[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Bicu

Xe đạp
Em bán cc nội đô ở Tây Hồ đây, giá đẩy lên so với mặt bằng=> nhiều người nói là ảo, nhưng một số người khác vẫn đang deal để mua vì họ có nhu cầu thật. Một số người muốn mua 2-3 căn cùng một sàn để bố mẹ con cái anh em ở cùng nhau nên họ sẵn sàng chi tiền mua các bác ợ,

hipi6990

Xe đạp

1 báo còn bảo là thổi, 2 báo thì chắc là đúng
Em mới chốt xong căn. Và em thấy k phải thổi mà thực sự giá chung cư đang tăng bất chấp :( Người có nhu cầu vẫn đông lắm

kizura_x

Xe tải
Không đâu, khi mà dân nghèo đổ bộ về thủ đô kiếm sống nhiều và sinh viên vẫn lên thủ đô học nhiều thì nhà đất ngõ hẻm vẫn ok lắm. Nhà đầu tư vẫn chọn nhà ngõ hẻm xây vài chục phòng cho thuê có nguồn thu tốt. Chẳng phải ở VN, các nước phát triển thì các khu ổ chuột cũng vẫn rất đông luôn. Nhu cầu là luôn có, nhất là lượng dân lao động nghèo vẫn chiếm tỷ lệ rất cao trong XH.
Em nhà hẻm nội thành này cụ. Em thấy dạo gần đây đâu đâu cũng nhắc tới chung cư, còn hẻm nhà e hỏi mấy cụ về hưu xung quanh hay để ý thì giá vẫn loanh quanh năm ngoái, nhìn chung cư thất sốt cả ruột =))

eterniti

Xe điện
Em nhà hẻm nội thành này cụ. Em thấy dạo gần đây đâu đâu cũng nhắc tới chung cư, còn hẻm nhà e hỏi mấy cụ về hưu xung quanh hay để ý thì giá vẫn loanh quanh năm ngoái, nhìn chung cư thất sốt cả ruột =))
nói như cụ thì lúc nhà đất tăng, cc giảm mấy năm trước thì dân cũng sốt hết ruột

Jason88

Xì hơi lốp
hihi nó thay nhau tăng giá lần lượt thôi mà. Nhà đất tăng mãi đến đỉnh rồi thì đến lượt CC chứ. Dòng tiền nó cứ đảo qua đảo lại thôi. Cụ mà đứng nhìn là dở rồi :)) Chung cư đang lên thì múc liền rồi có lãi là sút chứ.

kizura_x

Xe tải
hihi nó thay nhau tăng giá lần lượt thôi mà. Nhà đất tăng mãi đến đỉnh rồi thì đến lượt CC chứ. Dòng tiền nó cứ đảo qua đảo lại thôi. Cụ mà đứng nhìn là dở rồi :)) Chung cư đang lên thì múc liền rồi có lãi là sút chứ.
Em là em nể các cụ mua đuổi cc tầm này, e thấy giai đoạn này vào cc rủi ro hơi cao vì dư địa tăng không còn nhiều, giá thì vượt xa tưởng tượng. Tầm này năm ngoái thì ng đi xem chung cư chê ỏng chê eo, giờ thì ng ng nhà nhà ai cũng nhắc tới cc, giá đăng bán phi mã. Kinh nghiệm đu đỉnh chứng khoán của em thì đây là giai đoạn fomo. Vào tiền thời điểm này ăn được cũng k còn thơm nữa, mà rủi ro thì cao. Nhường các cụ chứ e đứng ngoài nhìn các cục gồng lãi thôi, k dám chơi :-o.

Realty 2021

Xe tăng
Giá còn tăng mạnh, nhanh chân mua mạnh đừng để lỡ mất cơ hội có 102

hipi6990

Xe đạp
Em là em nể các cụ mua đuổi cc tầm này, e thấy giai đoạn này vào cc rủi ro hơi cao vì dư địa tăng không còn nhiều, giá thì vượt xa tưởng tượng. Tầm này năm ngoái thì ng đi xem chung cư chê ỏng chê eo, giờ thì ng ng nhà nhà ai cũng nhắc tới cc, giá đăng bán phi mã. Kinh nghiệm đu đỉnh chứng khoán của em thì đây là giai đoạn fomo. Vào tiền thời điểm này ăn được cũng k còn thơm nữa, mà rủi ro thì cao. Nhường các cụ chứ e đứng ngoài nhìn các cục gồng lãi thôi, k dám chơi :-o.
Em lại mạnh dạn nghĩ giá chung cư còn tăng. Hiện khu Smart city tăng chóng mặt, toàn hơn 60 triệu/m2 rồi, khu đẹp thậm chí lên 80 tr/m2 rồi. Trong nội đô thì k có dự án mới, người có nhu cầu mua ở vẫn chen chân nội đô nên giá cứ tăng miết

Jason88

Xì hơi lốp
thế nên bây giờ CC đang neo giá cao quá rồi, như cụ phân tích thì ko thơm nữa, vậy thì nhà đất (kể cả nhà ngõ) sắp tới kiểu gì cũng đc nhìn ngó nhiều hơn thôi.

eterniti

Xe điện
tâm lý chung rồi cụ =)), ai chả thế
thì thế e mới nói, nhu cầu thật chả chỗ nào giảm cả, đầu cơ vùng ven thì ế nhưng nó cũng x lần rồi, giờ chững chứ chả giảm nữa đâu.

kizura_x

Xe tải
Em lại mạnh dạn nghĩ giá chung cư còn tăng. Hiện khu Smart city tăng chóng mặt, toàn hơn 60 triệu/m2 rồi, khu đẹp thậm chí lên 80 tr/m2 rồi. Trong nội đô thì k có dự án mới, người có nhu cầu mua ở vẫn chen chân nội đô nên giá cứ tăng miết
Thực ra em nói vậy thôi chứ em nghĩ cc kể cả không tăng thì cũng khó giảm, nên rủi ro lỗ cũng k lỗ nặng được. Cụ nào mua để ở thì cứ nhiệt tình múc thôi ạ. Còn về mặt đầu tư em nghĩ không còn thơm vì như Smart city 60 - 80 tr/m2 khó mà lên được 70 - 90 lắm.

eterniti

Xe điện

kizura_x

Xe tải
thế nên bây giờ CC đang neo giá cao quá rồi, như cụ phân tích thì ko thơm nữa, vậy thì nhà đất (kể cả nhà ngõ) sắp tới kiểu gì cũng đc nhìn ngó nhiều hơn thôi.
em vẫn đang đợi thời nhà đất của e đến =))

Bicu

Xe đạp
CCCM tư vấn hộ em
1, Em có 2 căn CC, định bán một căn đang ở ba ngủ, kỳ vọng 4,6 tỷ. Từ số tiền này lấy 1,6 tỷ mua lại miếng đất 15 m mặt đường đại lộ được coi là tuyến huyết mạch thứ 2 tại thành phố một tỉnh gần Hà Nội, hiện đang cho thuê làm xưởng với giá 7 triệu một tháng. Đây là đất bố em bán rẻ lại cho con, nhưng lại là đất trồng cây, không có thổ cư (phần thổ cư bố e đã xây thành nhà nghỉ sát đó). Nhà e đang chờ thời cơ mua thêm thổ cư cho mảnh này, sau đó có thể phân lô thành 3 mảnh (kỳ vọng tương lai chưa biết được có thành công hay không).
2, Số tiền còn lại em mua lại một căn cc hai ngủ khác (gần căn em đang cho thuê) để chuyển sang đó ở. Căn này cũng cùng khu với căn CC em định bán, nhưng khác CĐT
3, Vấn đề là em đang tiếc cái căn 3 ngủ hiện tại, tiện ích tốt, cc mới xây, chất lượng tốt, mọi thứ đều ổn. Nếu bán đi chắc khó mua lại được. Chuyển sang chỗ mới thì diện tích nhỏ hơn, CC chất lượng cũ nhưng vẫn cùng tiện ích, vị trí
=> Mọi người tư vấn hộ em có nên làm theo phương án 1 không ạ. Em cảm ơn!

LongNguyễn8x

Xe tăng
Đúng là ăn được thì khúc này ăn không dày nữa. Nhưng rủi ro cao thì ko chắc cụ ạ. Chung cư nội đô rủi ro bình thường, không đáng bàn. Các chung cư có thể gọi là xa như Smart, OCP thì lại của anh V, rất được lòng dân, nói đến chung cư Vin là nhiều người thích bất chấp, nên em thấy cũng rủi ro thấp. Dân ở vốn đã đông thì rủi ro là ko cao. Eco park cũng ko rủi ro, vì giá hiện tại có thể coi là khá hợp lý so với tổng thể cảnh quan, tiện ích, chưa kể khu này kén lớp khách có chút khác biệt. Rủi ro thực sự thì e nghĩ đến từ những cụ ôm những cc cư mới giá cao, ở các khu xa nội đô mà ko phải hàng Vin. Xin ko kể tên nhưng những khu kiểu này khi có biến em nghĩ sẽ chịu ảnh hưởng kha khá. Nói thế để thấy nếu nhu cầu ở thực và tiền vay dưới 30% tổng căn hộ thì vào tiền OK.