[Funland] E nhờ các cụ chia sẻ loại bình xịt chống thấm, các kiểu chống thấm ạ!

Ớt xanh

Xe điện
Tự xử hết thì hơi căng, nhất là công đoạn chà sạch sàn. Bụi và vất. Cụ thuê ngay mấy tay thợ xây nhà làm công nhật cho cụ. Như nhà em, em thuê 2 thợ. Mài sạch mất 3 ngày (6 công). Trộn vật liệu và thi công 3 ngày (6 công), em cũng mó máy tý còn chủ yếu là giám sát. Tổng 12 công hết 3củ 6. Bồi dưỡng thêm mỗi vị 200K. là 4 củ. :)) :)) :))
Thuê mấy anh chống thấm thì tổng chắc hết tầm 50 củ là ít. Mà mấy anh chống thấm làm chưa chắc bằng em tự làm vì thuê công nhật nên bảo họ làm gì là họ làm thế, làm kỹ bao nhiêu cũng được họ không quan tâm. Em cũng không o ép họ làm cất lực, vừa làm vừa nghỉ ngơi hợp lý.
Em tính dùng vòi phun nước cao áp để làm sạch thay công đoạn mài được không bác.
Bề mặt để nhám sẽ làm vật liệu kết dính tốt hơn.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Thì em thấy từ đầu đến giờ comment nào cụ cũng "co giãn" nên nghĩ cụ trường phái có giãn thôi.
Sàn WC mà thấm thì em phải cạy lên nhưng không cạy, lột toàn bộ mà chỉ cạy khu vực sàn bị nứt (nhà em sàn dương chứ không làm sàn âm). Sau đó chà sạch, đục chữ V đường nứt rồi xử lý bằng keo kháng nước. Còn khu vực sân thượng thì đơn giản hơn vì em không lát gạch, chỉ chống thấm rồi cán vữa tạo dốc. Nói chung là thấm thì em tự xử lý được hết và chi phí cũng ít thôi.
Tôi trình bày quan điểm của tôi về những trải nghiệm thực tế. Cụ cũng trải qua trường hợp nhà cụ. Tôi nhận thấy rằng ct rất đa dạng về cách thức, kĩ thuật, vật liệu. Cái này đúng, đem áp dụng ở cái kia lại sai. Với cách làm của cụ, trường hợp đơn giản và lộ thiên thì có thể khắc phục được. Có những ctrinh cần sự đảm bảo gần như 100% vì sửa chữa coi như làm lại mới.

No Problem

Xe tăng
Nhà dân tôi thấy nhiều vấn đề hơn ctrinh lớn rất nhiều. Nhà dân nói chung dùng vật liệu trong kết cấu cũng như hoàn thiện rất thừa thãi lãng phí nhưng chỗ cần thì thiếu, chỗ không cần thì thừa. Nhà dân không hề có khảo sát, tính toán, giám sát, nghiệm thu…như ctrinh lớn. Cái khó của chống thấm không phải chỉ là lấp lỗ rỗng hay khe nứt sẵn có, khó ở chỗ khe nứt hay lỗ rỗng xuất hiện về sau hoặc phát triển thêm. Vật liệu ct không cái nào là hoàn hảo, được tính chất này lại mất tính chất kia. Phải trải qua hàng trăm loại vật liệu và rất nhiều cách thi công mới giải quyết nổi.
Tên vật liệu đã thể hiện bản chất : chống - chứ ko phải triệt. Do đó tất cả chủng loại cũng chỉ là chống mà thôi. Đúng như bác nói, công trình nhà dân đòi hỏi độ hiểu biết rộng hơn công trình lớn rất nhiều. Vì phải biết và nắm rõ tính chất tất cả các chủng loại vật liệu. CÔng trình lớn phân ra mỗi ông 1 mảng nên ông nào biết ông đấy thôi. Tôi đã gặp ông khách là chủ công 1 ty xây dựng khá tiếng tăm, tuy nhiên đến chính nhà ông ấy thì từ ông ấy đến kĩ thuật của bên ô ấy đều khá lơ mơ nếu ko muốn nói là gà mờ. Tuy nhiên nhà dân bác nói ko có khảo sát hay nghiệm thu đấy là những công trình nhỏ thôi. Với nhà dân tổng kinh phí tầm 5 tỉ đổ lên bên tôi vẫn làm quy trình đầy đủ cho khách : thí nghiệm và báo cáo kết quả vật liệu các loại, hàng ngày thi công xong đều có nhật kí công trình...

No Problem

Xe tăng
Cái này em đồng ý với cụ. Màng khò nó sẽ tách lớp với bê tông sau thời gian ngắn. Về lý thuyết nó co giãn thì chống thấm vết nứt tốt. Nhưng thực tế vài năm sau nó lão hóa, bong rộp. Nước tuồn xuống dưới rồi thành cái ao. Chống thấm gốc xi măng bền cùng tuổi thọ bê tông. Còn nứt, biến dạng chả có vật liệu nào chịu được.
Bitum là thành phần thải còn lại của quá trình chưng cất dầu mỏ, do đó về bản chất cũng ko còn "chất" lắm. Tôi đã tự tay kiểm tra lớp màng khò của những nhà wc bị thấm nước thì thấy nó mủn như bánh đa nướng, xé nhẹ cái là toác hết ra không khác gì giấy vụn. Do đó tôi không đánh giá cao màng khò trong chống thấm. Sika 109 là kết hợp của gốc xi măng và polymer cải tiến, do đó đàn hồi cũng khá tốt và độ bám dính cũng cao hơn nhiều so với màng khò. Nhiều thánh đi khò chỉ hơ hơ ngọn lửa như kiểu nướng chân giò lợn thì hỏi lấy đâu độ bám dính, chưa kể không vệ sinh sạch lớp bụi trên bề mặt sàn bê tông.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Tên vật liệu đã thể hiện bản chất : chống - chứ ko phải triệt. Do đó tất cả chủng loại cũng chỉ là chống mà thôi. Đúng như bác nói, công trình nhà dân đòi hỏi độ hiểu biết rộng hơn công trình lớn rất nhiều. Vì phải biết và nắm rõ tính chất tất cả các chủng loại vật liệu. CÔng trình lớn phân ra mỗi ông 1 mảng nên ông nào biết ông đấy thôi. Tôi đã gặp ông khách là chủ công 1 ty xây dựng khá tiếng tăm, tuy nhiên đến chính nhà ông ấy thì từ ông ấy đến kĩ thuật của bên ô ấy đều khá lơ mơ nếu ko muốn nói là gà mờ. Tuy nhiên nhà dân bác nói ko có khảo sát hay nghiệm thu đấy là những công trình nhỏ thôi. Với nhà dân tổng kinh phí tầm 5 tỉ đổ lên bên tôi vẫn làm quy trình đầy đủ cho khách : thí nghiệm và báo cáo kết quả vật liệu các loại, hàng ngày thi công xong đều có nhật kí công trình...
Vậy mới nói ct rất đa dạng về cách thức, vật liệu cần ct đến vật liệu ct. Cụ khẳng định sika 109 gốc xi măng chống thấm không gì qua được thì quá chủ quan. Nhiều loại vật liệu ct gốc bitum, gốc acrylic, gốc polyurethane…vẫn tồn tại và khắc phục được nhược điểm của vật liệu ct gốc xi măng. Cơ bản phải dùng đúng chỗ, thi công đúng kĩ thuật. Chẳng hay cụ biết công thức hoá học của bitum? Nếu biết nhờ cụ giải thích giúp tôi tại sao bitum nguyên chất lại bị lão hoá, bị mủn ra như bột khi tiếp xúc với nước theo thời gian?

No Problem

Xe tăng
Vậy mới nói ct rất đa dạng về cách thức, vật liệu cần ct đến vật liệu ct. Cụ khẳng định sika 109 gốc xi măng chống thấm không gì qua được thì quá chủ quan. Nhiều loại vật liệu ct gốc bitum, gốc acrylic, gốc polyurethane…vẫn tồn tại và khắc phục được nhược điểm của vật liệu ct gốc xi măng. Cơ bản phải dùng đúng chỗ, thi công đúng kĩ thuật. Chẳng hay cụ biết công thức hoá học của bitum? Nếu biết nhờ cụ giải thích giúp tôi tại sao bitum nguyên chất lại bị lão hoá, bị mủn ra như bột khi tiếp xúc với nước theo thời gian?
Mình đang bàn chống thấm wc thôi. Acry thì chẳng ai dùng để chống thấm wc cả. Poly lại càng không, cái đó chỉ hợp mái hoặc tường đứng. 109 chỉ hợp sàn wc, ban công. Chứ tường đứng thì cũng chẳng ai dùng nó cả,. Mình ko phải dân gốc Hoá, nhưng trải nghiệm thực tế đã cho bài học là màng khò bitum nếu bị thẩm thấu lâu ngày sẽ bị mủn ra

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em kê đôi dép hóng các cụ xử lý như nào, đợt vừa rồi mưa nhiều quá nhà em cũ cũng thấy vài chỗ bắt đầu bị thấm.

Demchinhhang.net

Xe container
E. Đánh dấu

tuankm2009

Xe tải
Cụ inbox tôi gửi cho, có cần tôi gửi ảnh cho xem trước không?
Em hỏi thật chứ không phải hỏi xoáy cụ đâu. Cụ có thì kiểm tra giúp em còn dùng được thì để lại cho em. Em đang định thay ron mạch nốt các tầng trên cho sạch đẹp. Em inbox cụ rồi nhe. Thanks cụ.

Dangminhquan

Xe điện
Em thấy chống thấm dột đúng là khó như lên trời ấy, làm biết bao nhiêu kiểu , bao nhiêu loại keo mà cũng chỉ được vài bữa rồi đâu lại vào đấy...
Nhà em tiếp giáp nhà cũ bên cạnh , khi xây xong em trát trườm sang trần nhà hàng xóm rất rộng cỡ 40 cm( tường nhà em cao hơn) sau khi quét chống thấm xong , dùng một thời gian lại thấy có hiện tượng thấm, em cắt miếng tôn mỏng ghép vào sát tường dùng keo silicon đen bắn vào thấy im re.
Thấm dột do mưa thì cứ tìm mọi phương án để che chắn cho mưa khỏi ngấm trần tường là ổn.Em thấy tôn che chắn là ổn nhất.

tuankm2009

Xe tải
Tôi trình bày quan điểm của tôi về những trải nghiệm thực tế. Cụ cũng trải qua trường hợp nhà cụ. Tôi nhận thấy rằng ct rất đa dạng về cách thức, kĩ thuật, vật liệu. Cái này đúng, đem áp dụng ở cái kia lại sai. Với cách làm của cụ, trường hợp đơn giản và lộ thiên thì có thể khắc phục được. Có những ctrinh cần sự đảm bảo gần như 100% vì sửa chữa coi như làm lại mới.
Em nghĩ rằng công trình nào đã làm chống thấm cũng đều cần đảm bảo 100%. Không ai đặt mục tiêu chống thấm 99% cả vì đó là việc làm rất ít ý nghĩa. Cái em muốn nói là về chi phí, tuổi thọ duy tu và bảo dưỡng hạng mục chống thấm. Giống như trong kiến trúc, 4 yếu tố: công năng, tuổi thọ, kinh tế và thẩm mỹ.

Khi em làm nhà mọi hạng mục em đều đánh giá ở tất cả các khía cạnh đó để lựa chọn vật liệu. Bằng cách đó, hạng mục chống thấm em đã giảm được 75% chi phí so với đi thuê ngoài và chất lượng rất đảm bảo. Việc bảo trì, sửa chữa sau này em hoàn toàn có thể tự thực hiện được một cách tương đối dễ dàng.

Từ đầu đến giờ quan điểm của em vẫn là: chưa có tiêu chuẩn chung về vật liệu chống thấm vì thế không nên áp đặt vật liệu chống thấm phải thế này, phải thế kia. Nếu thấy hiệu quả thì cung cấp thông tin chi tiết về vật liệu và biện pháp thi công để mọi người tham khảo cân nhắc áp dụng.

tuankm2009

Xe tải
Em tính dùng vòi phun nước cao áp để làm sạch thay công đoạn mài được không bác.
Bề mặt để nhám sẽ làm vật liệu kết dính tốt hơn.
Máy phun áp lực cao kết hợp với đục và mài chổi đồng cụ ạ. Nhà em đang dùng con máy rửa xe Karcher K5, em có thử rửa đường trước nhà mấy lần. Nó đẩy được khoảng 90% các mảng bám xi măng, một số mảng vẫn phải dùng đục. Còn về bụi thì nó thổi rửa quá sạch luôn.

Thổi rửa sạch xong cụ nên dùng chổi đồng máy con chuột mài qua 1 lần nữa sau đó thổi rửa lại lần nữa thì quá tuyệt vời. Riêng cái khâu làm sạch này cụ đừng tiếc công làm gì, hồ dầu intoc bám được chắc hay không, bền hay không là do quá trình này cả. Cụ cứ thuê mấy ông thợ hồ công nhật ngồi đục mài rồi cụ dùng máy phun áp lực phụt rửa.

formen

Xe lăn
Nay em đục cái góc sàn wc để chống thấm. Nền rất chắc, khô k phát hiện chỗ thấm xuống, lúc sau gõ gạch ốp góc tường hoá ra nó rỗng hàm ếch, đập hết góc dưới để c bị trám lại.

Lỗi do thợ ốp lát và mình giám sát kém thôi. Mệt thật.
Cái chỗ vỡ trong cùng của ảnh

Ớt xanh

Xe điện
Máy phun áp lực cao kết hợp với đục và mài chổi đồng cụ ạ. Nhà em đang dùng con máy rửa xe Karcher K5, em có thử rửa đường trước nhà mấy lần. Nó đẩy được khoảng 90% các mảng bám xi măng, một số mảng vẫn phải dùng đục. Còn về bụi thì nó thổi rửa quá sạch luôn.

Thổi rửa sạch xong cụ nên dùng chổi đồng máy con chuột mài qua 1 lần nữa sau đó thổi rửa lại lần nữa thì quá tuyệt vời. Riêng cái khâu làm sạch này cụ đừng tiếc công làm gì, hồ dầu intoc bám được chắc hay không, bền hay không là do quá trình này cả. Cụ cứ thuê mấy ông thợ hồ công nhật ngồi đục mài rồi cụ dùng máy phun áp lực phụt rửa.
Vâng bác, chắc ngon hihi

No Problem

Xe tăng
Em hỏi thật chứ không phải hỏi xoáy cụ đâu. Cụ có thì kiểm tra giúp em còn dùng được thì để lại cho em. Em đang định thay ron mạch nốt các tầng trên cho sạch đẹp. Em inbox cụ rồi nhe. Thanks cụ.
Thì tôi cũng trả lời thật mà chứ xoáy gì đâu cụ. Để tối mình kt rồi chụp cụ xem cả hạn nữa nhé

formen

Xe lăn
Em xem quảng cáo thấy tác dụng ghê quá, mà giá lại quá rẻ. Thấy ảo quá cụ!
vâng, có nhiều thứ em cũng mua thử dù thấy ảo, vì mình muốn kiểm tra thực tế, mới chém được, không lại bảo chưa dùng mà chém như đúng rồi. :D