E hỏi kinh nghiệm ở Chung cư

hanoibaby

Xe điện
Cụ không nói nhà bao nhiêu m2

Cơ mà so sánh cái này làm gì hả cụ?

Nếu đã tính về giá trị, chung cư không có cửa so với nhà đất về mặt giữ giá trị. Nếu xét về mặt cuộc sống thì cùng tầm tiền em thấy chung cư mang lại giá trị sống vượt trội.

Theo e nếu thích tận hưởng cuộc sống và chấp nhận nhà mất giá dần dần thì chọn chung cư.

À mà quan trọng nữa e thấy là ai thích nuôi pet, hát karaoke thì nhất thiết phải chọn nhà đất.
3 tầng x 50m2 = 150 m2 như chung cư, để tính ngang diện tích.

TEPDIU

Xe tăng
Cụ choa em hỏi cụ đang ở cc nào ạ?
Kinh nghiệm của em là mua chung cư phải chọn chủ đầu tư - đấy là kinh nghiệm xương máu của em. Chủ đầu tư càng to, càng uy tín thì mình càng đỡ (đỡ thôi nhé) bị ức chế!

nhatvietcorp

Xe tải
Cụ choa em hỏi cụ đang ở cc nào ạ?
Khu CC em ở nằm ngoài vành đai 3, trượt tiêu chí địa lý của cụ. Theo em cụ đưa ra các tiêu chí tối thiểu, và các ưu tiên sẽ dễ lựa chọn phù hợp với phong cách sống gia đình cụ đang mong muốn, nó là kết hợp các giải pháp để giải bài toán chỗ ở và sinh hoạt vui khỏe tiết kiệm, ví dụ:

Quản lý: Bảo vệ 24/24 tuần tra tất cả các vị trí, camera giám sát toàn bộ tòa nhà, vệ sinh sạch sẽ không thấy rác, xử lý muỗi gián chuột thường xuyên, quản lý việc xả rác đốt vàng mã , vật nuôi phóng uế (nhà nuôi nhiều chó mèo gà nên cân nhắc), kỹ thuật hỗ trợ nhanh hay không (hỏng vòi nước, con cái kẹt cửa, vợ ở nhà cần thanh niên thông tắc...), bảo vệ phản ứng nhanh (trộm cắp, tiếp thị, đánh nhau, hỏa hoạn), trích xuất camera nhanh (khiếu kiện, trộm cắp...)....
Thẩm Mỹ, công năng: tòa nhà đẹp, khuôn viên đẹp, các phòng đều có cửa sổ thoáng đủ sáng, phòng vệ sinh rộng thoáng, phòng khách view đẹp, bảo trì sửa chữa tốt, khuôn viên vườn rộng tầng 1 hay chỉ cần sân chơi tầng thượng....
Thực phẩm: cách chợ dân sinh <1km, có siêu thị, có cửa hàng thực phẩm sạch, có hiệu thuốc.....
Tiện ích: Có bể bơi 4 mùa/1 mùa, có phòng gym, có bàn bóng bàn, có sân cầu lông, sân chơi trẻ em, spa, nhà hàng ăn sáng, ăn trưa tối, cafe, cắt tóc, gội đầu, nhổ tóc sâu....chỗ để xe tiện, giá hợp lý, hạn chế người bên ngoài gửi xe, có chỗ xạc cho Tesla, Clara...
Hàng xóm: Nhật, Hàn (yên tĩnh, sạch sẽ, ít gặp gia chủ thực sự, coi như không có vui vẻ hàng xóm), Gái cao cấp (vui mắt, chuẩn bị sẵn 200k đi thang máy), Vợ chồng trẻ (vui vẻ, nhiều trẻ em để chúng chơi cùng, nhưng đôi lúc ồn ào và phát sinh rủ rê thể thao, xem bóng đá, nhậu nhẹt trà thuốc, nhiều giúp việc lôi thôi), Người già (ở nhà đi thể dục nhiều, khó tính, nhiều khi chưa có thói quen văn minh), Doanh nhân (ít tham gia việc chung, nhưng quỹ dễ huy động)...

Địa lý và phương tiện công cộng: gần bến BRT/tàu điện/bus, gần đường vành đai lên cao tốc đi các tỉnh/về quê, gần công ty đi làm hàng ngày, gần phố cổ, gần nhà bồ nhí, gần bố mẹ, gần trường cho con đi học/điểm đưa đón, lịch dự kiến cấm xe máy và phương tiện cá nhân....

Biba_239

Xe điện
Em lên chung cư chính thức chỉ mới 2 năm, vừa dời xuống liền kề 4 tầng mỗi tầng 100m2 ô tô đỗ cửa giá gấp 5 lần chung cư mà ở chưa đến 3 tháng phải chuyển vội về lại chung cư.
Ưu điểm: sạch sẽ, thoáng mát không ẩm mốc (tầng>20), không ruồi muỗi chuột bọ, không phải lo kỳ cạch khóa chốt cửa đi cửa sổ mỗi khi ra ngoài, không có người lạ đột nhiên gõ cửa bấm chuông tiếp thị, có người nhận bưu phẩm hoặc chuyển giúp các việc lặt vặt, xe cộ về quẳng hầm sạch sẽ an toàn, bất cứ rắc rối nào cũng có bộ phận kỹ thuật/bảo vệ hỗ trợ từ việc nhỏ của gia đình như bếp không vào điện, lắp bóng đèn.. cho đến nhà bên cạnh gây ồn.... Mức độ riêng tư cao hơn nhà đất, an ninh tốt hơn, sạch sẽ hơn, hạn chế được cầu thang an toàn cho người già và gia đình sôngs quây quần hơn nhà nhà đất nhiều tầng.
Nhược điểm: khó có cơ hội tăng giá như nhà đất, giảm giá trị dần theo thời gian và mức độ lạc hậu của thiết kế.
Nếu xác định chỗ để ở (không đầu tư) thì Chung cư rộng là lựa chọn tốt nhất trong giai đoạn này, không khí ở trên cao thoáng, sạch, thơm tho, khuôn viên được chăm sóc đẹp, nhiều tiện ích cho cuộc sống.
Người thực, ở thực đây cụ chủ.

Khu CC em ở nằm ngoài vành đai 3, trượt tiêu chí địa lý của cụ. Theo em cụ đưa ra các tiêu chí tối thiểu, và các ưu tiên sẽ dễ lựa chọn phù hợp với phong cách sống gia đình cụ đang mong muốn, nó là kết hợp các giải pháp để giải bài toán chỗ ở và sinh hoạt vui khỏe tiết kiệm, ví dụ:

Quản lý: Bảo vệ 24/24 tuần tra tất cả các vị trí, camera giám sát toàn bộ tòa nhà, vệ sinh sạch sẽ không thấy rác, xử lý muỗi gián chuột thường xuyên, quản lý việc xả rác đốt vàng mã , vật nuôi phóng uế (nhà nuôi nhiều chó mèo gà nên cân nhắc), kỹ thuật hỗ trợ nhanh hay không (hỏng vòi nước, con cái kẹt cửa, vợ ở nhà cần thanh niên thông tắc...), bảo vệ phản ứng nhanh (trộm cắp, tiếp thị, đánh nhau, hỏa hoạn), trích xuất camera nhanh (khiếu kiện, trộm cắp...)....
Thẩm Mỹ, công năng: tòa nhà đẹp, khuôn viên đẹp, các phòng đều có cửa sổ thoáng đủ sáng, phòng vệ sinh rộng thoáng, phòng khách view đẹp, bảo trì sửa chữa tốt, khuôn viên vườn rộng tầng 1 hay chỉ cần sân chơi tầng thượng....
Thực phẩm: cách chợ dân sinh <1km, có siêu thị, có cửa hàng thực phẩm sạch, có hiệu thuốc.....
Tiện ích: Có bể bơi 4 mùa/1 mùa, có phòng gym, có bàn bóng bàn, có sân cầu lông, sân chơi trẻ em, spa, nhà hàng ăn sáng, ăn trưa tối, cafe, cắt tóc, gội đầu, nhổ tóc sâu....chỗ để xe tiện, giá hợp lý, hạn chế người bên ngoài gửi xe, có chỗ xạc cho Tesla, Clara...
Hàng xóm: Nhật, Hàn (yên tĩnh, sạch sẽ, ít gặp gia chủ thực sự, coi như không có vui vẻ hàng xóm), Gái cao cấp (vui mắt, chuẩn bị sẵn 200k đi thang máy), Vợ chồng trẻ (vui vẻ, nhiều trẻ em để chúng chơi cùng, nhưng đôi lúc ồn ào và phát sinh rủ rê thể thao, xem bóng đá, nhậu nhẹt trà thuốc, nhiều giúp việc lôi thôi), Người già (ở nhà đi thể dục nhiều, khó tính, nhiều khi chưa có thói quen văn minh), Doanh nhân (ít tham gia việc chung, nhưng quỹ dễ huy động)...

Địa lý và phương tiện công cộng: gần bến BRT/tàu điện/bus, gần đường vành đai lên cao tốc đi các tỉnh/về quê, gần công ty đi làm hàng ngày, gần phố cổ, gần nhà bồ nhí, gần bố mẹ, gần trường cho con đi học/điểm đưa đón, lịch dự kiến cấm xe máy và phương tiện cá nhân....
Há há, thế cụ nói xừ là Royal đi ạ, ka ka ...

nhatvietcorp

Xe tải
Há há, thế cụ nói xừ là Royal đi ạ, ka ka ...
Em liệt kê để cụ lựa chọn tiêu chí của cụ chứ không phải nên kiếm cc đủ các tiêu chí đó. Đủ có mà thành cái lẩu thập cẩm, như option xe cửa sổ trời nhiều cụ cứ phải có nhưng chẳng bao giờ dùng, cái cần như hệ thống an toàn có khi lại không quan tâm.
Em không chọn Royal lý do thiết kế không phù hợp, luôn có phòng bị tối và bí, giá cao so với cc khác thoả mãn nhu cầu đơn giản gia đình em, quá nhiều đồng nghiệp và bạn bè đang sống ở đây, view mấy căn em xem đều xấu, vườn cây cảnh vật không đẹp. Tiết lộ cho cụ là khu nhà em khối người bán Royal chuyển sang, view như Hongkong.

bigman95

Xe điện
Cụ ở cc ngon thì đầu tiên cụ chuẩn bị chi phí hàng tháng nhé. (em 150 m tháng gần 4t bao gồm các loại phí )

Chi phí mua: tường và lấp đồ tầm 6t là ổn!

Ngoài ra chẳng có gì để chê trách cả.

loibuivan0118

Xe tải
Sau khi đọc xong quyết định mua nhà đất.

Em liệt kê để cụ lựa chọn tiêu chí của cụ chứ không phải nên kiếm cc đủ các tiêu chí đó. Đủ có mà thành cái lẩu thập cẩm, như option xe cửa sổ trời nhiều cụ cứ phải có nhưng chẳng bao giờ dùng, cái cần như hệ thống an toàn có khi lại không quan tâm.
Em không chọn Royal lý do thiết kế không phù hợp, luôn có phòng bị tối và bí, giá cao so với cc khác thoả mãn nhu cầu đơn giản gia đình em, quá nhiều đồng nghiệp và bạn bè đang sống ở đây, view mấy căn em xem đều xấu, vườn cây cảnh vật không đẹp. Tiết lộ cho cụ là khu nhà em khối người bán Royal chuyển sang, view như Hongkong.
Thật ra cũng có nhiều khu đẹp nhưng do yêu cầu bắt buộc nhà em chỉ quan khu NTSo.
Royal thiết kế hơi tệ nhưng em thấy khuôn viên lớn, bảo vệ tốt, gửi xe giá hợp lý nên em đang cân nhắc.
Khu nhà cụ chắc Imperia hoặc Hapulico nhỉ?

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
nhà đất mấy năm nay nó không giữ giá nữa, nhất là khu hàng xóm lổm nhổm cụ ạ. Rất nhiều nhà bán nhà đất lên chung cư ở, xu hướng này ở HN đang rất phổ biến.

Em xin cụ ah, cụ chỉ cho em các quận ở Hà nội nó ko tăng cái ah, đến cái Hoài đức là huyện mà riêng 1 năm vừa rồi tăng 20% đất thổ cư

Cụ tìm đc em hậu tạ 3% giá trị lô đất cụ biết, nếu rẻ em cho hẳn 10%

Vãi cả xu hướng bán nhà lên chung cư, may đứa bạn tôi 4 năm trước bán nhà 3 tỷ mua chung cư 80m ở Linh đàm, sau 4 năm nhà đất đấy bán 4,5 tỷ, chung cư mua 3 tỷ giờ rao 2 tỷ mà mãi còn chưa bán dc vì xuống cấp nhanh và chung cư mới giờ ra nhiều lại giá rẻ

Ha ha

nguarung

Xe điện
Bê tông Xuân Mai - Nguyễn Xiển phải không cụ

anninhbk01

Xe hơi
Cụ Nghiên Cứu CC VIDEC 349 Vũ Tông Phan ( cách ngã 4 sở 0.9 km) => mọi thứ hợp lý !!

thanhbn1983

Xe điện
Kinh nghiệm của em là mua chung cư phải chọn chủ đầu tư - đấy là kinh nghiệm xương máu của em. Chủ đầu tư càng to, càng uy tín thì mình càng đỡ (đỡ thôi nhé) bị ức chế!
Chỗ em chủ đầu tư đã bàn giao lại cho BQT tòa nhà của cư dân
Chủ đầu tư không còn liên quan :D

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Vãi cả kinh nghiệm cc. Nghe cc tả nào động đất, nào hoả hoạn, nào thang đứt cáp là E hết cmn hồn, chả dám CC cái ccc gì nữa roài. Cứ về quê làm cái nhà 3 tầng đặt nằm ngang giữa vườn cây ao cá cho nó lành. :))

Những cái đó có khả năng sảy ra không ? Có, có khả năng sảy ra.
Xác xuất nó sảy ra là bao nhiêu ? Vài chục phần trăm, vài phần trăm, hay không phẩy mấy phần trăm.

Mệ, ở đời có cái gì là an toàn, có chuyện gì mà không có rủi ro.
Nhưng phải xem cái rủi ro ấy nó là thế nào chứ nhở.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận ra xa xa thế thì cứ nhà như nhà ông này ở sướng nhất.

E ném đá tý
Em cực ghét chung cư vì giống ở thuê, ko nuôi đc chó, hát karaoke cũng khó,

Em cứ làm căn liền kề tầm 5 tỷ là sướng nhất, lắp thang máy xây 6 tầng
4 phòng ngủ, tổng diện tích 240m
Cách sân mỹ đình đúng 1km, đuòng hè 15m, cạnh trường cấp 1,2,3 Nam từ liêm

Nhà này em xây để đấy định cho thuê
Khoe tý đừng ném đá em

ashlove

Xe tải
1. Tranh chấp CC rơi vào nhóm nào nhiều nhất thì nhóm đó ở chán nhất. Tại sao dùng từ "Bùng phát tranh chấp" "Bùng nổ"... Khu nào nhiều tranh chấp nên tránh và xem xét kỹ. Tránh mua theo quảng cáo CCCC
2. Cứ ở CC rồi sẽ biết tại sao cao thích hơn thấp
1. Khu bình dân người ta thấp cổ bé họng nên không kêu thôi cụ. cụ nhìn nhận vậy là phiến diện rồi. Cụ phải hiểu là người ít tiền người ta còn mải lo cơm áo gạo tiền nên chả có thời gian mà kêu ca. Hơn nữa, người ít tiền họ ít đòi hỏi và dễ cam chịu, nếu có xảy ra vấn đề họ cũng cam chịu và “sống chung với lũ”.
Ví dụ dễ hiểu là đi con xe cỏ 300 triệu đi 10 năm vẫn khen nó chả bệnh gì thích quá, còn đi con xe 5 tỷ thì 5 năm lại mất tiền sửa cảm biến, chả lẽ suy ra con 300 triệu ngon hơn con 5 tỷ :)) đơn giản vì người mua xe 5 tỷ yêu cầu cao hơn thôi.
Mà đơn giản nhất cụ cứ đi xem 1 khu rẻ hẳn 1 khu đắt hẳn sẽ thấy khu rẻ có cực kỳ nhiều vấn đề luôn.

2. Em ở chung cư mà, cụ không đọc em viết là em lên tầng 21 rồi không thích phải chọn xuống tầng thấp hơn à. Thế cụ ở chung cư tầng bao nhiêu vậy?

3. Cụ chưa trả lời câu số 3 kỉa

carat

Xe buýt
E ném đá tý
Em cực ghét chung cư vì giống ở thuê, ko nuôi đc chó, hát karaoke cũng khó,

Em cứ làm căn liền kề tầm 5 tỷ là sướng nhất, lắp thang máy xây 6 tầng
4 phòng ngủ, tổng diện tích 240m
Cách sân mỹ đình đúng 1km, đuòng hè 15m, cạnh trường cấp 1,2,3 Nam từ liêm

Nhà này em xây để đấy định cho thuê
Khoe tý đừng ném đá em
Em thì không khoái cái vụ karaoke tại nhà, hát không có đồng minh thì chán òm. Mà tính em khi hát thì hay nhập tâm, mà nhập tâm thì hay nghiêng ngả nên em cần vịn vào 1 cái gì đó cho khỏi ngã. Vì vậy riêng cụ karaoke thì em ra quán là ổn nhất. Hát xong trả tiền cắp đít ra về chứ hát ở nhà xong còn dọn dẹp chiến trường chết mệt.

Baggio8x

Xe tải

Cụ ở khu nào thế? Chắc Thăng Long No1 ạ?