[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Dream68

Xe tải
các cụ đừng nghe ai cả, cứ tới vpcc, 1 cửa , pđkdđ để xem rồi kết luận. Năm 2018 em đã để mất cơ hội vì cái tút ngớ ngẩn ' liệu bds có sập " toàn chém gió vớ vẩn.

ping.tls

Xe đạp
Ngay cái tên thớt " Thị trường BĐS 2024 nên mua hay chờ" đã ko rõ ràng quan điểm, gần hết quý 3 rồi, lúc bảo nên mua lúc bảo nên chờ, lúc hô sập mạnh, lúc bảo thấy hợp lý thì mua vì có khả năng còn tăng, ba phải vãi chưởng
bình thường mà cụ, phải dựa theo tình hình thực tế, chứ thị trường thay đổi mà vẫn giữ quan điểm thì các cụ lại bảo sai mà ko chịu nhận :D

frizrenault

Xe máy
thế sao cụ ko so sức mua bình quân ;)
chưa kể so sánh nguồn lực sẽ đc đổ về SGN HN nó khác chớ
Sức mua bình quân là chỉ số gì đấy ? Chỉ số cụ nghĩ ra à :) Nói phải có dẫn chứng, số liệu sơ sánh, không thể nói khơi khơi ra được :)

LAVIC

Xe buýt
Các cụ đọc lại kỹ nhé. Em đã ghi rõ cái nào mua ngay, cái nào chưa mua, khu vực nào mua, khu vực nào ko mua, cái nào đang bị thổi giá, cái nào ko bị thổi giá...
Em nghĩ chỉ là các cụ đang áp suy nghĩ cá nhân mình, là mua hoặc ko mua, nói ngắn gọn. Đây là xu hướng cá nhân chứ ko phải là phân tích chung. Và mang nặng tính định hướng về 1 mục tiêu, lợi ích nào đó...

LAVIC

Xe buýt
Mời các cụ xem cả bài viết và phóng sự đài VTV, đài truyền hình quốc gia Việt Nam.

Xe cùi cùi

Xe hơi
https://vtv.vn/kinh-te/de-xuat-them-9-khu-dat-phat-trien-nha-o-xa-hoi-tap-trung-o-ha-noi-2024071717235452.htm tất nhiên ko thể đủ chỗ cho tất cả,nhưng tương đối vị trí okie quanh khu vực cụ ạ.bây giờ có thể thấy ko tiện như 2 cái kia nhưng rẻ hơn, sau này tiện lợi ko kém khi có thêm hạ tầng, giờ dân cần rẻ thôi, chứ kén chọn thì lại phải mua giá cao, xu hướng ô tô rẻ, văn hóa sống sẽ thay đổi dần.....đi trc mà đón đầu cụ ơi, đợi nó đẹp r, tiện r những cụ tài chính ít sẽ ko mua nổi tiếp
ô tô giá rẻ thì chỉ có thêm đông và đông , tắc và tắc thôi cụ ạ, rồi bds ở gần lại lên và lên, ặc ặc, thật sự là phải băm hết các khu phố nhỏ xíu hiện giờ đi làm lại từ đầu thì mới muốn đến ngày oto phổ biến

Xe cùi cùi

Xe hơi
khi chuyển việc nghĩ đến lên phố cổ làm hay ra cầu giấy mỹ đình làm, các cụ đi đâu?

vì chung cư trên phố hoặc rất đắt hoặc ít lựa chọn, cảm giác phố hẹp đông đúc bí bách thật ko còn chỗ cho mình, sang long biên thì thoáng đáng hơn nhưng lại ko có nhiều trường tốt cho con, thế là quay xe cầu giấy mỹ đình nơi có nhiều trường học tốt cũng như lớp học thêm chất lượng.

cuối năm 23, cầm 4 tỷ mong muốn mua căn chung cư 3 ngủ ở mỹ đình mà thất vọng, vì chỉ có thể ngó đến mấy căn chung cư 15 năm tuổi, lo gia xây bằng tường cao, nhà cũ kỹ, được mỗi cái diện tích khá rộng, phí dịch vụ thấp. quay ra căn 2 ngủ thì chung cư khu mỹ đình cầu giấy này chỉ độc có cái tòa nhà, hầu như ít chung cư nào có sân đi bộ dưới chân, emerald thì có sân đi bộ nhưng logia lại ko ở phòng khách mà ở phòng ngủ, lúc đấy nghĩ, thôi từ từ khi nào tìm được căn nào thật sự ưng thì mới mua.

Lúc này mới mang cái tâm lý kén cá chọn canh đi tìm những thứ mình muốn nghe, lên otofun thì đọc được thớt "chung cư tăng giá kinh quá các bác" từ những năm 21 thì nghĩ mình mà mua giờ thì đu đỉnh, rồi các youtuber thì bảo sắp xây nhà ở xã hội rồi, cung tăng , giá nhà sẽ giảm, rồi các chỉ tiêu kinh tế xã hội báo hiệu khả năng khó khăn sắp diễn ra, thu nhập thấp thì giá nhà ko thể lên được, ko nên fomo với giá bds đang bị thao túng.... và quyết định giữ tiền đầu tư chứng khoán với kỳ vọng thị trường sắp nâng hạng ...

đến tháng 4 giá nhà bật tăng, nuối tiếc tập 1, các báo đăng giá nhà đã chững nhưng thực tế tháng 7 vẫn tăng hơn tháng 4, lại nuối tiếc tập 2. nuối tiếc vì mình vào thị trường đúng lúc thị trường đang nóng, làm mình ko kịp tìm hiểu thông tin đủ để cân nhắc và ra quyết định. Nuối tiếc vì đọc dữ kiện nhưng phân tích sai, nếu thị trường chung cư đã tăng từ năm 21 thì nó đã khẳng định giá trị của nó ko còn là thứ tiêu sản, khi mà vợ chồng trẻ có con nhỏ thích ở chung cư, ông bà già thích ở chung cư, đất trống thì còn nhiều nhưng ko đi vào triển khai được vì pháp lý khó khăn, nguồn cung thị trường nó chỉ có thế ko thể đòi hỏi thay đổi trong ngày 1 ngày 2 được, khi mình cần nhưng lại ko quyết đoán xuống tiền ngay. Kinh tế có vẻ khó khăn, thu nhập đối với đa số có vẻ chững lại nhưng các tầng lớp nhiều tiền chưa tìm được chỗ đầu tư vẫn còn nhiều, bằng chứng là covid dân tình vẫn đẩy vnindex lên tận 1500 thậm chí có thể đẩy lên 2000 nếu như chính phủ ko can thiệp vụ quyết bán cổ phiếu hay vạn thịnh phát tân hoàng minh, dân tình vẫn lao vào các cây lan đột biến chục tỷ một cách phi lý....

vậy nên là khi cần ở thì các cụ cứ mạnh dạn mua , về lâu dài thì bds sẽ vẫn đi lên cho đến ít nhất là 2050 khi vn trở thành dân số già, các bạn trẻ đi làm văn phòng tích lũy trong 5 năm, thu nhập 2 vc 50 triệu cũng phổ biến và đã có khả năng mua một căn hộ nhỏ thì nên mua để ổn định tâm lý và tập trung vào chuyên môn, thay vì thấp thỏm theo dõi giá nhà lên xuống. các cụ đầu tư khi tiền còn mỏng thì nên né ra , tập trung phát triển chuyên môn, tích lũy đến khi nào đủ khả năng hãy nhảy vào ko lại quá cố, vay chỉ chiếm 40% thu nhập hàng tháng thôi.

LoveSSC

Xe hơi
Lúc này mới mang cái tâm lý kén cá chọn canh đi tìm những thứ mình muốn nghe, lên otofun thì đọc được thớt "chung cư tăng giá kinh quá các bác" từ những năm 21 thì nghĩ mình mà mua giờ thì đu đỉnh, rồi các youtuber thì bảo sắp xây nhà ở xã hội rồi, cung tăng , giá nhà sẽ giảm, rồi các chỉ tiêu kinh tế xã hội báo hiệu khả năng khó khăn sắp diễn ra, thu nhập thấp thì giá nhà ko thể lên được, ko nên fomo với giá bds đang bị thao túng.... và quyết định giữ tiền đầu tư chứng khoán với kỳ vọng thị trường sắp nâng hạng ...

đến tháng 4 giá nhà bật tăng, nuối tiếc tập 1, các báo đăng giá nhà đã chững nhưng thực tế tháng 7 vẫn tăng hơn tháng 4, lại nuối tiếc tập 2. nuối tiếc vì mình vào thị trường đúng lúc thị trường đang nóng, làm mình ko kịp tìm hiểu thông tin đủ để cân nhắc và ra quyết định. Nuối tiếc vì đọc dữ kiện nhưng phân tích sai, nếu thị trường chung cư đã tăng từ năm 21 thì nó đã khẳng định giá trị của nó ko còn là thứ tiêu sản, khi mà vợ chồng trẻ có con nhỏ thích ở chung cư, ông bà già thích ở chung cư, đất trống thì còn nhiều nhưng ko đi vào triển khai được vì pháp lý khó khăn, nguồn cung thị trường nó chỉ có thế ko thể đòi hỏi thay đổi trong ngày 1 ngày 2 được, khi mình cần nhưng lại ko quyết đoán xuống tiền ngay. Kinh tế có vẻ khó khăn, thu nhập đối với đa số có vẻ chững lại nhưng các tầng lớp nhiều tiền chưa tìm được chỗ đầu tư vẫn còn nhiều, bằng chứng là covid dân tình vẫn đẩy vnindex lên tận 1500 thậm chí có thể đẩy lên 2000 nếu như chính phủ ko can thiệp vụ quyết bán cổ phiếu hay vạn thịnh phát tân hoàng minh, dân tình vẫn lao vào các cây lan đột biến chục tỷ một cách phi lý....

vậy nên là khi cần ở thì các cụ cứ mạnh dạn mua , về lâu dài thì bds sẽ vẫn đi lên cho đến ít nhất là 2050 khi vn trở thành dân số già, các bạn trẻ đi làm văn phòng tích lũy trong 5 năm, thu nhập 2 vc 50 triệu cũng phổ biến và đã có khả năng mua một căn hộ nhỏ thì nên mua để ổn định tâm lý và tập trung vào chuyên môn, thay vì thấp thỏm theo dõi giá nhà lên xuống. các cụ đầu tư khi tiền còn mỏng thì nên né ra , tập trung phát triển chuyên môn, tích lũy đến khi nào đủ khả năng hãy nhảy vào ko lại quá cố, vay chỉ chiếm 40% thu nhập hàng tháng thôi.
Cụ nói quá chuẩn chỗ này. BĐS sẽ vẫn đi lên thêm 20 năm nữa tối thiểu. Cái này e nói về lâu dài, kể cả nhà đất hay chung cư. Chung cư thì ko còn là tiêu sản nhưnhững năm trước, khu mà xu hướng giới trẻ thích hưởng thụ hơn, người già cũng ko thích nhà tầng. Tính an toàn hơn nhà ngõ, chưa kểtiện đường giao thông, ô tô.... E nói là chung cư có chủ đầu tư, ban quản lý hay các tiện tích kèm theo chứ ko phải chung cư xây mỗi nhà lên nhé. Còn nhà đất thì phải là ngõ thoáng, rộng hoặc trong các khu đô thị quy hoạch bài bản.

Nhà đất càng mua sớm càng tốt. Ai an toàn thì cứ kiếm đủ 50 - 70% là mua, có ít tiền mua cái nhỏ, có nhiều tiền mua cái to. vay 1 ít cho có động lực lao động, động lực tiết kiệm trong vài năm.

terwa

Xe tăng
Toàn các cụ xe đạp xe hơi bàn luận

LAVIC

Xe buýt
Cụ nói làm em phải xem lại. Nhận thấy là có rất nhiều nick mới lập dc vài ngày vào cmt, phân tích rất tích cực luôn. Đợt này lại có "làn sóng" gì mới chăng???
Thớt này đang dần chuyển sang là địa bàn hoạt động của anh em trong nghề bds rồi, chủ thớt cũng sắp lên chức "lái bds" 😆
Thấy bảo VCL sắp ra hàng, giá đất Đông Anh sắp dc thổi lên tầng mây mới. HN đúng là "thủ đô", nằm ngoài quy luật cung cầu của cả nước.

Chỉnh sửa cuối:

unloved14

Xe tải
Cụ nói làm em phải xem lại. Nhận thấy là có rất nhiều nick mới lập dc vài ngày vào cmt, phân tích rất tích cực luôn. Đợt này lại có "làn sóng" gì mới chăng???
Thớt này đang dần chuyển sang là địa bàn hoạt động của anh em trong nghề bds rồi, chủ thớt cũng sắp lên chức "lái bds" 😆
Thấy bảo VCL sắp ra hàng, giá đất Đông Anh sắp dc thổi lên tầng mây mới. HN đúng là "thủ đô", nằm ngoài quy luật cung cầu của cả nước.
Chắc các cụ xe bus, xe tăng đang kẹp ở phương trời nào đó hết rồi, chán chả vào nữa, lỡ nhịp vừa rồi mất rồi.

eterniti

Xe điện
Cụ lái xuống mãi có được đâu ))

Dr Duc

Xe tải
Cái Forum ảo chém gió chứ có gì đâu mà hi vọng lái được thị trường. Xe nào thì cũng là cái nick ảo ngồi sau màn hình, phân biệt cho vui chứ ra ngoài đời có ý nghĩa gì đâu mà quan trọng.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ nói quá chuẩn chỗ này. BĐS sẽ vẫn đi lên thêm 20 năm nữa tối thiểu. Cái này e nói về lâu dài, kể cả nhà đất hay chung cư. Chung cư thì ko còn là tiêu sản nhưnhững năm trước, khu mà xu hướng giới trẻ thích hưởng thụ hơn, người già cũng ko thích nhà tầng. Tính an toàn hơn nhà ngõ, chưa kểtiện đường giao thông, ô tô.... E nói là chung cư có chủ đầu tư, ban quản lý hay các tiện tích kèm theo chứ ko phải chung cư xây mỗi nhà lên nhé. Còn nhà đất thì phải là ngõ thoáng, rộng hoặc trong các khu đô thị quy hoạch bài bản.

Nhà đất càng mua sớm càng tốt. Ai an toàn thì cứ kiếm đủ 50 - 70% là mua, có ít tiền mua cái nhỏ, có nhiều tiền mua cái to. vay 1 ít cho có động lực lao động, động lực tiết kiệm trong vài năm.
Vậy thì cc lại phụ thuộc ban quản lý, nhỡ ban quản lý đổi người hoặc giở quẻ thì mệt, như công ty ấy. Em cứ nhà đất mà chọn, tất nhiên ngõ cũng phải thoáng tí, trên 30 m2 chứ đừng bé quá. Tầm tiền ít 3 tỷ hơn thì mua cc có khi lại là lựa chọn tốt nếu chỉ để ở.

Xe cùi cùi

Xe hơi
khà khà, các năm trước thì lo tập trung chuyên môn tích lũy mua nhà đã cụ à, vào đây xem xét qua loa rồi ra , nay mới rảnh ràng vào thổi gió tí, cũng để định hướng lại quan điểm cho các cụ đi sau, tránh trường hợp của mình vào đọc thông tin nhưng phân tích sai lại ra quyết định chưa chuẩn đó cụ

Xe cùi cùi

Xe hơi
Vậy thì cc lại phụ thuộc ban quản lý, nhỡ ban quản lý đổi người hoặc giở quẻ thì mệt, như công ty ấy. Em cứ nhà đất mà chọn, tất nhiên ngõ cũng phải thoáng tí, trên 30 m2 chứ đừng bé quá. Tầm tiền ít 3 tỷ hơn thì mua cc có khi lại là lựa chọn tốt nếu chỉ để ở.
ban quản lý cc thì hầu như luôn có mâu thuẫn với cư dân cụ à, vì cư dân còn mải làm ăn, ko có thời gian sát sao với ban quản lý, còn ban quản lý thì họ hay lạm dụng quyền hạn để ăn lời trên các khoản mua, nhưng về cơ bản thì dần dần các tiêu cực sẽ cải thiện theo thời gian

còn cụ nào có đủ kinh tế để mua nhà đất thì cũng tốt nhé, đất ta ta ở thôi, ko bị bố con thằng nào quản lý :) mỗi tội ngõ thoáng nông thì lại đắt cụ ạ 6,7 tỷ hãy nghĩ đến nhà đất nhé, chứ lơ mơ 4,5 tỷ thì nào ngõ hẹp, ngõ sâu 3,4 cái ngoặt, nhà chung tường chung móng, nhà gần nghĩa địa nhà thờ, nhà thấm mốc, nhà bị che mặt trước, hoặc gia cảnh chủ nhà có vấn đề gì đó mình mua vào cũng sợ đen nữa

tuituoirong

Xe đạp
bình thường mà cụ, phải dựa theo tình hình thực tế, chứ thị trường thay đổi mà vẫn giữ quan điểm thì các cụ lại bảo sai mà ko chịu nhận :D
Vấn đề là chủ thớt ba phải nhưng lại bảo thủ và cố chấp, lúc nói lọ lúc nói chai. Từ khi mở thớt đến giờ BĐS chỉ có tăng và tăng nhưng cụ ấy nhiều lần hô sập, còn sập khi nào thì lại ko biết, BĐS rõ ràng là có lên có xuống nhưng nói BĐS 2024 sập là hoàn toàn ko thể xảy ra

tuituoirong

Xe đạp
Các cụ đọc lại kỹ nhé. Em đã ghi rõ cái nào mua ngay, cái nào chưa mua, khu vực nào mua, khu vực nào ko mua, cái nào đang bị thổi giá, cái nào ko bị thổi giá...
Em nghĩ chỉ là các cụ đang áp suy nghĩ cá nhân mình, là mua hoặc ko mua, nói ngắn gọn. Đây là xu hướng cá nhân chứ ko phải là phân tích chung. Và mang nặng tính định hướng về 1 mục tiêu, lợi ích nào đó...
Vậy sao có lần cụ khẳng định là thị trường ko có giao dịch, ko nói rõ là thị trường gì, khu vực nào mà ôm luôn cả cái thị trường rồi ngay cả cái tên thớt cũng vậy

Dr Duc

Xe tải
Rolls-Royce chắc gì đã hơn xe đạp cụ, sao lại cụ lại có con mắt thiển cận vậy, nick mới nhưng tư duy và kinh nghiệm tốt hơn thì sao cụ, chẳng nhẽ cứ xe tăng như cụ là lõi đời à
Ừ giờ còn có người tự hào với mấy cái danh trên forum.