[Funland] Đời Người Tha Huơng

Duy Ly Vu

Xe tăng
E có thằng bạn hàng xóm hết cấp 3 cũng bôn ba tận Hậu Giang, lập nghiệp và lấy vợ trong đó! Hợp đất nên chắc ko về!
Tới Hậu Giang thì về không nổi rồi. Đất của phụ nữ đẹp, khí hậu mát mẻ quanh năm. Kkk

NVV

Xe tăng
Em nam tiến tròn 20 năm trong đó có 4 năm học đại học. Bản thân em thấy phù hợp với cách sống trong này nên chưa có ý định hồi hương mắc dù mẹ em và tất cả các anh, chị đều đang ở quê hương.

Future_50

Xe điện
E có thằng bạn hàng xóm hết cấp 3 cũng bôn ba tận Hậu Giang, lập nghiệp và lấy vợ trong đó! Hợp đất nên chắc ko về!
Cần Thơ, gạo trắng nước trong,
Ai đi đến đó lòng không muốn về

vậy câu ca dao cái này có thật:D

click_5607

Xe hơi
Nhiều lúc em cứ nghĩ về câu nói của cụ cựu bí thở: Thà nghèo mà bình yên . Nên em không khỏi tâm tư cụ ah. Nhưng cuộc sống thì cần lý trí nhiều hơn, tâm tư là gia vị không thể thiếu .
Nếu chuyện gia đình, bm của cụ như cụ nói thì em cg ko hiểu hoàn cảnh của cụ. Tuy nhiên nếu như người vn đi làm ăn hay sinh sống xa , phong tục văn hóa, đồ ăn, lối sống .bla bla thì cg là rào cản, tuy nhiên việc đó chả là gì lớn nếu thích nghi nhanh. Dân mình từ văn minh lúa nước, làng xã quây quần, ae tụ họp.... chứ như cty em, đa quốc gia, mỗi thằng 1 nước, thằng hồi giáo ko ăn thịt lợn, thằng ấn độ thì ăn chay, ông vn thì thịt chó mắm tôm...thế mà chả ai tâm tư, cày như trâu .kaka. chắc cày nhiều nên chả có time mà tâm tư cụ ạ.

ocean1

Xe tăng
Những người tha hương ( dời xa quê hương ) theo em định nghĩa và gọi có thể chưa chuẩn nhưng thật sự với em nó là như thế. Em lại là Trưởng Nam của 1 nhánh dòng họ. Mà ở quê thì cccm biết rồi đấy. Ngày dỗ họ, việc của họ, chẳng lẽ cứ Live Stream và Video Call mãi ?
Em không rành hết tập tục ngoài Bắc mà cụ đang phải đối diện. Nhưng em biết rỏ, người Bắc rất lễ nghĩa, phải lo chu toàn, nếu không thì bị phê phán, trách cứ .

Đời con người khi đã cắm rễ một nơi nào đó, rễ đâm sâu rồi, khó mà nhổ lên để dời dạt lại lần nữa . Em sống xa quê như cụ, nhưng em không thấy mình là dân "tha hương", mà chỉ thấy em có thêm một quê hương nữa .

ocean1

Xe tăng
Cần Thơ, gạo trắng nước trong,
Ai đi đến đó lòng không muốn về

vậy câu ca dao cái này có thật:D
Hai câu ca dao đó đúng vào mấy mươi năm về trước. Còn bây giờ, chắc không còn như thế đâu cụ .

Future_50

Xe điện
Hai câu ca dao đó đúng vào mấy mươi năm về trước. Còn bây giờ, chắc không còn như thế đâu cụ .
muốn biết đúng hay không thì cứ vào Cần Thơ, sống ở đó một thời gian sẽ rõ:D

Hello VN

Xe buýt
Thật thế gọi là tha hương :D, đầy người phải sang NN làm lao động, đúng mua dịch bệnh về ko được ở ko xong, cụ chủ như thế là hp rồi. Ở HN với SG đầy người tha hương như cụ chủ
Ngồi trên tầu bay 18h mới đến nơi kiếm ăn mà họ còn chưa cảm thấy tha hương kia mà .Giờ cách nửa vòng trái đất vẫn nói chuyện với nhau như sinh hoạt gia đình gần gũi chứ có gì là xa cách đâu .

vitngoc

Xe điện
Tới Hậu Giang thì về không nổi rồi. Đất của phụ nữ đẹp, khí hậu mát mẻ quanh năm. Kkk
Vâng cụ! Đẻ sòn sòn mấy lứa nên bà nội năm đôi lần lại phải vào, nói chung đi lại liên tục trông đã thấy bất khuất rồi :))

hd-vt

Xe container
Em không rành hết tập tục ngoài Bắc mà cụ đang phải đối diện. Nhưng em biết rỏ, người Bắc rất lễ nghĩa, phải lo chu toàn, nếu không thì bị phê phán, trách cứ .

Đời con người khi đã cắm rễ một nơi nào đó, rễ đâm sâu rồi, khó mà nhổ lên để dời dạt lại lần nữa . Em sống xa quê như cụ, nhưng em không thấy mình là dân "tha hương", mà chỉ thấy em có thêm một quê hương nữa .
Trên đất nước mình sao gọi là tha hương được nhỉ. Em nghĩ từ tha hương là nói về người tay trắng đi lê la khắp nơi.
Cụ thớt thế là khối người mơ rồi ạ.

Future_50

Xe điện
Vâng cụ! Đẻ sòn sòn mấy lứa nên bà nội năm đôi lần lại phải vào, nói chung đi lại liên tục trông đã thấy bất khuất rồi :))
cái này đúng rồi, đụng đến là đẻ, hết về luôn:D

neptune1999

Xe tải
Em thì theo cha đuổi Mỹ quá đà từ năm 75 , năm 2010 đúng 40 tuổi thất nghiệp và đến nay vẫn thất nghiệp vẫn sống bình thường , thỉnh thoảng về quê thăm họ hàng rồi vào SG lại nhưng chắc là không về quê sinh sống vì quen với nếp sống trong Nam rồi,quan trọng là sống ở đâu thoải mái thì đó là quê hương thôi vả lại SG cũng là Việt Nam thôi

• Vodka
Reactions: UFA

Future_50

Xe điện
Em thì theo cha đuổi Mỹ quá đà từ năm 75 , năm 2010 đúng 40 tuổi thất nghiệp và đến nay vẫn thất nghiệp vẫn sống bình thường , thỉnh thoảng về quê thăm họ hàng rồi vào SG lại nhưng chắc là không về quê sinh sống vì quen với nếp sống trong Nam rồi,quan trọng là sống ở đâu thoải mái thì đó là quê hương thôi vả lại SG cũng là Việt Nam thôi
năm 75 mà đuổi Mỹ gì nửa cụ. bọn nó đi hết cả rồi mà:D

ocean1

Xe tăng
Trên đất nước mình sao gọi là tha hương được nhỉ. Em nghĩ từ tha hương là nói về người tay trắng đi lê la khắp nơi.
Cụ thớt thế là khối người mơ rồi ạ.
Hai chữ tha hương diễn tả sự khó khăn trong cuộc sống một người xa quê ở giai đoạn đầu thôi . Còn như hoàn cảnh cụ chủ thớt hiện giờ là an cư , lạc nghiệp

ocean1

Xe tăng
à, là do nghe được, truyền miệng mà có. chứ đã biết gì đâu. chỉ được mỗi vậy thôi:D
Thế đó cụ, chứ bây giờ mà bảo em bay 18-20 tiếng để về Cần Thơ xác nhận và trả lời cho cụ thì em chả dám ạ

duytrong

Xe lăn
Em có vợ chồng ông anh với 3 đứa con do đói quá phải vào trong Bình dương, giờ thành đại gia rồi , được cái 2 vợ chồng với 3 thằng con đều chịu khó lại có sức khoẻ.