E hỏi kinh nghiệm ở Chung cư

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho e vài cái tên ví dụ khu vực đống đa, ngã tư sở đc k ạ, em hơi dốt khoản này.
:)) em chỉ rành lý thuyết thôi. Còn thực tế thì nhường các cụ khác vì em không ở Việt Nam. Tuy nhiên nếu mua để ở, em sẽ chọn khu Mễ Trì Hạ đối diện Kaengnam. Cách đây 5 năm, em thấy ở đó rất ổn.

Người cát

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi cụ (trâu cày đường nhựa) xem ở chung cư nào. Em thấy cụ ý bảo đang đông vui lắm

mdthmd

Xe tải
Một số lưu ý:
1. CC cao cấp, CC Hỗn hợp (nhiều tầng hầm, TTTM, VP ở chán hơn CC Tái định cư, CC cũ (Xây năm 2000-2005).
2. CC xây chen trong phố ở chán hơn CC khu đô thị, CC nên tránh đường lớn ở ồn.
3. CC ở tầng cao (25 trở lên) thích hơn ở thấp. Ở tầng áp mái ổn nhất.
4. An ninh chuẩn dịch vụ đắt.
5. CC an toàn nhất về PCCC là khu Tái định cư, NOXH vì gần như không có gì để cháy.
.. .
Ồ, chắc em phải nghiên cứu lại. Trước nay cứ nghĩ kiếm ở tầng nào thấp nhất có thể ở khu chung cư định mua, vì tính chảng may tắc thang máy, mất điện, mất nước hay đại loại gì thì thang bộ triển cũng đỡ phần nào ( ví dụ khu chung cư đó 30 tầng từ tầng 5 trở đi là căn hộ gia đình thì mình kiếm căn hộ tầng 5 hoặc 6 thôi ).

mr.l0nely.184

Xe điện
Vãi cả kinh nghiệm cc. Nghe cc tả nào động đất, nào hoả hoạn, nào thang đứt cáp là E hết cmn hồn, chả dám CC cái ccc gì nữa roài. Cứ về quê làm cái nhà 3 tầng đặt nằm ngang giữa vườn cây ao cá cho nó lành. :))

TKK

Xe tăng
Chung cư nào có phí 200k thì mua :)

photograp

Xe tải
Đơn giản nhất cụ tự chọn 1 vài CC rồi thuê ở mỗi nơi 3 tháng chỗ nào thấy ôk nhất thì xuống tiền mua.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em ở chung cư 15 năm và ko có ý định xuống đất. Mặc dù vẫn còn cái nhà đất ô tô đỗ cửa
Nếu cháy thì mấy nhà đất chết đầu tiên. Chung cư khó cháy và chày thì hệ thống cứu hoả tốt hơn nhà đất rất nhiều. Hàng xóm thì kệ đi, em còn ko biết ông ở camhj nhà tên gì bao tuổi, nếu ông ý mở karaoke hay làm ồn em đt bảo vệ lên nhắc, nhà đất em bị “thằng” hàng xóm nhậu say 11 mở karaoke bắt đầu hát.
Rác thì có ngăn rác, đổ lúc nào cũng đc, xe để tầng dưới ko mùi, điện đóm quanh nhà sáng rực, đi đâu vài ngày khoá cửa báo bảo vệ. Chứ nhà đất để vài ngày lo ngay ngáy. Nước ko phải bơm, chỉ lo giảm áp, con cái, cha mẹ vẫn sinh hoạt chung ở phòng khách chứ nhà đất ai ở tầng nấy.

Mà cụ chủ xd ở ngã tư sở sao ko xuống hà đông mà mua, vài tháng nữa có tàu trên cao đi lại cũng tiện

Em ở chung cư 15 năm và ko có ý định xuống đất. Mặc dù vẫn còn cái nhà đất ô tô đỗ cửa
Nếu cháy thì mấy nhà đất chết đầu tiên. Chung cư khó cháy và chày thì hệ thống cứu hoả tốt hơn nhà đất rất nhiều. Hàng xóm thì kệ đi, em còn ko biết ông ở camhj nhà tên gì bao tuổi, nếu ông ý mở karaoke hay làm ồn em đt bảo vệ lên nhắc, nhà đất em bị “thằng” hàng xóm nhậu say 11 mở karaoke bắt đầu hát.
Rác thì có ngăn rác, đổ lúc nào cũng đc, xe để tầng dưới ko mùi, điện đóm quanh nhà sáng rực, đi đâu vài ngày khoá cửa báo bảo vệ. Chứ nhà đất để vài ngày lo ngay ngáy. Nước ko phải bơm, chỉ lo giảm áp, con cái, cha mẹ vẫn sinh hoạt chung ở phòng khách chứ nhà đất ai ở tầng nấy.

Mà cụ chủ xd ở ngã tư sở sao ko xuống hà đông mà mua, vài tháng nữa có tàu trên cao đi lại cũng tiện
Hì, em có nhiều lý do tế nhị ạ.
Thế cụ đang ở chung cư nào vậy.

duytrong

Xe lăn
Chào các cụ, em đang có ý định chuyển đổi lên chung cư.
Khu vực em muốn là Thanh xuân giáp Đống Đa.
Cảm quan em thích thì Royal có khuôn viên nhưng thiết kế hơi tệ.
Tuy nhiên phải công nhận khoản an ninh, nhắc nhở hàng rong, xe đỗ, phí gửi xe dưới hầm là hợp lý.
Vậy quanh khu vực trên, có toà cc nào thiết kế ổn, đủ sáng các phòng mà an ninh chuẩn không ạ? Lâu em k update nên k biết tình hình như nào. Xin các cụ chỉ giáo ạ.
Chung cư cụ đang ngắm có quy định mới về nộp phạt 200 k nếu cưỡng hôn phụ nữ không,nếu có áp dụng thì mua luôn đi ,kiểu gì mấy bữa nữa cũng sốt.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E ném đá tý
Em cực ghét chung cư vì giống ở thuê, ko nuôi đc chó, hát karaoke cũng khó,

Em cứ làm căn liền kề tầm 5 tỷ là sướng nhất, lắp thang máy xây 6 tầng
4 phòng ngủ, tổng diện tích 240m
Cách sân mỹ đình đúng 1km, đuòng hè 15m, cạnh trường cấp 1,2,3 Nam từ liêm

Nhà này em xây để đấy định cho thuê
Khoe tý đừng ném đá em

Chỉnh sửa cuối:

hieukon

Xe container
ở chung cư đỡ nồm hơn cụ ak

Vietronic

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, em đang có ý định chuyển đổi lên chung cư.
Khu vực em muốn là Thanh xuân giáp Đống Đa.
Cảm quan em thích thì Royal có khuôn viên nhưng thiết kế hơi tệ.
Tuy nhiên phải công nhận khoản an ninh, nhắc nhở hàng rong, xe đỗ, phí gửi xe dưới hầm là hợp lý.
Vậy quanh khu vực trên, có toà cc nào thiết kế ổn, đủ sáng các phòng mà an ninh chuẩn không ạ? Lâu em k update nên k biết tình hình như nào. Xin các cụ chỉ giáo ạ.
Royal trông thế thôi nhưng nhiều nhược điểm lắm

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
E ném đá tý
Em cực ghét chung cư vì giống ở thuê, ko nuôi đc chó, hát karaoke cũng khó,

Em cứ làm căn liền kề tầm 5 tỷ là sướng nhất, lắp thang máy xây 6 tầng
4 phòng ngủ, tổng diện tích 240m
Cách sân mỹ đình đúng 1km, đuòng hè 15m, cạnh trường cấp 1,2,3 Nam từ liêm

Nhà này em xây để đấy định cho thuê
Khoe tý đừng ném đá em
Cụ cho em xin tên khu đô thị của cụ để em nghiên cứu dần được không? Lúc nào bo vang có giá em bán mấy con mang tiền về thủ đô mua một căn cho sang cái thằng người.:)

ashlove

Xe tải
Một số lưu ý:
1. CC cao cấp, CC Hỗn hợp (nhiều tầng hầm, TTTM, VP ở chán hơn CC Tái định cư, CC cũ (Xây năm 2000-2005).
2. CC xây chen trong phố ở chán hơn CC khu đô thị, CC nên tránh đường lớn ở ồn.
3. CC ở tầng cao (25 trở lên) thích hơn ở thấp. Ở tầng áp mái ổn nhất.
4. An ninh chuẩn dịch vụ đắt.
5. CC an toàn nhất về PCCC là khu Tái định cư, NOXH vì gần như không có gì để cháy.
.. .
Cụ chứng minh quan điểm của cụ được không, chứ những điều cụ nói trên em thấy ngược 100% (trừ khoản 2, 4)

1. Cc cao cấp ở chán hơn tái định cư ????????
3. Tầng trên 25 ở thích hơn thấp??? (Em ở cc leo lên tầng 21 đã thấy ko thích phải chọn tầng thấp hơn). Tầng áp mái trừ khi là penthouse còn ko thì ổn chỗ nào cụ cứ nói?
5. Cc tái định cư an toàn nhất về pccc ??? Cụ nghĩ nhà tái định cư đồ đạc ít nên không có gì để cháy ư???

PeonyNguyen

Xe buýt
Cháy thì vẫn cháy nhưng đảm bảo không ai biết, hàng xóm tự tử cũng không bị lên báo...không ảnh hưởng đến giá nhà nếu cần bán lại
Cứ chung cư của Vin mà ở cụ ạ.
Gở mồm nếu có cháy chắc lửa nó cũng chừa vin ra

hanoibaby

Xe điện
Để dễ cân nhắc, giả định em có 1 căn CCCC 150m2 muốn đổi NGANG lấy căn nhà đất 3 tầng DTMB 50m2 cùng khu vực, sạch sẽ hiện đại, mặt ngõ 2,5m xe máy dàn hàng 3 cách đường lớn không quá 50m thì bên nào bị thiệt?

Chỉnh sửa cuối:

ashlove

Xe tải
Để dễ cân nhắc, giả định em có 1 căn CCCC 150m2 mới xây muốn đổi NGANG lấy căn nhà đất 3 tầng cùng khu vực, sạch sẽ mới xấy, mặt ngõ xe máy vào (cách đường lớn không quá 50m), thì ai thiệt?
Cụ không nói nhà bao nhiêu m2

Cơ mà so sánh cái này làm gì hả cụ?

Nếu đã tính về giá trị, chung cư không có cửa so với nhà đất về mặt giữ giá trị. Nếu xét về mặt cuộc sống thì cùng tầm tiền em thấy chung cư mang lại giá trị sống vượt trội.

Theo e nếu thích tận hưởng cuộc sống và chấp nhận nhà mất giá dần dần thì chọn chung cư.

À mà quan trọng nữa e thấy là ai thích nuôi pet, hát karaoke thì nhất thiết phải chọn nhà đất.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Ở cc cụ dặn gấu tránh xa thang máy nhé.