Độc hành Tây Bắc ký: Hà Nội - Y Tý - Mường La và...

Heosua_HN

Xe điện
Thong dong ta về Sa Pa thôi, gần 5h chiều rồi, ai cũng có vẻ hối hả trở về đoàn viên rồi đấy

Riêng con đường ta đi vẫn chưa biết điểm dừng, liệu có phải dãy núi xa xa kia không nhỉ

Heosua_HN

Xe điện
Những km cuối cùng về đích

Ô Quy Hồ đây rồi

Nói có sách mách có chứng nhé:P

Heosua_HN

Xe điện
Gần 6h chiều, này thì Sa Pa này, vậy là 5 tiếng tung tăng từ Y tý, tay lái mình quả là còn non quá :P

Lượn quanh một vòng, tắm rửa Fe cho sạch sẽ nào, trông sao mà yêu thế nhỉ :x

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Một cảm giác mới... mất điện vùng cao... có một tí rồi lại mất, mất rồi lại có... dạo đêm 1 tay soi đèn pin, tay kia cứ phải thọc trong túi đề phòng :P

Dưng đêm nay Sa Pa đúng là thưa khách du lịch thật :(

Đi độc hành có cái chán là đây, quanh quẩn một lúc rồi cũng chui vào làm liền tù tì 2 bát cháo luơn (đúng là dở hơi, lên Sa Pa ăn cháo lươn, dưng mà em thề em đã hỏi chủ quán cháo cá hồi mà không có :( ). Ông em phục vụ còn tử tế hỏi lại: anh đem về chứ ạ :P

Ăn no rồi lại bách bộ Sa Pa, 8 năm rồi mới quay lại chốn này, thấy tẻ nhạt hơn xưa nhiều lắm. Chợ ăn đêm đã dẹp rồi (ăn là măm vào bụng hẳn hoi ý các cụ nhớ ;)), nhớ cái món trứng nướng, thịt nướng than hồng thế chứ :(

Vẫn mấy quầy lưu niệm lưa thưa một vài khách du lịch, vẫn cảnh mấy bé bán hàng rong cứ đi theo mãi cả một đoạn dài

Lững thững đi bộ, các bác xe ôm liên tục mời chào... Chẹp, Sa Pa giờ khác xưa nhiều quá...

Ducwagon

Xe tăng
Độc thật :D

Thèm được như bác quá, mời bác 1 ly nhé.

Audioto

Xe tăng

Ăn no rồi lại bách bộ Sa Pa, 8 năm rồi mới quay lại chốn này, thấy tẻ nhạt hơn xưa nhiều lắm. Chợ ăn đêm đã dẹp rồi (ăn là măm vào bụng hẳn hoi ý các cụ nhớ ;)), nhớ cái món trứng nướng, thịt nướng than hồng thế chứ :(
Chợ đêm vẫn còn chứ , chắc cụ đi không đúng chỗ rồi :)

Heosua_HN

Xe điện
Chợ đêm vẫn còn chứ , chắc cụ đi không đúng chỗ rồi :)
Hic... không có lẽ... 8 năm về trước có cái chợ ăn đêm với thổi khèn ngay phía bên phải nhà thờ ý bác, em hỏi dân thì họ bảo vừa mới dẹp tiệm roài :(

anhgia

Xe buýt
Con đường trước mặt
[/QUOTE]

Nhìn chủ thớt đỗ xe vị trí này mà thấy thót tim. Ngay trước mặt là cua phải, tầm nhìn rất hẹp mà xe đỗ trái, phần đường của xe ngược chiều... viết kiểm điểm đi nhớ!

denmuon

Xe buýt
Vậy ra đoạn đường từ mường hum đến bản xèo vẫn chưa được rải nhựa hả bác

xedieu

Xe cút kít
Tiếc là cụ post ảnh lên imagehack nên chả xem đc mấy! :(

Aids

Xe điện
Bác này công nhận thích ăn cháo thật. Đi chơi toàn ăn cháo thế thì lấy đâu ra sức 1 mình lái xe được nhỉ.
Bonne soiree
Aids

Heosua_HN

Xe điện
Tiếc là cụ post ảnh lên imagehack nên chả xem đc mấy! :(
Úi, em vưỡn xem được bình thường mà cụ. Em thề với cụ em tuyền dùng imageshack chứ cũng ít khi thử mấy ông như photobucket với sieuthinhanh thì ông nào ổn định hơn, load được trên nhiều trình duyệt hơn

Bác này công nhận thích ăn cháo thật. Đi chơi toàn ăn cháo thế thì lấy đâu ra sức 1 mình lái xe được nhỉ.
Bonne soiree
Aids
Hi` hi`... đi xa thế này em thích cháo nhất, vừa bổ dưỡng vừa bổ sung đầy đủ nước nôi, lại nhanh bác ạ :) Cơ mà em ít khi làm mỗi một suất lắm, trừ phi sau đó em nhấm nhá các loại thực phẩm khác thoai :P

Vậy ra đoạn đường từ mường hum đến bản xèo vẫn chưa được rải nhựa hả bác
Dạ em thấy là chưa đâu bác ạ

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Con đường trước mặt
Nhìn chủ thớt đỗ xe vị trí này mà thấy thót tim. Ngay trước mặt là cua phải, tầm nhìn rất hẹp mà xe đỗ trái, phần đường của xe ngược chiều... viết kiểm điểm đi nhớ![/QUOTE]
Hi hi em lót tay cụ 1 ly tạ lỗi nhé (b)
Em phi đến đây thấy có tí bóng mát nên đánh đuôi lùi về cho Fe nguội bớt ạ, âu là em cũng hơi chủ quan leo lên cao nhìn ngó thấy trước sau chưa có xe nào :P

Thái Phượt

Xe tăng
công nhận đ/c Heo Sữa mấu thật.Nhưng lói thật nòng nhá : ko bít đ/c có giấu hàng đi đâu ko chứ đi một mình thế ni vừa nguy hỉm vừa bùn.nhà iem là nhà e bái phục cụ

Heosua_HN

Xe điện
công nhận đ/c Heo Sữa mấu thật.Nhưng lói thật nòng nhá : ko bít đ/c có giấu hàng đi đâu ko chứ đi một mình thế ni vừa nguy hỉm vừa bùn.nhà iem là nhà e bái phục cụ
Hị... em đi chuyến này gọi là điếc không sợ súng thôi cụ ạ :P Mới lị thôi thì không tìm được bạn đồng hành em thử cảm giác mới cũng hay hay :D

May em Fe em ý lành chứ mấy đoạn đường bằng không tính, đang leo dốc xuống đèo cua tay áo mà em ý có làm sao thì... hi` hi`... mới lị các cụ thương nên chuyến này sức khỏe em ứ có làm sao, chứ công thức sức khỏe của em thì xấu lắm :P

_HaTroc_

Xe điện
Mấy đứa trẻ đáng yêu quá, Cụ heo nhể...
Lên vùng cao, thường mọi người hay mang theo theo túi kẹo làm quà cho các em nhỏ. Có thể em cũng vậy khi đi theo đoàn, nhưng nói thật lòng, em thấy nó cứ hơi làm sao khi đem túi kẹo chia cho các em ý lắm. Kẹo dù gì cũng chỉ là kẹo, ăn cho vui, ăn ngọt rồi sún răng, ăn rồi đói lại hoàn nguyên đói, thậm chí theo mớ kiến thức nghèo nàn của em thì ăn kẹo khi đói còn hại cho hệ tiêu hóa và hệ thần kinh... hay mình khó tính quá chăng :(

Đang xuống dốc em phanh xe đánh két. Phía bên đường bốn chị em đang ngồi nghỉ dưới một tán ô, đứa bé tí chắc cũng nhỉnh hơn con mình một tí, vậy mà đã biết dắt díu nhau ra đồng giúp cha mẹ. Em mang tặng các cháu bánh Scotti (hay bánh gì em cũng chẳng nhớ tên, nhưng đại khái là nhân ruốc), nước Aqua và mấy quả táo. Nhìn lũ trẻ ăn ngon vui cười cùng nhau mà em thấy nhẹ hết cả lòng, thú thực là từ đầu chuyến du hành, đi qua các điểm trường em vẫn ngó nghía vào xem, dưng phần vì ngại một mình, phần vì thấy cái đóng góp của mình mà không có đoàn thề thì sẽ rơi tõm một cái trong khi thiếu thốn của các trường là vô kể.

Giật mình từ phía xa có một cháu lớn hơn đang đi lại gần, lũ trẻ chỉ và trọ trẹ tiếng Kinh: anh cháu đấy... thôi chết, lại chạy về xe lấy thêm ít hoa quả, ra đến nơi thấy mấy đứa bé hơn đã biết chìa bánh của mình ra mời anh ăn, sao mà thấy nghẹn ngào...

Chụp cho cả nhà một tấm nào... 5 đứa trẻ... hóa ra của 3 gia đình gần nhau... thế hệ mai sau của vùng cao đây nhé

Heosua_HN

Xe điện
Ngày thứ 3 của em nào.

Sau chuyến ọp dốt hôm trước thì em xác định là cũng hơi đã đã rồi, và qua đó cũng đã xác định được tay nghề các bác sĩ đã từng giải phẫu cho em nó là tương đối chuẩn :) Thôi thì sức khỏe là trên hết, vả lại chiều t6, tức là ngày thứ tư từ điểm khởi hành thì gấu và F1 đã ở HN rồi, nên dù rất háo hức leo A Pa Chải theo chân cụ Thái Phượt, rồi thì thử sức đèo Pha Đin để hoàn thành dự định ban đâu (đưa Fe vượt 2 trong số tứ đại đỉnh đèo là Ô QUỳ Hồ và Pha Đin), em nghĩ cũng nên linh hoạt cho vừa vừa phai phải thoai, hôm nay vượt Ô Quỳ Hồ là đủ roài :D

Thế cho nên sau khi tính toán chán chê thì cung đường dự định ngày thứ 3 của em sẽ là Sa Pa - Sơn La. Để dành cung Sa Pa - Điện Biên - Pha Đin cho chuyến A Pa Chải về sau (em cũng chưa đến Điện Biên bao giờ các cụ ạ), em tìm cho mình 2 lựa chọn là Sa Pa - Than Uyên rồi (i) tiếp quốc lộ 279 về Hủa Tạt, chạy tỉnh lộ 107 ra đường 6 về đến Sơn La, hoặc (ii) kéo một dọc xuống Mường La rồi tếch về Sơn La theo tỉnh lộ 106.

Em ngoêch ngoạc mấy đường thế này để các cụ dễ hình dung ạ :P

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Sáng sớm tỉnh dậy, vẫn chưa thủng là nên chạy cung nào, thôi thì cứ về đến Than Uyên đã rồi hẵng tính, biết đâu tới đó hỏi dân ta lại có lựa chọn mới hơn. Vậy là...

Khoác cái áo dài tay, làm tấm ảnh kỷ niệm nào, sớm Sa Pa se se lạnh mà chẳng biết bao nhiêu độ nhỉ, thôi để lần sau mang nhiệt kế đi vậy :) (em chú thích là tấm này em nhờ người qua đường chụp giùm các cụ nhé... cũng mất công rình chừng dăm phút, cuối cùng tìm được một bác chạy thể dục qua đường đàm bảo có gì thì sẽ chạy chậm hơn mình :P)

Gần 8h mà mù thế này, chợt nghĩ tới quãng Mường Hưm, hôm qua mà mù thế này bay xuống vực lúc nào không biết, không biết vượt Ô Quy Hồ thì sao đây nhỉ

Sao thì kệ sao, chứ tranh thủ làm tí hoa lá cành nào, đẹp quá :x

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Lại chủ đề cháo toàn tập nào :D

Tầm 8h15, đã có một vài chuyến xe thả khách du lịch xuống phố

Đây đó đồng bào dân tộc xuống phố sớm

Trên đường về nhà trọ lấy xe nào, phía trước nhiều mù các cụ nhỉ :-o

_HaTroc_

Xe điện
Lúc pót ảnh thế nài Cụ có ăn cháo không đới....:D