[Funland] E nhờ các cụ chia sẻ loại bình xịt chống thấm, các kiểu chống thấm ạ!

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải hiểu là nếu có thể quy chuẩn được thì người ta đã quy chuẩn, giống như xi măng, bê tông cốt thép, vật liệu chống nóng,.. Không quy chuẩn được nghĩa là nó phức tạp.

Cụ có vẻ thần thánh cái vật liệu co dãn. Em không nói là vật liệu co dãn không chống thấm được. Nhưng chống thấm được bao lâu, chi phí bao nhiêu, bảo dưỡng sửa chữa có phức tạp không thì mới là vấn đề mà chủ công trình người ta quan tâm.

Em không phải dân xây dựng hay chống thấm gì cả. Nhưng khi em làm nhà, toàn bộ phần chống thấm em tự nghiên cứu rồi triển khai, từ giám sát, mua vật liệu, hướng dẫn thi công, thuê công nhật thợ xây làm chống thấm. Tổng chi phí cho hơn 200m2 sàn chống thấm em làm chưa đến 11 triệu vật liệu và 3 triệu tiền công. Cái quan trọng là em hiểu rằng chống thấm nó không vĩnh cửu được, sẽ đến lúc nó thấm. Nhưng khi đó em tự xử lý nó rất đơn giản chứ không phải bóc lật toàn bộ sàn lên như mấy cái màng khò, vật liệu đàn hồi của cụ.
Cụ lại nhầm khi cho rằng em thần thánh loại vật liệu co giãn. Có thứ chống thấm cần đặc tính này, có thứ cần đặc điểm kia. Nếu nói vĩnh cửu thì không có gì vĩnh cửu, hiểu là vĩnh cửu khi vật liệu ct tồn tại được cùng với vật liệu cần ct. Ví như cái mái tôn lợp kín sàn mái bê tông, cái mái tôn cũng đâu vĩnh cửu. Còn chẳng hạn chống thấm sàn wc mà cụ nói khi bị thấm chỉ cần xử lí bề mặt trên thì hoá ra việc ct trước đó là vô nghĩa rồi.

No Problem

Xe tăng
Em làm quá nhiều cái vữa sika 214.1.1 rồi cụ ạ. Em quá hiểu nguồn gốc, thành phần, tính chất của nó rồi. Bản thân nó là 1 trong số loại vật liệu chống thấm. Tốt trong 1 số trường hợp và k tốt trong 1 số trường hợp. Cụ cho rằng luôn dùng được nó thì em đoán cụ chưa làm nó nhiều và đủ lâu để hiểu rõ về nó.
Cụ kêu dùng nhiều rồi mà cụ bảo trong trường hợp này ko dùng được thì mời cụ xem lại. Xin lưu ý rằng nó không phải là vật liệu chống thấm như cụ phát biểu, mời cụ xem lại nhé. Tại sao tôi lại dùng nó trong trường hợp nền wc , vì các lý do sau :
- Nó là dạng vữa tự chảy tự bù, nên rất thích hợp thảm nền wc, nó sẽ lấp kín ít nhất là vào khe chân tường tiếp xúc với nền và các vị trí cổ ống
- Vì là dạng vữa tự bù nên độ xốp gần như tuyệt đối là không có, do đó giảm thiểu độ thẩm thấu.
- Do là vữa mác cao không co ngót nên hạn chế biến dạng
Còn xin lưu ý cụ 214 tác dụng chính là chèn bệ máy, định vị các thiết bị kết cấu có độ rung lớn..chứ nó ko phải là để chống thấm là chính

No Problem

Xe tăng
Em hỏi thật cụ dùng Saveto chưa mà sao phát biểu như thế? Keo này chịu nước cực tốt. Sở dĩ nó không bị mốc là vì nó không ngấm nước nên nhà vệ sinh cụ dùng vài năm nó vẫn trắng tinh. Keo này sẽ đổi sang màu hơi ngà vàng khi phơi nắng nhưng vẫn rất chắc. Nhà em dùng cả cho sàn sân thượng, ban công trời mưa nắng mấy mùa nên em biết.

Nhược điểm duy nhất của nó so với các loại khác là đắt thôi cụ ạ.

Từ lúc em dùng keo này đã thử ứng dụng ở rất nhiều hạng mục và rất hài lòng: vá các khu vực tường chát lồi lõm, vá sơn tường, đi keo chân kính cabin, bồn rửa bát, bàn bếp, vách kính bếp... Tất cả đều đạt thẩm mỹ cao và rất bền.
Mình đã từng dùng và cũng loại luôn khỏi danh mục công việc, vất cả đống trong kho không dùng đến. Nói chung chỉ dùng chỗ khô. Còn vài năm như cụ chưa nhìn nhận hết nó đâu. Cụ cứ dùng tiếp rồi sẽ rõ. Cần thiết cụ cứ thử so sánh với bột Đồng tâm ở vài vị trí rồi kết luận

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kêu dùng nhiều rồi mà cụ bảo trong trường hợp này ko dùng được thì mời cụ xem lại. Xin lưu ý rằng nó không phải là vật liệu chống thấm như cụ phát biểu, mời cụ xem lại nhé. Tại sao tôi lại dùng nó trong trường hợp nền wc , vì các lý do sau :
- Nó là dạng vữa tự chảy tự bù, nên rất thích hợp thảm nền wc, nó sẽ lấp kín ít nhất là vào khe chân tường tiếp xúc với nền và các vị trí cổ ống
- Vì là dạng vữa tự bù nên độ xốp gần như tuyệt đối là không có, do đó giảm thiểu độ thẩm thấu.
- Do là vữa mác cao không co ngót nên hạn chế biến dạng
Còn xin lưu ý cụ 214 tác dụng chính là chèn bệ máy, định vị các thiết bị kết cấu có độ rung lớn..chứ nó ko phải là để chống thấm là chính
Cụ nói đúng về việc nó là vữa mác cao gốc xi măng , có khả năng tự chảy lấp lỗ rỗng. Đặc điểm này của nó được dùng đem đi ct. Nhược điểm của nó với bề mặt ct bị biến dạng sau này chính là tính không co ngót của nó, nhẹ nhàng thì gây ra tách lớp với bề mặt cần ct, nặng nề hơn là chính nó bị bẻ gẫy. Khi tách lớp hoặc bẻ gẫy rồi thì nó chẳng còn vai trò gì nữa.

No Problem

Xe tăng
Cụ nói đúng về việc nó là vữa mác cao gốc xi măng , có khả năng tự chảy lấp lỗ rỗng. Đặc điểm này của nó được dùng đem đi ct. Nhược điểm của nó với bề mặt ct bị biến dạng sau này chính là tính không co ngót của nó, nhẹ nhàng thì gây ra tách lớp với bề mặt cần ct, nặng nề hơn là chính nó bị bẻ gẫy. Khi tách lớp hoặc bẻ gẫy rồi thì nó chẳng còn vai trò gì nữa.
Nhà dân nó không ghê gớm như cụ nói đâu. Có thể cụ dùng cho công trình to nhưng chưa dùng cho nhà dân nhiều nên chưa có kinh nghiệm . Còn công trình đã biến dạng thì chẳng vật liệu gì chịu được chứ ko riêng gì 214. Hãy dùng thử trong 5 - 6 năm liền là sẽ rút ra kết luận thôi. Với bên tôi thì chống thấm wc mà dùng khò màng bitum, dán lạnh, quét bitum, CT11A ....tôi đã loại ra khỏi công việc chống thấm từ cách đây 5 năm rồi vì nó quá kém sau 1 thời gian dài thử nghiệm. Sika 109 tôi dám khẳng định thực tế đến thời điểm này là chưa vật liệu nào vượt qua được nó ( trong phạm vi chống thấm nền wc thôi nhé) . Còn mái nhà thì Sika 620 là đỉnh của đỉnh luôn. Tường đứng thì về cơ bản ko khó trong chống thấm

tuankm2009

Xe tải
Nhà dân nó không ghê gớm như cụ nói đâu. Có thể cụ dùng cho công trình to nhưng chưa dùng cho nhà dân nhiều nên chưa có kinh nghiệm . Còn công trình đã biến dạng thì chẳng vật liệu gì chịu được chứ ko riêng gì 214. Hãy dùng thử trong 5 - 6 năm liền là sẽ rút ra kết luận thôi. Với bên tôi thì chống thấm wc mà dùng khò màng bitum, dán lạnh, quét bitum, CT11A ....tôi đã loại ra khỏi công việc chống thấm từ cách đây 5 năm rồi vì nó quá kém sau 1 thời gian dài thử nghiệm. Sika 109 tôi dám khẳng định thực tế đến thời điểm này là chưa vật liệu nào vượt qua được nó ( trong phạm vi chống thấm nền wc thôi nhé) . Còn mái nhà thì Sika 620 là đỉnh của đỉnh luôn. Tường đứng thì về cơ bản ko khó trong chống thấm
Cái này em đồng ý với cụ. Màng khò nó sẽ tách lớp với bê tông sau thời gian ngắn. Về lý thuyết nó co giãn thì chống thấm vết nứt tốt. Nhưng thực tế vài năm sau nó lão hóa, bong rộp. Nước tuồn xuống dưới rồi thành cái ao. Chống thấm gốc xi măng bền cùng tuổi thọ bê tông. Còn nứt, biến dạng chả có vật liệu nào chịu được.

tuankm2009

Xe tải
Mình đã từng dùng và cũng loại luôn khỏi danh mục công việc, vất cả đống trong kho không dùng đến. Nói chung chỉ dùng chỗ khô. Còn vài năm như cụ chưa nhìn nhận hết nó đâu. Cụ cứ dùng tiếp rồi sẽ rõ. Cần thiết cụ cứ thử so sánh với bột Đồng tâm ở vài vị trí rồi kết luận
Cụ xem xem còn dùng được không thì thanh lý cho em.

Ớt xanh

Xe điện
Mấy cái biện pháp cụ vừa làm vừa không hiệu quả vừa rất xấu về thẩm mỹ. Em tư vấn cụ như sau:

1. Khe hở giữ chậu rửa bát và bàn đá cụ mua keo chít mạch Saveto của Ý (180K/1 lọ) đảm bảo đẹp như đúc, không tì vết, không ố mốc. Nhà em hơn 1 năm rồi mà nó vẫn cứ trắng tinh và bóng nhẵn.
2. Chống thấm chân tường nhà vệ sinh. Cụ cạo sạch ron mạch chân tường nhà vệ sinh. Dùng máy sấy tóc sấy thật khô. Mua can chống thấm Intoc 04 Super (Khoảng gần 700K/ can 5 lít) đổ xuống rồi dùng chổi sơn quét đi quét lại nhiều lần, mục đích là để chất chống thấm ngấm no vào mạch và các khe hở. Intoc 04 Super là chất chống thấm gốc xi măng có tác dụng chống thấm và kháng nước. Độ bền trên 10 năm. Nhà em sử dụng toàn bộ vật liệu này để chống thấm cho sàn mái, nhà vệ sinh. Sau khi chống thấm bằng Intoc xong, cụ chờ 1 ngày để chất chống thấm khô hoàn toàn rồi dùng keo chít mạch Saveto để chít lại các ron mạch.
3. Chống thấm mái bê tông. Cụ đục chữ V các vết nứt trên sàn, chân tường. Vệ sinh thật sạch sẽ, khô ráo rồi dùng keo kháng nước Intoc (150K/1 hộp) chít kín và chặt các vết vừa đục. Láng lại xi cát tạo dốc cho sàn.

Mục 1 và 2 cụ phải mua thêm bộ 1 dụng cụ cào mạch và súng bắn keo (Khoảng 300K).

Tổng chi phí cụ thi công hết khoảng 1,5 triệu. Tất cả đều tự làm được cụ nhé vì thi công rất dễ. Chất lượng và thẩm mỹ thì không phải bàn.
Bác chuẩn.
Nhà em 153m2 mái và 6 wc đều dùng Intoc đến giờ đã được 12 năm thấy ổn.
Ngày đó em đặt mãi Sài gòn chuyển về, trên lon còn có sđt của chủ hãng hướng dẫn thi công tận tình.
Nay em cũng đang làm nhà sàn mái 95m2 nhưng chắc chuyển Sika cho tiện.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Cụ tư vấn em phát.

Nhà em tập thể cũ trong toilet có đường ống trục toilet chung, mỗi lần nhà trên giật toilet thì bị nhỏ nước mục luôn cả trần thạch cao, nên nhà em phải đóng toilet này không dám sử dụng. Về cái ống như bằng gốm ngày xưa, phần trên tiếp giáp trần hình chữ Y, nhưng có vẻ nước thấm nhỏ ở phía tiếp giáp giữa ống và tường nên thợ có làm thì cũng khó mà luồn tay chít chát vá víu được. Liệu có giải pháp gì chống thấm cho những hốc này không cụ?
E cũng đang đi xin tư vấn cụ ơi, cụ cứ chờ thêm chắc chắn các cụ ấy sẽ vào tư vấn cho cụ nhé. e cũng hóng chung. :))

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Nhà dân tôi thấy nhiều vấn đề hơn ctrinh lớn rất nhiều. Nhà dân nói chung dùng vật liệu trong kết cấu cũng như hoàn thiện rất thừa thãi lãng phí nhưng chỗ cần thì thiếu, chỗ không cần thì thừa. Nhà dân không hề có khảo sát, tính toán, giám sát, nghiệm thu…như ctrinh lớn. Cái khó của chống thấm không phải chỉ là lấp lỗ rỗng hay khe nứt sẵn có, khó ở chỗ khe nứt hay lỗ rỗng xuất hiện về sau hoặc phát triển thêm. Vật liệu ct không cái nào là hoàn hảo, được tính chất này lại mất tính chất kia. Phải trải qua hàng trăm loại vật liệu và rất nhiều cách thi công mới giải quyết nổi.

tuankm2009

Xe tải
Bác chuẩn.
Nhà em 153m2 mái và 6 wc đều dùng Intoc đến giờ đã được 12 năm thấy ổn.
Ngày đó em đặt mãi Sài gòn chuyển về, trên lon còn có sđt của chủ hãng hướng dẫn thi công tận tình.
Nay em cũng đang làm nhà sàn mái 95m2 nhưng chắc chuyển Sika cho tiện.
Intoc giờ bán nhiều rồi cụ ạ. Ngoài Hà Nội mua rất dễ. Loại này em còn tự thi công được. Như nhà em tổng hơn 200m2 chống thấm hết gần 14 triệu cả thuê công nhật.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Không như quảng cáo.

MiTa

Xe lăn
trong sửa chữa hư hỏng, chống thấm khó chỉ sau chống lún, mịe, sửa nứt bê tông còn dễ hơn đó cụ. chống thấm dễ như xịt keo tóc thế thì có mả chống ccc, chắc cụ coi qc trên fb với youtube hả? toàn bọn lừa đảo ý mà
Đúng thật nhà bị thấm bực như xe bị xì nhớt Cụ ạ. Nhà e cũng bị thấm chân tường cái ban công mà sửa chưa êm dc, cứ mưa to là bị.

NNS

Xe ngựa
Đúng thật nhà bị thấm bực như xe bị xì nhớt Cụ ạ. Nhà e cũng bị thấm chân tường cái ban công mà sửa chưa êm dc, cứ mưa to là bị.
dạ, chống thấm công trình nó ko phải là hàn nồi hàn xô, hàn vô là được mà cái chính của việc này là phải xử lí được nguồn nước thấm, chứ ko xử lí nguồn nước thấm vào mà chỉ bôi trát bịt bên ngoài thì chỉ là phủ vải mỏng che chỗ thủng, vài hôm nó lại thấm như chưa từng xử.

Ớt xanh

Xe điện
Intoc giờ bán nhiều rồi cụ ạ. Ngoài Hà Nội mua rất dễ. Loại này em còn tự thi công được. Như nhà em tổng hơn 200m2 chống thấm hết gần 14 triệu cả thuê công nhật.
Lần này em sẽ tự xử xem sao.

GoogleGoogle

Xe hơi
Mấy bình xịt dạng này em thấy ko ăn thua

tuankm2009

Xe tải
Lần này em sẽ tự xử xem sao.
Tự xử hết thì hơi căng, nhất là công đoạn chà sạch sàn. Bụi và vất. Cụ thuê ngay mấy tay thợ xây nhà làm công nhật cho cụ. Như nhà em, em thuê 2 thợ. Mài sạch mất 3 ngày (6 công). Trộn vật liệu và thi công 3 ngày (6 công), em cũng mó máy tý còn chủ yếu là giám sát. Tổng 12 công hết 3củ 6. Bồi dưỡng thêm mỗi vị 200K. là 4 củ. :)) :)) :))
Thuê mấy anh chống thấm thì tổng chắc hết tầm 50 củ là ít. Mà mấy anh chống thấm làm chưa chắc bằng em tự làm vì thuê công nhật nên bảo họ làm gì là họ làm thế, làm kỹ bao nhiêu cũng được họ không quan tâm. Em cũng không o ép họ làm cất lực, vừa làm vừa nghỉ ngơi hợp lý.

tuankm2009

Xe tải
Cụ lại nhầm khi cho rằng em thần thánh loại vật liệu co giãn. Có thứ chống thấm cần đặc tính này, có thứ cần đặc điểm kia. Nếu nói vĩnh cửu thì không có gì vĩnh cửu, hiểu là vĩnh cửu khi vật liệu ct tồn tại được cùng với vật liệu cần ct. Ví như cái mái tôn lợp kín sàn mái bê tông, cái mái tôn cũng đâu vĩnh cửu. Còn chẳng hạn chống thấm sàn wc mà cụ nói khi bị thấm chỉ cần xử lí bề mặt trên thì hoá ra việc ct trước đó là vô nghĩa rồi.
Thì em thấy từ đầu đến giờ comment nào cụ cũng "co giãn" nên nghĩ cụ trường phái có giãn thôi.
Sàn WC mà thấm thì em phải cạy lên nhưng không cạy, lột toàn bộ mà chỉ cạy khu vực sàn bị nứt (nhà em sàn dương chứ không làm sàn âm). Sau đó chà sạch, đục chữ V đường nứt rồi xử lý bằng keo kháng nước. Còn khu vực sân thượng thì đơn giản hơn vì em không lát gạch, chỉ chống thấm rồi cán vữa tạo dốc. Nói chung là thấm thì em tự xử lý được hết và chi phí cũng ít thôi.