[Funland] Đuổi học 7 học sinh vì nói xấu thầy cô trên Face

Kanon no Uta

Xe đạp
Tôn sư trọng đạo. Trò không ra trò thì đuổi đi chứ để làm gì. Tự do ngôn luận không có nghĩa đem người khác ra nhậu. Hớ hênh để người khác phát hiện ra thì vi phạm đời tư cái gì. Không muốn ng khác biết tốt nhất ko nên nói.
Nếu cô không bấm vào thì cô đã không thấy những dòng đó!

Bác có nghe câu "Khi tôi cho anh xem một tấm ảnh thì làm ơn chỉ xem nó thôi, đừng có giơ tay quẹt sang trái rồi lại quẹt sang phải" chưa?

Ai cũng có điều cần giữ bí mật cho riêng mình!

Nó chưa biết tôn sư trọng đạo thì dạy nó! Cấm túc nó, đình chỉ nó 1 tuần, bắt nó dọn hành lang, dọn cầu tiêu... Cái tuổi này mà đuổi nó 1 năm thì xã hội thêm một tướng cướp à?

Ai cũng ra rả tôn sư trọng đạo, thế thì có giải thích được vì sao phải tôn sư không? Hay vì người đó đang đứng trên bục, nắm giữ học bạ nên muốn làm gì thì làm?

Nhà trường là nơi giáo dục đứa mất dạy thành đứa có dạy, nhiệm vụ này mà nhà trường còn khước từ thì chẳng phải là đùn đẩy trách nhiệm của mình sao?

botmingoc

Xe tải
Nói xấu thầy cô mà đuổi thì chắc đuổi cả trường. Trường dạo này hat thật, mà biết làm sao đc fb là của đứa nào với đứa nào, chứng cứ gì nhỉ

superrlinh

Xe buýt
Vụ này giống vụ trường LTV thôi mà :))

dungnv10

Xe tăng
Đuổi, ghét là đuổi kệ chúng mày

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Vụ việc này có 2 vế
Vế đuổi thì chắc học sinh phải nói gì đó mang tính nhục mạ.
Vế vi phạm đời tư: giáo viên xâm phạm nghiêm trọng thông tin cá nhân trong đt của học sinh khi không có người giám hộ.
Tuy nhiên em không ủng hộ đuổi học. Những cháu bị đuổi học sau này sẽ trở thành những người ntn đây?

Khibeo

Xe máy
Có phạt thì cao lắm là mời phụ huynh lên nhắc nhở hoặc cảnh cáo gì gì đó. Tuổi này là tuổi dở dở ương ương rấ khó bảo, thích thể hiện. Chúng nó nói xấu thì cũng nói trong nhóm kín chứ có công khai đến trước mặt cô giáo nói đâu. Đó là việc riêng tư của chúng nó. Cô giáo gì mà tự động mở điện thoại hs ra xem. Hình phạt đuổi học là thứ phản giáo dục nhất, đuổi rồi chúng nó đi học ở đâu, có tiếp tục được học trường khác nữa ko??? Trường hợp mấy cháu ở trên nặng nhất là đuổi học 1 năm, chắc gì năm sau các cháu sẽ quay lại học, lỡ mất nhịp học, ảnh hưởng đến cả tương lai các cháu. Bộ GD nên cấm các hình thức đuổi học, đặc biệt đối với các em hs từ lớp 12 trở xuống.
Thực trạng giáo viên bây giờ em ko dám bàn, nhưng đã làm nghề giáo dục là phải bao dung vị tha. Mà các ace gv này cũng hơi kém, bao dung vị tha thì hs nó mới đến học thêm mình mới có tiền. Nghĩ ngắn quá haizzz

Chỉnh sửa cuối:

ina

Xe Cứu Trợ
Nói xấu mà sai thì phải phạt. Còn nói xấu đúng thì thầy giáo phải cảm ơn học sinh chớ. :)

Dr.Trau

Xe máy
Qua vụ này mới thấy mấy vấn đề:

1. Đối với các thầy cô trường này thì tư duy giáo dục vẫn nặng tính áp đặt, học sinh phải luôn luôn coi thầy cô là tấm gương mẫu mực bất kể thầy cô có đạo đức lối sống ntn. Như thế này thì tư tưởng giáo giục phản biện còn xa vời lắm

Hãy xem giáo dục ở Pháp cư xử với những học sinh ko “ngoan”
http://giaoduc.net.vn/Giao-duc-24h/O-Phap-day-dao-duc-cho-hoc-sinh-khong-bat-phai-ngoan-hien-vang-loi-post171601.gd

Hoặc như cách làm giáo dục của ông Hồ Ngọc Đại, coi học sinh là trung tâm, sẵn sàng nghe hs phản biện

Hoặc như ông nổi tiếng nào đã nói: chữ “người thầy” không những ở tri thức mà còn ở tâm hồn. Ko biết các thầy cô có quan tâm và hiểu được vế thứ 2 ko? Nếu thầy cô ko có vấn đề gì ở vế thứ 2 thì học sinh nó ko bao giò ko tôn trọng nói chi đến nói xấu hay xúc phạm thầy cô đến mức bị đuổi học

2. Ko ai bảo vệ học sinh
Đuổi học từng đấy học sinh mà hệ thống CQ các cấp ko thấy vào cuộc, làm trọng tài phân xử?

3. Một lũ AK nhảy vào bưng bô, ủng hộ quyết định đuỏi học bất chấp cơ sở lý luận, bất chấp đúng sai. Nếu mai kia thu hồi quyết định đuổi học ko biết lũ này nó xoay lưỡi theo kiểu gì

P/S: ko tiếp AK nhé

Bèo Bọt

Xe tăng
lại quê Gấu của cháu, lám sự kiện quá đến học sinh cũng mang vào lò :((

Gaz_66

[Tịch thu bằng lái]
Qua vụ này mới thấy mấy vấn đề:

1. Đối với các thầy cô trường này thì tư duy giáo dục vẫn nặng tính áp đặt, học sinh phải luôn luôn coi thầy cô là tấm gương mẫu mực bất kể thầy cô có đạo đức lối sống ntn. Như thế này thì tư tưởng giáo giục phản biện còn xa vời lắm

Hãy xem giáo dục ở Pháp cư xử với những học sinh ko “ngoan”
http://giaoduc.net.vn/Giao-duc-24h/O-Phap-day-dao-duc-cho-hoc-sinh-khong-bat-phai-ngoan-hien-vang-loi-post171601.gd

Hoặc như cách làm giáo dục của ông Hồ Ngọc Đại, coi học sinh là trung tâm, sẵn sàng nghe hs phản biện

Hoặc như ông nổi tiếng nào đã nói: chữ “người thầy” không những ở tri thức mà còn ở tâm hồn. Ko biết các thầy cô có quan tâm và hiểu được vế thứ 2 ko? Nếu thầy cô ko có vấn đề gì ở vế thứ 2 thì học sinh nó ko bao giò ko tôn trọng nói chi đến nói xấu hay xúc phạm thầy cô đến mức bị đuổi học

2. Ko ai bảo vệ học sinh
Đuổi học từng đấy học sinh mà hệ thống CQ các cấp ko thấy vào cuộc, làm trọng tài phân xử?

3. Một lũ AK nhảy vào bưng bô, ủng hộ quyết định đuỏi học bất chấp cơ sở lý luận, bất chấp đúng sai. Nếu mai kia thu hồi quyết định đuổi học ko biết lũ này nó xoay lưỡi theo kiểu gì

P/S: ko tiếp AK nhé
Lưỡi bọn này nó liếm lỗ nhị hàng ngày nên nó xoay đc 360 độ cụ ạ :))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Lớp 10 là hết phổ cập rồi, có thể đuổi học đi học nghề làm công nhân

Không giáo dục thì sau này bọn nó sẽ chửi cả tổ quốc ý nhể =))
Chửi chế độ thối nát thôi chứ không ai chửi tổ quốc cả.
Bán tổ quốc thì có, mà bọn bán nước này thì là bọn mở miệng lúc nào cũng ngoan hiền, yêu nước.
Lầm chết.:))

phut89

Xe hơi
Ơ thế sao Tổng thống Mỹ thì mình được quyền nói xấu còn người khác thì chỉ được quyền khen nhỉ. Mà sao giáo viên lại có quyền tự ý xem điện thoại của học sinh.
Cụ bảo học sinh bên mỹ chửi f**k you với thầy cô hoặc hiệu trưởng xem có bị đuổi học không nhé.

Dungha

Xe điện
học sinh nứt mắt ra đã chửi thầy cô, lớn lên chắc quay ra chửi bố mẹ nó
Thời em 8x đời đầu thì chửi thầy cô trước mặt là láo. Nhưng chửi sau lưng thì khéo đến 70% cụ ạ. Giờ vẫn là người tốt, thành đạt.

Tiger Hunter

Xe container
Trước hết là cô giáo đã vi phạm pháp luật nếu đọc trộm nội dung trong điện thoại của công dân. Cái này nó kiện là cô giáo cũng mệt đấy.
Thứ 2 là chúng nó nói có đúng không. Nếu nội dung chúng nó nói với nhau là đúng mà đuổi nó thì cả lũ kia hèn.
Nếu chúng nó ko bịa đặt thì có quyền kiện lại. Lúc đấy thì khối ôb mệt với chúng nó :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thời mình mấy thằng nhảy tàu, đnahs nhau, trộm cắp, đánh xe bò giúp gia đình...có cả, chửi bậy như ranh, mỗi tội động đến thầy cô cũng chỉ dám nói đến "ông", "ba" đã là kinh lắm, còn giọng bắt đầu "thằng, con" thì là nát lắm,chỉ thời gian sau là bị tóm vì tội ngoài đường.
Ấy là ngày xưa cô giáo, thày giáo được rèn về tư cách cũng ghê và cũng nắn sửa trong giới kỹ càng.
Chưa nói, ngày xưa sách truyện về thời áo trắng này nhiều và văn cũng tử tế, kể cả viết về trường giáo dưỡng.
Vì thế các sản phẩm chuẩn như giáo sư Châu hay giáo sư Văn dù ở nước ngoài, học về toán nhưng văn viết vẫn trôi chảy và dễ hiểu.
Nói dài, cũng là nhẽ ra khi đuổi các em thì trước đó, ta phải đuổi được những cái thiếu, cái yếu khỏi tư cách nhà giáo đã.
À mà bắt đầu sang việc xứ khác rồi, bàn vào có khi dính quả công hàm vỡ mồm.
Em xin im.

Becgie

Xe điện
HS tuổi này nó ẩm ương ngổ ngáo lắm, phải siết chặt kỷ luật thì mới răn đe được. Nhưng em thấy đuổi học thì nặng quá.
Tình tiết: "ko ăn năn" em nghĩ các hs có sự đồng thuận của phụ huynh nên mới thể hiện thái độ như thế.

ngoc.ht09

Xe buýt
Khú khú , “ đuổi học có 1 năm, sang năm học tiếp có gì đâu” . Thất học , mất dạy là từ đây chứ đâu .
Vụ này cộng đồng mạng phản đam to quá , thầy cô giáo lại mệt đó nha
Chưa hiểu ý cụ lắm, các cháu có cơ hội, nhưng với sự bao dung vô lối của xã hội / gia đình tự tước đi cơ hội của mình.
Chính xác là các thầy cô sẽ mệt, điều này giúp cho các cháu khác mất đi cơ hội được có dạy một cách properly trong xh tôn sư trọng đạo. Cộng đồng mạng là tập hợp hổ lốn của những người trong tối chửi sáng, có gì đáng sợ?

Thì chắc cũng con mặt l, thằng mặt c... gì đó thôi. Mà chúng nó chỉ giám chửi sau lưng chứ có dám hỗn láo trước mặt đâu. Chẳng may bị lộ thì dính án kỷ luật thôi.
Em chưa nhìn thấy nội dung cụ thể nên em chưa bênh/ phê phán ai cả.

duongcua03

Xe tăng
Các cụ chuẩn ạ. Cha mẹ chiều con cứ bắt xã hội phải dân chủ với những kẻ ko dân chủ, phải văn minh với những kẻ ko văn minh. Thế nên lứa trẻ bây giờ có 1 bộ phận quá manh động và bắt mọi người phải coi chúng là trung tâm của vũ trụ, chỉ có chúng là nhất và là số 1.
Đấy là sự phát triển tâm sinh lí chung của lứa tuổi dậy thì thôi cụ ạ! Tất cả đều phải qua giai đoạn đó. Tôi thấy bản thân mình cũng như nhiều thầy cô, người lớn ko có kiến thức về tâm sinh lí tuổi đó nên có cách cư xử ko đúng với chúng nó!!!
Đừng trách móc, chửi bới mấy đứa chưa lớn hẳn nhưng có nhu cầu thể hiện là mình lớn.

duongbinh07

Xe điện
Trước tiên các em nói xấu thầy cô trên nhóm kín, bí mật thì kg phải là nói xấu, đó là những hành động bàn tán riêng tư, bí mật, và được pháp luật quy định là được phép. Trừ khi nhóm bạn này phát tán, truyền bá những cái này ra xã hội thì mới gọi là bối xấu, hay truyền tin xấu vvv. Còn lại cô giáo thu điện thoại của học sinh rồi tự ý bật lên đọc tin nhắn Facebook là đã xâm phạm bí mật thư tín của người khác rồi.
nếu nói về luật, chỉ cần viết "hôm nào, anh em ... đập chết mje con đĩ B đi" ( 1 câu khá thông dụng ) kể cả trong nhóm kín mà bị phát giác ... là có thể ra Tòa