[Funland] E nhờ các cụ chia sẻ loại bình xịt chống thấm, các kiểu chống thấm ạ!

NNS

Xe ngựa
trong sửa chữa hư hỏng, chống thấm khó chỉ sau chống lún, mịe, sửa nứt bê tông còn dễ hơn đó cụ. chống thấm dễ như xịt keo tóc thế thì có mả chống ccc, chắc cụ coi qc trên fb với youtube hả? toàn bọn lừa đảo ý mà

Philatop

Xe đạp
CT11A chỉ có tác dụng với mặt đứng, tác dụng ở dạng vừa phải. Còn trần thì gần như ko tác dụng. Về bản chất vẫn pha xi măng nên chỉ vài năm là rêu mốc và co giãn rạn chân chim. Muốn bền và đẹp thì 2 lớp đầu nên dùng Sika-109 cho bền, Sau đó phủ thêm 1 lớp gốc Acrylic (của Sika, Kova, Jotun...) có màu nữa là OK
Em định mua cái thùng này để quét chống thấm trên trần, có được không hả cụ. (Em tự làm thôi không thuê thợ).
Sikalastic®-590

tuankm2009

Xe tải
Báo cáo các cụ, đợt này dịch e nghỉ ở nhà, có thời gian nên e tự sửa chữa những chỗ hỏng hóc vặt vãnh trong nhà. E xin liệt kê ra, nhờ các cụ góp ý ạ
1. Dán khe hở giữa chậu rửa và bàn đá: e dùng băng dính nhôm, loại này mỏng và ko có keo thừa ở mép nên trông đẹp hơn loại băng keo chống thấm. Chỗ nào cần độ thẩm mỹ cao thì nên dùng băng dính nhôm này.
2. Chống thấm chân tường nhà tắm: dùng băng keo chống thấm, loại này tác dụng rất tốt, chỉ có nhược điểm là nhiều keo thừa ở mép nên tóc rụng hay bị dính vào.
3. Chống thấm mái bê tông: nếu vết to thì có thể nhét thêm xơ dừa, vải vụn trộn keo chuyên dụng rồi xịt chống thấm; vết nứt nhỏ thì có thể xịt chống thấm luôn
E nhờ các cụ đã dùng rồi chia sẻ cho e loại bình xịt chống thấm nào tác dụng tốt với ạ.
Mấy cái biện pháp cụ vừa làm vừa không hiệu quả vừa rất xấu về thẩm mỹ. Em tư vấn cụ như sau:

1. Khe hở giữ chậu rửa bát và bàn đá cụ mua keo chít mạch Saveto của Ý (180K/1 lọ) đảm bảo đẹp như đúc, không tì vết, không ố mốc. Nhà em hơn 1 năm rồi mà nó vẫn cứ trắng tinh và bóng nhẵn.
2. Chống thấm chân tường nhà vệ sinh. Cụ cạo sạch ron mạch chân tường nhà vệ sinh. Dùng máy sấy tóc sấy thật khô. Mua can chống thấm Intoc 04 Super (Khoảng gần 700K/ can 5 lít) đổ xuống rồi dùng chổi sơn quét đi quét lại nhiều lần, mục đích là để chất chống thấm ngấm no vào mạch và các khe hở. Intoc 04 Super là chất chống thấm gốc xi măng có tác dụng chống thấm và kháng nước. Độ bền trên 10 năm. Nhà em sử dụng toàn bộ vật liệu này để chống thấm cho sàn mái, nhà vệ sinh. Sau khi chống thấm bằng Intoc xong, cụ chờ 1 ngày để chất chống thấm khô hoàn toàn rồi dùng keo chít mạch Saveto để chít lại các ron mạch.
3. Chống thấm mái bê tông. Cụ đục chữ V các vết nứt trên sàn, chân tường. Vệ sinh thật sạch sẽ, khô ráo rồi dùng keo kháng nước Intoc (150K/1 hộp) chít kín và chặt các vết vừa đục. Láng lại xi cát tạo dốc cho sàn.

Mục 1 và 2 cụ phải mua thêm bộ 1 dụng cụ cào mạch và súng bắn keo (Khoảng 300K).

Tổng chi phí cụ thi công hết khoảng 1,5 triệu. Tất cả đều tự làm được cụ nhé vì thi công rất dễ. Chất lượng và thẩm mỹ thì không phải bàn.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Mấy cái biện pháp cụ vừa làm vừa không hiệu quả vừa rất xấu về thẩm mỹ. Em tư vấn cụ như sau:

1. Khe hở giữ chậu rửa bát và bàn đá cụ mua keo chít mạch Saveto của Ý (180K/1 lọ) đảm bảo đẹp như đúc, không tì vết, không ố mốc. Nhà em hơn 1 năm rồi mà nó vẫn cứ trắng tinh và bóng nhẵn.
2. Chống thấm chân tường nhà vệ sinh. Cụ cạo sạch ron mạch chân tường nhà vệ sinh. Dùng máy sấy tóc sấy thật khô. Mua can chống thấm Intoc 04 Super (Khoảng gần 700K/ can 5 lít) đổ xuống rồi dùng chổi sơn quét đi quét lại nhiều lần, mục đích là để chất chống thấm ngấm no vào mạch và các khe hở. Intoc 04 Super là chất chống thấm gốc xi măng có tác dụng chống thấm và kháng nước. Độ bền trên 10 năm. Nhà em sử dụng toàn bộ vật liệu này để chống thấm cho sàn mái, nhà vệ sinh. Sau khi chống thấm bằng Intoc xong, cụ chờ 1 ngày để chất chống thấm khô hoàn toàn rồi dùng keo chít mạch Saveto để chít lại các ron mạch.
3. Chống thấm mái bê tông. Cụ đục chữ V các vết nứt trên sàn, chân tường. Vệ sinh thật sạch sẽ, khô ráo rồi dùng keo kháng nước Intoc (150K/1 hộp) chít kín và chặt các vết vừa đục. Láng lại xi cát tạo dốc cho sàn.

Mục 1 và 2 cụ phải mua thêm bộ 1 dụng cụ cào mạch và súng bắn keo (Khoảng 300K).

Tổng chi phí cụ thi công hết khoảng 1,5 triệu. Tất cả đều tự làm được cụ nhé vì thi công rất dễ. Chất lượng và thẩm mỹ thì không phải bàn.
E cũng đang quan tâm vụ chống thấm nhà tắm, e đang lấy lại căn chung cư mà xem thấy nó thấm cả ra chân tường một chút rồi, mình chỉ cạo sạch ron thì có đơn giản quá ko, e định thuê thợ họ dùng máy cắt họ cắt một lượt hết các mạch giữa các viên gạch và chân tường xong mới xử lý chống thấm, mà vụ cắt mạch đó chắc phải thuê thợ chứ tự làm e là hơi khó. Nhờ cụ tư vấn thêm!

tuankm2009

Xe tải
E cũng đang quan tâm vụ chống thấm nhà tắm, e đang lấy lại căn chung cư mà xem thấy nó thấm cả ra chân tường một chút rồi, mình chỉ cạo sạch ron thì có đơn giản quá ko, e định thuê thợ họ dùng máy cắt họ cắt một lượt hết các mạch giữa các viên gạch và chân tường xong mới xử lý chống thấm, mà vụ cắt mạch đó chắc phải thuê thợ chứ tự làm e là hơi khó. Nhờ cụ tư vấn thêm!
Nhìn hình ảnh em không chắc là nó thấm từ nhà vệ sinh nhà cụ hay nhà vệ sinh tầng trên xuống. Nếu thấm vệ sinh tầng trên xuống thì phải xử lý từ trên đó. Trường hợp này thường là bị thấm ở cổ ống.

Còn nếu cụ xác định đúng là thấm từ nhà vệ sinh nhà cụ thì việc cào ron mạch không cần thuê thợ. Cụ cứ mua bộ dụng cụ của saveto em nói ở trên (300K). Bản thân em tự cào lại mạch cho toàn bộ tầng 1 và 3 nhà vệ sinh ở nhà em (em làm vì thẩm mỹ chứ nhà em không bị thấm, tổng diện tích cào mạch khoảng 200m2). Em làm mất 2 ngày, vừa làm vừa nghỉ. Cụ làm đúng quy trình như em vừa nói ở trên là chắc chắn đạt hiệu quả chống thấm rồi. Quan trọng là phải thật khô ráo cụ nhé.

Còn nếu cụ xác định thuê thợ về cắt mạch thì em khuyên trân thành cụ thuê họ bóc hết sàn gạch đi, xử lý chống thấm lại toàn bộ nhà vệ sinh (dùng intoc 04 trộn hồ dầu để tạo lớp chống thấm). Cụ làm theo phương án này thì tốn kém hơn nhiều nhưng cũng yên tâm tuyệt đối.

Vanhoatnguyen

Xe buýt

Nhìn hình ảnh em không chắc là nó thấm từ nhà vệ sinh nhà cụ hay nhà vệ sinh tầng trên xuống. Nếu thấm vệ sinh tầng trên xuống thì phải xử lý từ trên đó. Trường hợp này thường là bị thấm ở cổ ống.

Còn nếu cụ xác định đúng là thấm từ nhà vệ sinh nhà cụ thì việc cào ron mạch không cần thuê thợ. Cụ cứ mua bộ dụng cụ của saveto em nói ở trên (300K). Bản thân em tự cào lại mạch cho toàn bộ tầng 1 và 3 nhà vệ sinh ở nhà em (em làm vì thẩm mỹ chứ nhà em không bị thấm, tổng diện tích cào mạch khoảng 200m2). Em làm mất 2 ngày, vừa làm vừa nghỉ. Cụ làm đúng quy trình như em vừa nói ở trên là chắc chắn đạt hiệu quả chống thấm rồi. Quan trọng là phải thật khô ráo cụ nhé.

Còn nếu cụ xác định thuê thợ về cắt mạch thì em khuyên trân thành cụ thuê họ bóc hết sàn gạch đi, xử lý chống thấm lại toàn bộ nhà vệ sinh (dùng intoc 04 trộn hồ dầu để tạo lớp chống thấm). Cụ làm theo phương án này thì tốn kém hơn nhiều nhưng cũng yên tâm tuyệt đối.
Vâng, cảm ơn cụ, nó chắc cũng chưa nghiêm trọng đến mức phải bóc hẳn sàn ra làm lại hết. E nghiên cứu làm như cụ tư vấn, túc tắc làm được, làm từng nhà tắm một thôi chắc là đợi khô ráo cũng ko vđ quá cụ ạ!

No Problem

Xe tăng
Em thấy chống thấm dột đúng là khó như lên trời ấy, làm biết bao nhiêu kiểu , bao nhiêu loại keo mà cũng chỉ được vài bữa rồi đâu lại vào đấy...
Nhà em tiếp giáp nhà cũ bên cạnh , khi xây xong em trát trườm sang trần nhà hàng xóm rất rộng cỡ 40 cm( tường nhà em cao hơn) sau khi quét chống thấm xong , dùng một thời gian lại thấy có hiện tượng thấm, em cắt miếng tôn mỏng ghép vào sát tường dùng keo silicon đen bắn vào thấy im re.
1 thời gian là silicon tự bong thôi, chấm vẫn lặp lại

tuankm2009

Xe tải

Vâng, cảm ơn cụ, nó chắc cũng chưa nghiêm trọng đến mức phải bóc hẳn sàn ra làm lại hết. E nghiên cứu làm như cụ tư vấn, túc tắc làm được, làm từng nhà tắm một thôi chắc là đợi khô ráo cũng ko vđ quá cụ ạ!
Cái ron mạch nhà em trước là dùng keo chít mạch của Weber nó đã cứng hơn xi măng trắng khá nhiều rồi mà em cào còn bay hết. Còn mấy cái ron mạch ở chung cư thì cụ cào nó dễ như vôi bột thôi, không có gì khó khăn cả. Cụ cứ làm từng nhà vệ sinh 1 thôi, túc tắc làm mỗi hôm 1 ít, vừa tiết kiệm lại vừa men lỳ :)) :)) :))

rgbhis

Xe tăng

Rất cảm ơn cụ vì đã hướng dẫn cụ thể, chi tiết. Nhân tiện đây nếu cụ có kinh nghiệm gì để tìm chính xác vết nứt thì chỉ cho e với ạ (mái ở dưới thì thấy loang vết ẩm, nhưng lên trần thì vết nứt chân chim rất khó tìm chính xác)?

timeout

Xe điện
Em quan tâm vụ chống thấm ngược cho trần gara. Mưa gió giờ phía trên bị ngấm nước lâu ngày, giờ tầng dưới để xe mà nước nhỏ tong tong mấy ngày nay rồi. Có loại sơn chống thấm nào xử lý được vụ này ko ạ. Em không muốn bóc sàn phía trên để sửa ạ.

tuannghiagtvt

Xe buýt
Em trong nam, xây tường 10, nứt dọc bên hông nhà theo giằng tường, thấm quá, em mang bitum về quét, sau 1 mùa thấm nữa em lại quét, tịt luôn đến giờ 6 năm rồi. Không biết trần thì thế nào, nhưng máng xối em quét dầy, từ đó đến giờ không thấy thấm dù bị đọng nước.

tuankm2009

Xe tải
Rất cảm ơn cụ vì đã hướng dẫn cụ thể, chi tiết. Nhân tiện đây nếu cụ có kinh nghiệm gì để tìm chính xác vết nứt thì chỉ cho e với ạ (mái ở dưới thì thấy loang vết ẩm, nhưng lên trần thì vết nứt chân chim rất khó tìm chính xác)?
Nhà cụ chắc là lát gạch sàn mái rồi đúng không? Cụ treo lên vệ sinh sạch sẽ rác, lá cây rồi đợi trần nó khô hẳn đi. Sau khi trần khô cụ đổ nước và quan sát dưới trần, dùng thước đo để ước lượng vùng nứt rồi đục hết gạch sàn mái, vữa cán nền vùng nứt. Sau đó dùng máy mài con chuột lắp chổi đồng đánh sạch trơ bê tông là vết nứt nó hiện hình ạ.

Vanhoatnguyen

Xe buýt

cụ ơi, bộ dụng cụ saveto (khoảng 300k) đó là mình mua riêng được nhỉ, em search qua thì có nhiều chỗ bán là combo cả keo chít các kiểu là 550-600k

Vietex

Xe điện
em đã mua test và nó như hạch .
Oái, cụ vào youtube xem review thật giả trc khi mua chứ. Rất nhiều thứ lừa lọc: bình xịt chống thấm, keo bôi xóa vết xước oto xe máy, gậy sắt bằng lá sắt cuộn lại, kính rán tường, chảo chống dính, bút vẽ lông mày,...

tuankm2009

Xe tải
cụ ơi, bộ dụng cụ saveto (khoảng 300k) đó là mình mua riêng được nhỉ, em search qua thì có nhiều chỗ bán là combo cả keo chít các kiểu là 550-600k
Mua đc cụ ạ. Nhưng cụ mua combo thế nó rẻ hơn đấy

No Problem

Xe tăng
Cái ron mạch nhà em trước là dùng keo chít mạch của Weber nó đã cứng hơn xi măng trắng khá nhiều rồi mà em cào còn bay hết. Còn mấy cái ron mạch ở chung cư thì cụ cào nó dễ như vôi bột thôi, không có gì khó khăn cả. Cụ cứ làm từng nhà vệ sinh 1 thôi, túc tắc làm mỗi hôm 1 ít, vừa tiết kiệm lại vừa men lỳ :)) :)) :))
Webber là bột chít mạch có chất lượng rất kém, hơn xi măng trắng chút xíu. Lỗi nữa là do thợ khi lau mạch trộn khô - vì trộn ướt là lau rất mất công, cộng với lỗi khi lau mạch ko dùng dụng cụ ấn bột chít xuống sâu dưới tận cốt nền mà chỉ lau hoen hoen và đóng màng phía trên mạch. Do đó sau quá trình đi lại lâu dài là bong ra. Bột chít tốt nhất trên thị trường là của hãng gạch Đồng Tâm sản xuất

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Em quan tâm vụ chống thấm ngược cho trần gara. Mưa gió giờ phía trên bị ngấm nước lâu ngày, giờ tầng dưới để xe mà nước nhỏ tong tong mấy ngày nay rồi. Có loại sơn chống thấm nào xử lý được vụ này ko ạ. Em không muốn bóc sàn phía trên để sửa ạ.
Sàn cụ buộc phải bóc để làm sạch rồi quét bi tum thôi. Để lâu thép sàn sẽ bị gỉ sét, trương nở ra nứt sàn luôn.