[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

LAVIC

Xe buýt
hình như cụ vẫn chưa hiểu ý em cũng như thị trường rồi
Nếu ko đúng ý cụ thì cụ có thể ko đọc và sang thớt khác đọc, trên tinh thần văn minh xây dựng. Ko nên spam ở thớt em. Cũng ko cần phải dùng nick khác mới lập spam tiếp. Đồng nghiệp của cụ đợt này cũng bị xì hơi lốp nhiều rồi. Cám ơn và mời cụ đi giúp.

LAVIC

Xe buýt
Em trích dẫn lại nội dung để tránh spam lạc đề:
Từ 1/8/2024, luật đất đai mới (có 3 luật em gom chung) chính thức được áp dụng, vậy nó sẽ ảnh hưởng thế nào tới thị trường bất động sản chắc nhiều cụ quan tâm???
Về lịch sử, tại sao nhiều cụ kỳ vọng luật đất đai mới ra sẽ làm thị trường bds đi lên, bắt đầu chu kỳ mới...
Luật đất đai 2024 là luật đất đai thứ 4 chính thức dc ban hành. Lần 1 là luật đất đai 1993, điểm chính là biến đất đai thành 1 hàng hoá có thể dc sở hữu, giao dịch mua bán, giá có thể nói tăng vô cực, từ số 0 lên bất kỳ số nào. Lần 2 là luật đất đai 2003, điểm chính là tạo điều kiện cho thành phần kinh tế tư nhân "sản xuất hàng hoá bds", đây cũng là thời điểm nhiều CĐT ra đời và nhiều doanh nghiệp tư nhân dc sở hữu đất đai rộng như nhà máy, khu đô thị...Lần 3 là luật đất đai 2013, điểm chính là tạo điều kiện "thông thoáng" hơn khi thực hiện các dự án bds, các cụ có thể nhận thấy thời kỳ bùng nổ của các siêu dự án chung cư nội đô, các khu đô thị quy mô lớn...Lần 4 chính là luật đất đai 2024, luật này có nhiều thay đổi, tác động chính đến thị trường thì cần thời gian kiểm chứng, một số nội dung chính em đưa ra để các cụ phân tích thêm:
- Điều chỉnh đơn giá đất lên sát giá thị trường: Nhà nước sẽ thu dc nhiều thuế hơn, hạn chế được tình trạng đầu cơ, chuyển nhượng trốn thuế, các dự án đầu tư công sẽ dc thực hiện nhanh do đơn giá đền bù sát giá thị trường...và tiến tới có thể chính là đánh thuế bds như nước ngoài. Đơn giá đất tăng cũng kéo theo chi phí đầu vào tăng lên, giá bds sẽ tăng nhưng khả năng lại do truyền thông và fomo, tiền rẻ là nguyên nhân chính. Tại sao lại vậy? Với các hàng hoá giá thành 10 đồng, bán ra thị trường 12 đồng thì giá thành lên 11 đồng thì giá bán ra thị trường phải 13 đồng là ko sai. Tuy nhiên với các hàng hoá giá thành 10 đồng, bán ra thị trường ít nhất cũng trên 50 đồng (gấp nhiều lần giá thành) thì khi giá thành từ 10 lên 15 đồng, thì việc tăng giá bán ra thị trường bao nhiêu lại do cung cầu là chính, bán dc vẫn là siêu lợi nhuận.
- Tạo cơ chế để gỡ vướng cho các dự án đang treo: Cái này giúp nguồn cung bds ra thị trường nhiều hơn. Nhưng giá có hạ ko thì khó nói, vì phụ thuộc vào cung cầu, đầu cơ và mục tiêu lợi nhuận của CĐT. Ví dụ như vàng thì rất nhiều, đến nhà bước còn bán ra thị trường nhưng giá vẫn tăng...
- Quản lý chặt chẽ hơn các giao dịch bất động sản: Đây là nội dung khá quan trọng và có thể là nội dung có ảnh hưởng nhiều đến thị trường bds. Nội dung chính: nhận cọc ko quá 5%, kê khai đúng giá trị, mua bán nhà phải chuyển tiền qua ngân hàng...Kết hợp với việc "sinh trắc học" vừa dc thực hiện. Trước kia, khi đơn giá đất nhà nước thấp và giao dịch bds tự do, ko có trong luật. Các cụ có bị thuế mời lên giải trình về giá kê khai thì cùng lắm cũng là bị thuế truy thu thêm 1 ít tiền, họ cũng ko có căn cứ chứng minh dc cụ làm 2 giá. Nhưng giờ có thể khác, việc làm 2 giá, chuyển tiền ngoài là vi phạm về luật và có thể sẽ vướng mắc về pháp luật, với công nghệ hiện nay thì chỉ enter là có thể truy soát dòng tiền của các cụ. Việc này cũng ảnh hưởng đến 1 lượng khách hàng lớn, dùng tiền ko rõ nguồn gốc để mua đầu tư, đầu cơ bds, cái này em ko đi sâu các cụ chắc cũng hiểu...
- Cho phép việt kiều được mua bds và phát triển nhà ở xã hội: Việt kiều mua bds em đã có cmt cụ thể, em sẽ tag lại cho các cụ đọc. Còn phát triển nhà ở xã hội thì em nghĩ cũng khó, cần cơ chế riêng thì mới có thể thực hiện dc, có thể mất nhiều năm...
Trên đây là 1 vài ý kiến của em, luật mới còn nhiều nội dung khác, mời các cụ góp thêm ý kiến 👍

tuituoirong

Xe đạp
Cụ mới vào Off mà em thấy hình như thuộc lòng 200 trang của thớt em lập. Cám ơn cụ đã dành thời gian đọc từ đầu đến cuối, nhưng hình như tốc độ đọc có hơi nhanh đấy 😆
Nghe văn và tốc độ rep "tay nhanh hơn n*o~" là em cũng đoán ra là cụ nào trên đây rồi 😎
Lại đoán, đến hài với cụ :)) :)) :))

eterniti

Xe điện
Ý cụ ấy là việc điều chỉnh giá đất đền bù sẽ làm chi phí đầu vào tăng, đây là yếu tố khách quan và mang tính kỹ thuật, tuy nhiên giá tăng thế nào, tăng lên bao nhiêu thì nó lại phụ thuộc vào các yếu tố chủ quan của con người trong đó có 2 yếu tố mà cụ ấy nêu ra.
cụ ý nói 2 cái kia là nguyên nhân chính, nhưng không có cớ thì khó làm truyền thông đấy cụ

LAVIC

Xe buýt
Ý cụ ấy là việc điều chỉnh giá đất đền bù sẽ làm chi phí đầu vào tăng, đây là yếu tố khách quan và mang tính kỹ thuật, tuy nhiên giá tăng thế nào, tăng lên bao nhiêu thì nó lại phụ thuộc vào các yếu tố chủ quan của con người trong đó có 2 yếu tố mà cụ ấy nêu ra.
Lý do thì em ghi ngay sau "giá thành 10 đồng....", nhưng cụ ấy lại ko đọc và bảo mâu thuẫn, vậy thì chịu rồi.

Gato2009

Xe điện
cụ ý nói 2 cái kia là nguyên nhân chính, nhưng không có cớ thì khó làm truyền thông đấy cụ
2 ý kia thì cũng tuỳ lúc, đôi khi nó là nguyên nhân chính, lúc khác thì nó chỉ là phụ…việc chính hay phụ nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm, trình em còi thì không chém đoạn này được nữa rồi.

eterniti

Xe điện
2 ý kia thì cũng tuỳ lúc, đôi khi nó là nguyên nhân chính, lúc khác thì nó chỉ là phụ…việc chính hay phụ nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm, trình em còi thì không chém đoạn này được nữa rồi.
đúng rồi cụ, nếu chỉ có 1 nguyên nhân thì xử lý vấn đề quá dễ

bactet

Xe đạp
Các cụ để ý hộ em cái. Hôm nay chứng sập mạnh. Đầu dòng BDS tay to đều bán sàn dù đã triết khấu lớn. Thằng liên quan cũng Ngân hàng, Thượng tầng mới sắp sếp với người có kỷ luật sắt hơn. Luật mới em chỉ thấy duy nhất bảo vệ lợi ích cho NN, áp thuế, phí cho cả phe cầm tiền và cầm BDS. Có gì đó không hợp lý cho thời điểm này. Lãi xuất gửi thực sự ngân hàng nhỏ âm thầm tăng nếu đến quầy thoả thuận.
P/s: Em mới thử một món nhỏ Kỳ 2 năm tiết kiệm lãi tháng 7% năm của ngân hàng nho nhỏ. Liệu có sự thay đổi dòng tiền hay không trước Hiệu lực của luật. Nhờ cụ nào cao thủ giải đáp nhé. Phản ứng sau khi áp luật mới?

eterniti

Xe điện
Các cụ để ý hộ em cái. Hôm nay chứng sập mạnh. Đầu dòng BDS tay to đều bán sàn dù đã triết khấu lớn. Thằng liên quan cũng Ngân hàng, Thượng tầng mới sắp sếp với người có kỷ luật sắt hơn. Luật mới em chỉ thấy duy nhất bảo vệ lợi ích cho NN, áp thuế, phí cho cả phe cầm tiền và cầm BDS. Có gì đó không hợp lý cho thời điểm này. Lãi xuất gửi thực sự ngân hàng nhỏ âm thầm tăng nếu đến quầy thoả thuận.
P/s: Em mới thử một món nhỏ Kỳ 2 năm tiết kiệm lãi tháng 7% năm của ngân hàng nho nhỏ. Liệu có sự thay đổi dòng tiền hay không trước Hiệu lực của luật. Nhờ cụ nào cao thủ giải đáp nhé. Phản ứng sau khi áp luật mới?
em nghĩ tiền từ ck sẽ chảy vào tk (tiền bé) và bds (tiền to)

LAVIC

Xe buýt

Sau khi có báo cáo 6 tháng đầu năm 2024, tỷ lệ nợ xấu tăng cao ở tất cả các bank. Đây là số liệu đã được thông tư 02 hỗ trợ, thực tế thì có thể cao hơn rất nhiều.
Có vẻ thông tin về 1 nền kinh tế đang phát triển rực rỡ, nhà nhà ấm no thời điểm này, kéo theo giá bds tăng cao là bình thường... chưa dc chính xác phải ko các cụ.

eterniti

Xe điện

Sau khi có báo cáo 6 tháng đầu năm 2024, tỷ lệ nợ xấu tăng cao ở tất cả các bank. Đây là số liệu đã được thông tư 02 hỗ trợ, thực tế thì có thể cao hơn rất nhiều.
Có vẻ thông tin về 1 nền kinh tế đang phát triển rực rỡ, nhà nhà ấm no thời điểm này, kéo theo giá bds tăng cao là bình thường... chưa dc chính xác phải ko các cụ.
Chả ai nói nhà nhà ấm no đâu cụ

chichbong08

Xe buýt
Luật mới lúc đầu ko ảnh hưởng đáng kể, sau đó giá sẽ tăng do chi phí đầu vào tăng. Nhưng về lâu dài chi phí giao dịch tăng sẽ làm các tay đầu cơ ít dám lướt.
Điều chắc chắn là đất nông nghiệp sẽ ít bị xào xáo, phi nông nghiệp hóa.

Bocubon2011

Xe đạp
Nên chờ thôi, đu đỉnh làm gì. Có tiền cứ gửi TK, mua vàng, Mua CK đi, sau năm 2025 hãy vào BĐS.

terwa

Xe tăng
Lên trang nhất nè các cụ
Tuổi trẻ

vnexpress

huydang69

Xe buýt
Lên trang nhất nè các cụ
Tuổi trẻ
View attachment 8678839
Vậy giá trúng đó có tính là cao quá 20% để phải can thiệp không?

Jiren198

Xe điện
Vậy giá trúng đó có tính là cao quá 20% để phải can thiệp không?

Cụ lại trêu, giá các cụ đấu giá là giá thị trường, nhà nước áp dụng luôn chứ, càng cao càng tốt:))

QD092000

Xì hơi lốp
Từ khi thớt đc mở, cc nào bảo chờ tính xem mất bao % rồi?

Giá nhà VN e là con tăng 10 năm tiếp theo, có chững và giảm nhẹ là để tăng tiếp. Khó giảm lắm thay ahihi!