi. Hãy né chúng như né hủi.

emphailamsao

Xe tăng
Nhà em vẫn đang mua BHNT.
Nếu trời cho sức khoẻ, thì cũng không cần quan tâm đến.
Nhưng nếu trời không thương, thì có tí BH chia sẻ.
Mua BHNT, coi như đánh bạc với sức khoẻ của mình. Chắp nhận thôi.
em thấy ko mua bh mới là đánh bạc đấy cụ ah. Làm bao năm đến lúc ko may thì lấy hết số đó ra để chữa bệnh hoặc chẳng may đi sớm thì con nhỏ ai nuôi. Trừ việc tư vấn viên vớ vẩn dấu thông tin khiến khách hàng hiểu lầm thì em thấy càng nghèo càng phải mua bảo hiểm cho chắc ăn. Em mới đóng dc 4 năm, cũng chỉ mua dc cho mình thôi. Thật may là bản thân chưa phải dùng nó bao giờ, ko phải dùng cả đời càng tốt.

BonnieBlue

Xe buýt
em thấy ko mua bh mới là đánh bạc đấy cụ ah. Làm bao năm đến lúc ko may thì lấy hết số đó ra để chữa bệnh hoặc chẳng may đi sớm thì con nhỏ ai nuôi. Trừ việc tư vấn viên vớ vẩn dấu thông tin khiến khách hàng hiểu lầm thì em thấy càng nghèo càng phải mua bảo hiểm cho chắc ăn. Em mới đóng dc 4 năm, cũng chỉ mua dc cho mình thôi. Thật may là bản thân chưa phải dùng nó bao giờ, ko phải dùng cả đời càng tốt.
Bên BHXH nhà nước thì nói ngược lại đấy ạ, họ vẫn tuyên truyền sức khỏe và tuổi thọ trung bình của toàn dân ngày một tăng lên, nếu vậy rõ ràng là rủi ro ngày một giảm đi vậy BHNT có thực sự cần không?

Húp sụp sụp

Xe điện
Khổ lắm bác ạ.
Đành là "nhiều tư vấn viên Bảo hiểm chỉ tập trung hứa hẹn và nói những cái lợi", nhưng nó cứ ngồn ngộn ra đấy, đành liều nhắm mắt đưa tay vậy.
Ăn lại quả ngồn ngộn đã hòa vốn rồi còn muốn gì nữa