[Funland] Dự thảo về diện tích tối thiểu được tách thửa

Koka2015

Xe tăng
Như thế e nghĩ là vừa chứ diện tích 50m với 4m mặt tiền thì nhiều nhà khốn đốn
Sao lại khốn đốn? Những nhà hiện hữu đã được cấp sổ đỏ vẫn được giữ nguyên, chỉ là ko được chia nhỏ ra để bán chứ làm gì mà khốn đốn.

Khongdanhvong

Xe điện
Em tóm tắt vài tiêu chí dự kiến thay đổi
Điều kiện tách thửaQĐ 20/2017Dự thảo mới
Chiều rộng mặt tiền và chiều sâuTừ 3m trở lênTừ 4m trở lên
Diện tích tối thiểuKhông nhỏ hơn 30m2 đối với khu vực phường, thi trấn; 60m2 đối với xã vùng trung du và 75m2 đối với xã miền núi.Không nhỏ hơn 50m2 với phường, thị trấn; 80m2 tại xã vùng đồng bằng; 100m2 tại xã vùng trung du và 150m2 tại xã miền núi.
Khi tách hình thành ngõ riêngPhải có mặt cắt ngang từ 2m trở lên đối với khu vực các xã và 1m trở lên đối với khu vực phường, thị trấn.Phải có chiều rộng mặt cắt ngang từ 3,5m trở lên đối với thị trấn; 4m trở lên đối với khu vực đồng bằng và 5m trở lên đối với khu vực trung du, miền núi
Đoạn ngõ riêng chưa có phường quận hả cụ???

Khongdanhvong

Xe điện
Có gì mà loạn, ông nào không tách thì thôi, cứ thể mà ở hoặc bán cả nhà, đúng ra việc này phải làm từ lâu rồi, chính vì làm muộn nên HN hiện nay bị ổ chuột hóa, ko đảm bảo PCCC.
Không đảm bảo PCCC cũng chẳng phải tại ngõ bé, mà do cho phép xây trồi hết ra ngõ rồi quây lại thành ống. Mấy vụ cháy chết người đến nay đa số kinh doanh ngõ ô tô vào, có vài nhà ngõ bé thôi.
Luật thì rõ không cho xây trồi ra ngõ rồi, mà đến 90% xây thế thì ra luật làm gì nữa vì có thực hiện đâu.
Nếu nói về PCCC thì cần có căn cứ KH. Ví dụ, bên PCCC xác định nhà ngõ nhỏ cỡ nào, sâu cỡ nào thì vòi chữa cháy không tới được ở mức độ đảm bảo cứu hỏa được. Chẳng hạn, ngõ rộng 2.5m nhưng dài 200m rẽ ngang dọc thì vòi vào khó, nhưng có ngõ 1.2m lại chỉ sâu 20m thì vào tốt. Còn mấu chốt của thoát hỏa ở phố giờ vẫn là phát hiện sớm, và có lối thoát ra khỏi nhà sớm.

Chỉnh sửa cuối:

Minhhalo1111

Xe tải
Sao lại khốn đốn? Những nhà hiện hữu đã được cấp sổ đỏ vẫn được giữ nguyên, chỉ là ko được chia nhỏ ra để bán chứ làm gì mà khốn đốn.
Thế về sau ngta muốn tách chia cho các con nếu k đủ điều kiện về diện tích hoặc mặt tiền hoặc chiều sâu thì sao cụ, hay cụ lại bảo ngta bán hết đất đi r chia..diện tích quá lớn với tầm giá đất này thì việc bán cũng k đơn giản.

archituan

Xe tải
Em ở phân lô kiểu mới, đường 12m cụ ạ.

Dĩ nhiên ko nhà nước nào dám làm ngay và em nói rất rõ rồi, đó là xu hướng chung. Cụ hiểu bánh xe lịch sử là gì ko ? Nó vẫn cứ lăn mà ko phụ thuộc ý chí của ai cả. 10 năm, 20 năm..100 năm...ko ai nói chắc đc nhưng nó sẽ diễn ra. Nếu gặp thời cơ thuận lợi, nó sẽ quay nhanh hơn.
Ông nói vớ va vớ vẩn. Nói cứ như đúng rồi.

Koka2015

Xe tăng
Thế về sau ngta muốn tách chia cho các con nếu k đủ điều kiện về diện tích hoặc mặt tiền hoặc chiều sâu thì sao cụ, hay cụ lại bảo ngta bán hết đất đi r chia..diện tích quá lớn với tầm giá đất này thì việc bán cũng k đơn giản.
100 m2 có gì mà quá lớn, giá có thể giảm đi một chút chứ ko quá nhiều, thậm chí có thể được giá hơn diện tích nhỏ do hiện nay nhiều người thích có diện tích lớn cho kinh doanh chứ ko thích diện tích bé, họ phải mua nhiều nhà cạnh nhau để hợp thửa
Như suy nghĩ của cụ như cụ thì diện tích bao nhiêu cũng vướng, ngày xưa ông 30 m2 cũng chia cho 2 ông con mỗi ông 15 m2. Cứ chiều theo người dân thì HN ngày càng ổ chuột hóa, lúc đấy dân lại chửi chính quyền biết không quy hoạch. Hiện nay giờ mới làm việc này là muộn, nhưng vẫn tốt hơn không làm.

Minhhalo1111

Xe tải
100 m2 có gì mà quá lớn, giá có thể giảm đi một chút chứ ko quá nhiều, thậm chí có thể được giá hơn diện tích nhỏ do hiện nay nhiều người thích có diện tích lớn cho kinh doanh chứ ko thích diện tích bé, họ phải mua nhiều nhà cạnh nhau để hợp thửa
Như suy nghĩ của cụ như cụ thì diện tích bao nhiêu cũng vướng, ngày xưa ông 30 m2 cũng chia cho 2 ông con mỗi ông 15 m2. Cứ chiều theo người dân thì HN ngày càng ổ chuột hóa, lúc đấy dân lại chửi chính quyền biết không quy hoạch. Hiện nay giờ mới làm việc này là muộn, nhưng vẫn tốt hơn không làm.
Cái j thì nói nó đều phải có lộ trình cụ ạ, k phải ập vào mà làm ngay dc đâu..cụ nghĩ h ở Hà Nội có mấy nhà có diện tích lớn k hay chỉ loanh quanh 50 70m2 đã là nhiều ??? Thậm chí với diện tích này việc chia tách đã là khó với nghị định cũ..còn tăng thêm nữa thì đến 80% các hộ ở Hà Nội sau k tách dc nữa..còn nhiều người đang ở chung cư r thì e k nói vì k ảnh hưởng đến lợi ích của họ, thậm chí điều này còn làm giá chung cư tăng lên :))

Koka2015

Xe tăng
Cái j thì nói nó đều phải có lộ trình cụ ạ, k phải ập vào mà làm ngay dc đâu..cụ nghĩ h ở Hà Nội có mấy nhà có diện tích lớn k hay chỉ loanh quanh 50 70m2 đã là nhiều ??? Thậm chí với diện tích này việc chia tách đã là khó với nghị định cũ..còn tăng thêm nữa thì đến 80% các hộ ở Hà Nội sau k tách dc nữa..còn nhiều người đang ở chung cư r thì e k nói vì k ảnh hưởng đến lợi ích của họ, thậm chí điều này còn làm giá chung cư tăng lên :))
Quy định này là đúng nên cần làm ngay, càng làm chậm (được gọi là "lộ trình") thì HN càng bị ổ chuột hóa.

Khongdanhvong

Xe điện
Em thấy lý do tách để cho con không hợp lý. CQ không phải giúp đỡ, tạo điều kiện như thế,sẽ phá nát TP thật (dù đã nát rồi). Nhưng cụ nói lộ trình hay cơ sở thì cũng đúng thôi. Cách đây chục năm nhà em mua đất tách thửa, lúc đó yêu cầu lối đi chung phải tối thiểu 1,5m. Thế mà vừa rồi em gặp mấy sổ đỏ làm năm 2019 về sau mà lối đi chung trên sổ có 1m, hóa ra sau đó có một văn bản mới cho phép lối đi 1m. Thế hóa ra toàn làm theo cảm tính 😄

luyenok

Xe điện
Cái này nếu đc thông qua thì mặt tiền tối thiểu phải 4m à các cụ? Bên ngoại em có mảnh gần 11m, định tách làm 3 (mỗi mảnh mặt tiền 3.6m) thì sẽ ko đc nhỉ :(

Koka2015

Xe tăng
Cái này nếu đc thông qua thì mặt tiền tối thiểu phải 4m à các cụ? Bên ngoại em có mảnh gần 11m, định tách làm 3 (mỗi mảnh mặt tiền 3.6m) thì sẽ ko đc nhỉ :(
Cụ đủ điều kiện để tách làm 2 mảnh.

_MCM_

Xe tải
Tách thửa có mất nhiều tiền ko cụ? Vài chục củ thì khi luật chưa ra, cụ tách luôn cho được việc. Nhỡ đâu luật thông qua thật thì 3 lô đó lại thành hàng hiếm đấy

DeLyon

Xe buýt
Em tóm tắt vài tiêu chí dự kiến thay đổi
Điều kiện tách thửaQĐ 20/2017Dự thảo mới
Chiều rộng mặt tiền và chiều sâuTừ 3m trở lênTừ 4m trở lên
Diện tích tối thiểuKhông nhỏ hơn 30m2 đối với khu vực phường, thi trấn; 60m2 đối với xã vùng trung du và 75m2 đối với xã miền núi.Không nhỏ hơn 50m2 với phường, thị trấn; 80m2 tại xã vùng đồng bằng; 100m2 tại xã vùng trung du và 150m2 tại xã miền núi.
Khi tách hình thành ngõ riêngPhải có mặt cắt ngang từ 2m trở lên đối với khu vực các xã và 1m trở lên đối với khu vực phường, thị trấn.Phải có chiều rộng mặt cắt ngang từ 3,5m trở lên đối với thị trấn; 4m trở lên đối với khu vực đồng bằng và 5m trở lên đối với khu vực trung du, miền núi
Như này là đất trong TP ngõ nhỏ vẫn đc tách chỉ cần mặt tiền đảm bảo mỗi mảnh trên 4m và mảnh rộng trên 50m2 ạ? Quy định ngõ riêng mới hình thành phải cắt rộng 3,5m chứ ngõ cũ bé thế nào cũng vẫn chia đc ạ?
Trước e lại hiểu là cứ đất trong ngõ nhỏ dưới 3,5m là ko tách đc luôn.

DeLyon

Xe buýt
Tách thửa có mất nhiều tiền ko cụ? Vài chục củ thì khi luật chưa ra, cụ tách luôn cho được việc. Nhỡ đâu luật thông qua thật thì 3 lô đó lại thành hàng hiếm đấy
Từ tháng 6 trở lại đây là dừng tiếp nhận hồ sơ tách sổ rồi cụ. Chắc đợi luật mới. Tầm này ai cũng sợ bay ghế vs đi tù cả.

Khongdanhvong

Xe điện
Như này là đất trong TP ngõ nhỏ vẫn đc tách chỉ cần mặt tiền đảm bảo mỗi mảnh trên 4m và mảnh rộng trên 50m2 ạ? Quy định ngõ riêng mới hình thành phải cắt rộng 3,5m chứ ngõ cũ bé thế nào cũng vẫn chia đc ạ?
Trước e lại hiểu là cứ đất trong ngõ nhỏ dưới 3,5m là ko tách đc luôn.
Em hiểu là lối đi hình thành mới thôi lối cũ sao tính được.
Nhưng với đất chưa có sổ mà quy định khi làm sổ phải chừa lối đi trước, cạnh nhà bao nhiêu hợp lý hơn nhiều cụ nhỉ, vì đất không sổ là chưa được chứng nhận quyền.

DeLyon

Xe buýt
Em hiểu là lối đi hình thành mới thôi lối cũ sao tính được.
Nhưng với đất chưa có sổ mà quy định khi làm sổ phải chừa lối đi trước, cạnh nhà bao nhiêu hợp lý hơn nhiều cụ nhỉ, vì đất không sổ là chưa được chứng nhận quyền.
Trước em hiểu là ngõ dưới 3,5m là khỏi tách sổ luôn đấy cụ. NN sẽ cho các khu vực làng cũ, ngõ nhỏ đấy thành khu ổ chuột. Kệ cho tệ nạn xã hội trong các khu đó để lấy cớ dọn. Ko cấp phép xây dựng, tiến tới ko cho mua bán sang nhượng rồi dần dần giá giảm mạnh để dân buộc phải bán lại cho NN thu hồi. Giống như nhà trên phố cổ ngõ bé, có mất trăm củ / căn giấy tờ viết tay mà có ai mua đâu. Sau khi NN thu hồi để quy hoặc thành khu mới có TTTM, cao ốc. Các nước phát triển họ vẫn làm như vậy nhưng họ làm từ thế kỷ trước.

Khongdanhvong

Xe điện
Trước em hiểu là ngõ dưới 3,5m là khỏi tách sổ luôn đấy cụ. NN sẽ cho các khu vực làng cũ, ngõ nhỏ đấy thành khu ổ chuột. Kệ cho tệ nạn xã hội trong các khu đó để lấy cớ dọn. Ko cấp phép xây dựng, tiến tới ko cho mua bán sang nhượng rồi dần dần giá giảm mạnh để dân buộc phải bán lại cho NN thu hồi. Giống như nhà trên phố cổ ngõ bé, có mất trăm củ / căn giấy tờ viết tay mà có ai mua đâu. Sau khi NN thu hồi để quy hoặc thành khu mới có TTTM, cao ốc. Các nước phát triển họ vẫn làm như vậy nhưng họ làm từ thế kỷ trước.
Nghe mất dạy thế cụ. Em không thấy có lịch sử các nước phát triển họ làm thế, còn tin đồn thì đâu chẳng có? Cụ dẫn chứng ra xem nào, vì dân ở Mỹ Âu càng không ngu gì mà bỏ tiền mồ hôi của mình trả đất cho NN mà không được đổi lại tương xứng đâu.
Nhà đất mua cả mấy tỷ, sổ đàng hoàng hợp pháp, mà làm thế khác gì cướp đất đúng nghĩa, làm sao được, loạn ngay. Còn mấy cụ có điều kiện ở nhà mặt phố thì chẳng qua cũng là nhóm lợi ích thôi.
Đất chưa cấp sổ thì làm được cụ nhé 😂

Chỉnh sửa cuối: