[Funland] E nhờ các cụ chia sẻ loại bình xịt chống thấm, các kiểu chống thấm ạ!

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
=)) =)) =)) =)) Chết cười , hỏi thật cụ đã dùng vữa đó bao giờ chưa, cụ có biết nó có những tác dụng gì không?? Đã tự thi công lấy chưa hay cũng chỉ xem người khác làm hoặc nghe ngóng rồi bình luận không?
Em làm quá nhiều cái vữa sika 214.1.1 rồi cụ ạ. Em quá hiểu nguồn gốc, thành phần, tính chất của nó rồi. Bản thân nó là 1 trong số loại vật liệu chống thấm. Tốt trong 1 số trường hợp và k tốt trong 1 số trường hợp. Cụ cho rằng luôn dùng được nó thì em đoán cụ chưa làm nó nhiều và đủ lâu để hiểu rõ về nó.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Quét tường chống thấm bên ngoài dùng loại Sơn pha si-măng so với Sơn chuyên chống thấm ko pha như của Kova hay Jotun thì loại nào tốt và bền hơn vậy cụ ơi...
Đương nhiên cụ dùng Sơn pha xi măng tốt hơn nhiều, xi măng pha sơn gốc nhựa nó làm dẻo hoá và tăng tính bám dính của bột xi măng lên bề mặt tường đứng. Sơn không pha xi măng gần như tráng 1 lớp nhựa lên bề mặt tường, lớp nhựa này sau thời gian chịu ánh nắng mặt trời sẽ bị giòn hoá, nứt và bong khỏi tường, loại này độ bền kém hơn loại pha xi măng rất nhiều. Duy nhất có ưu điểm là vì không pha xi măng nên dễ tạo màu trang trí, giá thành thì đắt hơn nhiều sơn ct pha xi măng.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Thợ xây nhà em nó làm ẩu quá, trần có 1 vết nứt trời mưa thì thấy thấm rồi. Tường thì rất nhiều chỗ nhưng chỉ 1 mặt tường tiếp giáp với nhà hàng xóm thì bị thấm loang nổ. Em nghĩ mấy hôm nữa sơn tường sẽ sử lý chống thấm cái khe nứt giữa 2 tường của nhà hàng xóm sẽ ổn .
Tường tiếp giáp với nhà bên thì giải quyết quá đơn giản. Trần nhà cụ mới là vấn đề, mới xây xong đã có vết nứt, sau này sẽ còn nhiều vết nứt nữa.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam và thế giới còn chưa đưa ra được bộ tiêu chuẩn chống thấm thì cụ không nên nói vật liệu chống thấm phải thế nọ, phải thế kia. Cái tính co giãn mà cụ nói tưởng là hay, thực tế công trình đã nứt thì vật liệu nào cũng thấm hết. Xử lý chống thấm cần xử lý chống nứt trước.
Cụ quá hồ đồ khi khi nói 1 việc đơn giản như vậy mà chưa có bộ tiêu chuẩn. Bộ tiêu chuẩn chống thấm đã có đầy đủ và được ban hành rất lâu rồi: TCVN 5718:1993, TCVN 9065:2012, TCVN 9345:2012, TCVN 9974:2013…Tính co giãn là 1 đặc điểm sống còn của vật liệu ct trong 1 số trường hợp cụ ạ. Xử lý chống nứt trong 1 số trường hợp là bất khả thi vì nó là đặc điểm cố hữu của 1 số loại vật liệu xây dựng khi chịu tác động cơ lý, hoá học. Vì vậy nên mới cần vật liệu ct bề mặt, ct chèn lấp khi không thể ct chèn khối.

alexandra

Xe điện
Dùng Sikaproof Membrane chống thấm sàn mái rộng được không các cụ?

truongvnss82

Xe buýt
Tường tiếp giáp với nhà bên thì giải quyết quá đơn giản. Trần nhà cụ mới là vấn đề, mới xây xong đã có vết nứt, sau này sẽ còn nhiều vết nứt nữa.
Cụ ơi tường tiếp giáp với nhà bên của nhà em cũng đang bị thấm nên sử lý kiểu gì cụ nhỉ, em đang định mua cái CT11A plus về hòa với ximang và nc để chát lên đoạn tiếp xúc không biết có hết không?

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi tường tiếp giáp với nhà bên của nhà em cũng đang bị thấm nên sử lý kiểu gì cụ nhỉ, em đang định mua cái CT11A plus về hòa với ximang và nc để chát lên đoạn tiếp xúc không biết có hết không?
Cụ đừng làm phức tạp vấn đề mà không hiệu quả, đơn giản chỉ cần mua ít tôn mạ hoặc inox về rồi làm như ảnh

nhưng cụ đừng trát vá, dùng đinh bê tông đóng cố định rồi bơm keo Apolo a500 màu đen trung tính vào mép là xong.

Thèm khát

Xì hơi lốp
Mấy cái quảng cáo chai xịt nhìn hay nhưng thực tế thì không có tác dụng nhé Cụ. Iem xịt đủ kiểu mà vẫn bị thấm.

truongvnss82

Xe buýt
Cụ đừng làm phức tạp vấn đề mà không hiệu quả, đơn giản chỉ cần mua ít tôn mạ hoặc inox về rồi làm như ảnh

nhưng cụ đừng trát vá, dùng đinh bê tông đóng cố định rồi bơm keo Apolo a500 màu đen trung tính vào mép là xong.
nhà kế bên nhà em là máy proximang nên địa hình khó thi công theo kiểu này vì phải đục đẽo em muốn làm phương án nào đơn giản hơn không cụ?

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
nhà kế bên nhà em là máy proximang nên địa hình khó thi công theo kiểu này vì phải đục đẽo em muốn làm phương án nào đơn giản hơn không cụ?
Có gì phải đục đẽo đâu cụ. Cụ đóng đinh bê tông cách nhau khoảng 1m để cố định tôn vào tường nhà cụ, xong bơm keo silicon cho kín mép. Cụ còn muốn đơn giản thế nào nữa.

tuankm2009

Xe tải
Cụ quá hồ đồ khi khi nói 1 việc đơn giản như vậy mà chưa có bộ tiêu chuẩn. Bộ tiêu chuẩn chống thấm đã có đầy đủ và được ban hành rất lâu rồi: TCVN 5718:1993, TCVN 9065:2012, TCVN 9345:2012, TCVN 9974:2013…Tính co giãn là 1 đặc điểm sống còn của vật liệu ct trong 1 số trường hợp cụ ạ. Xử lý chống nứt trong 1 số trường hợp là bất khả thi vì nó là đặc điểm cố hữu của 1 số loại vật liệu xây dựng khi chịu tác động cơ lý, hoá học. Vì vậy nên mới cần vật liệu ct bề mặt, ct chèn lấp khi không thể ct chèn khối.
Cụ hiểu như vậy thì chưa đầy đủ đâu ạ. Chính xác là tiêu chuẩn chống thấm đã từng được ban hành nhưng tại sao tôi đã áp dụng nó triệt để mà công trình vẫn thấm? Các nhà chuyên môn không thể giải quyết được vấn đề đó nên bộ quy chuẩn QCVN 16:2017/BXD áp dụng từ ngày 1/1/2018 ra đời đã bỏ yêu cầu hợp quy cho vật liệu chống thấm. Trên thế giới vật liệu chống thấm đầy bất ổn cả về lý thuyết lẫn thực tiễn. Cụ không nên tự khẳng định là vật liệu chống thấm phải thế này, phải thế kia? Chống thấm là lĩnh vực không ai nói hay được. Nếu cụ có kinh nghiệm đã xử lý tốt thì nên chia sẻ cho mọi người thôi.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em xin cách nào để chống thấm sàn mái rộng hiệu quả và tiết kiệm được không ạ? Cảm ơn cụ!
Theo nguyên lý chống thấm bề mặt cụ ạ. Sàn mái sẽ còn rạn nứt về lâu dài do nhiều nguyên nhân: lún nứt do ngoại lực, ứng suất giãn nở trong bê tông khi thay đổi nhiệt độ…Cụ nên dùng vật liệu có tính biến dạng tốt, sau đó nên có 1 lớp vữa láng bảo vệ che phủ.

alexandra

Xe điện
Theo nguyên lý chống thấm bề mặt cụ ạ. Sàn mái sẽ còn rạn nứt về lâu dài do nhiều nguyên nhân: lún nứt do ngoại lực, ứng suất giãn nở trong bê tông khi thay đổi nhiệt độ…Cụ nên dùng vật liệu có tính biến dạng tốt, sau đó nên có 1 lớp vữa láng bảo vệ che phủ.
Cụ cho em xin 1 cái tên vật liệu có tính biến dạng tốt như vậy ạ?

truongvnss82

Xe buýt
Có gì phải đục đẽo đâu cụ. Cụ đóng đinh bê tông cách nhau khoảng 1m để cố định tôn vào tường nhà cụ, xong bơm keo silicon cho kín mép. Cụ còn muốn đơn giản thế nào nữa.
vâng em hiểu rồi em cảm ơn cụ

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu như vậy thì chưa đầy đủ đâu ạ. Chính xác là tiêu chuẩn chống thấm đã từng được ban hành nhưng tại sao tôi đã áp dụng nó triệt để mà công trình vẫn thấm? Các nhà chuyên môn không thể giải quyết được vấn đề đó nên bộ quy chuẩn QCVN 16:2017/BXD áp dụng từ ngày 1/1/2018 ra đời đã bỏ yêu cầu hợp quy cho vật liệu chống thấm. Trên thế giới vật liệu chống thấm đầy bất ổn cả về lý thuyết lẫn thực tiễn. Cụ không nên tự khẳng định là vật liệu chống thấm phải thế này, phải thế kia? Chống thấm là lĩnh vực không ai nói hay được. Nếu cụ có kinh nghiệm đã xử lý tốt thì nên chia sẻ cho mọi người thôi.
Vẫn thấm là do thực hiện không đúng kĩ thuật hoặc không đúng chủng loại vật liệu ct. Nó không phải đến nỗi ghê gớm mà bảo không ai nói hay được cụ ạ. Vấn đề tuy không quá cao siêu nhưng cần trả giá nhiều bằng thực tế, cần tìm tòi nghiên cứu mới hiểu và làm tốt được. Không phải 1 vài câu nói là xong được.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em xin 1 cái tên vật liệu có tính biến dạng tốt như vậy ạ?
Em nói chỉ định 1 thứ thì nó sẽ là chủ quan. Nhưng ngoài vật liệu thì cách thức thi công chiếm trên 50% đến việc thành bại. Cụ nên tìm đến những nhà ct tốt để giải quyết được vấn đề về lâu dài.

tuankm2009

Xe tải
Vẫn thấm là do thực hiện không đúng kĩ thuật hoặc không đúng chủng loại vật liệu ct. Nó không phải đến nỗi ghê gớm mà bảo không ai nói hay được cụ ạ. Vấn đề tuy không quá cao siêu nhưng cần trả giá nhiều bằng thực tế, cần tìm tòi nghiên cứu mới hiểu và làm tốt được. Không phải 1 vài câu nói là xong được.
Cụ phải hiểu là nếu có thể quy chuẩn được thì người ta đã quy chuẩn, giống như xi măng, bê tông cốt thép, vật liệu chống nóng,.. Không quy chuẩn được nghĩa là nó phức tạp.

Cụ có vẻ thần thánh cái vật liệu co dãn. Em không nói là vật liệu co dãn không chống thấm được. Nhưng chống thấm được bao lâu, chi phí bao nhiêu, bảo dưỡng sửa chữa có phức tạp không thì mới là vấn đề mà chủ công trình người ta quan tâm.

Em không phải dân xây dựng hay chống thấm gì cả. Nhưng khi em làm nhà, toàn bộ phần chống thấm em tự nghiên cứu rồi triển khai, từ giám sát, mua vật liệu, hướng dẫn thi công, thuê công nhật thợ xây làm chống thấm. Tổng chi phí cho hơn 200m2 sàn chống thấm em làm chưa đến 11 triệu vật liệu và 3 triệu tiền công. Cái quan trọng là em hiểu rằng chống thấm nó không vĩnh cửu được, sẽ đến lúc nó thấm. Nhưng khi đó em tự xử lý nó rất đơn giản chứ không phải bóc lật toàn bộ sàn lên như mấy cái màng khò, vật liệu đàn hồi của cụ.

Đào Tử Thi

Xe container

Vâng, cảm ơn cụ, nó chắc cũng chưa nghiêm trọng đến mức phải bóc hẳn sàn ra làm lại hết. E nghiên cứu làm như cụ tư vấn, túc tắc làm được, làm từng nhà tắm một thôi chắc là đợi khô ráo cũng ko vđ quá cụ ạ!
Cụ tư vấn em phát.

Nhà em tập thể cũ trong toilet có đường ống trục toilet chung, mỗi lần nhà trên giật toilet thì bị nhỏ nước mục luôn cả trần thạch cao, nên nhà em phải đóng toilet này không dám sử dụng. Về cái ống như bằng gốm ngày xưa, phần trên tiếp giáp trần hình chữ Y, nhưng có vẻ nước thấm nhỏ ở phía tiếp giáp giữa ống và tường nên thợ có làm thì cũng khó mà luồn tay chít chát vá víu được. Liệu có giải pháp gì chống thấm cho những hốc này không cụ?