[Funland] Đời Người Tha Huơng

NguyenAnhPhan

Xe container
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?
Trước em cũng định Nam Tiến. Nhưng vướng nhiều chuyện nên không đi được. Giờ không vui vì chuyện đó...

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em tưởng Becamex về khu công nghiệp
Kim Oanh về đất nền và bds dân dụng? Thành phố mới Bình Dương sôi động không cụ?
Đúng rồi cụ ah. Em cũng bay nhảy chút với Kim Oanh và Becamex. Becamex to nhất BD cụ ạ

ubisapro

Xe trâu
Sống ở đâu ra xèng là được.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em tưởng Becamex về khu công nghiệp
Kim Oanh về đất nền và bds dân dụng? Thành phố mới Bình Dương sôi động không cụ?
Becamex bao sân hết tất cả các loại BĐS cụ ah. Kim oanh cũng lấy nguồn nhiều từ Becamex.
Tp mới BD khá tốt cụ. Quy hoạch Singapore và Nhật mà.

xebetong

Xe container
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Cái đoạn theo tiếng gọi của Đ và NN là sao hở cụ!?

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cái đoạn theo tiếng gọi của Đ và NN là sao hở cụ!?
Đi làm kinh tế mới đó cụ. Quê em có nhiều người Nam tiến nhưng chủ yếu ở Tây nguyên trồng cafe.Em bị ảnh hưởng bởi tư tưởng đó lúc đang học phổ thông kkk

Travel Việt Nam

[Tịch thu bằng lái]

Ổn định và thành công nào cũng phải trả bằng mồ hôi nước mắt thậm chí cả máu , ổn định rồi thì an cư thôi cụ , đất lành chim đậu noi gương cha ông ta ngày xưa cụ à khai hoang mở cõi để thế hệ mình và con cháu mới được như ngày nay , cá nhân e thì cho rằng cả đất nước là quê hương miễn sao yên bình và có 30 trệu cất đi như cụ , áo gấm 4 bánh đàng hoàng hồi hương thăm quê dân làng chố mắt ngợi khen lúc đó PHỔNG MŨI hãnh diện với ae họ hàng dân làng thử hỏi phương án nào hơn 🤗

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ổn định và thành công nào cũng phải trả bằng mồ hôi nước mắt thậm chí cả máu , ổn định rồi thì an cư thôi cụ , đất lành chim đậu noi gương cha ông ta ngày xưa cụ à khai hoang mở cõi để thế hệ mình và con cháu mới được như ngày nay , cá nhân e thì cho rằng cả đất nước là quê hương miễn sao yên bình và có 30 trệu cất đi như cụ , áo gấm 4 bánh đàng hoàng hồi hương thăm quê dân làng chố mắt ngợi khen lúc đó PHỔNG MŨI hãnh diện với ae họ hàng dân làng thử hỏi phương án nào hơn 🤗
Nói thật là em sống trong này quen. Giờ mà ra ngoài Bắc em sợ không hợp lối sống và suy nghĩ.

Hello VN

Xe buýt
Vẫn trong cải dẻo đất VN này sao gọi tha hương được nhỉ ?.

nghienruou

Xe điện
Em mỗi tháng kiếm đc chưa đến 10 củ, âm tầm 3 củ vào hóng các cụ tâm tư :(

Demchinhhang.net

Xe container
Công nhận, ở MN nói chung thì ok (tạm gom là SG) hoải mái , cuộc sống không quá nặng nề. Nhưng nhiều khi quê hương vẫn cứ là cái gì đó vô hình mà gần gũi dù đã đi lâu năm.

Travel Việt Nam

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật là em sống trong này quen. Giờ mà ra ngoài Bắc em sợ không hợp lối sống và suy nghĩ.
Chuẩn cụ
E đã từng sống trong nam gần 2 năm đến giờ e vẫn hối tiếc vì không ở lại năm 99 còn trẻ lại 1 thân 1 mình ko chịu được buồn nên ra bắc rồi lấy vợ và bị kùm thế là hết cơ hội:(

NguyenAnhPhan

Xe container
Giờ ngoài Bắc kinh tế và nhu cầu việc làm thế nào cụ? Tình hình chung ấy
Chán ngắt. Nhiều khi hỏi việc làm công nhân cũng : ai giới thiẹu cháu hay em vào đây ? Sao em hay cháu biết cty này..vv...bla bla...
- Kiểu hỏi của cán bộ cộng sản...😤😤😤

Duy Ly Vu

Xe tăng
Công nhận, ở MN nói chung thì ok (tạm gom là SG) hoải mái , cuộc sống không quá nặng nề. Nhưng nhiều khi quê hương vẫn cứ là cái gì đó vô hình mà gần gũi dù đã đi lâu năm.
Khí hậu, cách làm việc, văn hoá ứng xử phải nói Ok. Em không hề hối hận khi Nam tiến. Nhưng đã đi nửa cuộc đời, quê hương vẫn là cái gì đó khó có thể không suy nghĩ. Chỉ cần có bất cứ thông tin nào về quê hương, em tìm kiếm bằng được mới yên lòng cụ ạ. Nhất là đợt dịch vừa rồi.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Chán ngắt. Nhiều khi hỏi việc làm công nhân cũng : ai giới thiẹu cháu hay em vào đây ? Sao em hay cháu biết cty này..vv...bla bla...
- Kiểu hỏi của cán bộ cộng sản...😤😤😤
Cái này thì ở trong Nam tuyệt đối không có cụ ah. Em cũng làm quản lý ( được gọi là cấp cao) trong cty, em tuyển người đặc biệt không hỏi câu đó. Mới cuối tuần vừa rồi, em gặp người cùng tỉnh là ứng viên. Em lại hồi tưởng thời mình những năm 20 tuổi. Ngậm ngùi thật cụ ạ.

123bonbanh.com.

Xe máy
Website
123bonbanh.com
thực ra sống ở đâu cũng vậy thôi bác, đi xa muốn về nhưng về là mọi thứ đảo lộn hết. hầu như phải bắt đầu lại từ đầu tất cả và cũng không giải quết vấn đề gì đâu. cho nên, cs ổn định thì cứ tiếp tục bác ạ, mình lớn tuổi rồi đừng xáo trộn là tốt nhất. chúc bác và gia đình sức khoẻ, hạnh phúc.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái này thì ở trong Nam tuyệt đối không có cụ ah. Em cũng làm quản lý ( được gọi là cấp cao) trong cty, em tuyển người đặc biệt không hỏi câu đó. Mới cuối tuần vừa rồi, em gặp người cùng tỉnh là ứng viên. Em lại hồi tưởng thời mình những năm 20 tuổi. Ngậm ngùi thật cụ ạ.
Thì thế mới nói. Ở ngoài này kiếm việc khó, chủ yếu vì lí do ấy. Chứ nhiều người có năng lực, nhưng đi xin việc thì cứ kiểu này nọ...
Nên chột dần.
- Em giờ lại muốn Nam tiến. Thực sự sau Covid, giờ kiếm việc khó. Căng thẳng...

Duy Ly Vu

Xe tăng
Thì thế mới nói. Ở ngoài này kiếm việc khó, chủ yếu vì lí do ấy. Chứ nhiều người có năng lực, nhưng đi xin việc thì cứ kiểu này nọ...
Nên chột dần.
- Em giờ lại muốn Nam tiến. Thực sự sau Covid, giờ kiếm việc khó. Căng thẳng...
Trong Nam, nếu có kinh nghiệm và năng lực thật sự thì không khó để tìm việc .
Cụ bao nhiêu tuổi rồi giờ lại muốn Nam tiến ?

MiTa

Xe lăn
Tháng dư 30 củ là bằng 10 tháng luơng của e rồi. E ngồi vào xó nghe cccm thôi.