Độc hành Tây Bắc ký: Hà Nội - Y Tý - Mường La và...

newdriverbd

Xe đạp
em thích cái máu của bác rồi đới...:D em cũng vậy bác ahj, thik là cứ nhíc thôi, 1 mình cũng chiến, hôm tết rồi em cũng làm chuyến gần giống bác nhưng đi bằng xe máy...:D
Chúc bác thượng lộ bình an....:)

newdriverbd

Xe đạp
Hị hị, có gì mà phục đâu cụ, đấy gọi là điếc không sợ súng đấy chứ, mới lị cái kế hoạch chộp giật của em thì quyết một cái là lên đường luôn thoai, ứ có ai sắp xếp được :) Cơ mà em cũng nhất trí với tinh thần, phượt là phải sợ và bất ngờ một tí mới thú vị ạ :P

Em xin tiếp ạ, đến thị trấn Yên Bình trên đường 70, em thấy GPS chỉ có đường đến sát mép hồ, thế là phi vào, đây là bến cảng Hương Lý

nhìn thấy cái ảnh này của bác, làm em nhớ lại cái thời em còn ở ngoài bắc, cái bến cảng, cái hồ....em ở trên hồ cả năm trời, quê nội ngoại cũng ở đó luôn....

Heosua_HN

Xe điện
O tròn như quả trứng gà...

Bắt đầu có tí rừng rú roài đây :P

Lại chuyển sang thành thị, thôi thì ta làm dáng mấy kiểu nào

Vạt lúa ven đường này

Cái này có phải là tường trình không các cụ nhỉ, có phải vì lý do này nên người ta gọi là Trình Tường, rồi nói trại thành Trịnh Tường không ạ :-/

Bắt đầu đoạn đường đau khổ chừng 2km do khủng long nhà máy quặng đào xới, tại thời điểm này em chưa biết, chứ so với những gì em sắp trải qua thì đây quả là thiên đường roài :)

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Vội nghía thấy ven đường có tí thủy mặc, em phanh xe đánh kít cái ven đường, độc hành nó cũng có cái thú tí tẹo tèo teo này đấy các cụ ợ :P

Phong cảnh hữu tình những km đầu con sông Hồng quện mùi đất Việt

Heosua_HN

Xe điện
Chạy một chặp nữa nào, bên kia là đường xuyên Á Asian Highway 14, bên ta là tỉnh lộ 155. Em vọt qua cái cột mốc Lũng Pô, dưng mà thôi cũng đang đà chạy cố nên chẳng lùi xe lại chụp choạc nữa. Cá nhân mà nói, em thích cái bức tranh thủy mặc vừa rồi hơn.

Hai bên bờ cây cỏ chả khác gì nhau. Chẹp, trộm nghĩ mấy trăm năm trước, nếu ông cha ta mà Bắc tiến thêm tí tẹo thì giờ đây Lũng Pô chắc ứ phải là điểm đầu con sông Hồng đổ vào đất Việt mất roài :P

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
cụ Heo Sữa ơi hình như cụ ko đọc bài viết về Lũng Pô của E phải ko.Cụ có ghé đồnBp A mú Sung thắp huơng cho các chiến sĩ đã hi sinh vì các "Bạn" tàu ngày 17/2/1979 ko,cụ có gặp cô giáo Vân Chi vợ LS Duẩn mới vừa hi sinh bởi thằng bạn xấu ko,nếu cả ko vào cột mốc đầu nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt nữa thì chuyến đi của cụ hơi bị mất điểm đấy
khoe với cụ tấm ảnh bia TQGC các liệt sĩ BP

cô giáo Vân Chi xinh ko này ,thế mà là vợ liệt sĩ đấy thuơng cảm ko

Heosua_HN

Xe điện
cụ Heo Sữa ơi hình như cụ ko đọc bài viết về Lũng Pô của E phải ko.Cụ có ghé đồnBp A mú Sung thắp huơng cho các chiến sĩ đã hi sinh vì các "Bạn" tàu ngày 17/2/1979 ko,cụ có gặp cô giáo Vân Chi vợ LS Duẩn mới vừa hi sinh bởi thằng bạn xấu ko,nếu cả ko vào cột mốc đầu nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt nữa thì chuyến đi của cụ hơi bị mất điểm đấy
khoe với cụ tấm ảnh bia TQGC các liệt sĩ BP

cô giáo Vân Chi xinh ko này ,thế mà là vợ liệt sĩ đấy thuơng cảm ko
Hì, cháu kính cụ một ly (c) ạ. Cháu theo dõi các bài của cụ kỹ lắm, và rất phục cụ với những chuyến thăm các chiến sĩ biên phòng tại các điểm cực của Tổ quốc. Chính xác là những bài viết của cụ nung nấu thêm tinh thần khám phá các nẻo đường của cháu đấy ạ:

Chuyến Bờ Y của cụ này
http://www.otofun.net/threads/339621-cot-moc-bo-y-chuyen-di-trai-nghiem

Chuyến A Pa Chải của cụ nhé
http://www.otofun.net/threads/301004-a-pa-chai-nong-hoi-vua-thoi-vua-khoe-day

Chuyến A Mú Sung đây nữa
http://www.otofun.net/threads/305866-ban-bao-cao-moi-nhat-ve-lung-po-noi-con-song-hong-chay-vao-dat-viet-day

Bài của cụ bài nào cũng sâu sắc và đượm tinh thần dân tộc. Có điều cháu muốn bổ sung trên OF một cái nhìn mới có phần còn nông nổi của tuổi trẻ (hình như cụ suýt soát tuổi cụ thân sinh ra cháu :P) và ham hố khám phá trải nghiệm thiên nhiên nên chắc cũng còn nhiều nông cạn. Cháu rất mong được cụ chỉ giáo thêm qua những chuyến đi của mình ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
em thích cái máu của bác rồi đới...:D em cũng vậy bác ahj, thik là cứ nhíc thôi, 1 mình cũng chiến, hôm tết rồi em cũng làm chuyến gần giống bác nhưng đi bằng xe máy...:D
Dạ tuổi còn trẻ, sức còn khỏe, phải có tí máu xen lẫn bốc đồng vượt trên khuôn khổ kế hoạch thì mới vui bác ạ, đợt trước em nhớ mãi chữ ký của một bác "thanh niên là phải máu" :P

Bác đi bằng xe máy là nhất roài, đất nước ta còn nhiều nơi phải đi 2b mới vào sâu và khám phá được hết. Có điều do nhiều lý do nên 4b vẫn là bạn đồng hành chính của em trên những cung đường :)

CôngNông

Xe điện
Oạch. làm một lèo hết thớt nuôn. Ngưỡng mộ cụ lắm lắm. Phọt nốt đi Heo ơi

Chỉnh sửa cuối:

_HaTroc_

Xe điện
Cụ thật tuyệt vời, ngưỡng mộ Cụ quá !

_HaTroc_

Xe điện
Cụ làm chuyến bằng xe máy thì máu quá nhể, E nể Cụ roài đấy........

denmuon

Xe buýt
Song dư lào lữa bác Heo ơi? đang đi thì vào gara uồng riệu hả bác?

csc688

Xe buýt
Em phục Kụ quá. Tiếp đi kụ ơi, kính Kụ 1 ly nhé!

Heosua_HN

Xe điện
Hị hị, em có gì đâu mà các bác ngưỡng mộ ợ, húng một tí, liều một tẹo, vợ con đi vắng, sếp tự nhiên dễ tính, thế là lên đường thoai :D

Cơ mà lần tới không biết em có dám độc hành nữa không các bác ạ. Hôm trước về tới nhà đi đổ xăng thấy xăng bắn phì phì ướt hết cả lốp sau, giật mình chắc đoạn ống cao su nối bình xăng lại nứt như lần trước nữa rồi, trộm nghĩ may mà nó không tạch mấy đoạn đang trèo đèo lội suối, chứ một mình mà xoay xở cũng hay ra phết :P

Một tuần chạy qua chạy lại, cuốn vào cái vòng xoáy lo lo toan toan trong cái nắng đổ lửa đầu hè. Cuối tuần may được cơn mưa rào bớt nhiệt, quạt phè phè em lại nhớ đến những giờ phút một mình trong nắng gió cùng Fe.:">

Thẳng tiến A Mú Sung, còn dăm km nữa

Bầu trời phía trước xanh vời vợi, mới 9h sáng mà cái nắng vùng biên đã chói chang, cài số 3, Fe cùng em lượn qua những khúc cua tay áo, cứ dăm km lại nghỉ một chút lấy hơi, đề phòng nhiệt lên cao quá bó máy chốn này thì bỏ xừ :P

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Nhìn về phía Lũng Pô, hít một hơi dài, nghe phía dưới kia râm ran tiếng ve và tiếng chim gọi bạn

Làm tấm hình kỷ niệm

Nhìn vào GPS, độ cao nơi đây mới có 515m, trong khi tối hôm trước tọc toạch Gúc gờ thấy Y tý 1800 có dư, vậy thì còn bao lâu nữa mới tới nơi đây nhỉ:-/

Heosua_HN

Xe điện
Gắng lên chút nữa nào

9h30 phút, gần 2h30 phút từ Lào Cai, tới nơi rồi nhé, xã A Mú Sung là đây

Điểm chút thông tin về xã A Mú Sung, theo hanoimoi.com.vn

(HNM) - A Mú Sung cao hơn 1.000m so với mặt nước biển. Theo lời giải thích của Đại úy Lương Khắc Của, Chính trị viên Phó đồn BP A Mú Sung: "Cái tên A Mú Sung có ý nghĩa là cây sung già". Bao nhiêu năm qua, từ thuở lập đất đến nay, "cây sung già" đã bao bọc, nuôi dưỡng bao thế hệ người dân nơi đây. Các chiến sĩ của Đồn BP 267 đã gắn bó máu thịt với mảnh đất thân yêu nơi địa đầu Tổ quốc, cùng gánh vác và chia sẻ những khó khăn với đồng bào.

Điểm sáng Lũng Pô

Đến hẹn lại lên, mỗi năm vào dịp Tết đến, Xuân về, Báo Hànộimới đều tổ chức những chuyến đi thăm và chúc Tết CBCS Đồn Biên phòng 267 A Mú Sung (BĐBP tỉnh Lào Cai kết nghĩa). Năm nay, đoàn cán bộ, phóng viên, nhân viên của báo còn mang theo 300 suất quà được trích từ Quỹ Trái tim nhân ái của Báo Hànộimới để hỗ trợ những hộ còn khó khăn ở hai xã mà đồn đóng quân là A Mú Sung và Nậm Chạc...

Theo Đồn trưởng, Trung tá Phạm Ngọc Xướng, ngoài việc bảo đảm an ninh trật tự trên địa bàn hai xã mà đồn phụ trách là A Mú Sung và Nậm Chạc, CBCS của đồn còn thành công trong việc xây dựng các mô hình giúp dân phát triển kinh tế. Điển hình là thôn Lũng Pô 2 - một trong những mô hình về phát triển kinh tế mà BĐBP đã có công xây dựng. Lũng Pô 2 có 27 hộ dân tộc Mông chuyển từ Mường Khương về đây từ năm 2007, cuộc sống ban đầu rất khó khăn... Nhờ mạnh dạn tìm tòi cách làm ăn mới, nhiều hộ dân đã học hỏi mô hình trồng cây chuối, cây dứa để nâng cao kinh tế. Đi đầu trong phong trào này phải kể đến Ma Seo Páo, Trưởng thôn Lũng Pô 2. Thấy bà con mạnh dạn chuyển đổi cây trồng, BĐBP đã đồng hành cùng dân bản làm kinh tế. Bằng công sức của nhân dân và sự giúp đỡ của CBCS, đã có hàng chục héc ta dứa và chuối được trồng thành vùng hàng hóa tập trung, sử dụng chế phẩm sinh học phun kích thích đậu quả, trồng chuối bằng giống cấy mô để xuất khẩu. Năm ngoái, dứa được mùa, được giá, hàng chục gia đình có thu nhập từ 30 đến 40 triệu đồng, có những hộ dân có mức thu nhập 150 triệu đồng/năm. Cả thôn không còn hộ đói, chỉ còn dăm hộ nghèo... Từ một điểm sáng tiêu biểu của đồng bào Mông ở Lũng Pô, phong trào làm kinh tế nay đã lan tỏa trong toàn xã A Mú Sung, sang cả xã Nậm Chạc và các xã lân cận. Trưởng thôn Ma Seo Páo không giấu được niềm vui trong tiếng cười sảng khoái: "Bỏ cái tục xấu đi, làm theo đời sống văn hóa mới thì nhanh thoát được nghèo mà. Bây giờ người Mông ta không lo đói nữa, trẻ con có cô giáo dạy chữ, có trạm y tế chữa cái bệnh khi ốm đau nên càng phải cố gắng nhiều".

Cắm "cột mốc" trong lòng dân bản

Đồn BP 267 A Mú Sung đang quản lý gần 30km đường biên, với 14km dọc sông Hồng và 13,5km dọc suối Lũng Pô, 4 cột mốc biên giới với rất nhiều khó khăn, gian khổ… Lực lượng mỏng, nhưng anh em đã biết dựa vào dân để quản lý chặt đường biên, đồng thời làm tốt công tác đối ngoại biên phòng, bảo vệ biên giới và đấu tranh phòng, chống tội phạm. Hai xã thuộc địa bàn quản lý của Đồn BP 267 là A Mú Sung và Nậm Chạc có 830 hộ dân với 4.392 nhân khẩu. Cư dân thưa thớt và thiếu thốn đủ bề, đời sống kinh tế và văn hóa đều nghèo. Không chỉ giữ đất biên cương, các anh còn phải bám dân, giúp dân phát triển kinh tế, xóa bỏ những hủ tục lạc hậu. Thực hiện chương trình "cắm bản" của BĐBP, Thượng úy Nguyễn Bá Quảng đã được tăng cường về xã A Mú Sung và trong lần đại hội vừa rồi anh đã được bầu làm Phó Bí thư Thường trực **** ủy xã.

Mặc dù Tết Nguyên đán Nhâm Thìn còn cách gần 10 ngày nữa nhưng hơn một tuần trước kế hoạch trực Tết và tổ chức đón Tết cho anh em CBCS trong Đồn BP 267 đã hoàn tất. Đồn trưởng Phạm Ngọc Xướng cho biết: "Năm nay sẽ có 70% quân số của đồn trực Tết tại đơn vị. Mọi kế hoạch chuẩn bị mua sắm Tết cho anh em đã được lên "khung". Bên cạnh kế hoạch mua sắm Tết, chúng tôi cũng đã có phương án bố trí lực lượng xuống các thôn, bản vừa đón Tết cùng bà con vừa bảo vệ các điểm vui chơi, lễ hội của nhân dân. 100% CBCS. của đồn đều phấn khởi với quyết tâm cao, sẵn sàng bảo vệ an ninh biên giới, bảo vệ nhân dân". Cũng theo Đồn trưởng Phạm Ngọc Xướng, mùa xuân mới này dường như càng có ý nghĩa hơn không chỉ với những hộ dân nghèo của hai xã A Mú Sung và Nậm Chạc khi họ vừa được nhận quà Tết của Báo Hànộimới mà ngay cả CBCS của đồn cũng thấy ấm lòng hơn bởi tình cảm chân thành mà cán bộ, phóng viên, nhân viên của báo dành cho đồng bào. Anh bày tỏ: "Việc làm thấm đẫm chất nhân văn này của Báo Hànộimới đã giúp CBCS của đồn tạo thêm được niềm tin trong lòng dân bản. Đây chính là cách thiết thực nhất mà những người anh em kết nghĩa đã giúp BĐBP "cắm mốc" vững chắc trong lòng đồng bào vùng cao biên giới…".

Trong buổi gặp mặt đầu Xuân do Đồn BP 267 tổ chức, 100 suất quà Tết của những người anh em kết nghĩa được mang từ Hà Nội lên dù không nặng về giá trị vật chất nhưng đã cùng BĐBP chia sẻ với bà con những khó khăn trong cuộc sống, giúp đồng bào nghèo có cái Tết Nhâm Thìn ấm áp hơn. Sùng A Phừ, Bí thư **** ủy xã Nậm Chạc nói đầy tự hào: "Bà con trong xã mình chưa sắm Tết đâu, quà của các bạn đã giúp các hộ có Tết rồi đấy. Cảm ơn bộ đội, cảm ơn các bạn nhiều...".

Một mùa xuân nữa lại về trên mảnh đất có "con sông Hồng chảy vào đất Việt"...

Nguyên Hoa

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Để Fe nghỉ ven đường, em rảo bước tìm người hỏi thông tin đường xá cho chắc ăn, dù tối qua em đã ngâm cứu kỹ tập bản đồ giao thông đường bộ theo GPS rồi, và cả Google map nữa, nhưng cứ nhìn GPS từ sáng tới giờ em thấy con đường trước mặt thật là mông lung tệ :(

Em tìm được mấy nhà dân ven đường, nhưng rủi thay là đồng bào nói tiếng Kinh không sõi lắm. Xin chụp một tấm ảnh thì ai cũng cười che mặt quay đi mà kêu là xấu lắm :( Sau một lúc thì em cũng tìm được em hướng dẫn viện du lịch vùng này :>

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Thông tin đường xá thì em mới chuyển đến sống ở vùng này nên không được rõ. Đi xa hơn chốn này thì em cũng chưa từng Nhưng nghe người ta nói lại thì phía trước ô tô vẫn chạy ngon, cứ chạy thẳng sẽ có đường quay về đến thị trấn Bát Xát, thế là cũng đủ củng cố lòng tin lắm rồi :P

Nhờ em bấm cho một tấm trước hiên nhà nào :D

Heosua_HN

Xe điện
Tiếp tục Y Tý thẳng tiến nào, theo tay em chỉ thì chắc là cái mỏm xa xa kia đây

Mới chạy thêm gần nữa tiếng giữa số 2 và số 3, lên được mấy trăm m cao độ thì Fe lại nóng máy, thư thả ta nghỉ một chút nào, đi đâu mà vội

Thò một chân ra mép đường ta ngắm cảnh cái nào

Fe thì đành đỗ trái đường hưởng bóng râm hiếm hoi thế này đây ạ

Kê máy ảnh lên cọc, đặt hẹn giờ 10s, chạy thật nhanh về đích em cũng được một tấm dư lày, nom cũng có dáng ra phết :P

Chỉnh sửa cuối:

Hắc Ín

Xe tăng
Em tìm được mấy nhà dân ven đường, nhưng rủi thay là đồng bào nói tiếng Kinh không sõi lắm. Xin chụp một tấm ảnh thì ai cũng cười che mặt quay đi mà kêu là xấu lắm :( Sau một lúc thì em cũng tìm được em hướng dẫn viện du lịch vùng này :>
Ui....xinh tóa! đúng là bông hoa của núi rừng, cụ còn thêm ảnh của em ý ko ạ!