[Funland] Dự thảo về diện tích tối thiểu được tách thửa

Khongdanhvong

Xe điện
Xây bình thường mà...nhà e 29,5 m2 đây...30 tr....xây loe 2 góc thoải mái....5 tầng....hồ sơ mới toanh
Ý là cấp phép ấy cụ, ai mà cấp phép cho cụ xây loe góc thế ạ????

anphudong

Xe tăng
Đúng rồi. Về luật thì không có yêu cầu hoàn công mới được chuyển nhượng. Chẳng qua các bác ấy tự suy luận theo quan điểm: luật XD yêu cầu hoàn công, cho nên chưa hoàn công là đang vi phạm nên không cho chuyển nhượng. Tuy nhiên, luật XD yêu cầu hoàn công nhưng lại không có thời hạn phải hoàn công.
Tại sao việc trồi ra ngõ từ tầng hai sai lè ra vậy lại không cấm nhỉ?
Đúng rồi. Về luật thì không có yêu cầu hoàn công mới được chuyển nhượng. Chẳng qua các bác ấy tự suy luận theo quan điểm: luật XD yêu cầu hoàn công, cho nên chưa hoàn công là đang vi phạm nên không cho chuyển nhượng. Tuy nhiên, luật XD yêu cầu hoàn công nhưng lại không có thời hạn phải hoàn công.
Tại sao việc trồi ra ngõ từ tầng hai sai lè ra vậy lại không cấm nhỉ?
Xây nhà căn cứ quyết định của ủy ban thành phố, việc trổ ban công chỉ được cho phép khi tuyến đường đi qua rộng từ 6m trở lên, đường càng rộng thì ban công càng lớn nhưng ko quá 1,4m.
Nhiều nơi xây lụi rồi làm luật thì đành chịu thôi.

Khongdanhvong

Xe điện
Xây nhà căn cứ quyết định của ủy ban thành phố, việc trổ ban công chỉ được cho phép khi tuyến đường đi qua rộng từ 6m trở lên, đường càng rộng thì ban công càng lớn nhưng ko quá 1,4m.
Vậy thì lấn chiếm cũng làm luật thôi. Em đang nói trên góc độ quản lý, có luật rõ ràng như vậy rồi mà vẫn ngang nhiên thế.

Jiren198

Xe điện
Vậy thì lấn chiếm cũng làm luật thôi. Em đang nói trên góc độ quản lý, có luật rõ ràng như vậy rồi mà vẫn ngang nhiên thế.
Cụ lại đùa...cụ nhìn nhà nào xây ban công trên đất nhà mình ko?100 nhà 99 nhà xây loe ra phần vỉa hè của mình...trừ đô thị xây sẵn thôi.30tr là xây đc thoải mái cụ nhé.còn kể cả cụ ko đóng e thách cụ xây đc, nhà cụ kieur gì chả phải để vật liệu, các thứ ra ngoài vỉa hè.chắc cụ chưa phải tự xây nhà bh..hoặc nhà cụ biệt thự...liền kề, phân lô ko xây loe ra 1m thì phí công xây...lại lô góc trong ngõ nữa.....đâu chả vậy cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

Jiren198

Xe điện
Cụ nói chính xác...

Jiren198

Xe điện
8
Ý là cấp phép ấy cụ, ai mà cấp phép cho cụ xây loe góc thế ạ????
30tr, địa chính nó vẽ đủ cho cụ 1 bộ hồ sơ luôn..đúng tiêu chuẩn cụ kia nói.kể cả ngõ ko 6m, nghách thôi cụ thích loe ra nghách dân trong nghách ko quản thì cũng kệ cụ...nhưng đa phần mấy ô trong nghách cũng tham, xây loe ra trước rồi, nên chả ai ý kiến đc...nên cụ xem có nghách nào có ánh sáng ko?

Khongdanhvong

Xe điện
8

30tr, địa chính nó vẽ đủ cho cụ 1 bộ hồ sơ luôn..đúng tiêu chuẩn cụ kia nói.kể cả ngõ ko 6m, nghách thôi cụ thích loe ra nghách dân trong nghách ko quản thì cũng kệ cụ...nhưng đa phần mấy ô trong nghách cũng tham, xây loe ra trước rồi, nên chả ai ý kiến đc...nên cụ xem có nghách nào có ánh sáng ko?
Cụ đùa thì đúng hơn, địa chính nào mà cấp phép xây dựng. Em đang hỏi việc loe ra có nằm trong giấy phép xâu dựng của nhà cụ không?

Jiren198

Xe điện
Cụ đùa thì đúng hơn, địa chính nào mà cấp phép xây dựng. Em đang hỏi việc loe ra có nằm trong giấy phép xâu dựng của nhà cụ không?
E nhớ là đc cụ nhé....vì ban công đc đua ra theo tỷ lệ quy định...cụ đọc luật là có.cậu địa chính giải thích e ko nghe...vì e xây theo kiến trúc nhà cũ, e sửa lại..cậu ấy bảo e thiết kế mới hết, coi như xây mới.đua ra bình thường cụ ơi.tất cả các nhà mặt phố cụ ko để ý, chứ họ đc đua ra mà.e chỉ q tâm trọn gói 30cu ko ô nào mò đến lúc e xây dựng.dân xung quanh lằng nhằng lờ đi để e xây nhanh

Khongdanhvong

Xe điện
E nhớ là đc cụ nhé....vì ban công đc đua ra theo tỷ lệ quy định...cụ đọc luật là có.cậu địa chính giải thích e ko nghe...vì e xây theo kiến trúc nhà cũ, e sửa lại..cậu ấy bảo e thiết kế mới hết, coi như xây mới.đua ra bình thường cụ ơi.tất cả các nhà mặt phố cụ ko để ý, chứ họ đc đua ra mà.e chỉ q tâm trọn gói 30cu ko ô nào mò đến lúc e xây dựng.dân xung quanh lằng nhằng lờ đi để e xây nhanh
Nếu nhà mặt đường đủ to thì được đua ban công ra theo quy định, còn đường không đủ to thì không được đua, mà đua cũng chỉ làm ban công thôi cụ.

Hoangnd1980

Xe buýt
SG trước đây cũng chuyển nhượng bình thường, mấy năm gần đây mới có tình trạng cán bộ đi kiểm tra hiện trạng, nếu sai khác là ko sang tên được, tạo điều kiện cho chuyện tiêu cực xảy ra, hạn chế quyền lợi của dân khiến thị trường nhà đất suy giảm.
Thấy được vấn đề đó nên pháp luật đã có điều chỉnh kịp thời nên theo quy định mới thì việc chuyển quyền chỉ căn cứ vào giấy tờ mà thôi, nếu có sai khác thì người có tài sản tự chịu trách nhiệm, ko lo gì việc sai khác hiện trạng nữa cụ ah vì thực tế ở HN cũng như SG có mấy nhà đúng hiện trạng như trong sổ đỏ đâu!
“Luật có điều chỉnh kịp thời” chỗ nào hả cụ? Để em xem nghiên cứu phát

dungvovan

Xe hơi
Cụ nào nắm rõ guair thích kỹ hơn về cái khoản 5 điều 14 của cái quyế định 61 của HN này với. Mông lung quá

anphudong

Xe tăng
“Luật có điều chỉnh kịp thời” chỗ nào hả cụ? Để em xem nghiên cứu phát
Cụ nghiên cứu Nghị định 101 của Chính phủ về Đăng ký đất đai, cấp giấy chứng nhận Quyền SDĐ nhé. Có quy định cho cả thửa đất lẫn tài sản gắn liền với đất rất rõ ràng.

Masayuki85

Xe hơi
Nếu nhà mặt đường đủ to thì được đua ban công ra theo quy định, còn đường không đủ to thì không được đua, mà đua cũng chỉ làm ban công thôi cụ.
Đúng rồi mà ban công k dc xây lấp kín. Xưa nhà e đua ra xây lấp và làm cửa kính luôn. Giờ mà đi hoàn công chắc k làm dc. K hiểu có ảnh hưởng mua bán j ko nhỉ. Sổ cũ có nhà 2 tầng, giờ 4 tầng

Khongdanhvong

Xe điện
Bác đi qua chụp cái giấy phép trang 1 cho cccm ở đây xem thử
Em đã xem kỹ giấy phép này, tổng diện dích 28m2, được xây 4 tầng 1 tum nhé. Thông tin cho các cụ vẫn nghĩ dưới 30m2 chỉ xây chui không cấp phép 😂

Minhhalo1111

Xe tải
Em đã xem kỹ giấy phép này, tổng diện dích 28m2, được xây 4 tầng 1 tum nhé. Thông tin cho các cụ vẫn nghĩ dưới 30m2 chỉ xây chui không cấp phép 😂
E cũng nghĩ xây bt, vì đã dc cấp sổ đàng hoàng thì xây dựng nchung xây dựng vẫn ổn, k bị hạn chế quá

Khongdanhvong

Xe điện
E cũng nghĩ xây bt, vì đã dc cấp sổ đàng hoàng thì xây dựng nchung xây dựng vẫn ổn, k bị hạn chế quá
Em thấy đợt trước có cụ gì đưa ra quy chuẩn XD gì đó quy định cho từ 30m2 trở lên thật, nhưng em chưa tìm được tài liệu đó. Dù sao thì quy chuẩn cũng thay đổi dễ hơn thông tư, nghị định rất nhiều. Một khi đã cấp sổ là đã chứng nhận quyền, không thể hạn chế vô lý được, phải có căn cứ vững chắc và đảm bảo quyền, lợi ích của dân mà.

Masayuki85

Xe hơi
Dự thảo giờ thành quyết định rõ ràng rồi, nhưng vẫn chưa ai làm mà được nhận hồ sơ tách thửa cả.
Không biết chắc còn bàn bạc tranh cãi xem thế nào.

dungvovan

Xe hơi
Dự thảo giờ thành quyết định rõ ràng rồi, nhưng vẫn chưa ai làm mà được nhận hồ sơ tách thửa cả.
Không biết chắc còn bàn bạc tranh cãi xem thế nào.
1 phần cũng do cái mục 5 điều 14 quyết định 61 viết rất Tối Nghĩa ( lấp lửng ) gây ra tranh cãi . Đúng là chỉ có ở HN

Masayuki85

Xe hơi
1 phần cũng do cái mục 5 điều 14 quyết định 61 viết rất Tối Nghĩa ( lấp lửng ) gây ra tranh cãi . Đúng là chỉ có ở HN
“HN không vội được đâu” như slogan truyền thống nghìn vạn năm để lại. Kk