[Funland] Doanh nhân bảo: Chung cư cũ nhà nước cho, ở mấy chục năm, người ta xây lại cho mà đòi đền 2 lần á ?

Arabia

Xe tăng
Cái này giờ vẫn xôm thế nhỉ. Bao giờ nhà sập 1 cơ số người chết thì may ra mới làm được, còn ko muôn đời vẫn thế thôi.

Hieumos

Xe container
Chả cứ đi đâu xa, nhìn ngay trên cái thớt này cũng rõ là tại sao mà cải tạo chung cư cũ nó khó thế.

Chắc chắn nếu không có sự cầm cái của NN, để hài hòa lợi ích của doanh nghiệp với người dân là gần như không thể.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Nick cụ đáng yêu mà mồm cụ tởm thế. Cụ rủa thế mồm có gượng không?
Ôi em cực ghét mấy ông bà tập thể tham lam, làm bẩn cả thủ đô. Nhà nào cũng cái chuồng chó lấn chiếm, trộm cắp còn đứng lên đòi hỏi.

Có j mà phải ngượng mồm hả cụ. Kinh tế thị trường em cho là chủ đầu tư ông nào cũng vì tiền. Nhưng 10-20 năm qua không đi đến chung kết với nhau được thì cũng phải tự đặt câu hỏi sao không ông chủ đầu tư nào làm? Có phải 1 chủ đầu tư đâu, cả trăm chủ đầu tư chạy mất dép thì cũng phải tự xem lại mình đi chứ.

Nói qua chuyện tán gái cho dễ. Cô gái cứ nhận mình đẹp, mình quyến rũ, mình đáng yêu còn zai toàn ông háo sắc. Nhưng 20 năm ngồi chê bai choảnh chọe mà vẫn chưa được anh nào rước chứng tỏ mình phải có vấn đề chứ.

VnUeT

Xe tăng
Mệ, nhà bố đẻ nó được NN phân cho hồi làm cán bộ đấy xem nó nói thế nào.

getzbac

Xe tăng
Cái vụ cải tạo tập thể cũ này em thấy cực kỳ vô lý. Nhà đã hóa giá, đã có sổ đỏ thì việc xây dựng lại là của các ông có nhà. Nhà cũ sắp xập thì hò nhau góp tiền tự xây lại theo S cũ.
Em có hai nhà, nhà cũ bà nhà em đang ở nếu xuống cấp quá thì tự xây lại chứ kêu ai. Còn nhà chung cư, tòa 30 tầng, mai kia nó xuống cấp lại kêu nhà nước hỗ trợ gọi CĐT vào à? Lúc đó chắc phải xây 50 tầng mới đủ hoàn vốn cho thằng xây dựng

kvboto

Xe container
Em ví dụ 1 cái định lượng điển hình

- Hiện trạng Chung cư cũ hiện nay:
+ 1 căn chung cư cũ, sổ đỏ cấp diện tích sở hữu riêng được 30m2, cơi nới + chuồng cọp đua ra thành diện tích sử dụng 60-65m2, giá mua bán trên thị trường căn chung cư cũ này tầm 1,1 - 1,7 tỷ tùy căn, tùy tầng, tùy mức độ cơi nới, chuồng cọp và nội thất cải tạo,...
+ Dân đòi đền bù = Diện tích sử dụng hoặc 2 lần diện tích sở hữu sổ đỏ ~ khoảng 60m2

- Xây chung cư mới: Giả dụ giá CĐT xây bán thương mại là 40 triệu / m2 thì,
(1) Nếu đền bù theo Diện tích sở hữu riêng là 30m2 thì quy ra tiền được tiền là 1,2 tỷ
(2) Nếu đền bù theo Diện tích sử dụng (gồm cả cơi nới) là 60m2 (hay gấp 2 lần diện tích sở hữu trong sổ đỏ) thì quy ra tiền được 2,4 tỷ
(3) Riêng tầng 1, 2 chugn cư cũ thì là đặc thù, đền bù gấp 2 - 3 lần OK, không xét.
+ Căn chung cư mới thì hạ tầng mới sạch đẹp, an toàn, văn minh,...
+ CĐT có thể cho mua ưu đãi 1, vài giá cho phần diện tích mới lớn hơn hoặc có nhu cầu diện tích to hơn thì mua thương mại, ưu đãi vào giá mua bán 1 vài giá,..
+ Xây mới lại thì CĐT phải bỏ toàn bộ tiền xây, tiền thuê ở trong thời gian xây, chỉ được xây có 17 tầng, tái định cư toàn tại chỗ hoặc đền bù tiền theo giá thị trường,....

Vậy nhưng Cư dân chung cư cũ (tầng 3 trở lên) không muốn (1) là được 1,2 tỷ (ngang giá tiền, hạ tầng, sinh hoạt tốt hơn) mà muốn đòi hơn là (2) được bù gấp 2 diện tích/ tiền là 2,4 tỷ cơ,.... ka ka, cũng khôn vãi chưởng 8-}

Đâu là sự hợp lý cho 2 bên trực tiếp là cư dân chủ sở hữu và CĐT ???

Chỉnh sửa cuối:

buidoimiennui

Xe điện
Cứ để kệ thôi, xuống cấp quá tự xây, hoặc tự tháo chạy. Dân cũng có người tham. Nhưng doanh nghiệp cũng không phải vừa. 2 bên không nhường nhau 1 tí thì mãi không xây nổi. Thì dân tự xây thôi. Doanh nghiệp không ăn dày thì nhịn.

toimuondie

Xe container
"Tóm lại cụ muốn chủ đầu tư xây lại số tầng y nguyên" Đây là em mong muốn thôi, nhưng thực tế hẳn là không khả thi, họ là doanh nghiệp chắc chắn muốn tối ưu lợi nhuận. Mình chỉ quản được căn hộ nhà mình sao quản được cả quy hoạch.
"để bà của cụ tiếp tục cho thuê tầng 1 bán thời trang và tiếp tục sống đến 160 tuổi?" Phần này thì có gì sai hả cụ, tài sản hợp pháp của gia đình, cho thuê hợp pháp cũng chả luồn lách gì thì tại sao lại không?
Con cái như bọn em đã ko nuôi nổi bà, bà thì có khoản thu nhập đều để tự nuôi thân dưỡng già, không lẽ vì mấy cụ kêu gọi mà xúi bà hủy?
Tức là cứ phải có người xây nhà để bà của cụ kinh doanh. Khi nào nhà hỏng người ta lại đến xây tiếp. Cứ vậy đến khi bà 800 tuổi?

toimuondie

Xe container
Nhiều cụ nói mặc kệ cho sập cũng hơi quá đáng. Em tin là tại các khu tập thể cũ đều có hơn 50% người dân đồng ý rồi, thậm chí có khu đến 80% là đồng ý phương án của CĐT.
Nhưng vì 1 số ít không đồng ý nên không triển khai được. Nếu mặc kệ thì chính những người đồng ý gánh thiệt thòi.
Em có 1 căn 35m2 ở tầng 3, bỏ không đã lâu. Khu nhà em phải đến gần 90% đồng ý với CĐT nhưng họ nói phải 100% mới triển khai, tự đi mà vận động nhau.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em ví dụ 1 cái định lượng điển hình

- Hiện trạng Chung cư cũ hiện nay:
+ 1 căn chung cư cũ, sổ đỏ cấp diện tích sở hữu riêng được 30m2, cơi nới + chuồng cọp đua ra thành diện tích sử dụng 60-65m2, giá mua bán trên thị trường căn chung cư cũ này tầm 1,1 - 1,7 tỷ tùy căn, tùy tầng, tùy mức độ cơi nới, chuồng cọp và nội thất cải tạo,...
+ Dân đòi đền bù = Diện tích sử dụng hoặc 2 lần diện tích sở hữu sổ đỏ ~ khoảng 60m2

- Xây chung cư mới: Giả dụ giá CĐT xây bán thương mại là 40 triệu / m2 thì,
(1) Nếu đền bù theo Diện tích sở hữu riêng là 30m2 thì quy ra tiền được tiền là 1,2 tỷ
(2) Nếu đền bù theo Diện tích sử dụng (gồm cả cơi nới) là 60m2 (hay gấp 2 lần diện tích sở hữu trong sổ đỏ) thì quy ra tiền được 2,4 tỷ
(3) Riêng tầng 1, 2 chugn cư cũ thì là đặc thù, đền bù gấp 2 - 3 lần OK, không xét.
+ Căn chung cư mới thì hạ tầng mới sạch đẹp, an toàn, văn minh,...
+ CĐT có thể cho mua ưu đãi 1, vài giá cho phần diện tích mới lớn hơn hoặc có nhu cầu diện tích to hơn thì mua thương mại, ưu đãi vào giá mua bán 1 vài giá,..
+ Xây mới lại thì CĐT phải bỏ toàn bộ tiền xây, tiền thuê ở trong thời gian xây, chỉ được xây có 17 tầng, tái định cư toàn tại chỗ hoặc đền bù tiền theo giá thị trường,....

Vậy nhưng Cư dân chung cư cũ (tầng 3 trở lên) không muốn (1) là được 1,2 tỷ (ngang giá tiền, hạ tầng, sinh hoạt tốt hơn) mà muốn đòi hơn là (2) được bù gấp 2 diện tích/ tiền là 2,4 tỷ cơ,.... ka ka, cũng khôn vãi chưởng 8-}

Đâu là sự hợp lý cho 2 bên trực tiếp là cư dân chủ sở hữu và CĐT ???
Có vấn đề gì đâu bác:
Nhà nước có quy định rồi:
Nhà của dân, sở hữu tư nhân, thèng nào muốn thì thỏa thuận với dân.
Ông dân nào không thỏa thuận được thì chừa căn hộ của ông đó ra, không tăng và cũng không giảm.

Không thể "chừa được căn hộ đó ra" thì thôi, khỏi làm dự án.

Ai sợ ở nhà sập thì lên phường hỏi, cậu phường sẽ hồ hởi giới thiệu các địa chỉ.
Ông dân tự đi Mua - Thuê, tùy, Phường không ép và không thể ép.
Nó bán/cho thuê đắt quá, thì về mách Phường.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Do ông NN tham quá giờ khó làm chứ có mẹ gì. Em vẫn ý cũ là xây mấy mảnh to chảng như khu Giảng Võ thành 10 tòa 20 tầng đt tối thiểu 80m. Xây xong lùa hết dân khu Thành Công sang ở, bắt buộc luôn, nhà nào tầng 1 có kd thì đền cho ít tiền. Còn nguyên 1 loạt đất khu cũ tha hồ cho các bố vẽ dự án. Cứ thế gối đầu kiểu gì cũng bay hết các khu cc ổ chuột. Khu nhà em sắp 50 năm em nhìn cũng thấy ẩm thấp rồi.

Dan du an

Xe ba gác
Nếu dân khu đó tự phá đi xây lại rồi chia nhau ở thì có được không các cụ nhỉ. Giống như nhà mình mình phá đi xây lại thôi.

kvboto

Xe container
Có vấn đề gì đâu bác:
Nhà nước có quy định rồi:
Nhà của dân, sở hữu tư nhân, thèng nào muốn thì thỏa thuận với dân.
Ông dân nào không thỏa thuận được thì chừa căn hộ của ông đó ra, không tăng và cũng không giảm.

Không thể "chừa được căn hộ đó ra" thì thôi, khỏi làm dự án.

Ai sợ ở nhà sập thì lên phường hỏi, cậu phường sẽ hồ hởi giới thiệu các địa chỉ.
Ông dân tự đi Mua - Thuê, tùy, Phường không ép và không thể ép.
Nó bán/cho thuê đắt quá, thì về mách Phường.
À, em không nói đó là vấn đề gì cả

Chỉ là thấy các cụ bàn luận, chưa có định lượng, em định lượng 1 cái cụ thể để có cái nhìn cụ thể.

Còn Dân cư mà không thỏa thuận được với CĐT, CĐT không đồng ý làm, cư dân không đồng ý đền bù thì cứ để nguyên đó thôi, và nhếch nhác thì cả xã hội chịu, cán bộ nhà nước phục vụ cái nhếch nhác đó thì tốn tiền thuế dân nuôi,....

Và hiện nay là đang có khúc mắc trong vấn đề thỏa thuận, và từ đó gợi mở, đặt ra vấn đề, đâu là điểm dơi, đâu là điểm nghẽn, đâu là điểm có thể Hợp lý cho các bên để đạt được thỏa thuận khi cả 2 bên đều xác định có nhu cầu triển khai,...

quanduc

Xe buýt
Bác lo sập ạ?
Vậy, để tui làm như này:
- Tui đi thẩm định toàn bộ nhà, oánh dá các kiểu. Chi phí tui chịu.
- Rồi tui tuyên bố, Nhà A+B+C sắp sập đấy, cấp E+ rồi (trên cả D), các đồng chí xéo đê.
Xéo đi đâu thì kệ cm các đồng chí.
Nhà sập thì ráng chịu, đã bảo rồi.

- Làm vậy 3-4 lần, vậy đủ về Trách nhiệm chưa bác?

Thực tế, tui đang làm tương tự với Nông nghiệp: Đừng nuôi cá tra nữa, nuôi chó pitbull ấy, hiệu quả hơn.
Không nghe - hoặc Nghe theo, hậu quả đều ráng chịu cả.
NN có làm như ý cụ 10 lần thì cũng ko tránh đc trách nhiêm khi sự cố xảy ra, vì vậy bắt buộc phải có hành lang pháp lý để ca
Ngân sách nhà nước liên quan gì tới chung cư cũ hả cụ?
Bắt nhà nước bỏ ngân sách ra để xử lý các việc vô lý đùng đùng ấy em phản đối đầu tiên.

Nhà cũ nát sập đến nơi rồi, có người xây nhà mới cho ở còn vặn vẹo đòi đủ thứ, còn ngân sách vào đó nữa á? Ngân sách có tiền thuế của em đóng đấy, ai chơi bỏ ra cho 1 nhóm nhỏ hưởng lợi ngập mồm.
Nói như bạn không sai nhưng nói nhà nước không liên quan thì cũng không đúng vì NN là cơ quan chịu trách nhiệm về quy hoạch đô thị, chung cư cũ nát gây mất mỹ quan và an toàn cho người dân, rủi ro sập xuống gây chế người thì cũng phần nào phải chịu trách nhiệm bạn ạ.
Ngân sách TP bỏ ra hoàn toàn thì không đúng nhưng có thể ứng trước quỹ đất hoặc 1 phần ngân sách để các doanh nghiệp xây các khu chung cư để giãn dân ở các khu chung cư cũ, xây dựng lại hành lang pháp lý để có thể cưỡng chế các hộ dân ra khỏi các chung cư cũ nát không còn an toàn, TP sẽ thu lại tiền từ việc đấu giá đất tại các khu chung cư cũ.
Giải quyết được thì thủ đô và các TP lớn sẽ không còn cảnh các chung cư nhếch nhác, an toàn cho người dân, tạo thêm việc làm cho người lao động, doanh nghiệp có thêm việc làm và lợi nhuận...

kvboto

Xe container
Do ông NN tham quá giờ khó làm chứ có mẹ gì. Em vẫn ý cũ là xây mấy mảnh to chảng như khu Giảng Võ thành 10 tòa 20 tầng đt tối thiểu 80m. Xây xong lùa hết dân khu Thành Công sang ở, bắt buộc luôn, nhà nào tầng 1 có kd thì đền cho ít tiền. Còn nguyên 1 loạt đất khu cũ tha hồ cho các bố vẽ dự án. Cứ thế gối đầu kiểu gì cũng bay hết các khu cc ổ chuột. Khu nhà em sắp 50 năm em nhìn cũng thấy ẩm thấp rồi.
Với giải pháp cụ đưa ra:
- Ông Nhà nước, là ông nào ? tham chỗ nào ? tiền của ông NN là từ đâu nếu không phải thuế của toàn dân đóng góp vào
- Ông nhà nước bán đất ở Giảng võ , hay bán đất ở Khu chung cư cũ sau thu hồi, giả dụ như nhau,.... thì nguồn thu vẫn không đổi
- Ông Nhà nước tự dưng xây 10 tòa 20 tầng ở Giãng võ để lùa dân cư khu chung cư cũ ra đấy ở,... ka ka,
==> (1) tiền đâu ra xây 10 tòa đó;
==> (2) NN bao cấp chỗ ở cho dân chung cư cũ à ?
==> (3) chỉ 1 nhóm dân cư chung cư cũ được "cấp free" nhà thế, các nhóm dân cư, khu vực khác được gì, công bằng ở đâu ? nguyên lý quản trị, vận hành xã hội nào mà lại làm thế được ?

Hài ước ghê, 8-}

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Xin phép hỏi bác là: "Ta khuyến khích người dân, những người có điều kiện thì chuyển đi, nhượng lại quyền sử dụng đất cho nhà nước.": Cái quyền này nhiêu xiền vậy bác?
Có tương đương cái Biểu giá đền bù đất đang có hiệu lực không??

Giá ở đó thì cao chót vót rồi, ví dụ đất Hàng Bài Hà Nội, hình như những 50 triệu/mét (hôm trước tôi có cái Bảng giá đó mà tìm lại không nổi).
Hàng Bài vị trí 1 nâng giá lên 125 củ rồi bác ạ. Cần chiết tính cả giá diện tích sử dụng chung (ví dụ cái sân chung, lối đi) vào nữa.

vephiadong

Xe điện
Cái vụ cải tạo tập thể cũ này em thấy cực kỳ vô lý. Nhà đã hóa giá, đã có sổ đỏ thì việc xây dựng lại là của các ông có nhà. Nhà cũ sắp xập thì hò nhau góp tiền tự xây lại theo S cũ.
Em có hai nhà, nhà cũ bà nhà em đang ở nếu xuống cấp quá thì tự xây lại chứ kêu ai. Còn nhà chung cư, tòa 30 tầng, mai kia nó xuống cấp lại kêu nhà nước hỗ trợ gọi CĐT vào à? Lúc đó chắc phải xây 50 tầng mới đủ hoàn vốn cho thằng xây dựng
Vừa xây lại vừa nâng thêm tầng để bán thì khéo không phải góp tiền ấy chứ

Hieumos

Xe container
Nếu dân khu đó tự phá đi xây lại rồi chia nhau ở thì có được không các cụ nhỉ. Giống như nhà mình mình phá đi xây lại thôi.
Thoải con gà mái luôn cụ. Thành lập công ty TNHH xxx thành viên, mỗi thành viên (mỗi hộ) góp vốn xxx đồng. Lập dự án xây dựng chung cư theo trình tự thủ tục bình thường, xây lên max số tầng được phép cũng được miễn là đủ tiền, chia mỗi nhà 200m2 ở cho sướng. Xây xong giải tán công ty TNHH, xong.

Big Bang

Xe điện
Mấy cái chung cư nát e thấy đền 1-1 là ok rồi. Ai ko ở tại chỗ thì đền tiền tương đương cho mang đi mua đâu thì mua. Giờ nhà nc bốc hết đi chỗ khác giao tất cả cho chủ đầu tư mới xây lên ko cho ở tại chỗ cũng fai chịu chứ ở đó đòi hỏi.
Cụ xem lại luật xem những trường hợp nào được di dời như Cụ nói. Sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật.