E hỏi kinh nghiệm ở Chung cư

Có toàn 97-99 láng hạ có vẻ ổn , em đang ngắm

patuana76

Xe container
Ở chung cư thì kiểu gì cũng có thang máy.
Vậy nên, theo trào lưu 200k thì cụ nên tháp tùng gấu mỗi khi lên/xuống nhà.

pisces_hn

Xe container
Em xin cụ ah, cụ chỉ cho em các quận ở Hà nội nó ko tăng cái ah, đến cái Hoài đức là huyện mà riêng 1 năm vừa rồi tăng 20% đất thổ cư

Cụ tìm đc em hậu tạ 3% giá trị lô đất cụ biết, nếu rẻ em cho hẳn 10%

Vãi cả xu hướng bán nhà lên chung cư, may đứa bạn tôi 4 năm trước bán nhà 3 tỷ mua chung cư 80m ở Linh đàm, sau 4 năm nhà đất đấy bán 4,5 tỷ, chung cư mua 3 tỷ giờ rao 2 tỷ mà mãi còn chưa bán dc vì xuống cấp nhanh và chung cư mới giờ ra nhiều lại giá rẻ

Ha ha
vâng cụ đầu tư ra mấy khu đấy thì ngon rồi.

nhatvietcorp

Xe tải
Ắt sẽ có nhà mỗi lần gấu đi làm về khuya lại có vài tờ 200 đi chợ nuôi cả nhà, em tranh thủ bán sản phẩm xít thơm mồm :)

Ở chung cư thì kiểu gì cũng có thang máy.
Vậy nên, theo trào lưu 200k thì cụ nên tháp tùng gấu mỗi khi lên/xuống nhà.

Xe gòng

Xe điện
hóng xem như nào, hay đâu chưa thấy, toàn thấy các cụ gở mồm....

xxcodaixx

Xe buýt
Chào các cụ, em đang có ý định chuyển đổi lên chung cư.
Khu vực em muốn là Thanh xuân giáp Đống Đa.
Cảm quan em thích thì Royal có khuôn viên nhưng thiết kế hơi tệ.
Tuy nhiên phải công nhận khoản an ninh, nhắc nhở hàng rong, xe đỗ, phí gửi xe dưới hầm là hợp lý.
Vậy quanh khu vực trên, có toà cc nào thiết kế ổn, đủ sáng các phòng mà an ninh chuẩn không ạ? Lâu em k update nên k biết tình hình như nào. Xin các cụ chỉ giáo ạ.
VIN không nên mua cụ ạ vì sắp hết thời gian đc Free dịch vụ cụ ạ...

xxcodaixx

Xe buýt
Em ở chung cư 15 năm và ko có ý định xuống đất. Mặc dù vẫn còn cái nhà đất ô tô đỗ cửa
Nếu cháy thì mấy nhà đất chết đầu tiên. Chung cư khó cháy và chày thì hệ thống cứu hoả tốt hơn nhà đất rất nhiều. Hàng xóm thì kệ đi, em còn ko biết ông ở camhj nhà tên gì bao tuổi, nếu ông ý mở karaoke hay làm ồn em đt bảo vệ lên nhắc, nhà đất em bị “thằng” hàng xóm nhậu say 11 mở karaoke bắt đầu hát.
Rác thì có ngăn rác, đổ lúc nào cũng đc, xe để tầng dưới ko mùi, điện đóm quanh nhà sáng rực, đi đâu vài ngày khoá cửa báo bảo vệ. Chứ nhà đất để vài ngày lo ngay ngáy. Nước ko phải bơm, chỉ lo giảm áp, con cái, cha mẹ vẫn sinh hoạt chung ở phòng khách chứ nhà đất ai ở tầng nấy.

Mà cụ chủ xd ở ngã tư sở sao ko xuống hà đông mà mua, vài tháng nữa có tàu trên cao đi lại cũng tiện
Em ở CC 3 năm (ở thuê cc cao cấp hăn hoi 7 đứa thuê 1 cái CC 3 phòng ngủ) và giờ em ở nhà đất trong ngõ gửi xe trong bãicách nhà 5p đi bộ gửi xe 700k/th ko mái che
1, cháy thì CC thiệt hai nhiều hơn và dễ hy sinh hơn Nha đất, em ví dụ luôn nhà đất cháy đến 3 4 chục cái ở trên đường Đê la thành mà tỷ lệ người chết trên mât độ dân số ít hơn so với CC rất nhiều, ô tô để dưới hầm lúc cháy thì xác định luôn, nhà đất chạy ra thoải mái
2, hàng xóm hát kara nếu cụ cứng hoặc có cách xử lý thì đấy cách, khu em ở thì hàng xóm rất văn minh và lịch sự
3, tiền đủ các loại phí ( điện nhạc hành lang, nước nóng, internet, gửi ô tô.....) hàng tháng cho CC sịn sò như cụ thì mỗi tháng cụ phải mất thêm ít nhất là 4 6tr/ tiền đấy nhà đất đủ để cụ thuê 1 bác giúp việc, thì việc bơm nước rồi mấy cái vặt gần như chả phải lo.
4, Cảm giác ở CC không khác gì cảm giác đi ở nhà thuê, lộm nhộm chật chội, Cụ nào đã từng buổi chiều khoảng 7 8 giờ tối đi làm về đứng trong thang máy phải Cụ vừa đi thể thao về, hôi nách mồ hôi dầu thì biết, ngạt thở luôn, còn buổi sáng mà ko dậy sớm thì vào giờ đi làm ở CC cao tầng CC nào cũng thế, hên thì ko sao, chứ ngày bt ít nhất cụ phải mất khoảng chục phút để chờ thang máy ra đến bãi xe, rồi gặp phải hôm nào có ông quẹt thẻ chậm là cũng chờ toé mửa mới ra được đến đường
5, cá nhân em thấy mua cc là mua cái tiêu sản giá trị của nó sẽ giảm dần theo thời gian, mà phần lớn người có từng đó tiền tầm 4 5 tỉ thì phần lớn thời gian người ta đi làm việc chứ ở nhà được mấy. Nếu đi vay còn khổ sở hơn vì phải còng lưng trả nợ hàng tháng nên ko thể về sớm được... Nên Nhà đất có giá trị đầu tư tích trữ lâu dài hơn CC. VD như 10 15 năm tới con CC trưởng thành, cụ có ttể bán cái đất đi chia cho mỗi đứa 1 2 căn CC cũng được nhưng mua CC thì rất khó chia sau này...

Em ở CC 3 năm (ở thuê cc cao cấp hăn hoi 7 đứa thuê 1 cái CC 3 phòng ngủ) và giờ em ở nhà đất trong ngõ gửi xe trong bãicách nhà 5p đi bộ gửi xe 700k/th ko mái che
1, cháy thì CC thiệt hai nhiều hơn và dễ hy sinh hơn Nha đất, em ví dụ luôn nhà đất cháy đến 3 4 chục cái ở trên đường Đê la thành mà tỷ lệ người chết trên mât độ dân số ít hơn so với CC rất nhiều, ô tô để dưới hầm lúc cháy thì xác định luôn, nhà đất chạy ra thoải mái
2, hàng xóm hát kara nếu cụ cứng hoặc có cách xử lý thì đấy cách, khu em ở thì hàng xóm rất văn minh và lịch sự
3, tiền đủ các loại phí ( điện nhạc hành lang, nước nóng, internet, gửi ô tô.....) hàng tháng cho CC sịn sò như cụ thì mỗi tháng cụ phải mất thêm ít nhất là 4 6tr/ tiền đấy nhà đất đủ để cụ thuê 1 bác giúp việc, thì việc bơm nước rồi mấy cái vặt gần như chả phải lo.
4, Cảm giác ở CC không khác gì cảm giác đi ở nhà thuê, lộm nhộm chật chội, Cụ nào đã từng buổi chiều khoảng 7 8 giờ tối đi làm về đứng trong thang máy phải Cụ vừa đi thể thao về, hôi nách mồ hôi dầu thì biết, ngạt thở luôn, còn buổi sáng mà ko dậy sớm thì vào giờ đi làm ở CC cao tầng CC nào cũng thế, hên thì ko sao, chứ ngày bt ít nhất cụ phải mất khoảng chục phút để chờ thang máy ra đến bãi xe, rồi gặp phải hôm nào có ông quẹt thẻ chậm là cũng chờ toé mửa mới ra được đến đường
5, cá nhân em thấy mua cc là mua cái tiêu sản giá trị của nó sẽ giảm dần theo thời gian, mà phần lớn người có từng đó tiền tầm 4 5 tỉ thì phần lớn thời gian người ta đi làm việc chứ ở nhà được mấy. Nếu đi vay còn khổ sở hơn vì phải còng lưng trả nợ hàng tháng nên ko thể về sớm được... Nên Nhà đất có giá trị đầu tư tích trữ lâu dài hơn CC. VD như 10 15 năm tới con CC trưởng thành, cụ có ttể bán cái đất đi chia cho mỗi đứa 1 2 căn CC cũng được nhưng mua CC thì rất khó chia sau này...
Cụ nào đang ở Royal City hay Time city cho cháu hỏi giả sử căn 120 mét vuông thì một tháng tổng vệ sinh bao nhiêu tiền phí ạ? Điện nước k tính nhé.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
1. Khu bình dân người ta thấp cổ bé họng nên không kêu thôi cụ. cụ nhìn nhận vậy là phiến diện rồi. Cụ phải hiểu là người ít tiền người ta còn mải lo cơm áo gạo tiền nên chả có thời gian mà kêu ca. Hơn nữa, người ít tiền họ ít đòi hỏi và dễ cam chịu, nếu có xảy ra vấn đề họ cũng cam chịu và “sống chung với lũ”.
Ví dụ dễ hiểu là đi con xe cỏ 300 triệu đi 10 năm vẫn khen nó chả bệnh gì thích quá, còn đi con xe 5 tỷ thì 5 năm lại mất tiền sửa cảm biến, chả lẽ suy ra con 300 triệu ngon hơn con 5 tỷ :)) đơn giản vì người mua xe 5 tỷ yêu cầu cao hơn thôi.
Mà đơn giản nhất cụ cứ đi xem 1 khu rẻ hẳn 1 khu đắt hẳn sẽ thấy khu rẻ có cực kỳ nhiều vấn đề luôn.

2. Em ở chung cư mà, cụ không đọc em viết là em lên tầng 21 rồi không thích phải chọn xuống tầng thấp hơn à. Thế cụ ở chung cư tầng bao nhiêu vậy?

3. Cụ chưa trả lời câu số 3 kỉa
Ngày trước, tính tuân thủ về pháp luật của các chủ đầu tư (Khoảng lùi, hành lang, quy hoạch...) tốt hơn. Đa số chỉ có kiot, không có văn phòng, không tầng hầm... CC gần như không có tranh chấp. Hiện nay tranh chấp CC nhiều vì quảng cáo sai nhiều, treo đầu dê bán thịt chó. Nếu không có kinh nghiệm mua lần đầu là dễ chết.

LeMinhvc2

Xe hơi
Khu CC em ở nằm ngoài vành đai 3, trượt tiêu chí địa lý của cụ. Theo em cụ đưa ra các tiêu chí tối thiểu, và các ưu tiên sẽ dễ lựa chọn phù hợp với phong cách sống gia đình cụ đang mong muốn, nó là kết hợp các giải pháp để giải bài toán chỗ ở và sinh hoạt vui khỏe tiết kiệm, ví dụ:

Quản lý: Bảo vệ 24/24 tuần tra tất cả các vị trí, camera giám sát toàn bộ tòa nhà, vệ sinh sạch sẽ không thấy rác, xử lý muỗi gián chuột thường xuyên, quản lý việc xả rác đốt vàng mã , vật nuôi phóng uế (nhà nuôi nhiều chó mèo gà nên cân nhắc), kỹ thuật hỗ trợ nhanh hay không (hỏng vòi nước, con cái kẹt cửa, vợ ở nhà cần thanh niên thông tắc...), bảo vệ phản ứng nhanh (trộm cắp, tiếp thị, đánh nhau, hỏa hoạn), trích xuất camera nhanh (khiếu kiện, trộm cắp...)....
Thẩm Mỹ, công năng: tòa nhà đẹp, khuôn viên đẹp, các phòng đều có cửa sổ thoáng đủ sáng, phòng vệ sinh rộng thoáng, phòng khách view đẹp, bảo trì sửa chữa tốt, khuôn viên vườn rộng tầng 1 hay chỉ cần sân chơi tầng thượng....
Thực phẩm: cách chợ dân sinh <1km, có siêu thị, có cửa hàng thực phẩm sạch, có hiệu thuốc.....
Tiện ích: Có bể bơi 4 mùa/1 mùa, có phòng gym, có bàn bóng bàn, có sân cầu lông, sân chơi trẻ em, spa, nhà hàng ăn sáng, ăn trưa tối, cafe, cắt tóc, gội đầu, nhổ tóc sâu....chỗ để xe tiện, giá hợp lý, hạn chế người bên ngoài gửi xe, có chỗ xạc cho Tesla, Clara...
Hàng xóm: Nhật, Hàn (yên tĩnh, sạch sẽ, ít gặp gia chủ thực sự, coi như không có vui vẻ hàng xóm), Gái cao cấp (vui mắt, chuẩn bị sẵn 200k đi thang máy), Vợ chồng trẻ (vui vẻ, nhiều trẻ em để chúng chơi cùng, nhưng đôi lúc ồn ào và phát sinh rủ rê thể thao, xem bóng đá, nhậu nhẹt trà thuốc, nhiều giúp việc lôi thôi), Người già (ở nhà đi thể dục nhiều, khó tính, nhiều khi chưa có thói quen văn minh), Doanh nhân (ít tham gia việc chung, nhưng quỹ dễ huy động)...

Địa lý và phương tiện công cộng: gần bến BRT/tàu điện/bus, gần đường vành đai lên cao tốc đi các tỉnh/về quê, gần công ty đi làm hàng ngày, gần phố cổ, gần nhà bồ nhí, gần bố mẹ, gần trường cho con đi học/điểm đưa đón, lịch dự kiến cấm xe máy và phương tiện cá nhân....
Cụ này ở Mulberry lane hay Season Avenue rồi.

ca_lem

Xe hơi
E cũng muốn chuyển lên CC ở mà tầm 3 tỉ muốn kiếm CC tốt trong quận Đống đa, Ba đình, mà khó thế :((... dạo này CC định giá cao vùn vụt ý

nhatvietcorp

Xe tải
:)......................................................................................................

Chỉnh sửa cuối:

LeMinhvc2

Xe hơi
Em ở khu rẻ hơn, view đẹp hơn, thiết kế tốt hơn, 100% phòng có cửa sổ to đón ánh sáng có view thoáng, chủ đầu tư còn làm hơn cả hợp đồng ký (cửa kính cường lực 2 lớp chống ồn thay cho chỉ kính cường lực thường). Mulbery Land thiết kế hơi bị bí, nhà thừa 1/3 không ai ở, một số nhà đang thanh lý rất rẻ, ở khu này tốt trong tầm giá.

Ảnh dưới em vừa chụp từ ban công, hôm nào trời trong nổi hết nhà cao tầng nhìn lấp lánh đẹp, cơ mà vẫn xa thoáng so với toà gần nhất cả km.

ECOLIFE rồi, khu này khuôn viên hẹp, chung với khu VP, ra vào tự do, tương lai bị DA xung quanh che view.

hưvô

Xe lăn

KhieuDauDo

Xe điện
Huy Hoàng Khuất Duy Tiến

nguyenkimtrung

Xe máy
Em thấy Mandarin ở được đó cụ. Không xô bồ

nhatvietcorp

Xe tải
Lựa chọn cho tiêu chí cá nhân, không có cái gì đáp ứng được mong muốn của tất cả mọi người, thế mới sinh ra áo quần cùng hãng nhưng nhiều mẫu mã kích thước màu sắc chất liệu.
Em đưa ra kinh nghiệm lựa chọn dựa trên nhu cầu gia đình, để cụ chủ theo các tiêu chí để thoả mãn cuộc sống nhất, không lan man quá nhiều ưu nhược. Như thế sẽ dễ chọn và chọn được sản phẩm phục vụ tốt nhất giá hợp lý.
Còn chỗ em ở nó thoả mãn tiêu chí của em, cái cụ cho là “đá” trên kia đúng nhưng chưa đủ, còn nhiều điểm kém nữa nhưng là những cái em không quan tâm.
Có những ưu điểm nhiều người quan tâm nhưng theo em là thừa ví dụ các ụ vòi nước uống công cộng ở sân vườn.
Có cái cụ và nhiều người nghĩ là nhược điểm em cho là ưu với em ví dụ có toà văn phòng bên cạnh, tiện cho em và một số cụ có cty riêng, hầm để xe cư dân hay phản đối xe khu văn phòng và dân cư lẫn đã được tách, còn hẳn hầm B3 thừa. Ra vào tự do thì 100% sai, khách đến qua lễ tân gọi video lên căn hộ được đồng ý mới cho lên, vào thang máy không có thẻ không lên được căn hộ. View nhà em về hướng HN, đang làm công viên, block view em chuyển sang chỗ khác. Em vui còn cụ muốn hả hê thì tiếp tục ném đá giúp đi, biểu tình mấy cái vớ vẩn hầu như chung cư nào mới nhận chẳng phát sinh, giá rẻ đi nữa em mua thêm căn bên cạnh cho rộng.

Cụ nhatvietcorp ra sức khen nhà mình nhưng không chịu nói ở đâu để các cụ cứ đoán, nay thì nhận được hòn đá.

Chỉnh sửa cuối: