[Funland] Đuổi học 7 học sinh vì nói xấu thầy cô trên Face

kvboto

Xe container
Bộ GD là kiểu thấy dư luận là đổ hết trách nhiệm cho cấp dưới, em không chấp
Việc kỷ luật chắc chả cụ nào ý kiến mà chỉ xoáy vào vấn đề quyền riêng tư.
Cụ đang nghĩ theo hướng hs ngoan hiền bị trù dập. Còn em thì thấy học sinh hư ( mang điện thoại nghịch trong trường dù quy định cấm ) ghét giáo viên vì kèm quá chặt không để tự do trốn học quậy phá. Giáo viên mà hay mách phụ huynh lỗi lầm của bọn này thì 100% chúng nó chửi cho như hàng tôm hàng cá.
Em hết ý kiến
Em thì nghĩ các cụ chủ yếu ý kiến về Vấn đề kỷ luật đuổi học 1 năm các cháu bằng việc xem trộm điện thoại và h/s viết kiểm điểm tường trình thì đánh giá là không ăn năn, chỉ như vậy là đuổi học luôn 1 năm mà không phải là các biện pháp kỷ luật mang tính giáo dục khác.

Lonelywolf831

Xe tải
Thì đó, tôi lại nghĩ là luật bảo vệ thư tín là luật dân sự, học sinh chửi thầy cô là đạo đức tiên quyết, tôi nghĩ khác cụ, vậy thôi.
Luật hình sự không phải dân sự cụ nhé, mức hình phạt tối đa (nếu xác định có tội) có thể tới 3 năm bóc lịch chứ không phải đùa. Còn việc các em học sinh bị kỷ luật do phạm lỗi (nếu có) với mức đuổi học một năm như vụ việc này là quá nặng theo nội dung thông tư hướng dẫn về khen thưởng và kỷ luật học sinh phổ thông. Chính vì thế dư luận người ta mới bức xúc, gia đình học sinh mới có cơ sở để tố cáo kháng nghị, truyền thông mới đưa tin chứ không phải người ta không tôn sư trọng đạo và đang bênh vực các hành vi sai trái của học sinh. Theo tôi vụ việc được nhìn nhận lại và xử lý thỏa đáng hơn là việc đáng mừng, đừng đổ cho sức ép dư luận nghe buồn cười.

duongbinh07

Xe điện
lỗi thuộc về em học sinh nhớ:
1. đặt tên nhóm "như lời đồn"
2. thực hiện nói xấu cô "như lời đồn"
3. không khóa máy "như lời đồn"
...
lần sau đặt pass nhé. ngu thì phải chịu kỷ luật thôi, cứ già mồm thì còn học đấy kiểu gì cũng bị soi, mất hết tự do thôi

Tiger Hunter

Xe container
Đến giờ vẫn éo hiểu các cháu Bịa đặt hay Nói thật? Nếu các thày cô có vấn đề và các cháu nói thật (nhưng ngôn ngữ ko phù hợp) thì kỷ luật vậy là sai. Còn nếu bịa đặt hoàn toàn thì cần phải kỷ luật, nhưng mức độ thì cũng ko đến thế. Đuổi học 1 năm ko làm cho hs tốt lên (nếu tốt lên thì giải tán ngay cái trường đó và cho gv về quê đuổi gà). Tóm lại là cái hội đồng kl của nhà trường có vấn đề..

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tin mới, cũng kịp thời

Thu hồi quyết định đuổi học bảy học sinh xúc phạm thầy cô trên Facebook
Lãnh đạo Sở Giáo dục Thanh Hóa cho rằng vi phạm của nhóm học sinh chưa đến mức phải đuổi học một năm.
Ngày 1/11, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Thanh Hóa Phạm Thị Hằng đã chỉ đạo trường THPT Nguyễn Trãi thu hồi quyết định đuổi học bảy học sinh lớp 10A5, thông báo cho các em ngày mai đến trường học tập.

https://vnexpress.net/tin-tuc/giao-duc/thu-hoi-quyet-dinh-duoi-hoc-bay-hoc-sinh-xuc-pham-thay-co-tren-facebook-3832821.html
Tôi tạm dịch ra tiếng Việt nhé:
Sau khi các facebooker lên tiếng rủa xả, giờ Sếp to đã ị vào mồm Sếp bé.

theanh90

Xe tăng
Ơ thế bộ trg thì cái gì cũng phải nhúng tay vào làm ah. A tuy là ng ký nhưng chủ yếu là chữ ký nháy của thằng bên cục. Sang cty thì cũng vậy thôi, ý kiến vớ vẩn

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em đố cụ áp dụng được phạt lao động trong trường ở Việt Nam. Đến lao động tập thể dọn dẹp sân trường vệ sinh lớp học tý chút mà bố mẹ các cháu đã làm ầm lên sao không thuê người làm mà hành các cháu làm thì phạt lao động có mà các bố các mẹ làm loạn trường luôn
Vấn đề là chưa có quy chế cũng như phổ biến với phụ huynh.
Giờ phụ huynh họ còn bỏ tiền cho con tham gia các khoá học kỹ năng sống không khác hành xác kìa cụ.
Vấn đề là có làm ko thôi.

Cgnt80

Xe hơi
Vấn đề là chưa có quy chế cũng như phổ biến với phụ huynh.
Giờ phụ huynh họ còn bỏ tiền cho con tham gia các khoá học kỹ năng sống không khác hành xác kìa cụ.
Vấn đề là có làm ko thôi.
Trường con em đây cụ, mới bàn với phụ huynh cho các cháu trực nhật lớp thôi mà đa số phản đối luôn. Em đảm bảo đưa ra qui chế phạt lao động như thế thì phụ huynh còn ầm ĩ phản đối hơn, cho đấy là vi phạm, hành hạ trẻ em ngay

--Lamborghini--

Xe cút kít
Trường con em đây cụ, mới bàn với phụ huynh cho các cháu trực nhật lớp thôi mà đa số phản đối luôn. Em đảm bảo đưa ra qui chế phạt lao động như thế thì phụ huynh còn ầm ĩ phản đối hơn, cho đấy là vi phạm, hành hạ trẻ em ngay
Vấn đề là cách đặt vấn đề của nhà trường thôi.
Chứ nói mà hợp tình hợp lý thì con kiến cũng phải nghe.

Bọn nhóc được nghỉ học 1 tuần chúng nó càng thích ;)) cụ nhỉ ?

nguyentung8933

Xe đạp
e xin đóng góp ý kiến nên có biện pháp với học sinh hiện này ạ

Kitcat

Xe container
Em cũng thảm ngang cụ. Đi học luôn đc dặn giấu kỹ xuất thân vì ng nhà đã từng là hiệu trưởng của trg em học. Một năm trg e học có một cô dạy giỏi, thẳng tính là đệ tử ruột của ng nhà em và vẫn đương dạy tại trg, cổ làm lộ xuất thân của em. Cô giáo chủ nhiệm e năm ấy rất thù cô giáo đệ tử ruột kia vì thủa xưa nghèo đi chợ ăn cắp đồ, cô kia đi sau nhìn thấy làm toáng chuyện lên. Học kỳ hai năm ấy cô cho em dưới năm phảy thể dục, mất học sinh giỏi. Học kỳ một khi chưa biết chuyện vẫn gọi em là con, ngọt ngào.
Cô dạy lớp 6 trả thù học trò vì tội nó là cháu của ng thân với ng cô ghét.

em nhớ hồi lớp 10 có cô dạy văn bá đạo, kì 1 đi học thêm nhà cô các bài kiểm tra 15p, 1 tiết toàn 7,8. Kì 2 không đi học thêm nữa cao nhất chỉ 4, đến cuối năm cô dõng dạc trước lớp "anh Hiệp hồi đi học nhà tôi làm bài còn tốt, giờ lực học càng ngày càng xuống" =)) kì 2 văn được 4 phẩy, mất mịa học sinh tiên tiến :((

hoangnh.hut

Xe buýt
Website
dongyansinhduong.com
Vụ này em thấy ban giám hiệu nhà trường và cô giáo sai hoàn toàn ...
Chắc ko cụ? Việc các cô xem đt là sai rồi. Nhưng nếu nội dung trong điện thoại nó là thằng mặt nọ, con mặt kia.... thì nó sai hay đúng? Chưa kể có thể sau khi phát hiện dc nội dung vậy, thầy/cô gọi nó lên để hỏi nó còn có những hành động gì.
Thật đáng buồn cho một xã hội, lúc nào cũng phải hướng dẫn ng ta dạy những thành phần bất hảo theo cách như dạy những đứa ngoan hiền. Không dạy dc thì sẽ có câu: nó hư mới cần thầy cô dạy. Nhưng thầy cô dạy thế nào thì lại bị bó buộc trong khuân khổ.

huyyy

Xe buýt
Chắc ko cụ? Việc các cô xem đt là sai rồi. Nhưng nếu nội dung trong điện thoại nó là thằng mặt nọ, con mặt kia.... thì nó sai hay đúng? Chưa kể có thể sau khi phát hiện dc nội dung vậy, thầy/cô gọi nó lên để hỏi nó còn có những hành động gì.
Thật đáng buồn cho một xã hội, lúc nào cũng phải hướng dẫn ng ta dạy những thành phần bất hảo theo cách như dạy những đứa ngoan hiền. Không dạy dc thì sẽ có câu: nó hư mới cần thầy cô dạy. Nhưng thầy cô dạy thế nào thì lại bị bó buộc trong khuân khổ.
Nội dung trong đt có thể đúng với những gì cụ nói. Vấn đề là khi nhà trường gọi mấy đứa này lên ắt hẳn bắt cn nhận lỗi về tin nhắn đó thì em nghĩ phản ứng của học sinh 10 đứa thì 9 đứa chúng nó sửng cồ về việc bị tùy ý đọc tin nhắn ấy chứ => không ăn năn ... đình chỉ 1 năm. Cuối cùng bọn tầm tuổi này mà cho ở nhà chắc hư thêm chứ giáo dục răn đe gì. Răn đe bọn học sinh khác à, chắc chúng nó đề phòng hơn với cô giáo và nhà trường vì sợ có thể bị đọc tin nhắn.

Mũi tên bạc

Xe container
Thấy nhiều cụ bênh học sinh quá, con trẻ có khi hư do chửi bới giáo viên mà vẫn đc bênh!

hoangnh.hut

Xe buýt
Website
dongyansinhduong.com
Nội dung trong đt có thể đúng với những gì cụ nói. Vấn đề là khi nhà trường gọi mấy đứa này lên ắt hẳn bắt cn nhận lỗi về tin nhắn đó thì em nghĩ phản ứng của học sinh 10 đứa thì 9 đứa chúng nó sửng cồ về việc bị tùy ý đọc tin nhắn ấy chứ => không ăn năn ... đình chỉ 1 năm. Cuối cùng bọn tầm tuổi này mà cho ở nhà chắc hư thêm chứ giáo dục răn đe gì. Răn đe bọn học sinh khác à, chắc chúng nó đề phòng hơn với cô giáo và nhà trường vì sợ có thể bị đọc tin nhắn.
Lên báo thì chỉ phản ánh 1 phần nên ko thể biết hết dc. Nhưng e nghĩ xã hội bây giờ các bộ, ban, ngành quá sợ dư luận nên làm ko quyết liệt, nhất quánh đẫn đến đẽo cày giữa đường. Nhà trường đình chỉ học ngay sau đó dc yêu cầu rút bỏ quyết định. Học sinh hả hê quá. Vậy sau này có dạy dc bọn nó hay ko. Hệ quả là chẳng ai buồn giáo dục mà cứ để thả nổi nó. Có thể nó sẽ dc yên khi còn đi học, sau này đi làm mà tư cách vậy thì lấy ai ra làm bình phong.
Con mình có thế nào ng ta mới như vậy, nếu ko nghiêm thì với hàng ngàn học sinh liệu có giáo dục nổi.
Cụ xem trong thiên nhiên, có những con chim bị bệnh bố mẹ nó phải mổ đến chết để những con khác dc sống. Có những lúc phải hy sinh cái nhỏ vì lợi ích lớn, lợi ích chung.
Quan điểm e là cần mạnh tay với những thành phần cá biệt.

huyyy

Xe buýt
Lên báo thì chỉ phản ánh 1 phần nên ko thể biết hết dc. Nhưng e nghĩ xã hội bây giờ các bộ, ban, ngành quá sợ dư luận nên làm ko quyết liệt, nhất quánh đẫn đến đẽo cày giữa đường. Nhà trường đình chỉ học ngay sau đó dc yêu cầu rút bỏ quyết định. Học sinh hả hê quá. Vậy sau này có dạy dc bọn nó hay ko. Hệ quả là chẳng ai buồn giáo dục mà cứ để thả nổi nó. Có thể nó sẽ dc yên khi còn đi học, sau này đi làm mà tư cách vậy thì lấy ai ra làm bình phong.
Con mình có thế nào ng ta mới như vậy, nếu ko nghiêm thì với hàng ngàn học sinh liệu có giáo dục nổi.
Cụ xem trong thiên nhiên, có những con chim bị bệnh bố mẹ nó phải mổ đến chết để những con khác dc sống. Có những lúc phải hy sinh cái nhỏ vì lợi ích lớn, lợi ích chung.
Quan điểm
Nhà trường sai khi kỉ luật ở mức đó rồi giờ phải rút lại... giá như ngay từ đầu có biện pháp tiếp cận bọn ẩm ương này tốt hơn thì đâu đến nỗi.