[Funland] Đời Người Tha Huơng

Duy Ly Vu

Xe tăng
Không hiểu cụ khoe hay chia sẻ. Không thích thì về quê.
Em không khoe, chỉ chia sẻ. Em chẳng là gì so với bên ngoài. Em chia sẻ để xem có người người giống hoàn cảnh của mình và cách xử lý để sao cho chọn vẹn cụ ạ.

Có những ngày muốn được sống bình yên
Mệt mỏi chán chường vứt lên tầng cao mái phố
Về nhìn lại mái tóc cha hoa râm lòng sướng vui tột độ
Cắn trái cà muối mặn mới thấy
mình hơn thế gian có bấy nhiêu này.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ chủ cùng quê em rồi. Cụ ở huyện hay thành phố thế?
Em ở huyện có bánh gai màu đen cụ ạ. Ah giờ có thêm bánh gai gấc, ngon lắm. Nhất là vào dịp trời se lạnh, ăn bánh gai gấc rất tuyệt.

Chỉnh sửa cuối:

Duy Ly Vu

Xe tăng
Nghe chuyện của cụ giống của thằng bạn em thế? Vc nó cũng từng ra Bắc 2 năm nhưng ko ăn thua lại trở lại Nam làm việc .
Đó. Em đắn đo thêm vì cái sự thật đó. Mình cũng chưa phải già , nhưng cũng không còn trẻ nữa

Duy Ly Vu

Xe tăng
Đúng ra là cụ thớt đang tâm tư, tới giờ đã định cư lâu, có kinh tế ổn ổn, nhìn lại thì thèm có tình cảm quê hương bản quán..
Trước hồi năm 97-98, em vào đó cũng lăn tăn ghê lắm. Trong đó lương cao, cuộc sống thoải mái tự do hơn ngoài Bắc nhiều bạn em đã ở lại lấy chồng và ổn định trong đó nhưng em không thích, thấy không thể bằng ngoài Hà nội được. Lúc hết hạn biệt phái em nhất định đòi ra bằng được dù chú GĐ chi nhánh muốn giữ em ở lại. Hồi đó em nhớ chú ấy bảo nếu ở lại làm cho chú thêm 1 năm, lương do công ty quyết chú không tăng được nhưng chú ấy sẽ cho tiền để em đi sửa răng, lúc ấy ngoài HN chưa có kỹ thuật đó. :)
Nhưng em bít thừa, chỉ cần ở lại một năm mà không may mình lấy chồng rồi lại phải ở lại mãi mãi thì không có cơ hội ngược ra Bắc mất nên em vẫn quyết xin về. Giờ sau hơn hai mươi năm thớt của cụ làm em lại nhớ những ngày đó. :))
Mợ khôn đấy. :D

Duy Ly Vu

Xe tăng
Đến lúc già già chút mới thấy thấm.
Bà chị e, 2 vợ chồng gốc Hà Nội. Vào Sg. Xây nhà to rộng. Con gái đưa vào từ bé. Con trai sinh trong đó. Có căn CCCC sẵn cho con gái. Cuộc sống tốt.
Bạn bè học cùng cấp 3, cùng vào, trước sau có mấy chị thân.
Vậy mà vẫn 1 năm ít nhất 2 lần ra HN chơi. Ai vào SG chơi chỉ muốn rau HN, rau thơm...HN. Gà luộc, mang cả nước luộc. Đậu phụ mơ...
Vậy mà vẫn cảm thấy không hoàn toàn hòa nhập. Vẫn nung nấu, sau này lại trở ra HN.
Chẳng phải đợi đến già. Em đã thấm nhiều năm rồi nhưng tính đi tính lại vẫn chưa về được cụ ạ

Duy Ly Vu

Xe tăng
E thì theo tiếng gọi của đồng tiền cũng Trung tiến ( Đè Nẽng ợ), tới nay cũng 16 năm rồi, giờ chả thiếu cái gì ngoài tiền, và e cảm thấy giờ mà về HN sống chắc e ko sống nổi, vì quen với cách sống trong này rồi, thỉnh thoảng về chơi vài hôm là đã tháy ngán , muốn quay về ĐN rồi
Đà Nẵng thì Ok rồi cụ.

tungLam.nwl

Xe tăng
Về Bắc thì cuộc sống có anh em, gia đình, họ hàng tuy nhiên cái qua trọng là phải tiếp tục lập nghiệp và kiếm được xiền để duy trì và phát triển cái tình cảm đó thì hãy tính phương án đấy. Trước kia em cũng đi làm xa và có điều kiện phát triển, tuy nhiên đi xa mỗi lần nghĩ đến các cụ ở nhà thì lại thấy không gì đánh đổi được nên quyết định bỏ hết về HN làm lại từ đầu (lúc đó khoảng 24-25 tuổi), ở lại thì cuộc sống thấy thoải mái hơn nhưng sợ quen thì đâm ra khó về. Cụ tầm trung niên rồi nên cân nhắc vì ngoài Bắc làm ăn không thoáng bằng, hơn nữa về con cái chưa hẳn đã tốt hơn. Có thể tính phương án cày tiền xây hoặc mua cái nhà ở quê lúc nào có công có việc thì về ở.

hd-vt

Xe container
Đúng ra là cụ thớt đang tâm tư, tới giờ đã định cư lâu, có kinh tế ổn ổn, nhìn lại thì thèm có tình cảm quê hương bản quán..
Trước hồi năm 97-98, em vào đó cũng lăn tăn ghê lắm. Trong đó lương cao, cuộc sống thoải mái tự do hơn ngoài Bắc nhiều bạn em đã ở lại lấy chồng và ổn định trong đó nhưng em không thích, thấy không thể bằng ngoài Hà nội được. Lúc hết hạn biệt phái em nhất định đòi ra bằng được dù chú GĐ chi nhánh muốn giữ em ở lại. Hồi đó em nhớ chú ấy bảo nếu ở lại làm cho chú thêm 1 năm, lương do công ty quyết chú không tăng được nhưng chú ấy sẽ cho tiền để em đi sửa răng, lúc ấy ngoài HN chưa có kỹ thuật đó. :)
Nhưng em bít thừa, chỉ cần ở lại một năm mà không may mình lấy chồng rồi lại phải ở lại mãi mãi thì không có cơ hội ngược ra Bắc mất nên em vẫn quyết xin về. Giờ sau hơn hai mươi năm thớt của cụ làm em lại nhớ những ngày đó. :))
Hồi 97-98 ở Đà Lạt đất rẻ, gơn HN cua đâu chả được thằng địa chủ. Giờ đã là Mợ tướng òi.....chèm chẹp. ĐL có HVĐL tuyền tá đi bổ túc để lên bố tướng....tiếc cho mợ quá đi :D.

hd-vt

Xe container
Có những ngày muốn được sống bình yên
Mệt mỏi chán chường vứt lên tầng cao mái phố
Về nhìn lại mái tóc cha hoa râm lòng sướng vui tột độ
Cắn trái cà muối mặn mới thấy
mình hơn thế gian có bấy nhiêu này.
Hóa ra trẻ hầy :D.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Về Bắc thì cuộc sống có anh em, gia đình, họ hàng tuy nhiên cái qua trọng là phải tiếp tục lập nghiệp và kiếm được xiền để duy trì và phát triển cái tình cảm đó thì hãy tính phương án đấy. Trước kia em cũng đi làm xa và có điều kiện phát triển, tuy nhiên đi xa mỗi lần nghĩ đến các cụ ở nhà thì lại thấy không gì đánh đổi được nên quyết định bỏ hết về HN làm lại từ đầu (lúc đó khoảng 24-25 tuổi), ở lại thì cuộc sống thấy thoải mái hơn nhưng sợ quen thì đâm ra khó về. Cụ tầm trung niên rồi nên cân nhắc vì ngoài Bắc làm ăn không thoáng bằng, hơn nữa về con cái chưa hẳn đã tốt hơn. Có thể tính phương án cày tiền xây hoặc mua cái nhà ở quê lúc nào có công có việc thì về ở.
Em có nhà ở quê rồi cụ.

hd-vt

Xe container
Em ở huyện có bánh gai màu đen cụ ạ. Ah giờ có thêm bánh gai gấc, ngon lắm. Nhất là vào dịp trời se lạnh, ăn bánh gai gấc rất tuyệt.
Ninh Giang bánh gai ngon nhất VN. Cụ về quê đất đang có lộc, đầu tư 9chi9em đê. Tiền nhiều để làm gì :D.

HTlangtu

Xe điện
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?
Cũng khó khuyên cụ, e vào đó một thời gian mà cũng k quen đc món ăn trong đó, nó ngọt quá. Vậy mà cụ ở đc cả chục năm thì thích nghi khá tốt, lại có thu nhập như thế là cũng đáng mơ ước. Thực tế e thấy trong đó dễ làm ăn, người trong đó cũng thoáng và cởi mở trong suy nghĩ hơn. Tuy nhiên nhiều người hay nhớ cố hương cũng là thường tình, dù xấu đẹp cũng là nơi chôn rau, giờ nhiều việt kiều già đầu óc đầy thành kiến cũng mong về VN và chết ở VN.
Tất nhiên tính đến việc dẫu cụ về quê có nhiều cái chưa chắc chắn, nhưng tình cảm thì hơn nơi xa lạ, thu nhập chắc chưa bằng, nhưng có người thân...v.v..
Hoặc cụ bố trí ra ngoài này cỡ nửa tháng cảm nhận xem ntn rồi quyết định, rồi còn tham khảo cả gia đình nữa

sthd

Xe lăn
vào sg thấy nhóm thanh niên 5-6 đứa cả trai cả gái, tuổi cũng chỉ 18-20, vào thuê ks cùng nhau vô tư như ở nhà, kể cũng thấy kì kì.