[Funland] Đua tam mã sản xuất xe ở Việt Nam: Hyundai Thành Công vs THACO vs VinFast tạo từng đại bản doanh

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Cụ hơi coi thường cái nhà của bọn em đấy nhé. Chỉ tính riêng một toà chung cư, cả nền móng, kết cấu, điên nước cực kỳ phức tạp. Chi tiết ráp vào có đến cả triệu, phức tạp hơn cái ô tô nhiều. Chẳng qua mình làm nhiều quen rồi nên coi thường, tưởng như đơn giản. Cái ô tô thì vn ta chưa quen làm, nên thấy cái gì cũng cao siêu.
Em làm qua cả 2 công việc rồi. Xây cái nhà thì quá bình thường phải không ạ ? Điện nước chung cư phức tạp thế cơ à cụ ? Có gì mà đặc biệt vậy ? Cụ khai sáng cho em phát !

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Thế em hỏi cụ: giả sử bây giờ con Fadil 250 triệu, con Lux A 500 triệu, con Lux SA 700 triệu thì cụ mua hay chửi?
Cứ hạ giá xuống bằng đấy đi !
Lúc đấy nua hay không em sẽ xem mặt bằng chung của thị trường! Nếu Cam cũng 500 , Mẹc C 700 , Glc 800 thì em không mua !
Nếu giá các xe khác như bây giờ thì có thể ham rẻ mà mua thêm con A !

cocsku

Xe cút kít
Em làm qua cả 2 công việc rồi. Xây cái nhà thì quá bình thường phải không ạ ? Điện nước chung cư phức tạp thế cơ à cụ ? Có gì mà đặc biệt vậy ? Cụ khai sáng cho em phát !
Cụ làm rồi mà còn phải khai sáng thì chắc cụ làm bảo vệ ở đó. Mà bảo vệ cũng không đơn giản đâu.
Ngược lại cụ bảo xem cái ô tô của cụ có gì phức tạp hơn cái chung cư?

hd65

[Tịch thu bằng lái]
Nào là Đẳng cấp.
Nào là Mãnh liệt.
Cả xã phải biết chứ.
Không biết, họa chỉ có là ĐIÊN :P
20h ngày quái nào, VTV lại chả ra rả. điếc cmn Cả tại :(
Tôi không biết anh có bao tiền mà bảo những người mua xe vinfast điên. Những người tôi biết mua Suv vinfast đều là chủ xưởng, họ tạo công ăn việc làm và làm ra sản phẩm xuất khẩu, mỗi năm đóng vài chục tỉ tiền thuế. Thích tôi dẫn đi xem, ti toe ngồi nhà gõ phím tưởng sành sỏi lắm.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hơi coi thường cái nhà của bọn em đấy nhé. Chỉ tính riêng một toà chung cư, cả nền móng, kết cấu, điên nước cực kỳ phức tạp. Chi tiết ráp vào có đến cả triệu, phức tạp hơn cái ô tô nhiều. Chẳng qua mình làm nhiều quen rồi nên coi thường, tưởng như đơn giản. Cái ô tô thì vn ta chưa quen làm, nên thấy cái gì cũng cao siêu.
Cố cãi lấy đc. Cái nhà có thể mất điện mất nước vài tiếng, cũng chả ai kêu. Thay đổi vật liệu lô gia từ kính sang sắt vẫn bàn giao được. Chả chết ai.
Xe oto đang chạy cao tốc trời mưa, thử mất điều khiển gạt nước xem.

banmotnucuoi

Xe lăn
Chính xác! Dây chuyền khủng mà làm lèo tèo vài chục nghìn xe thì quá phí và không tối ưu được chi phí. Do đó, chắc chắn 1 điều là sản lượng bán hàng sẽ tăng nhanh trong vài năm tới. Hiện tại, mới chỉ là quá trình làm quen với công nghiệp sản xuất ô tô của Vin thôi. Sau khoảng 1 năm vận hành, tổng hợp số liệu và phân tích thì sẽ có chiến lược đổ bộ. Tầm này sang năm thì em tin con Fadil thế hệ 2 sẽ có giá dưới 300tr. Chứ không phải là hơn 400 như bây giờ.
Sẽ không có giá fadil dưới 300, nhưng sẽ có dòng xe Fadil plus hay lux SE gì đấy với máy 1.4 cỡ lốp 185 to ngang HRV với giá fadil là lại nổ tung thị trường thôi. Chiến lược anh ý có rồi nhưng chắc vẫn đang choáng váng về tốc độ đốt tiền nên chưa thấy xuất hiện.

XPQ

Xe cút kít
Sẽ không có giá fadil dưới 300, nhưng sẽ có dòng xe Fadil plus hay lux SE gì đấy với máy 1.4 cỡ lốp 185 to ngang HRV với giá fadil là lại nổ tung thị trường thôi. Chiến lược anh ý có rồi nhưng chắc vẫn đang choáng váng về tốc độ đốt tiền nên chưa thấy xuất hiện.

Em thấy hơn hai chục mẫu Vin phát đăng ký đến giờ, loanh quanh vẫn là hai loại Lúc Xa Lúc Xôi gì đấy thôi, Phát điên có mỗi một mẫu.

cocsku

Xe cút kít
Cố cãi lấy đc. Cái nhà có thể mất điện mất nước vài tiếng, cũng chả ai kêu. Thay đổi vật liệu lô gia từ kính sang sắt vẫn bàn giao được. Chả chết ai.
Xe oto đang chạy cao tốc trời mưa, thử mất điều khiển gạt nước xem.
Cái nhà cụ đang đi thang máy nó đứt cáp mất phanh thì có nguy hiểm ko?

flashx

Xe máy
Tôi không biết anh có bao tiền mà bảo những người mua xe vinfast điên. Những người tôi biết mua Suv vinfast đều là chủ xưởng, họ tạo công ăn việc làm và làm ra sản phẩm xuất khẩu, mỗi năm đóng vài chục tỉ tiền thuế. Thích tôi dẫn đi xem, ti toe ngồi nhà gõ phím tưởng sành sỏi lắm.
Bản thân mình tự làm tự ăn cũng mong doanh nghiệp Việt phát triển. Vì không bao giờ trông chờ vào các doanh nghiệp nước ngoài được. Mình cũng nghĩ những người mua Vinfast đa phần đều là chủ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mình là người rất ủng hộ anh Vượng trong việc dám nghĩ, dám làm. Nhưng lại cực ghét cách anh ấy vung tiền thao tùng media. Nếu mà mọi thứ minh bạch, đường hoàng thì việc đếch gì phải làm ăn kiểu mafia như vậy.
Cụ nêu thử hiểu biết của cụ về khái niệm mafia là gì xem nào?
Cụ phân biệt được khái niệm thao túng và quan hệ truyền thông không? Có thì cụ nêu ra nhé

Dùng những từ đao to búa lớn thì trước hết cần đảm bảo là mình hiểu rõ mỗi từ có ý nghĩa là gì, sử dụng có ảnh hưởng đến ai hay không. Nên em hỏi để cụ chiêm nghiệm lại, nếu đúng cụ cứ triển, nếu sai sót cụ rút kinh nghiệm

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nhìn vào budget cho R&D của Toyota hàng năm là 10 tỷ USD bằng cả gia sản của bác Vượng gây dựng suốt mấy chục năm thì mọi người sẽ thấy ngay Vinfast có đấu được với Toy hay Huyndai không thôi :D
Cụ đang khái quát hóa câu chuyện là VF đấu với Toyota trên bình diện toàn cầu chăng mà nêu chi phí R&D của Toyota.
Chỉ nên scope lại là VF cạnh tranh tại sân nhà và ở một vài phân khúc mà thôi

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
So với thằng Nhật thì khó Cụ ơi. Đầu thế kỷ 20 Nhật nó đã có công nghệ luyện kim chế máy bay, tầu chiến, xe tăng đi đánh nhau loạn lên rồi. Nó đã có nền tảng kỹ thuật thì mới phát triển lên được.
Xuất phát điểm của Nhật sau thua trận WW2 thì chả hoang tàn còn gì, họ đã phải làm lại từ đầu, học hỏi khắp nơi (ví dụ mời cụ Deming PDCA sang truyền bá phương pháp quản lý). Mình hiện tại ở hoàn cảnh như thế nào so với họ mà bàn lùi mãi thì tương lai chỉ làm thuê và là thị trường tiêu thụ của các nước

Đọc các chiên da xe, chiên da kinh tế viết thú vị phết. Nhiều cụ, cứ có Vin là chê thế mới tài.😛😛😛

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Cụ làm rồi mà còn phải khai sáng thì chắc cụ làm bảo vệ ở đó. Mà bảo vệ cũng không đơn giản đâu.
Vì e làm ban Quản lý chứ không đi kéo cáp vặn vòi ! Hay cụ ghép cốp pha buộc thép nên cảm thấy nó phức tạp? Phức tạp quá nên mình mới có hàng ngàn công ty Xây dựng, hàng trăm công ty chuyên vè điện nước còn mấy ông làm xe máy cũng không nên hồn chứ đừng nói ô tô. Phức tạp quá nên cửa chống cháy nhầm thành cửa thường nhỉ !

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vì e làm ban Quản lý chứ không đi kéo cáp vặn vòi ! Hay cụ ghép cốp pha buộc thép nên cảm thấy nó phức tạp? Phức tạp quá nên mình mới có hàng ngàn công ty Xây dựng, hàng trăm công ty chuyên vè điện nước còn mấy ông làm xe máy cũng không nên hồn chứ đừng nói ô tô. Phức tạp quá nên cửa chống cháy nhầm thành cửa thường nhỉ !
Các cụ hạ hỏa, OF là ảo nên các cụ có thú nhận là Grabbike hay tự xưng là CEO cũng chả làm thay đổi sức nặng của còm nên không việc gì phải xoay sang công việc hay chuyên môn của nhau
Ai biết gì thì nói đấy, muốn thêm thuyết phục thì nên kèm dữ liệu. Hết ạ ;)

pthk

Xe tăng
Em thấy hình như cụ có vấn đề về kỹ năng đọc hiểu đấy.
Hay là tay cụ nhanh quá ???

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ cãi đc thế thôi ah. Ông xem đã có chung cư nào bị đứt cáp chưa? Kể cả nhà ở xã hội.
Vấn đề là oto nó là hệ thống liên động vất tất cả các chi tiết thành phần, đuêuf khiển... đều liên quan trực tiếp tới mạng sống.
Còn cái chung cư xây lỗi ko chết ngay, tôi ko nói là dễ lam, nhưng nó yêu cầu về an toàn ở cấp độ khác.

pthk

Xe tăng
Bản thân mình tự làm tự ăn cũng mong doanh nghiệp Việt phát triển. Vì không bao giờ trông chờ vào các doanh nghiệp nước ngoài được. Mình cũng nghĩ những người mua Vinfast đa phần đều là chủ.
Cụ đúng đấy.
Phần lớn người chạy xe taxi công nghệ là chủ của chiếc xe mình cầm lái :D

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nêu thử hiểu biết của cụ về khái niệm mafia là gì xem nào?
Cụ phân biệt được khái niệm thao túng và quan hệ truyền thông không? Có thì cụ nêu ra nhé

Dùng những từ đao to búa lớn thì trước hết cần đảm bảo là mình hiểu rõ mỗi từ có ý nghĩa là gì, sử dụng có ảnh hưởng đến ai hay không. Nên em hỏi để cụ chiêm nghiệm lại, nếu đúng cụ cứ triển, nếu sai sót cụ rút kinh nghiệm
Em đố cụ tìm được cái phốt nào liên quan đến các sản phẩm của Vin trên media chính thống đấy. Chưa kể có những cái chả liên quan trực tiếp đến họ như chuyện "một người nhảy lầu tự tử ở Vinhomes Metropolis" mà chỉ sau khi ra bài, đội của Vin đã yêu cầu báo sửa thành "một người nhảy lầu tự tử ở khu đô thị cao cấp trên đường Liễu Giai", thế không phải thao túng truyền thông thì là cái gì.

Ở cái đất nước này, trừ những cái liên quan đến chính trị thì báo chí không được phép tự do ngôn luận là đúng rồi. Còn mấy cái liên quan đến anh Vượng cũng không dám đề cập mà chỉ nói kiểu như Voldermort - "người mà ai cũng biết là ai đấy" trong truyện Harry Potter thì cũng bó tay rồi.