Độc hành Tây Bắc ký: Hà Nội - Y Tý - Mường La và...

Heosua_HN

Xe điện
Chủ đề chụp tứ tung khi xuống dốc. Nói không phải quảng cáo, nhưng em rất tín nhiệm dòng Canon IXY bỏ túi, tốc độ auto focus và chụp rất nhanh, lại thêm trọng lượng vừa phải nên em toàn ngoắng 1 tay nhanh như chảo chớp :P

Heo Ọp rốt này

Ôm cua này

Cối giã gạo sức nước này

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Ú

Òa :))

Heosua_HN

Xe điện
Đường đẹp một tí

Đương mải ngắm ruộng bậc thang

Thì lại ọp rốt một tẹo :(

Rồi lại ngon lên một tí

Dừng nghỉ tí nào

Ngắm thung lũng mường Hưm lúc gần 3h chiều, tức là sau 2 tiếng đổ đèo gần như liên tục từ Y Tý

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Win chiến... phương tiện ọp rốt chủ yếu của vùng cao

Tự sướng cái nào

Nhìn lại GPS, so với cao độ 1800 thì em cũng đã xuống được gần 800m rồi đấy các cụ ạ, dưng rồi lại sắp phải lên thôi, vì Sa Pa cũng chừng 1800m cao mà :(

Heosua_HN

Xe điện
Lên vùng cao, thường mọi người hay mang theo theo túi kẹo làm quà cho các em nhỏ. Có thể em cũng vậy khi đi theo đoàn, nhưng nói thật lòng, em thấy nó cứ hơi làm sao khi đem túi kẹo chia cho các em ý lắm. Kẹo dù gì cũng chỉ là kẹo, ăn cho vui, ăn ngọt rồi sún răng, ăn rồi đói lại hoàn nguyên đói, thậm chí theo mớ kiến thức nghèo nàn của em thì ăn kẹo khi đói còn hại cho hệ tiêu hóa và hệ thần kinh... hay mình khó tính quá chăng :(

Đang xuống dốc em phanh xe đánh két. Phía bên đường bốn chị em đang ngồi nghỉ dưới một tán ô, đứa bé tí chắc cũng nhỉnh hơn con mình một tí, vậy mà đã biết dắt díu nhau ra đồng giúp cha mẹ. Em mang tặng các cháu bánh Scotti (hay bánh gì em cũng chẳng nhớ tên, nhưng đại khái là nhân ruốc), nước Aqua và mấy quả táo. Nhìn lũ trẻ ăn ngon vui cười cùng nhau mà em thấy nhẹ hết cả lòng, thú thực là từ đầu chuyến du hành, đi qua các điểm trường em vẫn ngó nghía vào xem, dưng phần vì ngại một mình, phần vì thấy cái đóng góp của mình mà không có đoàn thề thì sẽ rơi tõm một cái trong khi thiếu thốn của các trường là vô kể.

Giật mình từ phía xa có một cháu lớn hơn đang đi lại gần, lũ trẻ chỉ và trọ trẹ tiếng Kinh: anh cháu đấy... thôi chết, lại chạy về xe lấy thêm ít hoa quả, ra đến nơi thấy mấy đứa bé hơn đã biết chìa bánh của mình ra mời anh ăn, sao mà thấy nghẹn ngào...

Chụp cho cả nhà một tấm nào... 5 đứa trẻ... hóa ra của 3 gia đình gần nhau... thế hệ mai sau của vùng cao đây nhé

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Nhìn về phía trước... thung lũng mường Hưm ngày càng hiện rõ

Vậy là trong có mười mấy phút đã xuống thêm được hơn 200m nữa rồi

Hội đồng nhân dân xã Mường Hưm

Ngoảnh lại về cầu Mường Hưm

Bản Vược, 24km quanh co đường hẹp dốc vực sâu liên tục... thử thách thực sự đã tới rồi... Fe và lái sẵn sàng chiến đấu nhé\m/

3:21pm...

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Cụng (b)chúc cả nhà ngủ ngon và cám ơn đã dõi theo cùng em ... mai em lại xin hầu cả nhà câu chuyện độc hành của em nhé ;;)

wavechien

Xe container

Em thích nụ cười của cậu bé áo kẻ cầm chai nước quá :D

denmuon

Xe buýt
Sedan có chiến được cung này không hả cụ

amunike

Xe tăng
Sedan có chiến được cung này không hả cụ
Sedan vào được cụ ạ, em chứng kiến 4 thằng Tầu khựa làm thầu phụ thủy điện cho bọn em ở Mường Hum ngồi một con sedan biển Tầu mò từ Lào Cai vào tận công trường. Nếu cụ không xót xe thì đi cũng được nhưng khả năng sạt gầm là rất lớn.:))

Heosua_HN

Xe điện
Sedan vào được cụ ạ, em chứng kiến 4 thằng Tầu khựa làm thầu phụ thủy điện cho bọn em ở Mường Hum ngồi một con sedan biển Tầu mò từ Lào Cai vào tận công trường. Nếu cụ không xót xe thì đi cũng được nhưng khả năng sạt gầm là rất lớn.:))
Dạ em cũng chung ý kiến với cụ ạ :)

amunike

Xe tăng
Tiếc là cụ chủ không qua Mường Hum ngày chủ nhật mới thấy được nét đẹp của phiên chợ vùng cao. Bên em làm công trình trên đấy có thuê người địa phương, cứ đến chủ nhật là họ bỏ hết trả bao nhiêu tiền cũng không làm để đi chơi chợ, có những người cách chợ gần 20km không có xe cũng cuốc bộ từ tờ mờ sáng để ra chợ mua một vài gói mỳ tôm, uống đôi ba chén rượu...

Heosua_HN

Xe điện
Tiếc là cụ chủ không qua Mường Hum ngày chủ nhật mới thấy được nét đẹp của phiên chợ vùng cao. Bên em làm công trình trên đấy có thuê người địa phương, cứ đến chủ nhật là họ bỏ hết trả bao nhiêu tiền cũng không làm để đi chơi chợ, có những người cách chợ gần 20km không có xe cũng cuốc bộ từ tờ mờ sáng để ra chợ mua một vài gói mỳ tôm, uống đôi ba chén rượu...
Hic, quả là em cũng tiếc lắm cụ ạ, mặc dù cũng có nghe qua về phiên chợ này, em xuất phát từ HN hôm thứ 3, và quay về đêm t6 :(

Biết cụ ở trên này, lúc chạy qua em xin tách cà phê cùng cụ nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Bước vào cung Bản Vược - Bản Xèo nào, đất nện với đá tảng, Fe cứ là nhảy tưng tưng hết từ bên này sang bên kia (may mà mới sửa giảm xóc với nhíp chứ không thì kiểu gì cũng nhảy như cào cào). Trộm vía, săn mây Y Tý thất bại nên mới ở đây chóng đến thế này, chứ giờ này mà thêm tí mưa với chả mù thì tha hồ mà vùng vẫy

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Không quên ngó xuống cảnh Mường Hưm từ mép vực tí nhỉ, cơ mà chẳng phải em chủ động lấy trái đâu nhé, là vì em học mót các bác tren này là phải kiên trì bám sống trâu đấy ạ

Rồi lại nhao sang bên phải nhường chỗ cho mấy anh thế này, bụng bảo dạ, anh xe khách đi được (dù khách khứa vắng hoe) tức là mình cũng đi được (mặc dù từ sau đó đến tận lúc về Sa Pa chẳng gặp thêm nhà xe nào nữa)

Lại nhao trái ngó nghiêng mép vực tí, thầm cảm ơn bác k7610 đã nhượng lại bộ bót lái zin không trợ lực chắc nịch, chứ xe đòn ngắn như Feroza quãng này cứ quẩy *** tưng tưng, lại thêm trợ lực lái nhẹ hều thì chẳng mấy mà lò cò xuống vực :P

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Tuyền cài số 2 trèo dốc rồi lại xuống dốc vào cua nên em chụp choạc được đường xá hơi ít, duy có xì trét quá mồm miệng nhai liên tục em pốt lên làm bằng với các cụ đây ạ

Gói đầu tiên

May quá bắt đầu có biển chỉ đường, tức là sắp thoát rồi đây

Nhường đường cho cụ này, còi to cho cụ vượt luôn cụ nhé, công nhân nhìn Land lao đi vững chãi như con voi mà thèm, mình thì cứ đang nhảy tưng tưng thế này :(

Xì trét quá thì ta làm thêm gói nữa :P

Heosua_HN

Xe điện
Lại cua tiếp nhé

Biển về Lào Cai à, lạ nhỉ,, sao có 39km, từ Lào Cai về Sa Pa đã hơn 30km rồi, không lẽ...

Tạm dừng xác định phương hướng cái nào, như vậy là mình đã ở giữa Mường Hưm và Bản Xèo rồi đấy

Đánh Fe vào lề nghỉ cho két nước mát tí, tranh thủ leo trèo ngắm cảnh xung quanh nào, cái lấp lánh phía dưới giữa lòng thung kia là suối đấy các cụ ạ, trông đẹp nhỉ :) Gì chứ mấy cái khe suối uốn uốn giữa mấy cái thung là em thích cực ;)

Nhìn dãy núi này em cứ tưởng như đang xem phim Tặc Dăng - Ape Mountain :P

Nhìn lại quãng đường đã qua

Con đường trước mặt

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Thoáng thấy phía trước có điểm làm đường, thôi chết, đường mà sạt, tắc ở đây thì bỏ xừ :-ss

Hóa ra cũng chỉ là anh em đang đổ đất nện chặt thêm thôi, veo một cái là qua đẹp

Hết quãng đường đau khổ rồi hay sao ý nhỉ #:-s Dưng mà có anh nào lao ra thì chả biết dư nào

Tranh thủ ngắm nghía thiên nhiên

À ờ hình như cũng không hẳn là thoát, nhưng mà khá hơn quãng trước rồi, khá nhiều rồi chứ lị

Thế này là thoát rồi đây nhỉ

Đừng mừng vội nhé

May quá, chỉ có tầm chục mét là xong, xong thật rồi, định vị lại phát, 4h20, đúng 1 tiếng trên con đường đau khổ, vị chi là đã hơn 3 tiếng kể từ khi rời Y Tý, chắc tay lái mình còn non quá, vì anh C có nói là anh ý chạy cung này về Sa Pa có hơn 2 tiếng thôi mà :(

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Ra tỉnh lộ rồi đấy, đường xá biển báo nó cũng phải dư lày chứ các cụ nhỉ :D