[Funland] Dự thảo về diện tích tối thiểu được tách thửa

Koka2015

Xe tăng
Kế hoạch là tách làm 3 cho 3 con cụ ạ, mà kiểu này ko đc thì khó phết vì cả 3 đều ko có đủ tiềm lực để "mua" phần của người khác.
Bán đất chia tiền thôi cụ, nhiều nhà chỉ có 30m2 mà có 3 con cũng phải chia vậy.

DeLyon

Xe buýt
Nghe mất dạy thế cụ. Em không thấy có lịch sử các nước phát triển họ làm thế, còn tin đồn thì đâu chẳng có?
Nhà đất mua cả mấy tỷ, sổ đàng hoàng hợp pháp, mà làm thế khác gì cướp đất đúng nghĩa, làm sao được, loạn ngay. Còn mấy cụ có điều kiện ở nhà mặt phố thì chẳng qua cũng là nhóm lợi ích thôi.
Đất chưa cấp sổ thì làm được cụ nhé 😂
Nhật họ làm thế đấy cụ. Thế kỷ trước biết bao vụ dọn khu ổ chuột kiểu vậy mà. Họ bước đầu xây các khu tái định cư ngon nghẻ hơn ở quanh đó để dồn dân ra. Đồng thời NN thu mua gom lại. Dân ngoan cố ok, cứ ở. Nhưng họ để tệ nạn phát triển, ko đầu tư sửa chữa nâng cấp hạ tầng, cứ cho chập cháy, cứu hoả cứu thương ko vào đc. Cháy khu nào họ niêm phong rào luôn khu đó lại ko cho dân quay lại nữa. Dần dần khi cuộc sống quá tệ, dân sẽ tự bỏ ra các khu tái định cư, ai vẫn ngoan cố họ cưỡng chế di dời. Ko có các khu ổ chuột hình thành từ xưa họ làm thế nào?

Khongdanhvong

Xe điện
Nhật họ làm thế đấy cụ. Thế kỷ trước biết bao vụ dọn khu ổ chuột kiểu vậy mà. Họ bước đầu xây các khu tái định cư ngon nghẻ hơn ở quanh đó để dồn dân ra. Đồng thời NN thu mua gom lại. Dân ngoan cố ok, cứ ở. Nhưng họ để tệ nạn phát triển, ko đầu tư sửa chữa nâng cấp hạ tầng, cứ cho chập cháy, cứu hoả cứu thương ko vào đc. Cháy khu nào họ niêm phong rào luôn khu đó lại ko cho dân quay lại nữa. Dần dần khi cuộc sống quá tệ, dân sẽ tự bỏ ra các khu tái định cư, ai vẫn ngoan cố họ cưỡng chế di dời. Ko có các khu ổ chuột hình thành từ xưa họ làm thế nào?
1. Tư liệu lịch sử đâu?
2 .Thời kỳ họ xóa khu ổ chuột là thời kỳ nào? Bối cảnh lịch sử cực kỳ quan trọng, vì thời phát xít, có giết dân cũng được nhé, thời loạn.
3. Khối lượng nhà ngõ bé là bao nhiêu, bé là bao nhiêu mét? Dưới 3,5m mà xóa thì xóa 90% HN và HCM.
4. Còn ở Âu Mỹ thì sao? Họ làm bằng chính sách công bằng, chứ không phải ép buộc, phục vụ lợi ích cho nhóm giàu? Ví dụ đánh thuế hết bđs, làm các khu đẹp khác và đổi nhà, dân mình đi ngay nhé.
Còn kiểu ăn cướp như cụ nói thì không dễ gì xảy ra ở thời bình.
Đơn giản ví dụ cụ đang có nhà ngõ đi, cụ bị cướp như vậy cụ có để yên không???
Nhật ngày này vẫn còn những khu ngõ nhỏ,mà khách du lịch đi vào còn thấy thích 😄

DeLyon

Xe buýt
1. Tư liệu lịch sử đâu?
2 .Thời kỳ họ xóa khu ổ chuột là thời kỳ nào? Bối cảnh lịch sử cực kỳ quan trọng, vì thời phát xít, có giết dân cũng được nhé, thời loạn.
3. Còn ở Âu Mỹ thì sao? Họ làm bằng chính sách công bằng, chứ không phải ép buộc, phục vụ lợi ích cho nhóm giàu? Ví dụ đánh thuế hết bđs, làm các khu đẹp khác và đổi nhà, dân mình đi ngay nhé.
Còn kiểu ăn cướp như cụ nói thì không dễ gì xảy ra ở thời bình.
Đơn giản ví dụ cụ đang có nhà ngõ đi, cụ bị cướp như vậy cụ có để yên không???
Nhật ngày này vẫn còn những khu ngõ nhỏ,mà khách du lịch đi vào còn thấy thích 😄
Hồi vụ cháy khu xóm trọ viện Nhi có cụ đã trích dẫn link về vụ giải toả khu ổ chuột bên Nhật. Em đọc 1 lần thấy cũng sốc.
Việc này họ làm hàng chục năm cụ ạ. Ko phải 1 vài năm mà xong. Đầu tiên phải để cho bđs khu đó mất giá đã. Sau đó đề xuất họ lên chung cư hay tái định cư theo hướng có lợi hơn. Tức là cơ bản họ ko bị thiệt. Rất khác với cụ đang tưởng tượng là ăn cướp. Nếu vẫn ngoan cố thì sau đó mới là các bước như trên e nói.

Khongdanhvong

Xe điện
Hồi vụ cháy khu xóm trọ viện Nhi có cụ đã trích dẫn link về vụ giải toả khu ổ chuột bên Nhật. Em đọc 1 lần thấy cũng sốc.
Việc này họ làm hàng chục năm cụ ạ. Ko phải 1 vài năm mà xong. Đầu tiên phải để cho bđs khu đó mất giá đã. Sau đó đề xuất họ lên chung cư hay tái định cư theo hướng có lợi hơn. Tức là cơ bản họ ko bị thiệt. Rất khác với cụ đang tưởng tượng là ăn cướp. Nếu vẫn ngoan cố thì sau đó mới là các bước như trên e nói.
Cụ chưa trả lời mấy câu hỏi của em, vì thời phát xít thì làm được, bây giờ còn lâu, nhất là với đất nước mà không thể tự đóng cửa nuôi nhau như mình nhé. Mọi thứ đều có lý do.
Nếu như không bị thiệt thì 90% sẽ nhanh gọn, vậy cũng đâu có gì phải lo, đổi nhà thôi. Nhưng cụ bảo để cho tệ nạn hoành hành thì giờ nổi tiếng quốc tế luôn đấy 😂

DeLyon

Xe buýt
Cụ chưa trả lời mấy câu hỏi của em, vì thời phát xít thì làm được, bây giờ còn lâu, nhất là với đất nước mà không thể tự đóng cửa nuôi nhau như mình nhé. Mọi thứ đều có lý do.
Nếu như không bị thiệt thì 90% sẽ nhanh gọn, vậy cũng đâu có gì phải lo, đổi nhà thôi. Nhưng cụ bảo để cho tệ nạn hoành hành thì giờ nổi tiếng quốc tế luôn đấy 😂
Vì e chả biết trả lời thế nào. Chém gió thôi mà cụ đòi dẫn chứng. Có dẫn chứng thì cụ sẽ đòi xác thực.
Ko quản lý nữa thì tệ nạn hoành hành chứ có gì đâu cụ. Hà nội trước đây những năm 90 cũng đầy khu như thế. Khu khâm thiên, khu thanh nhàn, xóm liều. Đầy.

Khongdanhvong

Xe điện
Vì e chả biết trả lời thế nào. Chém gió thôi mà cụ đòi dẫn chứng. Có dẫn chứng thì cụ sẽ đòi xác thực.
Ko quản lý nữa thì tệ nạn hoành hành chứ có gì đâu cụ. Hà nội trước đây những năm 90 cũng đầy khu như thế. Khu khâm thiên, khu thanh nhàn, xóm liều. Đầy.
Chém gió nói phét thì em miễn bàn, cụ tự xác nhận rồi 🤭

Minhhalo1111

Xe tải
Ngta chỉ có thể động dc vào lợi ích của 1 nhóm nhỏ chứ động vào lợi ích của 90% người dân của cả thủ đô và cả thành phố lớn thì chẳng ai dám động vào k thì loạn nước ngay..cho nên e đánh giá là làm j ngta cũng làm từ từ và làm có lộ trình thôi..còn muốn ngta di dời thì phải đền bù thỏa đáng k thì 1 hộ nó còn chẳng đi, chẳng cưỡng chế nổi nữa chứ đừng nói hàng triệu hộ..dự thảo thì cũng có dự thảo thông qua dc và dự thảo k thể thông qua dc.

archituan

Xe tải
Trước em hiểu là ngõ dưới 3,5m là khỏi tách sổ luôn đấy cụ. NN sẽ cho các khu vực làng cũ, ngõ nhỏ đấy thành khu ổ chuột. Kệ cho tệ nạn xã hội trong các khu đó để lấy cớ dọn. Ko cấp phép xây dựng, tiến tới ko cho mua bán sang nhượng rồi dần dần giá giảm mạnh để dân buộc phải bán lại cho NN thu hồi. Giống như nhà trên phố cổ ngõ bé, có mất trăm củ / căn giấy tờ viết tay mà có ai mua đâu. Sau khi NN thu hồi để quy hoặc thành khu mới có TTTM, cao ốc. Các nước phát triển họ vẫn làm như vậy nhưng họ làm từ thế kỷ trước.
Ông suy diễn linh ta linh tinh.

Dạo này có vài nick mới lânx cũ giọng điệu, văn bẩn giống nhau đến lạ. Suy diễn, dìm hàng để bán chung cư hả?

Khongdanhvong

Xe điện
Ngta chỉ có thể động dc vào lợi ích của 1 nhóm nhỏ chứ động vào lợi ích của 90% người dân của cả thủ đô và cả thành phố lớn thì chẳng ai dám động vào k thì loạn nước ngay..cho nên e đánh giá là làm j ngta cũng làm từ từ và làm có lộ trình thôi..còn muốn ngta di dời thì phải đền bù thỏa đáng k thì 1 hộ nó còn chẳng đi, chẳng cưỡng chế nổi nữa chứ đừng nói hàng triệu hộ..dự thảo thì cũng có dự thảo thông qua dc và dự thảo k thể thông qua dc.
Vấn đề không phải chỉ là lợi ích mà là luật pháp. Trước đây cũng là luật cho phép lối đi như thế, tất cả đều trên cơ sở luật do nhà nước đề ra, mà giờ dùng luật mới để áp ngược lại quá khứ không cho xây (tức là tước đoạt quyền lợi của giấy chứng nhận), để mặc tội phạm hoành hành (là vi phạm pháp luật và nhân quyền), thì chỉ là qua miệng mấy cụ ọp phơ chém gió cho vui, chứ không hợp lý chút nào. Chưa nói vi phạm đó áp lên 90% dân số HN và HCM.
Em phát hiện ra vài thành phần không có văn hóa, IQ thấp trong này (kiểu chửi đổng ấy) nên em cũng block luôn 😁

Chỉnh sửa cuối:

frizrenault

Xe máy
Lên 40m2 trong nội đô và mặt tiền 3.5 m thì cũng gần như là cấm tách thửa rồi. Ít thửa nào thoả mãn dc 2 đk này trong nội đô
Ntn thì cc lại tung nóc; e thì ủng hộ vì 30m2 ngõ 2-3m thì nhếch nhác quá
Em cũng ủng hộ vì nó là cách để cho đô thị đỡ nhếch nhác, đảm bảo cả phòng cháy chữa cháy và quy hoạch đô thị.

frizrenault

Xe máy
Không đảm bảo PCCC cũng chẳng phải tại ngõ bé, mà do cho phép xây trồi hết ra ngõ rồi quây lại thành ống. Mấy vụ cháy chết người đến nay đa số kinh doanh ngõ ô tô vào, có vài nhà ngõ bé thôi.
Luật thì rõ không cho xây trồi ra ngõ rồi, mà đến 90% xây thế thì ra luật làm gì nữa vì có thực hiện đâu.
Nếu nói về PCCC thì cần có căn cứ KH. Ví dụ, bên PCCC xác định nhà ngõ nhỏ cỡ nào, sâu cỡ nào thì vòi chữa cháy không tới được ở mức độ đảm bảo cứu hỏa được. Chẳng hạn, ngõ rộng 2.5m nhưng dài 200m rẽ ngang dọc thì vòi vào khó, nhưng có ngõ 1.2m lại chỉ sâu 20m thì vào tốt. Còn mấu chốt của thoát hỏa ở phố giờ vẫn là phát hiện sớm, và có lối thoát ra khỏi nhà sớm.
Quy hoạch, hay căn cứ nó theo số đông chứ ai theo trường hợp cụ thể như này. Thì bao giờ mới ra đc điều kiện và đảm bảo đc việc ngăn chặn tình trạng lách luật hả cụ.

Khongdanhvong

Xe điện
Quy hoạch, hay căn cứ nó theo số đông chứ ai theo trường hợp cụ thể như này. Thì bao giờ mới ra đc điều kiện và đảm bảo đc việc ngăn chặn tình trạng lách luật hả cụ.
Nhà xây trồi hết ra ngõ mà cụ gọi là lách luật thì chịu rồi, đấy là vi phạm nhé.
Còn dưới là ví dụ chứ không phải chỉ lấy mỗi trường hợp đó làm căn cứ.

Alex0301

Xe tải
Yêu cầu 40m2 và mặt tiền 3,5m là tốt lắm rồi khi so với thực tế hiện tại, hài hoà giữa nhu cầu/quyền lợi hợp pháp của người dân và quy hoạch đô thị. Chứ yêu cầu ngay mặt tiền 4,0m và diện tích 50m2 thì thực sự rất khó. Các cụ lưu ý là HCM cũng đang có dự thảo xin ý kiến dân, cũng quy định nội thành tối thiểu là 36m2. Dự thảo ở HN với các huyện như Gia Lâm, Thanh Trì, Đông Anh yêu cầu tách tận 80m2. Giá đất mấy huyện này đường oto cũng lên đến 70tr-100tr/m2 rồi. Bắt dân mua 80m2 là 6-8 tỷ, làm gì có tiền mà mua. Trong khi đó khu đô thị Vin Ocean Park cho nó tách 1 loạt các căn 4x12 m = 48m2, ở Đông Anh Vin Cổ Loa tách cả nghìn căn có 62,5m2, khu tái định cư Bộ Công An ở Mai Lâm tách toàn 3,5x16=56m2. Vậy cớ chi dự án thì cho tách 62,5m2, 56m2 với 48m2 mà đất dân lại bắt tách 80m2. Có khác gì dồn dân mua chung cư và mua nhà dự án không? Sao chính sách lại kiểu 2 mặt như vậy?

Chỉnh sửa cuối:

frizrenault

Xe máy
Nhà xây trồi hết ra ngõ mà cụ gọi là lách luật thì chịu rồi, đấy là vi phạm nhé.
Còn dưới là ví dụ chứ không phải chỉ lấy mỗi trường hợp đó làm căn cứ.
1.Em ko bảo tình trạng nhà trồi ra ngõ là lách luật. Cụ ko nên đánh đồng. Em ko phản bác vấn đề này. Mà việc xây trồi ra ngõ thì là sai phép thì chỉ cần ko cấp sổ đỏ, và đúng luật có thể phá dỡ sao cụ lại vin vào.
2. Ko ai đi xây dựng luật diễn giải 1 điều ra cả quyển cả, khi ng ta xây dựng lên để có căn cứ việc vận dụng dễ tiếp cận, dễ thực hiện, khả thi chứ ko ai mà tính đến hết khả năng cho cụ được.

Khongdanhvong

Xe điện
1.Em ko bảo tình trạng nhà trồi ra ngõ là lách luật. Cụ ko nên đánh đồng. Em ko phản bác vấn đề này. Mà việc xây trồi ra ngõ thì là sai phép thì chỉ cần ko cấp sổ đỏ, và đúng luật có thể phá dỡ sao cụ lại vin vào.
2. Ko ai đi xây dựng luật diễn giải 1 điều ra cả quyển cả, khi ng ta xây dựng lên để có căn cứ việc vận dụng dễ tiếp cận, dễ thực hiện, khả thi chứ ko ai mà tính đến hết khả năng cho cụ được.
1. Vậy thì không có gì để tranh luận, em và cụ cùng đồng ý. Nhưng có ai thực thi dẹp bỏ sai phạm này chưa?
2. Em đã nói là chỉ ví dụ, chứ ai ghi cụ thể như vậy vào luật đâu. Cũng như ghi lối đi 2m không đảm bảo PCCC vào luật cũng không được nhé.

huydang69

Xe buýt
Em tóm tắt vài tiêu chí dự kiến thay đổi
Điều kiện tách thửaQĐ 20/2017Dự thảo mới
Chiều rộng mặt tiền và chiều sâuTừ 3m trở lênTừ 4m trở lên
Diện tích tối thiểuKhông nhỏ hơn 30m2 đối với khu vực phường, thi trấn; 60m2 đối với xã vùng trung du và 75m2 đối với xã miền núi.Không nhỏ hơn 50m2 với phường, thị trấn; 80m2 tại xã vùng đồng bằng; 100m2 tại xã vùng trung du và 150m2 tại xã miền núi.
Khi tách hình thành ngõ riêngPhải có mặt cắt ngang từ 2m trở lên đối với khu vực các xã và 1m trở lên đối với khu vực phường, thị trấn.Phải có chiều rộng mặt cắt ngang từ 3,5m trở lên đối với thị trấn; 4m trở lên đối với khu vực đồng bằng và 5m trở lên đối với khu vực trung du, miền núi
Dự thảo này khó mà được thông qua. Khu đô thị bán cho trong nước và ngoài nước ở xã Văn Giang đc bn căn trên 80m2. Đa số ~60m2, 48m2 cũng có.

matizac

Xe tăng
Dự thảo này khó mà được thông qua. Khu đô thị bán cho trong nước và ngoài nước ở xã Văn Giang đc bn căn trên 80m2. Đa số ~60m2, 48m2 cũng có.
Đây là tách thửa đất ở riêng lẻ, các dự án, khu đô thị có quy định khác.

huydang69

Xe buýt
Khu đô thị cũng là từ sổ thửa to tách ra. Mục đích là quy định tiêu chuẩn cho đất ở thì phải như nhau. Còn nếu khu đô thị nó là đất TMDV 50 năm thì mới bảo là khác đc.

Alex0301

Xe tải
Đáng lẽ dự án, khu đô thị tiêu chuẩn phải cao hơn đất dân chứ cụ. Đây lại cho dự án, khu đô thị tách nhỏ hơn đất dân là vô lý rồi.