[Funland] Đời Người Tha Huơng

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?
Em cũng HN đây, cơ mà nghe theo tiếng gọi của cảng và này nọ mà nam tiến thì buồn cười quá ạ. Ha ha, em thì nghe theo tiếng gọi của con mái, trước đó là gấu nó xuỵt đuổi khỏi gia môn.

ngoc_phuong

Xe lăn
Em nghiệm được cái này cụ ah. Cụ hướng mở lời cho em rồi đó. 2 cụ ở nhà đã trên 70( em đã 38t rồi mà :D) . Nhưng nhất quyết 2 cụ không muốn sống ở miền Nam vì ghét giọng nói miền Nam cụ ah. Thế mới khổ cho em chứ. Với lại, 2 cụ vào chơi thì 15 ngày sau đòi về bằng được. Đấy, đó là cái mà em tâm tư lớn nhất.
Như đợt dịch vừa rồi, gần chỗ quê em có dịch, lòng em như lửa đốt cụ ạ
Ù u.
Thầy U em vào đây cũng dăm bữa là rút. Bảo ở không quen, có chết tao cũng chết ở quê.
E cũng lang bang, vào Nam, nhớ quê, lại ra Bắc làm ăn. Nhưng bê xê lết với quê.
E dí kẹc vào, lại đi.
Mãi đến 2015 e mới dắt díu vợ con vào đây lập nghiệp.
Vất vã thật. Có nhỏm mình trong Nam, nhiều lúc cũng cô đơn.
Thế nhưng thế rồi cũng vượt qua. Cuộc sống giờ cũng đỡ hơn thời ăn nhờ ở trọ.
Bây giờ cũng tàm tạm.
Kết quả hiển nay là khoản nợ to lù lù. E thất nghiệp 3 năm nay.
Còn lại đủ cả.

supersanhdieu

Xe buýt
Em nghiệm được cái này cụ ah. Cụ hướng mở lời cho em rồi đó. 2 cụ ở nhà đã trên 70( em đã 38t rồi mà :D) . Nhưng nhất quyết 2 cụ không muốn sống ở miền Nam vì ghét giọng nói miền Nam cụ ah. Thế mới khổ cho em chứ. Với lại, 2 cụ vào chơi thì 15 ngày sau đòi về bằng được. Đấy, đó là cái mà em tâm tư lớn nhất.
Như đợt dịch vừa rồi, gần chỗ quê em có dịch, lòng em như lửa đốt cụ ạ
Cụ chủ quê ở đâu vậy? Cụ nặng tình quê quá.

xebetong

Xe container
Đi làm kinh tế mới đó cụ. Quê em có nhiều người Nam tiến nhưng chủ yếu ở Tây nguyên trồng cafe.Em bị ảnh hưởng bởi tư tưởng đó lúc đang học phổ thông kkk
Lúc cụ vào nam thì đã 20xx rồi, lúc đó Đ & Nn không sui đi kinh tế mới nữa rồi, cụ đi theo tiếng gọi đồng tiền thì đúng, cái éo gì cũng lôi Đ & Nn vào :)

binhsu7273

Xe cút kít
Chịu khó cày thêm 10-20 niên nữa đi, tiết kiệm về Quê Hương bản quán hưởng tuổi già. :)

ocean1

Xe tăng
Cụ đi xa quê lập nghiệp giờ có được cơ ngơi là tốt rồi . SG-HN đâu phải quá xa xôi . Muốn về thăm quê thì bay vài giờ là đến, đâu có khó khăn gì . Còn nếu cụ băn khoăn thì về thăm ông bà thường xuyên là được .

Laoba

Xe điện
Đang ngon lành cụ ra bắc có mà càng tâm tư hơn. Ra đây cv như cụ phải có mối quan hệ mà cụ quen cách sống trong đó rồi cũng khó hoà nhập dc mà còn con và vợ cụ cũng khó thích nghi. Theo e thì cụ nguyễn y vân đi

click_5607

Xe hơi
Nghe tít giật cứ tưởng cụ ở mẽo hay châu âu giờ này. BD thì có gì mà tha hương, thích book máy bay về bắc, 1 tuần đáp 1 chuyến thì vđ gì đâu, chỉ sợ vđ ko đủ xèng thôi, mà quê hương thì chủ yếu đối voeis người việt nó là mồ mả, tổ tiên, bố mẹ, ae ruột thịt thôi. Giờ công nghệ, nên khoảng cách nó ko là vđ gì, sống ở đâu khỏe là dc. Bọn em dân vn nhưng đi "XKLĐ" (ý là làm việc đầu óc đóa nha, ko phải làm lđ tay chân nha), lang thang ĐNA, dc cái đi thấy hay, thấy cuộc sống yhus vị, chiêm nghiệm đời nhiều hơn, chứ cũng chả ôm quê hương khư khư, sau này giúp dc gì ae ở quê hương tính tiếp, thiết thực hơn việc về ôm nhau mà nghèo rớt mồng tơi, khéo lại Toang :)

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ù u.
Thầy U em vào đây cũng dăm bữa là rút. Bảo ở không quen, có chết tao cũng chết ở quê.
E cũng lang bang, vào Nam, nhớ quê, lại ra Bắc làm ăn. Nhưng bê xê lết với quê.
E dí kẹc vào, lại đi.
Mãi đến 2015 e mới dắt díu vợ con vào đây lập nghiệp.
Vất vã thật. Có nhỏm mình trong Nam, nhiều lúc cũng cô đơn.
Thế nhưng thế rồi cũng vượt qua. Cuộc sống giờ cũng đỡ hơn thời ăn nhờ ở trọ.
Bây giờ cũng tàm tạm.
Kết quả hiển nay là khoản nợ to lù lù. E thất nghiệp 3 năm nay.
Còn lại đủ cả.
Cụ thất nghiệp 3 năm, nhưng cụ lại có nghiệp khác tốt hơn. Vậy cụ vẫn trong Nam à? Cụ nơi nào thế?

Duy Ly Vu

Xe tăng
Lúc cụ vào nam thì đã 20xx rồi, lúc đó Đ & Nn không sui đi kinh tế mới nữa rồi, cụ đi theo tiếng gọi đồng tiền thì đúng, cái éo gì cũng lôi Đ & Nn vào :)
Dở cũng Đ, tốt cũng Đ và NN. Vì mình là ông chủ mà kkkk

NguyenAnhPhan

Xe container
Trong Nam, nếu có kinh nghiệm và năng lực thật sự thì không khó để tìm việc .
Cụ bao nhiêu tuổi rồi giờ lại muốn Nam tiến ?
Em thì xấp xỉ bốn chục mùa khoai rồi cụ ạ. Năng lục thì không có gì to tát cả, nói chung gì cũng làm được...
Vẫn đi làm, nhưng dạo này, vì nhiều lí do...mà lại muốn xê dịch...

Duy Ly Vu

Xe tăng
Nghe tít giật cứ tưởng cụ ở mẽo hay châu âu giờ này. BD thì có gì mà tha hương, thích book máy bay về bắc, 1 tuần đáp 1 chuyến thì vđ gì đâu, chỉ sợ vđ ko đủ xèng thôi, mà quê hương thì chủ yếu đối voeis người việt nó là mồ mả, tổ tiên, bố mẹ, ae ruột thịt thôi. Giờ công nghệ, nên khoảng cách nó ko là vđ gì, sống ở đâu khỏe là dc. Bọn em dân vn nhưng đi "XKLĐ" (ý là làm việc đầu óc đóa nha, ko phải làm lđ tay chân nha), lang thang ĐNA, dc cái đi thấy hay, thấy cuộc sống yhus vị, chiêm nghiệm đời nhiều hơn, chứ cũng chả ôm quê hương khư khư, sau này giúp dc gì ae ở quê hương tính tiếp, thiết thực hơn việc về ôm nhau mà nghèo rớt mồng tơi, khéo lại Toang :)
Nhiều lúc em cứ nghĩ về câu nói của cụ cựu bí thở: Thà nghèo mà bình yên . Nên em không khỏi tâm tư cụ ah. Nhưng cuộc sống thì cần lý trí nhiều hơn, tâm tư là gia vị không thể thiếu .

ocean1

Xe tăng
Mỗi người có cách nghĩ về quê hương khác nhau cụ ạ . Có người cho rằng đi nơi khác đã là tha hương rồi. Vì đã lìa xa nơi chôn nhau cắt rún .

Em định nghĩa chữ lao động khác cụ, làm việc trí óc cũng là làm lao động cụ a .

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Vẫn trong cải dẻo đất VN này sao gọi tha hương được nhỉ ?.
Thật thế gọi là tha hương :D, đầy người phải sang NN làm lao động, đúng mua dịch bệnh về ko được ở ko xong, cụ chủ như thế là hp rồi. Ở HN với SG đầy người tha hương như cụ chủ

vitngoc

Xe điện
E có thằng bạn hàng xóm hết cấp 3 cũng bôn ba tận Hậu Giang, lập nghiệp và lấy vợ trong đó! Hợp đất nên chắc ko về!

Duy Ly Vu

Xe tăng
Mỗi người có cách nghĩ về quê hương khác nhau cụ ạ . Có người cho rằng đi nơi khác đã là tha hương rồi. Vì đã lìa xa nơi chôn nhau cắt rún .

Em định nghĩa chữ lao động khác cụ, làm việc trí óc cũng là làm lao động cụ a .
Những người tha hương ( dời xa quê hương ) theo em định nghĩa và gọi có thể chưa chuẩn nhưng thật sự với em nó là như thế. Em lại là Trưởng Nam của 1 nhánh dòng họ. Mà ở quê thì cccm biết rồi đấy. Ngày dỗ họ, việc của họ, chẳng lẽ cứ Live Stream và Video Call mãi ?