[CCCĐ] Đông Bắc - Nơi có những cảm xúc Medley bị bỏ quên

Thoa Xênh

Xe hơi
Em vào hóng xem chủ thớt đi đến đâu rồi

chungdungvn

Xe điện
Sau khi hóng gió, phơi nắng chán rồi thì bọn em lại bắt đầu đi chuyển. Bảo là chán cũng chẳng đúng cơ bản là chú bảo vệ bây giờ đã dậy nên đi vào đuổi hết xe máy ra bãi. Mà không có xe đi bộ chán òm nên bọn em phi ra luôn.

Đang dọn dẹp đồ đoàn bõng, nghe trong gió có tiếng của em nghe trong nắng có tiếng em về ý chỗ này em lộn qua bài hát gì ấy nhỉ ;;) nghe thoáng tiếng chuông chùa hỏi ra mới biết chùa Cái Bầu ngay bên dưới. Thế là bọn em lại hăm hở đi vãn cảnh chùa.

chungdungvn

Xe điện
Chùa Cái Bầu nhìn bên ngoài là một ngôi chùa có địa thế rất đẹp. Các kiến trúc bám sát vào vách núi và hướng mặt ra biển đúng phong thủy tựa sơn vọng thủy. Trên đỉnh núi có một cái miếu nghe đồn có vẻ rất thiêng nhưng em vốn vô thần vô thánh nên cũng không lên đấy cầu gì nhưng trong bụng cũng mong nếu thần thánh có linh tối phù hộ em trúng quả vietlot thì còn gì bằng =))

Thời điểm em ghé vãn cảnh chùa thì thấy nhà chùa đang xây dựng thêm một điện nữa. Điện chính thì cũng có đông người đến cầu khấn và tham quan, ngó biển số xe thì thấy có cả mấy cụ ở tận Sài Gòn ra, còn lại là Hải Phòng, Hưng Yên. Bọn trẻ thì có vẻ không hâm mộ môn này lắm nên thấy toàn các cụ già. Khổ, có cụ say xe khi vừa bước xuống xe là ôm chầm lấy bụi cây và cứ thế gióng tên em huệ một cách bi ai...nghe mà buồn nôn.

Khuôn viên chùa khá đẹp, cấy cối được cắt tỉa thường xuyên tạo nên một không gian văn hóa phi vật thể hài hòa. Ở chùa có quy định chỉ thắp nhang ở điện lớn còn các điện khác không được thắp nên tuy là đi vào chùa nhưng cũng không đến nỗi nhang khói mù mịt như các nơi khác. Nhập gia tùy tục, em cứ theo quy định của nhà chùa là không được chụp ảnh tùy tiện nên chỉ làm vài tấm bên ngoài mang vào đây up cho các bác xem thôi.

chungdungvn

Xe điện
Em vào vãn một vòng quanh chùa, tính kiếm cái hòm công đức mà mãi chẳng ra nên thôi ra gốc cây ngồi chơi tí rồi lại về khách sạn ăn sáng và chuẩn bị đ tiếp.

Ăn sáng và trả phòng xong thì cũng hơn 10h. Bọn em cứ thế hướng Hạ Long thẳng tiến.

Ngoc Anh 95

Xe buýt
Có Ảnh mới em lại vào ngắm

VBA

Xe buýt
Ngày mới em vào ngó ảnh

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào du lịch ké Cụ chủ thớt

ZynZyn

Xe lăn
Chuyến đi của các cụ, mợ hay quá!

benq

Xe điện
Qúa ổn cho Medley nhỉ,..thiếu Cao Bằng không thì trọn vẹn đủ đường :-bd

Multivan_cz

Đi bộ
Chuyến đi của cụ rất hay. Cảm ơn cụ.

Chaukga

Xe container
Thấy có chủ thớt rôi mà lâu chưa thấy bài mới 8->

chungdungvn

Xe điện
Hạ Long chào đón bọn em bằng những tia nắng vàng rực rỡ các bác ạ. Sau khi đi dạo một vòng, bọn em dừng ở cung quy hoạch và triển lãm Quảng Ninh để hóng gió tí. Em vốn bản tính rất yêu cái đẹp thích mộng mơ nên dừng lại ở chỗ này chắc các cụ cũng tưởng là nó đẹp chứ gì nhưng không phải đâu có cái khác còn đẹp và hút hồn hơn kìa đó chính là ở đấy có nhiều các em gái xinh tươi đang đứng chơi đùa và chụp ảnh. Em xuống ngồi hút thuốc thôi mà nước miếng cứ chảy ầm ầm.

chungdungvn

Xe điện
Ngồi chém gió được lúc thì gái đi hết thế là bọn em cũng đi, điểm đến tiếp theo đỉnh núi Bài Thơ. Check bản đồ thì thấy từ chỗ bọn em đang đứng tới đó có hơn cây số, thế là đến luôn.
Khi đi đúng theo map chỉ là núi Bài Thơ bọn em hoang mang vì chẳng thấy cái đường nào dẫn lên núi. Có một ông nhìn bọn em xong tay chỉ chỉ lên trên bảo mao tần bai tho, gâu gâu. Em cứ tưởng đi lạc xừ nó đường vào khu nào ấy nên quay đầu xe lại, ra đầu đường hỏi xe ôm. Đen, tìm mãi chẳng thấy ông xe ôm nào thôi đi hỏi hàng nước, đen tập 2, toàn thấy quán càfe chứ không có quán nước. Thế là bọn em hỏi chị bán hàng rong, chị ấy chỉ lên ngọn núi phía trên bảo núi ở trên kia nhưng không cho lên đâu. Lại hỏi cái ông gâu gâu ban nãy thì được ông hướng dẫn, gửi xe ở đây xong sẽ có người dẫn lên núi, phí giữ xe là 20k/chiếc. Ok bọn em gửi xe và nhờ rửa xe luôn rồi đi theo chị vợ của anh này dẫn lên núi. Trên đường đi em có khai thác được vài thông tin, cụ thể là núi này ngày xưa có cho tham quan du lịch. Hàng ngày có các nhóm khách lên tham quan và cũng có nhóm lên đó cắm trại ăn uống vứt rác ra đầy đường đi, tệ hơn là có những nhóm lên đó nướng đồ xong để cháy lan cả xuống khu dân cư. Nặng nhất là đầu năm 2017 có một nhóm lên đó nướng đồ, gió biển tạt vào gây cháy lan khắp núi. Cư dân quanh đó được một phen di tản chạy như chạy giặc, kể từ đó ban quản lí cấm tham quan luôn.

Đấy nói qua để các bác thấy, điểm tham quan du lịch ở nước ta nhiều lắm mà toàn nơi cảnh đẹp như thiên đường. Nhưng tốt nhất là nên thu phí tham quan hoặc không thì nên xét thêm cái ý thức công dân. Đứa nào ý thức kém thì cấm không bào giờ cho đi du lịch để bảo vệ cảnh quan thiên nhiên. Chị dẫn đường bảo, giờ có khách muốn đi thì vẫn dắt đi chui được nhưng nhớ là lên đó không được hút thuốc hay mang cái gì dễ cháy nổ lên đâu nhé. Cháy là chết bọn chị đấy. Chị dẫn bọn em tới trước cửa một ngôi nhà rồi gọi chủ nhà mở cửa. Bọn em được sang tay chủ nhà, chị kia bảo đi vào đi người ta chỉ lên.

Cô chủ nhà, hình như người trển ấy các bác ạ. Ngồi trong nhà cứ thế nói vọng ra, đi lên cầu thang rồi ra sau vườn nhìn đi theo lối bậc thang mà lên. Đi mấy người, dạ 5. 25k/người đóng tiền xong lên. Ơ tiền gì vậy ạ, ban nãy bọn cháu đưa cho chị kia rồi. Đấy là tiền dẫn đường, còn đây là tiền cho thuê lối đi, giờ người ta cấm bọn cô phải cho chúng mày đi chui đấy, biết được người ta phạt cô chết. Thôi đưa tiền nhanh đi rồi lên trưa mọe nó rồi, nhanh cho cô đi tam cúc phát mấy bà bạn đang chờ. Nộp tiền xong bọn em đi ra sau theo hướng dẫn của cô ấy.

Chính vì sự vô ý thức của mấy đứa không ra gì mà giờ đi tham quan phải đi chui và leo treo không bằng con chó con các bác ạ (bọn chó con nó chui qua khe song sắt nên không phải trèo cửa như bọn em).

Các bậc thang ở đây cao và khá dốc, mới leo được mấy bậc thì phát hiện ra 2 lối rẽ. Một lối đi lên và lối còn lại hình như dẫn vào cái hang, bản tính tò mò dâng lên em lò dò đi khám phá cái hang ấy. Trong hang khá tối, hang này thông ra cái lối lên bên kia có điều bên ấy là đi bậc thang còn bên này phải leo trèo. Thế thôi đi ra đi bậc thang cho sướng. Và để giảm bớt sức nặng cho chuyến leo núi bọn em bắt đầu xả bớt ít nước trong người ra cho bớt mệt.

chungdungvn

Xe điện
Nhìn các cụ đy kiểu nài cũng xót xe nhể? Xe nài đy thanh cảnh phố xá mờ các cụ phi ầm ầm. Chắc xe của hãng ah? ;))
Xe mượn mà cụ, cứ cái gì không phải của mình thì đi rất sướng, còn của mình thì đi rất xót.

chungdungvn

Xe điện
Leo núi là một môn thể thao vô cùng tốn sức và nhất là không biết núi cao bao nhiêu để phân bố sức. Ban đầu hăng hái đi như bay, sau mệt lè cả lưỡi phải lết...lết từng tí một. Nghỉ mệt lần thứ nhất.

Xong lại tiếp tục, phía trước vẫn là những bậc thang cao hun hút. Nắng vẫn chói chang, mồ hôi vẫn cứ thế vã ra như tắm

Vừa bám vào vách núi em vừa cố lết tiếp, phía trước có bóng người. Hóa ra là một du khách nước ngoài các bác ạ. Lúc em đi tới gần em có chào bác ấy, qua vài câu hỏi han thì bác ấy bảo là người Brunei qua đây du lịch. Đi leo núi với gia đình từ sáng, giờ đói quá xuống đi ăn mà mệt quá ngồi đây nghỉ tạm. Em hỏi thế gia đình của cô đâu thì bác ấy bảo còn ở trên ấy, chưa xuống. Thấy em có vẻ mệt, bác ấy đưa cho em cái khăn ướt. Em cảm ơn xong là chào bác leo tiếp.

Đường các lúc thấy càng cao, càng mệt hơn và các bậc thang dần khó đi hơn. Thay vào những bậc thang ngon lành như ở dưới là những viên đá xếp sát nhau.

hoangminhtnvn

Xe điện
chuyến đi tuyệt quá, Em định đi cung này lâu rồi mà chưa có dịp. Em thấy hình như do đi xe ga nên chủ thớt chụp được nhiều ảnh hơn thì phải. Chạy xe tay ga cung Bình Liêu với Mẫu Sơn thìquả là khủng đấy nhỉ

chungdungvn

Xe điện
chuyến đi tuyệt quá, Em định đi cung này lâu rồi mà chưa có dịp. Em thấy hình như do đi xe ga nên chủ thớt chụp được nhiều ảnh hơn thì phải. Chạy xe tay ga cung Bình Liêu với Mẫu Sơn thìquả là khủng đấy nhỉ
Đi 2b hay 4b cung này e thấy như nhau (2b xe ga em đang đi thôi, cào cào lại khác ;;)) mặt đường đẹp nhưng phải cẩn thận. Dừng ven đường ngắm cảnh hay khám phá đều được cụ ạ, đường vắng tanh chả có ai.