[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Bismuth89

Xe đạp
Em cũng ko phải nhà đầu tư gì, nhưng có nhu cầu chuyển sang khu Cầu Giấy cho con học hành và tiện đi làm, nhưng ko gấp vì 2 năm nữa F1 mới vào lớp 1. Đi hỏi giá thì toàn 60-70tr/m2, chung cư cũ hơn chục năm mà cũng 6-7 tỷ mới được căn 3 ngủ, còn chung cư mới như BRG thì 8-9-10 tỳ

Tài chính em muốn mua nhà 7 tỷ phải vay, nhưng nhìn tốc độ tăng phi mã của CC cứ lo 2 năm nữa ko mua nổi nhà, liệu có nên xuống tiền và vay để mua căn CC luôn hay chờ thêm, các cụ tư vấn giúp em với. Tình hình thổi giá làm những người có nhu cầu thực như gđ em hoang mang thực sự, cả năm đi làm tiết kiệm được 1 tỷ thì căn mình định mua tăng thêm 1.5 tỷ

Covid2021

Xe buýt
Em cũng ko phải nhà đầu tư gì, nhưng có nhu cầu chuyển sang khu Cầu Giấy cho con học hành và tiện đi làm, nhưng ko gấp vì 2 năm nữa F1 mới vào lớp 1. Đi hỏi giá thì toàn 60-70tr/m2, chung cư cũ hơn chục năm mà cũng 6-7 tỷ mới được căn 3 ngủ, còn chung cư mới như BRG thì 8-9-10 tỳ

Tài chính em muốn mua nhà 7 tỷ phải vay, nhưng nhìn tốc độ tăng phi mã của CC cứ lo 2 năm nữa ko mua nổi nhà, liệu có nên xuống tiền và vay để mua căn CC luôn hay chờ thêm, các cụ tư vấn giúp em với. Tình hình thổi giá làm những người có nhu cầu thực như gđ em hoang mang thực sự, cả năm đi làm tiết kiệm được 1 tỷ thì căn mình định mua tăng thêm 1.5 tỷ
mua để ở nội đô thì cứ đủ tiền là cụ phải múc ngay, đừng lăn tăn. Còn cc theo em cũng đạt đỉnh rồi, sắp tới có thể hạ chút rồi lại phi tiếp vì phàm món gì cũng thế nó phải chạy 2-3 đỉnh mới đi viện được.

Covid2021

Xe buýt
theo đa số các chuyên gia otofun thì bds sắp sập hầm rồi, sẽ như trung quốc hàng triệu căn hộ bỏ hoang, bọn cò vạc đầu cơ chết hết, cứ yên tâm gửi tiền ngân hàng, sau này mua được mấy căn hộ. tiền mặt là vua
làm ngược lại các chuyên gia of ắt sẽ thành công =))

minibulterri

Xe tải
theo đa số các chuyên gia otofun thì bds sắp sập hầm rồi, sẽ như trung quốc hàng triệu căn hộ bỏ hoang, bọn cò vạc đầu cơ chết hết, cứ yên tâm gửi tiền ngân hàng, sau này mua được mấy căn hộ. tiền mặt là vua
Nên mua sớm cụ ạ. Vay cũng nên mua. Mua mà cày cuốc trả dần, cụ cứ xác định nó lên nữa thì may còn nếu có xuống cũng ko nên buồn vì mình sử dụng và sau con cái sử dụng, nó là kế hoạch dài hơi. Nois thế thôi chứ cửa giảm e cho là khó, cung thì chưa rõ nhưng cầu thì mỗi năm đều tăng. Nhiều người chần chừ như cụ trong 2 năm qua và nhìn giá cc tăng 20-30% nữa. Cụ cứ chịu khó đi tìm cc nhiều chút thì sẽ thấy những căn cụ ưng ý với tầm 7 tỷ ko nhiều đâu so với 1-2 năm trước.

Bismuth89

Xe đạp
Nên mua sớm cụ ạ. Vay cũng nên mua. Mua mà cày cuốc trả dần, cụ cứ xác định nó lên nữa thì may còn nếu có xuống cũng ko nên buồn vì mình sử dụng và sau con cái sử dụng, nó là kế hoạch dài hơi. Nois thế thôi chứ cửa giảm e cho là khó, cung thì chưa rõ nhưng cầu thì mỗi năm đều tăng. Nhiều người chần chừ như cụ trong 2 năm qua và nhìn giá cc tăng 20-30% nữa. Cụ cứ chịu khó đi tìm cc nhiều chút thì sẽ thấy những căn cụ ưng ý với tầm 7 tỷ ko nhiều đâu so với 1-2 năm trước.
Cám ơn các cụ nhiều, em cũng công nhận 7 tỷ giờ căn 3 ngủ rộng rãi chút là khó tìm, chỉ được khu cũ cả chục năm chứ khu mới mới có tiện ích căn đẹp là lại gần 8 tỷ đổ lên, nghĩ giá bị đẩy lên quá xuống tiền cũng cay vì cùng căn đấy cách đây nửa năm ít hơn cả gần tỷ @-) nhưng chờ thì sợ phi tiếp, chắc em tiếp tục cố tìm được căn nào ưng thì cố cho xong chứ xem nhiều mệt đầu quá ạ

Fanta20

Xe tải
Cám ơn các cụ nhiều, em cũng công nhận 7 tỷ giờ căn 3 ngủ rộng rãi chút là khó tìm, chỉ được khu cũ cả chục năm chứ khu mới mới có tiện ích căn đẹp là lại gần 8 tỷ đổ lên, nghĩ giá bị đẩy lên quá xuống tiền cũng cay vì cùng căn đấy cách đây nửa năm ít hơn cả gần tỷ @-) nhưng chờ thì sợ phi tiếp, chắc em tiếp tục cố tìm được căn nào ưng thì cố cho xong chứ xem nhiều mệt đầu quá ạ
Sao cụ không nghiên cứu phương án tìm mua dự án mới để thanh toán tiến độ, vì 2 năm nữa cụ mới cần? Tài chính đỡ căng và lại là nhà mới. Tất nhiên đang ít dự án mới, nhưng cũng có một số chứ không phải không.

Bismuth89

Xe đạp
Sao cụ không nghiên cứu phương án tìm mua dự án mới để thanh toán tiến độ, vì 2 năm nữa cụ mới cần? Tài chính đỡ căng và lại là nhà mới. Tất nhiên đang ít dự án mới, nhưng cũng có một số chứ không phải không.
Khu mới thì định giá cao quá, như BRG tầm hơn 70, còn Lumi xa tít mù khơi quảng cáo 66tr/m2 mà chưa VAT thực tế phải hơn 70, MHD Trung Văn ngoài VĐ3 rồi mà giá cũng phải gần 50 cho bàn giao thô mà ngoài VĐ3 thì e ko khoái lắm. Ngoài ra khu Cầu Giấy em thấy nhiều dự án vướng sổ hàng chục năm nên mua dự án mới cũng hơi lo sổ sách bác ạ, như Discovery Complex em cũng thích nhưng nhiều người bảo 5 năm nữa may ra mới có sổ lại rén, CĐT mà gặp vấn đề gì chắc xác định luôn

eterniti

Xe điện
"Kiến thức hạn chế" khác với "thổi giá thô thiển", biết nta đu đỉnh mà vẫn tung hô đếm tiền mỏi tay thì ạ thật.
Vâng thô hay thổi tùy bác cảm nhận, tôi chỉ thấy các bác hô mà nó chả sập li nào nên thấy hài thôi chứ tôi cũng muốn nó sập quá

eterniti

Xe điện
Vỡ 2010-2011 nếu giữ bán giờ chngx về bờ rồi, cuối 2021 em đi mua cùng ônhangf xóm 2 thổ dưới Phụng châu, mặt đường xe bus giá 5.4 bằng đúng giá mà chủ đất mua vào năm 2011
Vậy cụ nghĩ bg có giống 2010 k

Fanta20

Xe tải
Khu mới thì định giá cao quá, như BRG tầm hơn 70, còn Lumi xa tít mù khơi quảng cáo 66tr/m2 mà chưa VAT thực tế phải hơn 70, MHD Trung Văn ngoài VĐ3 rồi mà giá cũng phải gần 50 cho bàn giao thô mà ngoài VĐ3 thì e ko khoái lắm. Ngoài ra khu Cầu Giấy em thấy nhiều dự án vướng sổ hàng chục năm nên mua dự án mới cũng hơi lo sổ sách bác ạ, như Discovery Complex em cũng thích nhưng nhiều người bảo 5 năm nữa may ra mới có sổ lại rén, CĐT mà gặp vấn đề gì chắc xác định luôn
Vâng, chắc cú thì cứ căn có sổ ưng ý mọi thứ thì mua, còn dự án mới thì phải chủ đầu tư uy tín. Còn giá thì nó là giá tương lai, nên nếu cụ mua căn có sản theo giá giờ + lãi suất, nếu thấy hiệu quả hơn so với giá tiến độ dự án thì là OK rồi ạ. Chúc cụ sớm mua được căn như ý, xong việc đỡ phải lo lắng đau đầu cụ ạ.

eterniti

Xe điện
Vầng chắc vậy. E ko biết nhiều. Đợt rồi chính bản thân làm việc lăn lộn tìm mua cho ông anh, gần thời khắc giá bắt đầu bị đẩy lên nên e mới biết chiêu trò đẩy giá, chứ ko e chả biết j. Và bây giờ e mới biết giá bđs hay chính xác giá chung cư là do 1 bộ phận tự áp đặt và cứ thế mọi người giao dịch như thế thôi. Người có nhà thì mừng vì bán đc giá nên họ sẽ ko bao giờ bán dưới giá mà được áp thế kia. Người mua giờ này thì sợ ko mua nhanh thì mất và sợ còn tăng, giá nào cũng mua. Thời điểm bắt đầu chiến dịch tăng, các group bđs hay các chợ cư dân khu vực nào đồng loạt có các bài up chào bán chung cư khu vực đó với giá ko tưởng, đến cư dân còn ngã ngửa lúc mới đầu nhìn giá rao bán 😂, còn comment dở hơi à, ngáo giá toán loạn. ( vì e tìm mua nhà nên em join đủ các nhóm cư dân chung cư e tìm mua).
Thị trường tài chính nào cũng thế cả cụ ạ, nếu cụ mua đầu năm ngoái thì lại ngon, thời điểm quan trọng, hoặc cụ có thể chơi các món ít bị đầu cơ thổi giá hơn lấy tiền quay lại mua nhà

Covid2021

Xe buýt
khu Cầu Giấy nó tiện thôi rồi, giá 70 - 80 là tầm giá bình dân chấp nhận được rồi cụ ạ, cụ cứ lăn tăn nó lại phi lên mặt bằng mới 100tr/m2 thì toang.

Covid2021

Xe buýt
Vậy cụ nghĩ bg có giống 2010 k
khổ cái hồi 2021-2022 những phân khúc bị thổi giá nó đã sập loanh quanh 30-50% tùy loại rồi mà các cụ vẫn còn cố hô nó về máng lợn quá khứ, ai tham gia các tt đầu cơ tài chính đều hiểu khi xác định được đỉnh thì giảm 30% từ đỉnh là bắt đầu túc tắc đi bắt đáy được rồi. Còn phân khúc nhà nội đô mỗi năm cầu tăng quá khủng do dân nhập cư về thì nó sập với toang làm sao được khi ông nào cũng nhăm nhe múc => nội đô nó đi ngang đôi năm đã là sập cmnr. Còn để nó định hình đáy và phi lên mặt bằng mới là ko kịp trở tay.

hipi6990

Xe đạp

Khu Cầu Giấy em nghĩ khó giảm lắm, vì vị trí đó ai cũng mong đủ tiền mà mua ấy chứ. Đến những khu xa như Tây Mỗ chung cư giờ cũng lên 60 - 80 triệu/ m2 thì Cầu Giấy lấy căn cứ nào mà giảm được. Theo em cụ xác định mua ở chứ k phải đầu tư thì nên mua sớm là được.

kizura_x

Xe tải

Cụ nào theo trường phái đầu tư hay đầu cơ ngắn hạn thì mới sợ thị trường đi ngang hoặc giảm vì sẽ phải chôn vốn hoặc cắt lỗ. Cụ mua cc nội thành để ở thì ưng là múc thôi, vì bản chất mua để ở là cụ để lâu dài hầu như không có rủi ro, ngắn hạn có giảm sau cũng lên lại.

kizura_x

Xe tải
Mà cc phi mã sao các cụ không chuyển hướng sang tìm nhà đất cho e đỡ sốt ruột, e ở nhà đất nhìn cc các cụ mà thấy sốt ruột quá =))

Fanta20

Xe tải
Cụ nào theo trường phái đầu tư hay đầu cơ ngắn hạn thì mới sợ thị trường đi ngang hoặc giảm vì sẽ phải chôn vốn hoặc cắt lỗ. Cụ mua cc nội thành để ở thì ưng là múc thôi, vì bản chất mua để ở là cụ để lâu dài hầu như không có rủi ro, ngắn hạn có giảm sau cũng lên lại.
Em đồng ý với cụ. Nhà để ở thì các cụ cứ thoải mái, vì thị trường lên xuống thì các cụ cũng vẫn phải ở đó nên xác định chẳng ảnh hưởng gì. Còn đầu tư thì em thấy cần tập trung - cứ thành phố lớn (với cá nhân em thì HN và HCM an toàn hơn cả) mà xuống tiền, quan trọng nhất là thanh khoản đảm bảo. Còn trong thành phố thì nội đô dĩ nhiên có ưu thế, nhưng nếu có xa hơn mà vẫn thuộc thành phố lớn thì cũng không sợ.

Dr Duc

Xe tải
Thông tin này có đáng lưu ý không các cụ ?

LAVIC

Xe buýt
Vâng thô hay thổi tùy bác cảm nhận, tôi chỉ thấy các bác hô mà nó chả sập li nào nên thấy hài thôi chứ tôi cũng muốn nó sập quá
Việc chuyển qua lại giữa 2 nick chat khiến cụ ko theo kịp nội dung của từng nick. Cụ đọc lại luôn phần đầu của bài viết, tôi đã nói rõ phân khúc chung cư sẽ tăng giá lên rất cao và cũng khuyên những người có nhu cầu ở thực nên mua sớm, ko nên chờ đợi.
Còn phân khúc liền kề, biệt thự thì có nhiều vấn đề cần phải xem xem xét về hiệu quả của việc đầu tư. Cái gì bất lợi, thuận lợi tôi đều ghi rõ. Cụ cứ đọc lại kỹ.

Bismuth89

Xe đạp
Em đồng ý với cụ. Nhà để ở thì các cụ cứ thoải mái, vì thị trường lên xuống thì các cụ cũng vẫn phải ở đó nên xác định chẳng ảnh hưởng gì. Còn đầu tư thì em thấy cần tập trung - cứ thành phố lớn (với cá nhân em thì HN và HCM an toàn hơn cả) mà xuống tiền, quan trọng nhất là thanh khoản đảm bảo. Còn trong thành phố thì nội đô dĩ nhiên có ưu thế, nhưng nếu có xa hơn mà vẫn thuộc thành phố lớn thì cũng không sợ.
Cám ơn các cụ, em thì cũng chỉ ngại múc ngay đỉnh thì hơi xót tiền vì còn phải vay trả lãi mà 2 năm nữa mới định chuyển vì đang ở gần ông bà, nhưng chắc em cố gắng tìm căn ưng xuống tiền thôi ạ chứ chạy theo đà này hết hơi. E còn phương án khác là mua 1 căn vừa tiền đầu tư vài năm nữa bán mua Cầu Giấy, có điều lúc đấy mà giá nhà xuống bán lại dở hơi nên phương án 1 vẫn ok hơn (nhà đất thì e ở ko quen vì xưa giờ chung cư rồi ạ)