[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Loss1982

Xe buýt
Chào các cụ. Cũng sắp hết năm 2023 và sang năm 2024 nên em xin phép lập thớt để các cụ cùng vào bàn luận về thị trường bds Hà Nội và phía Bắc năm 2024. Hy vong qua thớt này các cụ nhà đầu tư, người mua nhà để ở có thể nắm dc các thông tin hữu ích và ra quyết định hợp lý.
- Về kinh tế chung: Theo quan điểm của em thì kinh tế 2024 vẫn là 1 năm khó khăn do nhiều nguyên nhân: kinh tế thế giới chưa hồi phục, hấp thụ vốn vào nền kinh tế chưa hiệu quả dù lãi suất thấp, đầu tư công chưa có các dự án mới triển khai...
- Về chính sách kinh tế của chính phủ: Đây là điểm sáng rất tích cực, vì các cụ cũng nhận thấy rõ ràng là chính phủ và ngân hàng đang tìm mọi cách hỗ trợ nền kinh tế và đặc biệt là ngành bất động sản như giảm lãi suất, thông tư 02 cho gia hạn và hoãn nâng nhóm nợ, thông tư 06 cho phép vay vốn ls thấp hơn để đảo nợ, gia hạn trái phiếu...
- Về nguồn cung bất động sản: Năm 2024 sẽ có rất nhiều dự án chung cư mới khởi công, cung cấp ra lượng lớn căn hộ (nguồn thì em xin phép ko nói dc). Phân khúc liền kề, biệt thự kđt mới nguồn cung mới ko nhiều. Đất nền phân lô thì sẽ bị siết từ 1/1/2025 nên 2024 sẽ có nhiều biến động, khó dự đoán trước.
- Về nguồn cầu bất động sản: Nhu cầu về nhà ở vẫn cao, đặc biệt là phân khúc chung cư. Lãi suất thấp sẽ khiến nhiều nhà đầu tư chuyển tiền gửi tiết kiệm sang mua bất động sản giá rẻ, xác định đầu tư lâu dài. Nhà đầu cơ giai đoạn này sẽ chưa thực sự thấy hấp dẫn và tiềm ẩn nhiều rủi ro khi vay bank, lướt sóng. Các "cá mập" thì có thể tiếp tục chờ đợi hoặc lựa chọn đầu tư vào 1 phân khúc ít người quan tâm và ngờ tới thời điểm này.
- Về các khu vực bất động sản:
+ Phía Bắc HN: Mê Linh, Sóc Sơn có thông tin thành phố mới nhưng 2024 chưa thể phát triển dc vì còn hạn chế về giao thông, cầu đường, hạ tầng. Đông Anh giá sẽ lên do có Vin Cổ Loa và dự án Thành Phố Thông Minh của BRG.
+ Phía Tây HN: Khu này khó dự đoán trước vì nhiều năm dc các nhà đầu tư quan tâm, sử dụng nhiều đòn bẩy tài chính, phần tiếp theo em sẽ nói chi tiết hơn.
+ Phía Nam HN: Khu này cũng có thông tin về sân bay thứ 2 tại Hà Nội nhưng đến 2050 dự kiến mới hoạt động thì 2024 hơi sớm để đầu tư. Em nghĩ khu này sẽ có ít biến động.
+ Phía Đông HN: Theo em thì sẽ tiếp tục phát triển nhanh do có sự đầu tư của nhiều CĐT uy tín tiềm lực mạnh như Vin, Eurowindow, Him Lam. Hạ tầng giao thông tốt. Giáp với khu nhà giàu Hải Phòng, Hải Dương, Quảng Ninh, Bắc Ninh và sắp thêm Hưng Yên. Nguồn cầu sẽ có nhiều cả từ ngoài vào chứ không phụ thuộc vào phía trong ra.
+ Các tỉnh lân cận Hà Nội: Hưng Yên là điểm sáng để đầu tư. Hôm trc em có xem 1 video thấy tỉnh Hưng yên đang tích cực thu hút đầu tư FDI, xây dựng cùng lúc hàng chục kcn dọc theo đường mới từ đường 5 rẽ vào, qua thành phố Hưng Yên đi Thái Bình, các lãnh đạo tỉnh trực tiếp đưa các đoàn đầu tư đi thăm vị trí các KCN. E có việc đi Hưng Hà Thái Bình và cũng đi qua con đường này, thấy gần 60km tấp nập xe cộ thi công 2 bên đường. Các tỉnh khác thì theo em ko có nhiều biến động.
- Nhận định của em về diễn biến thị trường bất động sản 2024:
Quan điểm của em thì vẫn theo tư duy "chu kỳ" vì cũng đã 4-5 chu kỳ bất động sản lên xuống rồi. Do kiến thức còn hạn chế nên em chỉ căn cứ vào chu kỳ gần nhất, chu kỳ mà em thực sự có hiểu biết và tham gia vào. Khoảng 2010 thì thị trường đổ vỡ, giá giảm ko phanh, nhiều nhà đầu tư mất đến 50% thậm chí nhiều hơn do dùng đòn bẩy tài chính, và tập trung chủ yếu ở khu phía Tây Hà Nội. Đến năm 2014-2018 thì thị trường phát triển ổn định, giá tăng dần nhưng ko sốt. Từ 2018- 2021, sốt bất động sản bất chấp dịch bệnh covid.
Từ 2022-2023 thì thị trường đi xuống nhưng có điều kỳ lạ là giá ko giảm sâu, chỉ giảm 1 chút hoặc đi ngang, cao nhất như Kim Chung Di Trạch em ghi nhận cũng chỉ đến 30% từ giá CĐT. Chung cư lại liên tiếp lập đỉnh giá.
Để giải thích vấn đề tại sao giá ko giảm sâu như chu kỳ trước, theo em điểm mấu chốt chính là do nhà đầu tư chưa chịu áp lực tài chính và nói chính xác hơn là ngân hàng tạo điều kiện cho các nhà đầu tư dc gia hạn, ko nhảy nhóm nợ, vay bank khác, lãi suất thấp...tránh việc đổ vỡ như chu kỳ trước. Còn chung cư do nguồn cung 2 năm vừa rồi ko có nên cung thiếu, cầu tăng, giá cũng đội lên. Các CĐT đợt này ra hàng, vừa là để "hớt váng sữa", vừa là để có tiền trả nợ sau 2 năm trầm lắng, nợ trái phiếu sẽ đẩy giá chung cư lập đỉnh mới, giá chung cư sẽ còn tiếp tục tăng cao.
Nhiều cụ đọc đến đây thì sẽ nghĩ ngay đến mốc 2024 sẽ là đáy rồi và từ 2024 thị trường bất động sản sẽ hồi phục đi lên. Nhưng theo em, đáy và hồi phục hay không sẽ phụ thuộc rất lớn vào 6 tháng đầu năm 2024.
Năm 2024, thị trường bất động sản sẽ phải xử lý nhiều vấn đề lớn: Thông tư 02 về việc gia hạn nợ, nhóm nợ sẽ hết hạn - ngân hàng có tiếp tục gia hạn nữa hay ko, quả bom nợ xấu có thể kéo dài cho tự xì nhưng nếu nó ko xì dc thì ôm càng lâu lại càng nguy hiểm, nếu ko dc gia hạn thì 1 số bank sẽ có nợ xấu tăng đột biến và tạo áp lực bán tháo của nhà đầu tư. Đáo hạn trái phiếu cao kỷ lục, cái này nằm ngoài tầm của các cơ quan vì chính các trái chủ có đồng ý gia hạn không lại là quyền của họ. Liệu còn tay to, trùm bơm thổi bds nào bị đưa ra như bà L - VTP . . .

Ngoài ra, tình hình kinh tế cũng sẽ là yếu tố quyết định việc hồi phục thị trường bds hay không. Thực tế là tất cả các đợt sốt đất hoặc chu kỳ tăng giá đất đều đi kèm với GDP tăng nhanh.
Ở kịch bản thuận lợi, nền kinh tế từ đầu năm 2024 hồi phục, nhu cầu mua sắm chi tiêu tăng, sản xuất kinh doanh hồi phục, nguồn vốn FDI vào Việt Nam tăng trưởng cao liên tục...kết hợp với chính sách lãi suất thấp thì nhà đầu tư sẽ có nguồn tiền trả nợ, tiền dư mua bds và quan trọng nhất là lòng tin vào thị trường bds hồi phục cao. Ở kịch bản này, giá bds cũng sẽ tăng đều ổn định, chứ cơ hội x2 x3 thì em nghĩ chưa đến.
Ở kịch bản không thuận lợi, nền kinh tế 6 tháng đầu 2024 ko khởi sắc, ko có sự đột biến thậm chí còn tệ đi so với 2023 thì rất có khả năng "chu kỳ" giảm giá của bds vẫn tiếp tục. Giảm nhiều hay ít sẽ phụ thuộc vào áp lực tài chính của nhà đầu tư và vị trí, tiềm năng sinh lời, dòng tiền của bds.
Đây là ý kiến cá nhân của em, còn 1 số yếu tố liên quan đến thị trường tài chính nữa nhưng em xin chia sẻ ở thớt khác.
Mời các cụ vào cho xin ý kiến, nhiều cái do kiến thức em còn hạn chế thì các cụ cứ chỉ cho em rõ, em sẽ tiếp thu. Thank các cụ đã đọc bài!
Nhất trí với cụ về vị trí Hưng Yên. Bao quanh Hưng Yên là 1 loạt các cao tốc. Sắp tới từ HN đi Thái Bình chỉ mất 1h (qua Yên Mỹ).

Đẩy giá chung cư nội đô để cứu đất nền vùng ven là chiêu của cố thủ tướng TQ Lý Khắc Cường đã từng áp dụng thành công. VN học theo thôi, nhưng thời thế và nội lực (tiêu tán vì sai lầm cô veo) ko ủng hộ. Tất cả đều đang đảo nợ. Ko phải tự dưng tín dụng tăng đột biến tháng cuối năm và vào bđs.

eterniti

Xe điện
Dân Mỹ đẻ ít nhưng vẫn thiếu nhà vì tuổi thọ tăng

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
> VN mình tồn tại tầm 5 thị trường chính phát triển trong nền kinh tế. thị trường nhà đất, thị trường hàng hoá, sản xuất và tiêu dùng, thị trường tài chính, thị trường lao động, thị trường năng lượng. Trong năm qua bao nhiêu thị trường lao đao? và năm nay thì có tiến triển không?

> Sự tăng giá của tài sản thể hiện độ mạnh của tài sản và độ yếu của đồng tiền. Mà việt nam mình từng bị mĩ liệt vào danh sách thao túng tiền tệ <dù ta bác bỏ> độ yếu của đồng tiền liệu có được duy trì để tăng cường xuất khẩu. Như nhật bản, tỷ giá giữa yên và usd xuống thấp nhất, tỷ giá của nhà nước vẫn duy trì hay như nào?

> Trong năm 2023 cung tiền tăng đạt 15 tr tỷ trong đó 6,3 tr tỷ là tiền gửi cá nhân còn lại là các tổ chức.

> luật đất đai 2025 ban hành có gì mới, nó hỗ trợ cho tổ chức hay cá nhân hay cả 2..

> Trong năm qua riêng thị trường bđs thì giá trị phân khúc đất tỉnh - u ám, liền kề tỉnh khó hấp thụ, chung cư nội đô tăng đột biến, liền kề nội đô giữ và tăng nhẹ, nhà đất & đất nền nội đô cũng dấu hiêu tăng,

Đấy là các dữ liệu thị trường cung cấp

BìnhMinh89

Xe tăng
Đại án với tổng số tiền lừa đảo lớn thứ 3 thị trường tài chính thế giới đấy cụ :D , đừng quên VN vẫn còn đống dư nợ trái phiếu khổng lồ treo trên đầu (nguồn cơn khủng hoảng Bds của Tàu hiện tại)
Cụ thoát hàng xong rồi ah, thế này tiền sắp tới lại có giá ah cụ :D

smallbrother

Xe buýt
Cụ thoát hàng xong rồi ah, thế này tiền sắp tới lại có giá ah cụ :D
nên biết sợ dần đi là vừa cụ ạ, vụ TML nó lớn vãi cả hồn, tổng dư nợ trái phiếu còn không nhiều bằng số tiền bọn chúng lấy đi của SCB (mà thực tế là tiền gửi của dân).

thudoll88

Xe tăng
Khiếp thật chung cư mà gần chục tỏi thì cố thêm tý nữa mua cái nhà ngõ 60 70 mét ngõ rộng tý còn sướng hơn.

LAVIC

Xe buýt

Nhiều cụ mua nhà để ở, vẫn tầm tiền đấy trong phố đầy đủ, con cái đi học thuận tiện, chẳng thiếu gì ko mua. Cứ lao theo truyền thông, vẽ vời của mấy ông môi giới và CĐT về cơ hội x2 x3 mà vô tình mua vừa xa, vừa giá cắt cổ lúc nào ko hay.
Em trích lại 1 cmt của em vào đầu năm, em có nói đến giá nhà phân lô trong ngõ ô tô vào dc, giữa trung tâm nhưng giá lại rất hợp lý, em thấy nhiều cụ vào chê và bảo ko có thật...
Giờ thì em thấy phân khúc này lại đang giao dịch tốt rồi,đặc biệt các cụ mua nhà để ở thì đã quay xe tìm nhà phân lô trong phố với diện tích nhỏ để phù hợp tài chính.
Còn các cụ nào vẫn kỳ vọng giá chung cư lên 100 triệu/m2, tiệm cận gần với nhà đất phân lô thì nên xem lại, chắc các cụ phải đợi mặt bằng giá nhà phân lô trong ngõ lên 200-300 triệu/m2, gấp đôi hiện nay đã.
Em cũng đã ở chung cư và thấy nó cũng có rất nhiều bất tiện trong sinh hoạt, đặc biệt giờ cao điểm, hàng tháng phải đóng đủ loại phí, rồi tranh chấp kiện cáo đủ kiểu về các quỹ . . .Ko nên thần thánh hoá chung cư với mấy cái tiện ích mà em nói thật, mua nhà cả năm mới xuống đi dạo, sử dụng mấy lần.
Với em, về lâu dài chung cư vẫn là tiêu sản, giá trị bị mất đi sau thời gian dài sử dụng, và cuối cùng là ko còn giá trị gì hoặc 1 chút tiền đền bù cho con cháu.

eterniti

Xe điện
Em trích lại 1 cmt của em vào đầu năm, em có nói đến giá nhà phân lô trong ngõ ô tô vào dc, giữa trung tâm nhưng giá lại rất hợp lý, em thấy nhiều cụ vào chê và bảo ko có thật...
Giờ thì em thấy phân khúc này lại đang giao dịch tốt rồi,đặc biệt các cụ mua nhà để ở thì đã quay xe tìm nhà phân lô trong phố với diện tích nhỏ để phù hợp tài chính.
Còn các cụ nào vẫn kỳ vọng giá chung cư lên 100 triệu/m2, tiệm cận gần với nhà đất phân lô thì nên xem lại, chắc các cụ phải đợi mặt bằng giá nhà phân lô trong ngõ lên 200-300 triệu/m2, gấp đôi hiện nay đã.
Em cũng đã ở chung cư và thấy nó cũng có rất nhiều bất tiện trong sinh hoạt, đặc biệt giờ cao điểm, hàng tháng phải đóng đủ loại phí, rồi tranh chấp kiện cáo đủ kiểu về các quỹ . . .Ko nên thần thánh hoá chung cư với mấy cái tiện ích mà em nói thật, mua nhà cả năm mới xuống đi dạo, sử dụng mấy lần.
Với em, về lâu dài chung cư vẫn là tiêu sản, giá trị bị mất đi sau thời gian dài sử dụng, và cuối cùng là ko còn giá trị gì hoặc 1 chút tiền đền bù cho con cháu.
Thực sự cc đang bị tô hồng quá đà

FC Juventus

Xe buýt
Chung cư nào đã sốt đến đoạn tiền như link cụ dẫn đâu ạ :))

Dr Duc

Xe tải
nếu thực sự muốn giảm giá BĐS thì chính phủ đã không sửa Luật Đất Đai để người nước ngoài KHÔNG có quốc tịch VN được mua nhà đất và hưởng đầy đủ quyền lợi về đất đai nhà ở như công dân trong nước.

Ai còn tin bds sẽ giảm giá thì quá dốt

Có Khoảng 4 triệu người nước ngoài, Việt kiều có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam nhé.

Mình thì mình nghĩ ai cũng mong giá BDS sẽ giảm. Nhưng mong là một chuyện. Còn khi có tiền dư thì cứ phải tìm BDS mua đã. Giá nào cũng mua.

Covid2021

Xe buýt
nếu thực sự muốn giảm giá BĐS thì chính phủ đã không sửa Luật Đất Đai để người nước ngoài KHÔNG có quốc tịch VN được mua nhà đất và hưởng đầy đủ quyền lợi về đất đai nhà ở như công dân trong nước.

Có Khoảng 4 triệu người nước ngoài, Việt kiều có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam nhé.

cầu luôn lớn hơn cung, chưa có quả đấm thép nào vào tt BDS, mà toàn thấy mở đường hỗ trợ Bds thì ai cầm tiền ngày càng nóng đuýt khi thấy VND mất giá ko phanh.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ

CP nào muốn bđs tăng tiếp hả cụ?CP chỉ muốn bđs duy trì hợp lý, nghĩa là không đóng băng. Cho phép người VN ở NN còn giấy tờ gốc được mua bđs là trả về quyền được sống, sở hữu ổn định hợp pháp tài sản mà trước đây tước đi một cách vô lý.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
nhầm rồi nhá, cho phép người có gốc vn thì tức là chỉ cần có bố , mẹ, ông, bà, cụ , kỵ , tổ tiên là người VN thì có thể mua được nhà đất không khác gì người có quốc tịch vn.

nếu trung bình 1 cặp vợ chồng có 2 con thì sau 1 thế hệ sẽ có 8 triệu người gốc VN cú nhu cầu mua nhà ở VN
Việc đọc và hiểu là rất quan trọng Quỳnh ạ? mình có gì sai đâu?

thudoll88

Xe tăng
Hik vừa đi khảo giá chỗ nào cũng tăng các cụ ạ

trungleba

Xe buýt
Hik vừa đi khảo giá chỗ nào cũng tăng các cụ ạ
Giá lên theo tuần cụ ạ, em thấy sóng sánh thế này ngồi yên xem nó ntn thôi, chứ bây giờ đi mua e là không hợp lý nữa rồi vì mỗi chỗ mỗi giá.