[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Ngoài bắc hot thôi. Trong nam mọi người đang yên ắng lắm bác.
Trong Nam họ không chịu khổ được, xuống là cắt lỗ làm việc khác, còn dân Bắc ky cóp mãi mới tậu được mảnh đất thì chết họ cũng không giảm giá đâu.:))

Justforfuntoo

Xe container
Đúng là ăn được thì khúc này ăn không dày nữa. Nhưng rủi ro cao thì ko chắc cụ ạ. Chung cư nội đô rủi ro bình thường, không đáng bàn. Các chung cư có thể gọi là xa như Smart, OCP thì lại của anh V, rất được lòng dân, nói đến chung cư Vin là nhiều người thích bất chấp, nên em thấy cũng rủi ro thấp. Dân ở vốn đã đông thì rủi ro là ko cao. Eco park cũng ko rủi ro, vì giá hiện tại có thể coi là khá hợp lý so với tổng thể cảnh quan, tiện ích, chưa kể khu này kén lớp khách có chút khác biệt. Rủi ro thực sự thì e nghĩ đến từ những cụ ôm những cc cư mới giá cao, ở các khu xa nội đô mà ko phải hàng Vin. Xin ko kể tên nhưng những khu kiểu này khi có biến em nghĩ sẽ chịu ảnh hưởng kha khá. Nói thế để thấy nếu nhu cầu ở thực và tiền vay dưới 30% tổng căn hộ thì vào tiền OK.
Cụ nói đúng, ecopark chất lượng 5* mà giá có 3x 4x cắt lỗ thì lo gì, cùng lắm để cuối tuần về ở, phí DV có hơn 200k cho 1 căn chung cư mà như đi nghỉ dưỡng ở resort. Nên ôm chung cư nội đô giá tăng gấp 2-3 lần mới đu đỉnh chứ chung cư chưa tăng như ecopark, ocp thì ngại gì

m0ckl0p

Xe hơi
Cụ nói đúng, ecopark chất lượng 5* mà giá có 3x 4x cắt lỗ thì lo gì, cùng lắm để cuối tuần về ở, phí DV có hơn 200k cho 1 căn chung cư mà như đi nghỉ dưỡng ở resort. Nên ôm chung cư nội đô giá tăng gấp 2-3 lần mới đu đỉnh chứ chung cư chưa tăng như ecopark, ocp thì ngại gì
Ông này ôm bao nhiêu căn ở ecopark mà còm nào cũng cố lôi vào vậy, hỏi thật :D

mabu44

Xe điện
Nhà nước đã có động thái ban hành luật và các chính sách hỗ trợ để kìm giá nhà giá đất. Em nghĩ nhà nước làm thì sẽ làm đc :)) sau giai đoạn khó khăn thì bây giờ là phải cởi mở và hỗ trợ thật nhiều các cc nhà ở XH, nhà ở bình dân, giảm các biệt thự phân lô, hay phân khúc cao cấp. Nguồn cung trong 3 năm tới tăng mạnh ở phân khúc giá hợp lý thì auto sẽ giảm nhiệt thôi. Bài học từ TQ đã nhãn tiền, nơi thì thừa biệt thự để hoang, nơi thì thiếu nhà ở cho người có nhu cầu. Quỹ đấy các huyện vùng ven thì nhiều và rẻ, xây ở đó chi phí thấp kéo giá nhà hạ xuống. Vào nội đô loanh quanh 10km là hợp lý với các cụ ở quê xa cần lên TP làm việc.

eterniti

Xe điện
Nhà nước đã có động thái ban hành luật và các chính sách hỗ trợ để kìm giá nhà giá đất. Em nghĩ nhà nước làm thì sẽ làm đc :)) sau giai đoạn khó khăn thì bây giờ là phải cởi mở và hỗ trợ thật nhiều các cc nhà ở XH, nhà ở bình dân, giảm các biệt thự phân lô, hay phân khúc cao cấp. Nguồn cung trong 3 năm tới tăng mạnh ở phân khúc giá hợp lý thì auto sẽ giảm nhiệt thôi. Bài học từ TQ đã nhãn tiền, nơi thì thừa biệt thự để hoang, nơi thì thiếu nhà ở cho người có nhu cầu. Quỹ đấy các huyện vùng ven thì nhiều và rẻ, xây ở đó chi phí thấp kéo giá nhà hạ xuống. Vào nội đô loanh quanh 10km là hợp lý với các cụ ở quê xa cần lên TP làm việc.
nói như cụ cái gì cũng nói và làm ngay được thì Hà nội bây giờ có 20 cái cầu qua Sông Hồng, các vành đai đều khép kín, BRT chạy khắp phố phường, NOXH mọc lên như nấm acbxyz rồi ))

eterniti

Xe điện
Trong Nam họ không chịu khổ được, xuống là cắt lỗ làm việc khác, còn dân Bắc ky cóp mãi mới tậu được mảnh đất thì chết họ cũng không giảm giá đâu.:))
chết để lại cho con cháu chứ ngớ ngẩn đâu mà phải giảm ))

LongNguyễn8x

Xe tăng
chết để lại cho con cháu chứ ngớ ngẩn đâu mà phải giảm ))
Người Bắc đúng thế thật. E biết nhiều cụ có 2 3 thằng cu, còn cấp 2 nhưng bố mẹ cày rất khỏe, kiếm sẵn từng lốt đất một sau cho mỗi thằng 1 lốt, cũng là bằng bạn bằng bè, con cái sau ko phải đi từ số 0 với số âm như bố mẹ. Có như em cũng cố vài ba phát cc và đất, sau để cho con cái và dưỡng già. Điểm khác biệt thế hệ là sau này bố mẹ ít ở cùng con cháu hơn, vì thế hệ em và các cụ về già ít nhiều cũng có hưu, có thu nhập khác từ cho thuê. Bây giờ ông bà vẫn ở với con nhiều, vì phần đa xuất thân nông dân, hưu ko có, hoặc ko đủ chi trả sinh hoạt, sônhs phụ thuộc con cháu.

Justforfuntoo

Xe container
Người Bắc đúng thế thật. E biết nhiều cụ có 2 3 thằng cu, còn cấp 2 nhưng bố mẹ cày rất khỏe, kiếm sẵn từng lốt đất một sau cho mỗi thằng 1 lốt, cũng là bằng bạn bằng bè, con cái sau ko phải đi từ số 0 với số âm như bố mẹ. Có như em cũng cố vài ba phát cc và đất, sau để cho con cái và dưỡng già. Điểm khác biệt thế hệ là sau này bố mẹ ít ở cùng con cháu hơn, vì thế hệ em và các cụ về già ít nhiều cũng có hưu, có thu nhập khác từ cho thuê. Bây giờ ông bà vẫn ở với con nhiều, vì phần đa xuất thân nông dân, hưu ko có, hoặc ko đủ chi trả sinh hoạt, sônhs phụ thuộc con cháu.
Nhà em có 1 thằng cu thôi mà cũng có gần chục bds cho nó rồi :))
Nhưng em mua bđs để có dòng tiền thụ động, để về hưu sớm không phải lo cơm áo gạo tiền, sau mới nghĩ đến chuyện cho con

eterniti

Xe điện
Nhà em có 1 thằng cu thôi mà cũng có gần chục bds cho nó rồi :))
Nhưng em mua bđs để có dòng tiền thụ động, để về hưu sớm không phải lo cơm áo gạo tiền, sau mới nghĩ đến chuyện cho con
chính xác, lo cho mình trước rồi mới đến con cụ, mình còn chưa ấm thì lo được cho ai :)

clessking

Xe tăng
CCCM tư vấn hộ em
1, Em có 2 căn CC, định bán một căn đang ở ba ngủ, kỳ vọng 4,6 tỷ. Từ số tiền này lấy 1,6 tỷ mua lại miếng đất 15 m mặt đường đại lộ được coi là tuyến huyết mạch thứ 2 tại thành phố một tỉnh gần Hà Nội, hiện đang cho thuê làm xưởng với giá 7 triệu một tháng. Đây là đất bố em bán rẻ lại cho con, nhưng lại là đất trồng cây, không có thổ cư (phần thổ cư bố e đã xây thành nhà nghỉ sát đó). Nhà e đang chờ thời cơ mua thêm thổ cư cho mảnh này, sau đó có thể phân lô thành 3 mảnh (kỳ vọng tương lai chưa biết được có thành công hay không).
2, Số tiền còn lại em mua lại một căn cc hai ngủ khác (gần căn em đang cho thuê) để chuyển sang đó ở. Căn này cũng cùng khu với căn CC em định bán, nhưng khác CĐT
3, Vấn đề là em đang tiếc cái căn 3 ngủ hiện tại, tiện ích tốt, cc mới xây, chất lượng tốt, mọi thứ đều ổn. Nếu bán đi chắc khó mua lại được. Chuyển sang chỗ mới thì diện tích nhỏ hơn, CC chất lượng cũ nhưng vẫn cùng tiện ích, vị trí
=> Mọi người tư vấn hộ em có nên làm theo phương án 1 không ạ. Em cảm ơn!
Em thì thấy là không nên.
Thứ nhất là bán đi rồi mua lại là cụ mất 1 lần thuế + 1 lần phí MG --> tầm 100tr. Chưa nói đến việc mua nhà mới chắc chắn phát sinh thêm 1 đống tiền sửa sang, nhẹ cũng vài chục triệu. Mà chưa chắc mua được căn tốt như căn đang ở.
Thứ 2, bán căn CC mình đang ở để mua mảnh đất của người nhà (mà sau cũng là của mình/anh/em mình :D) --> Tổng TS của gia đình giảm đi và thêm được tiền mặt 1 tỷ 6.
Nếu chỉ có như vậy, cụ vay NH luôn 1.6 tỷ thì mỗi tháng cụ trả gốc lãi có 18-20tr, dùng luôn 7 triệu cho thuê kia cấn trừ là còn hơn chục triệu. Chưa kể cụ còn ko bị mất 100tr kia + tiền sửa. Với tầm tiến đó e nghĩ cụ chắt bóp thì chắc cũng trả được thôi.

Jason88

Xì hơi lốp
e cứ nói với các cụ thế này, nếu đất nước ko có chiến tranh dịch bệnh phá hoại thì về tương lai giá bđs sẽ luôn tăng và luôn thiếu. Chính phủ có kìm giá thì nó cũng chỉ là giảm hoặc chững tại thời điểm đó thôi (cứ cho là 5 năm đi). Cho nên người có tiền thì họ cứ mua đất cát nhà cửa để tích lũy cho sau này thôi. Ngày xưa đất KCN Bắc Ninh Bắc Giang mênh mông thế mà đến bây giờ lúc nào cũng thiếu và luôn đắt khách. Tương lai sẽ luôn thiếu đất để phục vụ phát triển kinh tế. Tay to như ông Vingroup đã gom đủ đất để làm trong 30 năm rồi. Cho nên ai làm kinh tế có tiền dư thì cũng lại mua sổ đỏ cất két thôi, dù mục đích để ở hay để kinh doanh làm gì đó. Các cụ cứ nói biệt thự liền kề bỏ hoang nhưng thực ra chủ họ cứ mua để đó chả thèm ở cũng chả thèm khai thác luôn.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
e cứ nói với các cụ thế này, nếu đất nước ko có chiến tranh dịch bệnh phá hoại thì về tương lai giá bđs sẽ luôn tăng và luôn thiếu. Chính phủ có kìm giá thì nó cũng chỉ là giảm hoặc chững tại thời điểm đó thôi (cứ cho là 5 năm đi). Cho nên người có tiền thì họ cứ mua đất cát nhà cửa để tích lũy cho sau này thôi. Ngày xưa đất KCN Bắc Ninh Bắc Giang mênh mông thế mà đến bây giờ lúc nào cũng thiếu và luôn đắt khách. Tương lai sẽ luôn thiếu đất để phục vụ phát triển kinh tế. Tay to như ông Vingroup đã gom đủ đất để làm trong 30 năm rồi. Cho nên ai làm kinh tế có tiền dư thì cũng lại mua sổ đỏ cất két thôi, dù mục đích để ở hay để kinh doanh làm gì đó. Các cụ cứ nói biệt thự liền kề bỏ hoang nhưng thực ra chủ họ cứ mua để đó chả thèm ở cũng chả thèm khai thác luôn.
Nhiều chủ dn nhỏ cứ đủ tiền là lại mua căn bt rồi vứt vào Ngân hàng làm hạn mức vay vì NH chỉ thích tsđb là nhà đất.

eterniti

Xe điện
Nhiều chủ dn nhỏ cứ đủ tiền là lại mua căn bt rồi vứt vào Ngân hàng làm hạn mức vay vì NH chỉ thích tsđb là nhà đất.
chuẩn đấy cụ, vừa có tài sản vừa có tiền sản xuất, tiện cả 2 đường

eterniti

Xe điện

các cụ nào ghét đất nền thì chắc mấy năm nữa không phải ghét nữa rồi

Dirtbike01

Xe máy
Em là em nể các cụ mua đuổi cc tầm này, e thấy giai đoạn này vào cc rủi ro hơi cao vì dư địa tăng không còn nhiều, giá thì vượt xa tưởng tượng. Tầm này năm ngoái thì ng đi xem chung cư chê ỏng chê eo, giờ thì ng ng nhà nhà ai cũng nhắc tới cc, giá đăng bán phi mã. Kinh nghiệm đu đỉnh chứng khoán của em thì đây là giai đoạn fomo. Vào tiền thời điểm này ăn được cũng k còn thơm nữa, mà rủi ro thì cao. Nhường các cụ chứ e đứng ngoài nhìn các cục gồng lãi thôi, k dám chơi :-o.
Em lại đi tăm nhà trong ngõ, cứ trong VĐ3 nhà còn ngon, 30 - 50m2 xây 3, 4, 5 tầng mà giá chỉ ngang căn CC 80m2 là múc.

DaiGiaPMH

Xe tải
trong nam đang đợi các đại gia hà nội chốt lời vào giải phóng miền nam đây bác.

Đông86

Xe điện
Mời cc chén biệt thự, 2 tỷ thui.
Em thoát hàng rùi, ko ham danh mục này.
.

LAVIC

Xe buýt
Mời cc chén biệt thự, 2 tỷ thui.
Em thoát hàng rùi, ko ham danh mục này.
.
Đây là cú t*t thức tỉnh dành cho mấy ông ếch ngồi đáy giếng, lúc nào cũng ra rả "chưa bao giờ thấy bds đi xuống, mà toàn tăng vù vù" - khi cuộc chơi kết thúc, giảm đến 50% cũng ko bán dc.
Tại sao em nói việc ra hạn thông tư 02 (bank cho phép dãn nợ) ko còn là yếu tố quan trọng. Vì đến giờ, các nhà đầu tư bds đã xác định tất tay, dc ăn cả, ngã thì ra đường.
Việc cuối năm ngoái đến năm nay bds tăng giá 10-20% + chung cư tăng đến 50%, bất chấp giao dịch thực tế là bao nhiêu và nền kinh tế khó khăn, giúp họ có niềm tin và quyết tâm cao về 1 chu kỳ tăng giá của bds trong thời gian tới. Giờ này có ai hỏi mua nhà của họ thì sẽ nhận dc 1 cái giá khá chát chúa, và kể cả có người sẵn tiền chấp nhận mua giá đó thì họ có khi lại quay xe ko bán.
Đây là tâm lý bình thường của nhà đầu tư và các "cá mập tồn hàng và đang đi săn hàng" đều rất thích tâm lý này. Em cũng ko nói sâu thêm vì chắc nhiều cụ môi giới, nhà đầu tư trong OFF có khi lại ko thích nghe.
Nhưng em cứ nhớ đến các chiêu "lùa gà" đẳng cấp của "chủ tịch Q" và "Thầy A*" nào đấy trên thị trường chứng khoán, ngày mai muốn thoát hàng thì mấy ngày trc đó phải thổi nó lên mấy phiên...Đợi nó xuống đáy ta lại mua vào, thổi nó lên, lại chốt lời...chu kỳ cứ lặp đi lặp lại đến khi người chơi hết tiền hoặc đã ko còn khả năng vay mượn thêm tiền.
"Chủ tịch" đen thì đã đi bóc lịch, còn "Thầy" sau khi chốt lời thành công thì cũng ko thấy quay lại chơi tiếp, dù gần đây chứng khoán, vàng, bds, tiền ảo...đang lên ầm ầm. Sao " thầy" lại bỏ lỡ cơ hội 10 năm có 1 này...