[Funland] Đời Người Tha Huơng

UFA

Xe điện
E thì theo tiếng gọi của đồng tiền cũng Trung tiến ( Đè Nẽng ợ), tới nay cũng 16 năm rồi, giờ chả thiếu cái gì ngoài tiền, và e cảm thấy giờ mà về HN sống chắc e ko sống nổi, vì quen với cách sống trong này rồi, thỉnh thoảng về chơi vài hôm là đã tháy ngán , muốn quay về ĐN rồi

Hải Hoà

Xe tăng
Đầu tuần, đang chờ đến phiên làm, em bình thêm cho cụ theo góc nhìn của em: Vấn đề của người Bắc Nam tiến, ở góc nhìn khác ngoài vấn đề các cụ bàn luận:
1- Nguồn nước: nếu là vùng có nguồn nước đủ, trong lành là ô vă kê. Ngoài ra có một vấn đề mà nhiều cụ không để ý: vùng nào ngày xưa bị nhiễm Dioxin do Mẽo rải, không nên chọn vùng đó sinh sống.
2- Giáo dục cho F1: cái này là cái chính, người Bắc luôn quan tâm việc học hành của con cái, người Nam số người này không nhiều, do đó chọn lớp, trường, bạn học, thầy cô cho con là rất quan trọng.
3- Kỳ thị Bắc kỳ: cái này dạo này đỡ rồi, nhưng vấn còn, cụ phải vượt qua được trong cuộc sống, công việc. Giao lưu đồng hương là một giải pháp hay.
4- Hương vị quê: cái này về già mới thấm: gia vị ngoài bắc ngon và phong phú, không bỗng dưng người ta nói: ăn Bắc, mặc Nam. Miếng thịt lợn, thịt gà ngoài Bắc thơm ngon hơn do nuôi thủ công, trong Nam đa số nuôi công nghiệp, hương vị chán phèo. Giải pháp: Đất của gia đình rộng một chút, tiêu khiển làm vườn, tự túc rau xanh, gia vị ( lấy giống từ Bắc vào), nuôi lấy con gà ngóe... thỉnh thoảng moiwif bạn thân cả Nam lẫn Bắc đến giao lưu với hương vị quê với món quốc lủi ( mang từ bắc vào, cả chè móc câu nữa) thì cụ sẽ đông bạn bè, đỡ nhớ quê.
5-....
6-.....

Duy Ly Vu

Xe tăng
Đầu tuần, đang chờ đến phiên làm, em bình thêm cho cụ theo góc nhìn của em: Vấn đề của người Bắc Nam tiến, ở góc nhìn khác ngoài vấn đề các cụ bàn luận:
1- Nguồn nước: nếu là vùng có nguồn nước đủ, trong lành là ô vă kê. Ngoài ra có một vấn đề mà nhiều cụ không để ý: vùng nào ngày xưa bị nhiễm Dioxin do Mẽo rải, không nên chọn vùng đó sinh sống.
2- Giáo dục cho F1: cái này là cái chính, người Bắc luôn quan tâm việc học hành của con cái, người Nam số người này không nhiều, do đó chọn lớp, trường, bạn học, thầy cô cho con là rất quan trọng.
3- Kỳ thị Bắc kỳ: cái này dạo này đỡ rồi, nhưng vấn còn, cụ phải vượt qua được trong cuộc sống, công việc. Giao lưu đồng hương là một giải pháp hay.
4- Hương vị quê: cái này về già mới thấm: gia vị ngoài bắc ngon và phong phú, không bỗng dưng người ta nói: ăn Bắc, mặc Nam. Miếng thịt lợn, thịt gà ngoài Bắc thơm ngon hơn do nuôi thủ công, trong Nam đa số nuôi công nghiệp, hương vị chán phèo. Giải pháp: Đất của gia đình rộng một chút, tiêu khiển làm vườn, tự túc rau xanh, gia vị ( lấy giống từ Bắc vào), nuôi lấy con gà ngóe... thỉnh thoảng moiwif bạn thân cả Nam lẫn Bắc đến giao lưu với hương vị quê với món quốc lủi ( mang từ bắc vào, cả chè móc câu nữa) thì cụ sẽ đông bạn bè, đỡ nhớ quê.
5-....
6-.....
Những cái mà cụ nói em đã vượt qua được tất cả rồi cụ. Em thấu hiểu sự khác biệt rất rõ ngay từ đầu. Và cũng thấu hiểu: bán anh em xa mua láng giềng gần. Những cái đó em làm khá tốt cụ.
Vấn đề của em không phải ở chỗ đó cụ ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Xechaybangcom

Xe điện
4- Hương vị quê: cái này về già mới thấm: gia vị ngoài bắc ngon và phong phú, không bỗng dưng người ta nói: ăn Bắc, mặc Nam.
Chắc là do mỗi người mỗi khẩu vị. Năm 2004 em vào miền Tây 8 ngày, em đặc biệt thích đồ ăn trong này, rất hợp khẩu vị. Sau khi quay về Bắc em mới thấy ôi sao đồ ăn ngoài Bắc lại nghèo nàn thế, rất ít gia vị so với miền Tây.

junkim12

Xe buýt
Giờ ngoài Bắc kinh tế và nhu cầu việc làm thế nào cụ? Tình hình chung ấy
Cụ đang quen phong cách làm việc trong đó mà ra ngoài này không hợp đâu. Về tình hình chung thì em thấy trong đó ổn hơn. Em cũng có bà chị gái ở trong Bình Long cũng hơn 20 năm rồi. Giờ bảo gia đình cũng ko muốn về bắc sinh sống mặc dù gia đình chồng cũng người bắc

ms.đẹp

Xe tải
Nghe chuyện của cụ giống của thằng bạn em thế? Vc nó cũng từng ra Bắc 2 năm nhưng ko ăn thua lại trở lại Nam làm việc .

Dobian

Xe buýt
Tưởng cụ đang tha hương ở bển, chứ vẫn ở trong cái dải chữ S thì có gì mà băn khoăn. Bây giờ thích đi đâu, thăm ai, cụ vẫy máy bay đi vèo cái tới nơi à.

poiuy

Xe ba gác
Em đã từng Nam tiến 3 năm sau đó về Bắc. Nếu để chọn lại em sẽ không về.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Không hiểu cụ khoe hay chia sẻ. Không thích thì về quê.

sontranvu

Xe điện
Nói thật là em sống trong này quen. Giờ mà ra ngoài Bắc em sợ không hợp lối sống và suy nghĩ.
CỤ RA bắc đúng khó sống lun, bon chen, kèn cựa chưa kể rận rệp hút máu các kiểu con đà điểu.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Nhà này có cậu em lập nghiệp trong Nam nhiều khi nghĩ cũng thương lắm. Giờ nhà cao cửa rộng, biệt thự sân vườn nhưng không có họ hàng thân thiết. Ngày thường đi làm thì không sao nhưng những dịp lễ tết, kể cũng quạnh hiu. Người Việt suy cho cùng vẫn cứ phải họ hàng ruột thịt, vì ngày giỗ chạp là ngày gặp họ hàng chứ người ngoài dù có đông câu chuyện nó cũng nhạt. Thực ra cũng quan điểm từng người thôi. Nhiều nhà giỗ chạp cũng chỉ 1 mâm cơm thắp hương, nhiều con thì đông mâm, ít con thì ít bát, cùng nhau thắp nén hương cho ông bà cha mẹ là trọn chữ tâm. Nhưng nhiều người thích đông vui hoành tráng, cỗ bàn linh đình. Em thì cứ giỗ tết là vào cùng cậu em thắp hương cho các cụ. Thấy cậu có vẻ buồn, em thì bình thường, chị em gặp nhau là quý rồi.

Cụ chủ thớt thế là tươm qúa còn gì, bàn tay ta làm nên tất cả, có vợ có con, nhà cửa đàng hoàng, họ hàng có điều kiện thì dịp nào đó mời họ vào chơi, thỉnh thoảng mình có điều kiện về thăm làng. Vậy là vui cụ ạ.

hatinh5760

Xe điện
Đến lúc già già chút mới thấy thấm.
Bà chị e, 2 vợ chồng gốc Hà Nội. Vào Sg. Xây nhà to rộng. Con gái đưa vào từ bé. Con trai sinh trong đó. Có căn CCCC sẵn cho con gái. Cuộc sống tốt.
Bạn bè học cùng cấp 3, cùng vào, trước sau có mấy chị thân.
Vậy mà vẫn 1 năm ít nhất 2 lần ra HN chơi. Ai vào SG chơi chỉ muốn rau HN, rau thơm...HN. Gà luộc, mang cả nước luộc. Đậu phụ mơ...
Vậy mà vẫn cảm thấy không hoàn toàn hòa nhập. Vẫn nung nấu, sau này lại trở ra HN.

114hangbong

Xe cút kít
Đúng ra là cụ thớt đang tâm tư, tới giờ đã định cư lâu, có kinh tế ổn ổn, nhìn lại thì thèm có tình cảm quê hương bản quán..
Trước hồi năm 97-98, em vào đó cũng lăn tăn ghê lắm. Trong đó lương cao, cuộc sống thoải mái tự do hơn ngoài Bắc nhiều bạn em đã ở lại lấy chồng và ổn định trong đó nhưng em không thích, thấy không thể bằng ngoài Hà nội được. Lúc hết hạn biệt phái em nhất định đòi ra bằng được dù chú GĐ chi nhánh muốn giữ em ở lại. Hồi đó em nhớ chú ấy bảo nếu ở lại làm cho chú thêm 1 năm, lương do công ty quyết chú không tăng được nhưng chú ấy sẽ cho tiền để em đi sửa răng, lúc ấy ngoài HN chưa có kỹ thuật đó. :)
Nhưng em bít thừa, chỉ cần ở lại một năm mà không may mình lấy chồng rồi lại phải ở lại mãi mãi thì không có cơ hội ngược ra Bắc mất nên em vẫn quyết xin về. Giờ sau hơn hai mươi năm thớt của cụ làm em lại nhớ những ngày đó. :))

mimcuoi

Xe hơi
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?
nhiều người mong được như cụ đấy ạ!

ngulamphaothu

Xe tải
Em thì thấy cực chẳng đã mới phải li hương kiếm ăn.
Ở quê mà có công việc thì chả tội gì phải đi.
Nhưng về già thì chắc cũng vào nam ở cho nó đỡ xoang mũi với đau lưng mỏi gối ạ.

Duy Ly Vu

Xe tăng
nhiều người mong được như cụ đấy ạ!
Em chi tiêu cũng tiết kiệm cụ ạ. Vẫn đảm bảo ăn, học cho F1 được những cái cơ bản nhất. Được cái các cháu cũng học hành ngoan ngoãn .Lực học thì hơn đứt mấy đứa củng lớp người địa phương.