[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Xe cùi cùi

Xe hơi
Cụ nói làm em phải xem lại. Nhận thấy là có rất nhiều nick mới lập dc vài ngày vào cmt, phân tích rất tích cực luôn. Đợt này lại có "làn sóng" gì mới chăng???
Thớt này đang dần chuyển sang là địa bàn hoạt động của anh em trong nghề bds rồi, chủ thớt cũng sắp lên chức "lái bds" 😆
Thấy bảo VCL sắp ra hàng, giá đất Đông Anh sắp dc thổi lên tầng mây mới. HN đúng là "thủ đô", nằm ngoài quy luật cung cầu của cả nước.
thực ra các cụ bằng cách nào đó có tiền tỷ trong chắc, chắc chắn đã có lập trường lý tưởng cho khoản tiền của mình rồi, các cụ sẽ chỉ nghe những gì các cụ ý muốn thôi, nếu các cụ đã không muốn mua bds thì các cụ sẽ tìm đọc các bài kiểu như dân số việt nam đang sắp già hóa, giá nhà sẽ chững như nhật bản, hay bds xây thừa mứa giá rẻ như cho của trung quốc, fed ko hạ lãi suất mỹ sắp khủng hoảng kinh tế, bds sẽ giảm ko phanh... kiểu vậy

các cụ cứ nhìn sang hông kông, hàn quốc hay mỹ âu gì đi, thì bds bây giờ đều giá trên trời cả, mua nhà luôn là khó khăn cả, và việt nam đang phát triển để tiệm cận tới các mức giá lịch sử của họ, nên trend tăng về lâu dài (trong 20 năm tới ) là xu thế, ko thể nào thu nhập tăng mà lại đứng giá bds được. ko phải là việt nam đang bị các cò lái thổi giá mà đó là xu hướng chung của những nơi phát triển, hàng giá rẻ ở các khu xa luôn ở đó luôn chờ các cụ mà có chịu mua đâu

cách đây 20 năm khi tôi sang hàn quốc, một căn chung cư của họ là mười mấy tỷ, chung cư càng cao tầng càng đắt, lúc đó đất hà nội vẫn còn thừa mứa, nghĩ đến chuyện mua một cái căn hộ nhỏ để sống, mà lên càng cao, xe cứu hỏa càng khó tiếp cận thì mua làm gì nhỉ, nhưng bây giờ hà nội đang đi theo cái xu hướng như vậy rồi

còn các cụ đã có kinh tế vượt qua cái ngưỡng mua nhà chung cư thì phải cố lên biệt thự nhé, có gara oto để riêng như âu mỹ nhé, chứ còn cái kiểu liền kề , mua nhà ngõ rộng để xe trong nhà thì ... chẹp, xe xăng trong nhà thì hít khói mà xe điện thì dễ cháy nổ, cho em nó ra riêng một mình một chỗ thì mới là nâng cao chất lượng cuộc sống

Khongdanhvong

Xe điện
ban quản lý cc thì hầu như luôn có mâu thuẫn với cư dân cụ à, vì cư dân còn mải làm ăn, ko có thời gian sát sao với ban quản lý, còn ban quản lý thì họ hay lạm dụng quyền hạn để ăn lời trên các khoản mua, nhưng về cơ bản thì dần dần các tiêu cực sẽ cải thiện theo thời gian

còn cụ nào có đủ kinh tế để mua nhà đất thì cũng tốt nhé, đất ta ta ở thôi, ko bị bố con thằng nào quản lý :) mỗi tội ngõ thoáng nông thì lại đắt cụ ạ 6,7 tỷ hãy nghĩ đến nhà đất nhé, chứ lơ mơ 4,5 tỷ thì nào ngõ hẹp, ngõ sâu 3,4 cái ngoặt, nhà chung tường chung móng, nhà gần nghĩa địa nhà thờ, nhà thấm mốc, nhà bị che mặt trước, hoặc gia cảnh chủ nhà có vấn đề gì đó mình mua vào cũng sợ đen nữa
Còn tùy khu vực cụ chọn chứ, 4,5 tỷ tầm tháng 4-5 chọn được nhé, khu bị chê Hoàng Mai em thấy còn thoáng hơn nhiều chỗ ở Long Biên mà LB đắt hơn. Còn thời điểm này không rõ còn được không. Em ví dụ trên trang bđs chỗ Đông Thiên, Hoàng Mai thấy rao mấy nhà thoáng phết hơn 4 tỷ cũng có, không rõ có bị quy hoạch gì không.

terwa

Xe tăng
Rolls-Royce chắc gì đã hơn xe đạp cụ, sao lại cụ lại có con mắt thiển cận vậy, nick mới nhưng tư duy và kinh nghiệm tốt hơn thì sao cụ, chẳng nhẽ cứ xe tăng như cụ là lõi đời à
Thì mấy cái nick mới thường nói kiểu như cụ đó

LAVIC

Xe buýt
Vậy sao có lần cụ khẳng định là thị trường ko có giao dịch, ko nói rõ là thị trường gì, khu vực nào mà ôm luôn cả cái thị trường rồi ngay cả cái tên thớt cũng vậy
Cụ mới vào Off mà em thấy hình như thuộc lòng 200 trang của thớt em lập. Cám ơn cụ đã dành thời gian đọc từ đầu đến cuối, nhưng hình như tốc độ đọc có hơi nhanh đấy 😆
Nghe văn và tốc độ rep "tay nhanh hơn n*o~" là em cũng đoán ra là cụ nào trên đây rồi 😎

Chỉnh sửa cuối:

LAVIC

Xe buýt
Em là chủ thớt nên xin phép trích dẫn lại nội dung chính của thớt:
Các cụ đọc lại kỹ nhé. Em đã ghi rõ cái nào mua ngay, cái nào chưa mua, khu vực nào mua, khu vực nào ko mua, cái nào đang bị thổi giá, cái nào ko bị thổi giá...
Em nghĩ chỉ là các cụ đang áp suy nghĩ cá nhân mình, là mua hoặc ko mua, nói ngắn gọn. Đây là xu hướng cá nhân chứ ko phải là phân tích chung. Và mang nặng tính định hướng về 1 mục tiêu, lợi ích nào đó...
Mời các cụ xem cả bài viết và phóng sự đài VTV, đài truyền hình quốc gia Việt Nam.

terwa

Xe tăng
vâng, xe tăng như cụ thì oai rồi =)) =)) =)) cụ thì cứ phải đi RR ngang hàng với Trịnh V Q với Trương M L ấy mới xứng, chứ xe tăng chỉ đem ra cho B40 nướng thôi
Lý luận như cụ thì qua bên OS phù hợp đó. E thấy mấy cụ bên đây diềm đạm lắm

Tâm Anh 0307

Xe đạp
Khi luật đất đai có hiệu lực từ 1/8 theo các cụ giá bất động sản Hà nội nói chung và Hà Đông trong 2 năm tới các cụ nghĩ sẽ tăng hay giảm khoảng bao nhiêu phần trăm ạ.

eterniti

Xe điện

Gato2009

Xe điện
Khi luật đất đai có hiệu lực từ 1/8 theo các cụ giá bất động sản Hà nội nói chung và Hà Đông trong 2 năm tới các cụ nghĩ sẽ tăng hay giảm khoảng bao nhiêu phần trăm ạ.
Em cũng đang hóng vụ này, cho đến hôm nay thì có vẻ ít người quan tâm, bàn tán về cái này. Em quan sát thì thấy có vẻ nó phải cần một thời gian để nó ngấm.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Cái nhìn ngay thấy được là chi phí phát triển dự án của các cty bđs sẽ tăng. Nhà nước và người có đất bị thu hồi làm dự án sẽ đc hưởng lợi hơn so với Luật cũ. Vậy cụ nghĩ bđs trong thời gian tới có giảm không ạ? Còn em nghĩ đến giờ thì chả có cơ sở gì để bđs Hà nội giảm giá; kể cả lãi suất cho vay tăng đến 11-12%/ năm.
Em cũng đang hóng vụ này, cho đến hôm nay thì có vẻ ít người quan tâm, bàn tán về cái này. Em quan sát thì thấy có vẻ nó phải cần một thời gian để nó ngấm.

Gato2009

Xe điện
Cái nhìn ngay thấy được là chi phí phát triển dự án của các cty bđs sẽ tăng. Nhà nước và người có đất bị thu hồi làm dự án sẽ đc hưởng lợi hơn so với Luật cũ. Vậy cụ nghĩ bđs trong thời gian tới có giảm không ạ? Còn em nghĩ đến giờ thì chả có cơ sở gì để bđs Hà nội giảm giá; kể cả lãi suất cho vay tăng đến 11-12%/ năm.
Vâng, giá giảm thì khó, còn tăng lên bao nhiêu thì cũng khó đoán.

eterniti

Xe điện

LAVIC

Xe buýt
Từ 1/8/2024, luật đất đai mới (có 3 luật em gom chung) chính thức được áp dụng, vậy nó sẽ ảnh hưởng thế nào tới thị trường bất động sản chắc nhiều cụ quan tâm???
Về lịch sử, tại sao nhiều cụ kỳ vọng luật đất đai mới ra sẽ làm thị trường bds đi lên, bắt đầu chu kỳ mới...
Luật đất đai 2024 là luật đất đai thứ 4 chính thức dc ban hành. Lần 1 là luật đất đai 1993, điểm chính là biến đất đai thành 1 hàng hoá có thể dc sở hữu, giao dịch mua bán, giá có thể nói tăng vô cực, từ số 0 lên bất kỳ số nào. Lần 2 là luật đất đai 2003, điểm chính là tạo điều kiện cho thành phần kinh tế tư nhân "sản xuất hàng hoá bds", đây cũng là thời điểm nhiều CĐT ra đời và nhiều doanh nghiệp tư nhân dc sở hữu đất đai rộng như nhà máy, khu đô thị...Lần 3 là luật đất đai 2013, điểm chính là tạo điều kiện "thông thoáng" hơn khi thực hiện các dự án bds, các cụ có thể nhận thấy thời kỳ bùng nổ của các siêu dự án chung cư nội đô, các khu đô thị quy mô lớn...Lần 4 chính là luật đất đai 2024, luật này có nhiều thay đổi, tác động chính đến thị trường thì cần thời gian kiểm chứng, một số nội dung chính em đưa ra để các cụ phân tích thêm:
- Điều chỉnh đơn giá đất lên sát giá thị trường: Nhà nước sẽ thu dc nhiều thuế hơn, hạn chế được tình trạng đầu cơ, chuyển nhượng trốn thuế, các dự án đầu tư công sẽ dc thực hiện nhanh do đơn giá đền bù sát giá thị trường...và tiến tới có thể chính là đánh thuế bds như nước ngoài. Đơn giá đất tăng cũng kéo theo chi phí đầu vào tăng lên, giá bds sẽ tăng nhưng khả năng lại do truyền thông và fomo, tiền rẻ là nguyên nhân chính. Tại sao lại vậy? Với các hàng hoá giá thành 10 đồng, bán ra thị trường 12 đồng thì giá thành lên 11 đồng thì giá bán ra thị trường phải 13 đồng là ko sai. Tuy nhiên với các hàng hoá giá thành 10 đồng, bán ra thị trường ít nhất cũng trên 50 đồng (gấp nhiều lần giá thành) thì khi giá thành từ 10 lên 15 đồng, thì việc tăng giá bán ra thị trường bao nhiêu lại do cung cầu là chính, bán dc vẫn là siêu lợi nhuận.
- Tạo cơ chế để gỡ vướng cho các dự án đang treo: Cái này giúp nguồn cung bds ra thị trường nhiều hơn. Nhưng giá có hạ ko thì khó nói, vì phụ thuộc vào cung cầu, đầu cơ và mục tiêu lợi nhuận của CĐT. Ví dụ như vàng thì rất nhiều, đến nhà bước còn bán ra thị trường nhưng giá vẫn tăng...
- Quản lý chặt chẽ hơn các giao dịch bất động sản: Đây là nội dung khá quan trọng và có thể là nội dung có ảnh hưởng nhiều đến thị trường bds. Nội dung chính: nhận cọc ko quá 5%, kê khai đúng giá trị, mua bán nhà phải chuyển tiền qua ngân hàng...Kết hợp với việc "sinh trắc học" vừa dc thực hiện. Trước kia, khi đơn giá đất nhà nước thấp và giao dịch bds tự do, ko có trong luật. Các cụ có bị thuế mời lên giải trình về giá kê khai thì cùng lắm cũng là bị thuế truy thu thêm 1 ít tiền, họ cũng ko có căn cứ chứng minh dc cụ làm 2 giá. Nhưng giờ có thể khác, việc làm 2 giá, chuyển tiền ngoài là vi phạm về luật và có thể sẽ vướng mắc về pháp luật, với công nghệ hiện nay thì chỉ enter là có thể truy soát dòng tiền của các cụ. Việc này cũng ảnh hưởng đến 1 lượng khách hàng lớn, dùng tiền ko rõ nguồn gốc để mua đầu tư, đầu cơ bds, cái này em ko đi sâu các cụ chắc cũng hiểu...
- Cho phép việt kiều được mua bds và phát triển nhà ở xã hội: Việt kiều mua bds em đã có cmt cụ thể, em sẽ tag lại cho các cụ đọc. Còn phát triển nhà ở xã hội thì em nghĩ cũng khó, cần cơ chế riêng thì mới có thể thực hiện dc, có thể mất nhiều năm...
Trên đây là 1 vài ý kiến của em, luật mới còn nhiều nội dung khác, mời các cụ góp thêm ý kiến 👍

Gato2009

Xe điện
Từ 1/8/2024, luật đất đai mới (có 3 luật em gom chung) chính thức được áp dụng, vậy nó sẽ ảnh hưởng thế nào tới thị trường bất động sản chắc nhiều cụ quan tâm???
Về lịch sử, tại sao nhiều cụ kỳ vọng luật đất đai mới ra sẽ làm thị trường bds đi lên, bắt đầu chu kỳ mới...
Luật đất đai 2024 là luật đất đai thứ 4 chính thức dc ban hành. Lần 1 là luật đất đai 1993, điểm chính là biến đất đai thành 1 hàng hoá có thể dc sở hữu, giao dịch mua bán, giá có thể nói tăng vô cực, từ số 0 lên bất kỳ số nào. Lần 2 là luật đất đai 2003, điểm chính là tạo điều kiện cho thành phần kinh tế tư nhân "sản xuất hàng hoá bds", đây cũng là thời điểm nhiều CĐT ra đời và nhiều doanh nghiệp tư nhân dc sở hữu đất đai rộng như nhà máy, khu đô thị...Lần 3 là luật đất đai 2013, điểm chính là tạo điều kiện "thông thoáng" hơn khi thực hiện các dự án bds, các cụ có thể nhận thấy thời kỳ bùng nổ của các siêu dự án chung cư nội đô, các khu đô thị quy mô lớn...Lần 4 chính là luật đất đai 2024, luật này có nhiều thay đổi, tác động chính đến thị trường thì cần thời gian kiểm chứng, một số nội dung chính em đưa ra để các cụ phân tích thêm:
- Điều chỉnh đơn giá đất lên sát giá thị trường: Nhà nước sẽ thu dc nhiều thuế hơn, hạn chế được tình trạng đầu cơ, chuyển nhượng trốn thuế, các dự án đầu tư công sẽ dc thực hiện nhanh do đơn giá đền bù sát giá thị trường...và tiến tới có thể chính là đánh thuế bds như nước ngoài. Đơn giá đất tăng cũng kéo theo chi phí đầu vào tăng lên, giá bds sẽ tăng nhưng khả năng lại do truyền thông và fomo, tiền rẻ là nguyên nhân chính. Tại sao lại vậy? Với các hàng hoá giá thành 10 đồng, bán ra thị trường 12 đồng thì giá thành lên 11 đồng thì giá bán ra thị trường phải 13 đồng là ko sai. Tuy nhiên với các hàng hoá giá thành 10 đồng, bán ra thị trường ít nhất cũng trên 50 đồng (gấp nhiều lần giá thành) thì khi giá thành từ 10 lên 15 đồng, thì việc tăng giá bán ra thị trường bao nhiêu lại do cung cầu là chính, bán dc vẫn là siêu lợi nhuận.
- Tạo cơ chế để gỡ vướng cho các dự án đang treo: Cái này giúp nguồn cung bds ra thị trường nhiều hơn. Nhưng giá có hạ ko thì khó nói, vì phụ thuộc vào cung cầu, đầu cơ và mục tiêu lợi nhuận của CĐT. Ví dụ như vàng thì rất nhiều, đến nhà bước còn bán ra thị trường nhưng giá vẫn tăng...
- Quản lý chặt chẽ hơn các giao dịch bất động sản: Đây là nội dung khá quan trọng và có thể là nội dung có ảnh hưởng nhiều đến thị trường bds. Nội dung chính: nhận cọc ko quá 5%, kê khai đúng giá trị, mua bán nhà phải chuyển tiền qua ngân hàng...Kết hợp với việc "sinh trắc học" vừa dc thực hiện. Trước kia, khi đơn giá đất nhà nước thấp và giao dịch bds tự do, ko có trong luật. Các cụ có bị thuế mời lên giải trình về giá kê khai thì cùng lắm cũng là bị thuế truy thu thêm 1 ít tiền, họ cũng ko có căn cứ chứng minh dc cụ làm 2 giá. Nhưng giờ có thể khác, việc làm 2 giá, chuyển tiền ngoài là vi phạm về luật và có thể sẽ vướng mắc về pháp luật, với công nghệ hiện nay thì chỉ enter là có thể truy soát dòng tiền của các cụ. Việc này cũng ảnh hưởng đến 1 lượng khách hàng lớn, dùng tiền ko rõ nguồn gốc để mua đầu tư, đầu cơ bds, cái này em ko đi sâu các cụ chắc cũng hiểu...
- Cho phép việt kiều được mua bds và phát triển nhà ở xã hội: Việt kiều mua bds em đã có cmt cụ thể, em sẽ tag lại cho các cụ đọc. Còn phát triển nhà ở xã hội thì em nghĩ cũng khó, cần cơ chế riêng thì mới có thể thực hiện dc, có thể mất nhiều năm...
Trên đây là 1 vài ý kiến của em, luật mới còn nhiều nội dung khác, mời các cụ góp thêm ý kiến 👍
Tks cụ đã tóm tắt luật mới, chứ đọc cả bộ luật bđs thì ù cả đầu. Luật bao giờ nó cũng có độ trễ để tác động đến thị trường, em nghĩ tầm cuối năm nay thì mọi việc mới dần định hình xu hướng.

eterniti

Xe điện
Nói chung cụ đưa ra thông tin có vẻ rất khách quan nhưng kết luận lại rất chủ quan ))

Điều chỉnh đơn giá đất lên sát giá thị trường: Nhà nước sẽ thu dc nhiều thuế hơn, hạn chế được tình trạng đầu cơ --> cái này sai

eterniti

Xe điện
Tks cụ đã tóm tắt luật mới, chứ đọc cả bộ luật bđs thì ù cả đầu. Luật bao giờ nó cũng có độ trễ để tác động đến thị trường, em nghĩ tầm cuối năm nay thì mọi việc mới dần định hình xu hướng.
Có nhiều báo tổng hợp phân tích rất logic và khoa học, không định hướng rồi cụ chịu khó tìm

LAVIC

Xe buýt
Cám ơn cụ. Luật mới còn nhiều điểm mới, em chỉ nêu 1 số vấn đề liên quan thị trường bds. Cụ rảnh thì đọc thêm trên báo chí chính thống.

LAVIC

Xe buýt
Nói chung cụ đưa ra thông tin có vẻ rất khách quan nhưng kết luận lại rất chủ quan ))

Điều chỉnh đơn giá đất lên sát giá thị trường: Nhà nước sẽ thu dc nhiều thuế hơn, hạn chế được tình trạng đầu cơ --> cái này sai
Cám ơn góp ý của cụ. Nhưng hình như cụ lại đọc ko kỹ nội dung em viết rồi.

eterniti

Xe điện
Cám ơn góp ý của cụ. Nhưng hình như cụ lại đọc ko kỹ nội dung em viết rồi.
hình như cụ vẫn chưa hiểu ý em cũng như thị trường rồi

Đơn giá đất tăng cũng kéo theo chi phí đầu vào tăng lên, giá bds sẽ tăng nhưng khả năng lại do truyền thông và fomo, tiền rẻ là nguyên nhân chính.

2 câu này của cụ nó đã tự va nhau choang choác ))