[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

dog.fearless

Xe tăng
Việc nhẹ nhàng lắm, sáng tới giờ uống trà chém gió ngắm trời ngắm đất thôi... Thế không dẫn khách đi xem đất ah mà lê la khắp các thớt thế?
cứ ảo tưởng ai hô tăng cũng là cò thì giấc mơ còn xa lắm minh ))

dog.fearless

Xe tăng
25 km là đến time square, đến cầu Brooklyn có chưa đến 20km, khoảng 25' lái xe thôi (nhanh hơn từ Hoài Đức lên Hồ Gươm)
thế nhà trung tâm NY so với TT HN thì thế nào, tính cả tiền thuế hàng năm và các chi phí như đỗ xe, dịch vụ... thì sao ?

LAVIC

Xe buýt
Sao cụ bảo như 2011 ra chính sách rồi giá tụt mà ai cần mua nhà ở lại nên mua luôn vậy?
Mua ở thì đa phần mua chung cư, mà chung cư thì em vẫn dự đoán là giá cao, nếu có giảm cũng ko nhiều do phục vụ nhu cầu thật. Vơi tình hình X hiện nay thì dự án chung cư mới sẽ ko nhanh dc.
Chỉ những sản phẩm mang tính chất đầu cơ và ko mang giá trị sử dụng ngay thì sẽ bị ảnh hưởng lớn, lên rất nhanh, nhưng xuống cũng ko phanh.
Và với nhu cầu mua để ở thì việc tốn thời gian lang thang các hội nhóm, nghiên cứu lâu dài cũng sẽ ảnh hưởng đến cuộc sống và công việc, thu nhập hàng ngày, an cư lạc nghiệp cũng có ý nghĩa của nó.
Còn cụ thấy giá bds HN bất hợp lý có thể nghiên cứu gợi ý của em, đi vòng 1 chút. Nếu thị trường bds sắp tới sốt lên do nhu cầu và chính sách "thật", thì cả nước sẽ sốt theo, các nơi gía rẻ còn x2 x3 dễ hơn rất nhiều, cụ sẽ có lợi lớn. Còn nếu thị trường quay đầu, thì những chỗ bị thổi giá chắc chắn mất giá nhanh hơn những khu ko bị thổi giá.

Khongdanhvong

Xe điện
Nếu vậy thì sở hữu với không sở hữu thì bản chất có khác gì nhau? Nhà mình sở hữu mà đứa khác vẫn có quyền ép mình bán thì còn gọi gì là sở hữu. Chỉ là khác cách gọi thôi, bản chất chả có gì khác nhau.

Ví dụ tôi sở hữu cái xe máy, ko ai ép được tôi phải bán cho nó nếu tôi ko đồng ý, vậy mới là sở hữu chứ?
VN cũng thế mà, quy hoạch thì cũng phải di dời đấy cụ.

_MCM_

Xe tải
VN cũng thế mà, quy hoạch thì cũng phải di dời đấy cụ.
VN thì đương nhiên là mình biết là phải di dời rồi. Chỉ là tại Mỹ thì ở nước khác, với cách ghi nhận sở hữu khác thì ko biết có bị cưỡng chế ko nên mới hỏi.

Vì ở VN, đất là sở hữu của nhà nước, ông í chỉ cấp mình quyền sử dụng, nên về bản chất ông í lấy đất thì phải chịu, vì đất của ông í mà. Còn ở Mỹ, kêu là được sở hữu đất, thế mà vẫn bị ép bán cho nhà nước khi có dự án thì còn gọi gì là sở hữu. Theo đúng triết học, sở hữu có 3 quyền là: chiếm hữu, sử dụng, và định đoạt. Trong đó định đoạt nói là: mình có quyền bán hoặc ko bán cho người khác.

Khongdanhvong

Xe điện
VN thì đương nhiên là mình biết là phải di dời rồi. Chỉ là tại Mỹ thì ở nước khác, với cách ghi nhận sở hữu khác thì ko biết có bị cưỡng chế ko nên mới hỏi.

Vì ở VN, đất là sở hữu của nhà nước, ông í chỉ cấp mình quyền sử dụng, nên về bản chất ông í lấy đất thì phải chịu, vì đất của ông í mà. Còn ở Mỹ, kêu là được sở hữu đất, thế mà vẫn bị ép bán cho nhà nước khi có dự án thì còn gọi gì là sở hữu. Theo đúng triết học, sở hữu có 3 quyền là: chiếm hữu, sử dụng, và định đoạt. Trong đó định đoạt nói là: mình có quyền bán hoặc ko bán cho người khác.
Vậy ai nói ở Mỹ được quyền sở hữu đất vậy cụ???

Ph nguyen

Xe đạp
Thông tin này có đúng k các cụ nhỉ, để e còn đi kể :D
Nếu đúng thì người mua sẽ có nhiều lựa chọn hơn, giá k chắc sẽ giảm nhưng k tăng mạnh được

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nếu đúng thì người mua sẽ có nhiều lựa chọn hơn, giá k chắc sẽ giảm nhưng k tăng mạnh được

View attachment 8660459
Quan trọng là hạ tầng metro để kéo dân về những khu NOXH đấy thôi cụ chứ toàn ở Thanh Trì, Quốc Oai với rìa Đông Anh, Gia Lâm thì ma nó mua đi thuê cho nhẹ người

raul135

Xe hơi
Ông Đính cho rằng hiện tượng này chắc chắn có sự tác động từ nhóm lợi ích trong khi bối cảnh kinh tế, thị trường cũng như thu nhập của người dân chưa hồi phục. "Giá nhà tăng cao, nhưng giao dịch lại không xuất hiện, đây có thể là chiêu trò nào đó của một nhóm đầu tư có mục đích không trong sáng"
Trước thấy nhiều cụ vang là không có đánh sóng, lên là do kinh tế phục hồi (nhất là các cụ hay dẫn link của cafef...)

Ph nguyen

Xe đạp
Quan trọng là hạ tầng metro để kéo dân về những khu NOXH đấy thôi cụ chứ toàn ở Thanh Trì, Quốc Oai với rìa Đông Anh, Gia Lâm thì ma nó mua đi thuê cho nhẹ người
E nghĩ cứ có cung và giá hợp lý là sẽ có ng mua, ng ở. Đâu có nhiều lựa chọn đâu.

The Killer

Xe điện

View attachment 8660459
Thông tin hiện tại giá cơ sở tạm tính của các doanh nghiệp làm NOXH tầm 25 - 30tr/m mới đủ chi phí bác ạ, cũng có thể cao hơn