[Funland] Đời Người Tha Huơng

Puppet

Xe buýt
Vấn đề thích nghi thì em khảng định là chẳng vấn đề gì với em. Mà thực tế em đã vượt qua và sống khá tốt.
Sg chỉ hợp với kiếm tiền thôi. Còn sống thì ở HN ngon hơn nhiều. Cụ kiếm kha khá rồi về bắc mà ở cho thoải mái. Sg nóng lắm

Duy Ly Vu

Xe tăng
Sg chỉ hợp với kiếm tiền thôi. Còn sống thì ở HN ngon hơn nhiều. Cụ kiếm kha khá rồi về bắc mà ở cho thoải mái. Sg nóng lắm
Nếu có 1 mình em thì em đi nước ngoài kiếm luôn cho rồi. Đây là 1 gia đình lớn. 5 người lận luôn đó cụ

Puppet

Xe buýt
Nếu có 1 mình em thì em đi nước ngoài kiếm luôn cho rồi. Đây là 1 gia đình lớn. 5 người lận luôn đó cụ
Thế thì cụ ko về bắc được. Chỉ còn cách kiếm nhiều tiền để thường xuyên bay đi bay về thăm bố mẹ thôi ạ

Duy Ly Vu

Xe tăng
Thế thì cụ ko về bắc được. Chỉ còn cách kiếm nhiều tiền để thường xuyên bay đi bay về thăm bố mẹ thôi ạ
Em cũng tính đi tính lại mà nhiều trăn trở. Con của em đứa lớn nhất đang học lớp 3. Đứa nhỏ nhất là 3t. Nếu về thì phải về ngay thời điểm này. Chứ mấy đưa nhỏ lớn lên, đi học hết . Nếu về thì sẽ là vấn đề lớn

Puppet

Xe buýt
Em cũng tính đi tính lại mà nhiều trăn trở. Con của em đứa lớn nhất đang học lớp 3. Đứa nhỏ nhất là 3t. Nếu về thì phải về ngay thời điểm này. Chứ mấy đưa nhỏ lớn lên, đi học hết . Nếu về thì sẽ là vấn đề lớn
Đúng rồi, nhỏ còn dễ chứ lớn lên cũng sẽ khó hòa nhập với trường lớp, bạn bè hơn. Nhưng em nghĩ cụ ra bắc sẽ khó kiếm việc lương cao bằng ở trỏng. Nếu cụ thẳng tính sẽ rất khó chịu với môi trường làm việc ngoài này. Cụ có anh chị em ở gần bố mẹ cụ thì ko lo, chỉ cần 1,2 tháng cụ bay về thăm ông bà một lần là đủ. Cũng đừng nặng nề chuyện lễ nghĩa quá

NDDY

Xe tải
Em chia sẻ với nỗi niềm của cụ. Nhưng suy cho cùng thì cứ phải đặt F1 lên hàng đầu cụ ạ. Ở đâu mà vừa thuận lợi cho công việc của mình, vừa thuận tiện cho tụi nhỏ thì mình nên ở.
Như trường hợp của cụ, em đoán là cụ cũng quyết ở lại rồi. Vậy nên việc cần làm là cụ cố gắng hài hòa giữa gia đình nhỏ, gia đình lớn nữa là được.
Bên nội em có mỗi bố em ở quê với ông nội, còn anh chị em thì mỗi người một nơi. Trước đây, khi ông nội em còn sống, mỗi dịp tết nhất, giỗ chạp ông cũng gọi cho các bác các cô nhiều lắm, lần nào cũng bảo sắp xếp công việc về quê nhưng người ở xa thì cũng khó lòng mà sắp xếp.
Có thể cụ cũng đang ở trong tình cảnh như bác hoặc cô của em trước đây nhưng rồi mọi chuyện cũng ổn thôi cụ à. Mình cố gắng lên lịch về quê với ông bà nhiều hơn chút, cố gắng về vào đúng các dịp tết nhất, giỗ chạp là tốt nhất. Trong năm thì ông bà có thời gian có thể vào thăm con cái cháu chắt, thoắt cái là lại hết năm thôi cụ.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em chia sẻ với nỗi niềm của cụ. Nhưng suy cho cùng thì cứ phải đặt F1 lên hàng đầu cụ ạ. Ở đâu mà vừa thuận lợi cho công việc của mình, vừa thuận tiện cho tụi nhỏ thì mình nên ở.
Như trường hợp của cụ, em đoán là cụ cũng quyết ở lại rồi. Vậy nên việc cần làm là cụ cố gắng hài hòa giữa gia đình nhỏ, gia đình lớn nữa là được.
Bên nội em có mỗi bố em ở quê với ông nội, còn anh chị em thì mỗi người một nơi. Trước đây, khi ông nội em còn sống, mỗi dịp tết nhất, giỗ chạp ông cũng gọi cho các bác các cô nhiều lắm, lần nào cũng bảo sắp xếp công việc về quê nhưng người ở xa thì cũng khó lòng mà sắp xếp.
Có thể cụ cũng đang ở trong tình cảnh như bác hoặc cô của em trước đây nhưng rồi mọi chuyện cũng ổn thôi cụ à. Mình cố gắng lên lịch về quê với ông bà nhiều hơn chút, cố gắng về vào đúng các dịp tết nhất, giỗ chạp là tốt nhất. Trong năm thì ông bà có thời gian có thể vào thăm con cái cháu chắt, thoắt cái là lại hết năm thôi cụ.
Cảm ơn cụ đã thấu hiểu. Những việc cụ nói thì em cũng tính hết rồi. Nỗi khổ tâm nữa là người già cao tuổi, sống nay chết mai. Mà các cụ nhất quyết không ở trong này với em. Tất nhiên có các anh chị ở quê, nhưng cuộc sống có bấy nhiêu thôi cụ.

NDDY

Xe tải
Cảm ơn cụ đã thấu hiểu. Những việc cụ nói thì em cũng tính hết rồi. Nỗi khổ tâm nữa là người già cao tuổi, sống nay chết mai. Mà các cụ nhất quyết không ở trong này với em. Tất nhiên có các anh chị ở quê, nhưng cuộc sống có bấy nhiêu thôi cụ.
Cụ đừng quá khắt khe việc các cụ nhất quyết ko ở với cụ thì có thể mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn. Có thể cụ đang rất nóng lòng muốn báo hiếu cho bố mẹ nhưng nếu như vậy thì cũng nên tìm hiểu xem tâm tư của bố mẹ mình thế nào đã cụ ạ.
Không biết cụ thế nào chứ trước em hay có tư tưởng là ép bố mẹ phải theo ý mình, đặc biệt là trong việc đưa ông bà đi khám sức khỏe hoặc xử lý các vấn đề liên quan đến sức khỏe. Sau nhiều lần bực dọc với bố mẹ em cũng hiểu ra rằng, cái quan trọng là mình nên tìm hiểu xem bố mẹ đang suy nghĩ gì.

lenovo90

Xe máy
Những người tha hương ( dời xa quê hương ) theo em định nghĩa và gọi có thể chưa chuẩn nhưng thật sự với em nó là như thế. Em lại là Trưởng Nam của 1 nhánh dòng họ. Mà ở quê thì cccm biết rồi đấy. Ngày dỗ họ, việc của họ, chẳng lẽ cứ Live Stream và Video Call mãi ?
Theo e thì với cs hiện tại thì cụ cứ ổn định trong đó. Sau này khi cụ u60 không làm việc nữa thì vợ chồng cụ về quê. Em cũng trưởng tôn 1 nhánh của họ. Nhưng e lại ở quê.

duytrong

Xe lăn
Tha hương đúng nghĩa cụ ạ. 2 bàn tay trắng, đi học ở SG. Rồi làm ở sông bé. Làm công thì cụ biết rồi đó. Mua đất , cất nhà được ơ SB cũng là HP rồi. Không đủ đk mua nhà SG cụ ah
Em đùa cho vui mà,em rất khâm phục những người lập nghiệp ở vùng đất mới,sảy nhà ra thất nghiệp mà cụ, trong khi đó tất cả đều lạ nước lạ cái...

duytrong

Xe lăn
Vợ chồng em là nông dân thứ thiệt. Em nói vui thôi , nhưng thực sự cũng anh hưởng chính Sách làm kinh tế mới của lứa thanh niên trước đó. Còn năm em đi, nhà nước hết nói vụ này rồi
Em nhớ lúc NN kêu gọi xây dựng kinh tế mới, có rất đông số dân của HN vào Lâm đồng làm kinh tế, mọi người hay gọi là HN 2 mà.

Demchinhhang.net

Xe container
Khí hậu, cách làm việc, văn hoá ứng xử phải nói Ok. Em không hề hối hận khi Nam tiến. Nhưng đã đi nửa cuộc đời, quê hương vẫn là cái gì đó khó có thể không suy nghĩ. Chỉ cần có bất cứ thông tin nào về quê hương, em tìm kiếm bằng được mới yên lòng cụ ạ. Nhất là đợt dịch vừa rồi.
Thực ra trong Nam hay ngoài Bắc vẫn là VN:)). Cơ bản nó thoáng hơn tí trong văn hóa sống thôi. Nếu cụ tự làm KD thì sẽ thấy nó cũng thế ở tầm vĩ mô 1 tí :D

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em nhớ lúc NN kêu gọi xây dựng kinh tế mới, có rất đông số dân của HN vào Lâm đồng làm kinh tế, mọi người hay gọi là HN 2 mà.
Em ko phải dân thổ du cụ ạ. Nếu em dân thổ du thì chưa chắc em đi theo tiếng gọi của Đ và NN kkk

Duy Ly Vu

Xe tăng
Thực ra trong Nam hay ngoài Bắc vẫn là VN:)). Cơ bản nó thoáng hơn tí trong văn hóa sống thôi. Nếu cụ tự làm KD thì sẽ thấy nó cũng thế ở tầm vĩ mô 1 tí :D
Vấn đề của em không phải theo cách cụ nói. Nếu ngại và ko đáp ứng được sự khác biệt thì em đã về Bắc lâu rồi cụ.

Vasa

Xe buýt
Cày chục năm nữa, mua ít đất quê xây cái nhà Già thích thì về cụ ạ

Hải Hoà

Xe tăng
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?
Tổ quốc đẹp giầu, đâu cũng là quê hương.