[Funland] Doanh nhân bảo: Chung cư cũ nhà nước cho, ở mấy chục năm, người ta xây lại cho mà đòi đền 2 lần á ?

xebetong

Xe container
Thì dân sẽ bẩu: nhà nước cho bố mày thì giờ bố mày có quyền, mày cố đẻ sớm ngang tuổi bố thì cũng được xin không, giờ đỡ phải thương lượng :)

Chỉnh sửa cuối:

filmonline

Xe điện
he he, cụ ơi, cư dân ko thể nào tự làm được đâu cụ ạ.Nhà có 2 anh em còn ko nói được nhau, đây lại 100 hộ. Cụ nên nhớ tiêu chuẩn của mỗi người là khác nhau. tiêu chuẩn chất lượng, sự sạch sẽ, quan điểm và hiểu biết của mn về thiết kế, thẩm mỹ, độ bền, khả năng chi trả cũng là kkhác nhau.
5 ông góp tiền làm cái ngõ hay lắp đèn đường thôi còn cãi nhau cả thập kỉ mới làm được. Vì thế xã hội mới cần chuyên môn hóa, chứ ko thì dậm chân ở Làng xã hết.
Em đồng ý với cụ là thống nhất tất cả 100 thằng trong khu cùng làm lại thì rất khó, nhưng ko phải ko làm được. Điểm mấu chốt vẫn là lợi ích.
Nếu ông DN ngoài nhảy vào thâu tóm & đền bù lại, ok, vẫn đáp ứng diện tích & tiện nghi cho cư dân cũ, và tất nhiên nhà mới sẽ sạch sẽ hơn nhà cũ, ai cũng thích, nhưng lại đẻ ra thêm 1 ông giời ơi ở đâu về quản lý, bắt bẻ xe cộ, đi lại, rồi thang máy, rồi điện nước phập phù, PCCC, vân vân & mây mây. Chưa kể ông DN ngoài chi phí gốc còn tính cả tiền đất, tiền đút lót, tiền lãi vay, tiền chịch nện xoạc... đủ thứ hầm bà lằng cộng dồn đẩy giá gấp 5 lần rồi bắt bà con cư dân cũ cũng phải chịu.
Còn nếu dân cư cũ ở tự làm thì ít nhất giá thành xd sẽ dễ chịu hơn nhiều, ko tính kinh doanh khác thì cũng phải gánh thêm các chi phí phụ trội. Nhưng tất nhiên có nhiều cái cha chung ko ai khóc nên cũng chưa hẳn đã dễ thực hiện.
Lâu lâu lại có cái bài như này phọt ra như kiểu trưng cầu dân ý, ném đá rò mìn của các bác DN, để xem sau 1 thời gian mấy thằng dân đen giờ đã khôn theo ý các bác chưa. Bố khỉ, khôn như các bác khu nhà em nó nấu rựa mận hết rồi. :D

kvboto

Xe container
Cụ đang nhầm vấn đề rồi cụ ạ, chắc cụ không sở hữu những căn tập thể như nhiều gia đình như gia đình em nên không biết thôi ạ :)

Việc cụ quote lại và khẳng định - nó "không đáp ứng cuộc sống, sinh hoạt" nên không ở nữa rồi, chỉ để cho thuê,.. là sai rồi cụ ạ. Chúng em giữ lại những căn hộ tập thể sau khi đã cải tạo và thiết kế phù hợp với công năng sử dụng sinh hoạt hiện đại, chứ không phải nó xuống cấp với lụp xụp như cụ hình dung đâu :D Cải tạo xong nhiều căn, cụ phải ngạc nhiên vì thiết kế đấy cụ, việc đó đưa đến cho người thuê, những gia đình thuê có được căn hộ vừa mới vừa thuận lợi cho mục đích của họ khi làm việc hay sinh hoạt trong trung tâm. Giá thuê cũng không cao so với việc họ phải đi thuê chung cư mới nhưng xa nội thành, cái này cụ sẽ càng ngạc nhiên hơn nếu biết thị trường cho thuê căn hộ tập thể rất lớn tại Hà Nội.

Nhà em không ở nữa vì: - đã đủ điều kiện mua thêm bất động sản, hoặc được thừa hưởng nhà của các cụ để lại trên phố, hoặc mua mới tại các khu khác xung quanh (rất nhiều khu tập thể xây sau rất chắc chắn và diện tích tốt nếu chịu khó tìm hiểu).

Cụ chưa ngồi đàm phán thảo luận với chủ đầu tư bao giờ, đừng vội quy cho dân tham - CĐT họ không deal được với nhà nước và chính sách chứ không phải x2, x2,5 các thứ như quy chụp :D

Cụ quy chụp những người sở hữu tập thể như chúng em là làm bộ mặt thủ đô nhem nhuốc? :)) Thế là em hiểu cụ ở đâu rồi ạ. Cụ mới là người cần cái nhìn thực tế.
À, nếu vậy, cụ và em đã khác nhau ngay từ vòng gửi xe,
1. Thớt này, và em đưa ra, còm về vấn đề là Chung cư cũ không đáp ứng cuộc sống, cần cải tạo, xây mới vì sập sệ, nhem nhuốc, mất an toàn,... ==> nên bàn chơi là sẽ cải tạo, xây mới ntn ?
2. Còn cụ, Cụ cho là chung cư cũ nó không phải sập sệ, mất an toàn, không không/chưa cần phải cải tạo hay xây lại, vì vẫn tốt ==> khỏi bàn làm gì nữa phải không cụ, cụ vào đây bàn mất thời gian rồi.

Đúng là ông nói gà bà nói vịt, 8-}

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
dân túy, mà dân thì ..., nên mãi chả làm được

nên làm đúng nguyên tắc. không đòng thuận làm thì cứ để đấy. kiểm định thấy không đảm bảo an toàn thì cắt điện nước

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Cụ cho em hỏi, "Diện tích sử dụng" so với "Diện tích được chứng nhận trong sổ đỏ" khác nhau như thế nào ạ ?

Đền bù theo "Diện tích sử dụng" thì ai đi đo, vẽ, xác định, xác nhận, tính toán cái diện tích sử dụng đấy ạ ?
Bác nghĩ khó thế à :) Bác hỏi mấy anh CĐT í, các anh í tính tốt, mỗi tội các anh í giỏi lờ đi thôi.

Dân Tổ

Xe container
1. Thớt này, và em đưa ra vấn đề là Chung cư cũ không đáp ứng cuộc sống, cần cải tạo, xây mới vì sập sệ, nhem nhuốc, mất an toàn,... ==> nên bàn chơi là sẽ cải tạo, xây mới ntn ?
2. Còn cụ, Cụ cho là chung cư cũ nó không phải sập sệ, mất an toàn, không không/chưa cần phải cải tạo hay xây lại, vì vẫn tốt ==> khỏi bàn làm gì nữa, phải không cụ, cụ vào đây bàn mất thời gian của cụ rồi.
Cụ chịu khó kéo lên chút đọc bài của cụ ConCaoVaChumNho ấy để có câu trả lời :) Chứ vòng nào thì em cũng chỉ viết đúng thực tế, mà cụ không thực tế thì chắc em và nhiều cụ có giải thích cụ cũng chả hiểu được. Hehe :D

kienvinh

Xe lăn
Bởi vậy, mặc dù đã giao hết về cho dân rồi xếch cổ doanh nghiệp vào thì bóng dáng Nhà nước vẫn lừng lững qua các quy định chế tài pháp luật mà các bên nương vào đó để giăng co lợi ích. Vậy có phải vấn đề hiện nay đang nằm trong tay Nhà nước không ạ?
Doanh nghiệp phải có động lực mới nhúng tay vào. Bà con thì bo bo những quyền hiến định bảo vệ mình để giằng co mặc cả lợi ích tối đa. Nhà nước không e hèm thì còn đến mồng thớt. Phỏng ạ?
Tôi ủng hộ. Thử chém về cách thực hiện nếu chúng mình là "nhà nước" nhé.

Đầu tiên, ta tuyên nhà đã hết (hay sắp hết) niên hạn sử dụng. Điều này về mặt kỹ thuật là không sai vì công trình bê tông cốt thép cũng chỉ được tính toán cho tuổi thọ khoảng 50 năm. Ta khuyến khích người dân, những người có điều kiện thì chuyển đi, nhượng lại quyền sử dụng đất cho nhà nước.

Đất nào ở đây? Đất trong lô đất 1/500 tôi đã biên ở post khác. Quyền nào? Quyền trong sổ đỏ, đã dựa vào đó đóng thuế đất phi nông nghiệp trước giờ.

Thế thì một cái điều chắc chắn là những căn hộ tầng trên sẽ biến trước. Ta phải rút củi đáy nồi như thế cho đến khi những hộ còn ở lại còn không nhiều, chủ yếu các hộ tầng 1. Nhà, khu nhà thiếu vắng người ở nó sẽ tan hoang, mốc meo, sập xệ. Ta tiếp tục cảnh báo, khuyến cáo về an toàn, chăng dây cách ly nữa. Không có người ở trong, không có người ngoài vào sử dụng dịch vụ, các hộ tầng 1 cũng chả làm dịch vụ được cho ai thì sẽ chịu bán lại.

Ta thu lại được đất, cho các nhà đầu tư vào đấu giá xây dựng công trình theo đúng quy hoạch đã định. Bán theo giá thị trường, lời ăn lỗ chịu.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
1. Thớt này, và em đưa ra, còm về vấn đề là Chung cư cũ không đáp ứng cuộc sống, cần cải tạo, xây mới vì sập sệ, nhem nhuốc, mất an toàn,... ==> nên bàn chơi là sẽ cải tạo, xây mới ntn ?
2. Còn cụ, Cụ cho là chung cư cũ nó không phải sập sệ, mất an toàn, không không/chưa cần phải cải tạo hay xây lại, vì vẫn tốt ==> khỏi bàn làm gì nữa phải không cụ, cụ vào đây bàn mất thời gian rồi.

Đúng là ông nói gà bà nói vịt, 8-}
Bác lo dần cho mấy cái chung cư 20 tầng xây từ những năm 2000 í, chẳng mấy mà quay lại câu chuyện của TT 5 tầng bây h đâu, quy mô lớn hơn thôi :)

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nói chung ông nào cũng tham hết. Nhưng đền 1-1 thì không ai nghe đâu ah. Nhà em tập thể 65m em cơi nới ra được 80m. Giơ đền cho e cái chung cư 65m2 bí như hũ nút, thêm đủ thứ phí, con cái lại không có sân để chơi thì e còn lâu mới đồng ý. Nhiều cụ không ở tập thể nên nhìn vào thấy nó xấu xí, bẩn... nhưng nó lại tiện lợi nhiều cái. Mà doanh nghiệp không làm thì thôi. Mất gì mà kêu ko làm giửi ngân hàng cho xong. Vậy mời các bác gửi ngân hàng.
Ơ hơ, thế thì kệ các ông cứ thế mà ở. Nhá!

kvboto

Xe container
Bác nghĩ khó thế à :) Bác hỏi mấy anh CĐT í, các anh í tính tốt, mỗi tội các anh í giỏi lờ đi thôi.
Khó gì, cực dễ, cái gì hợp pháp được nhà nước công nhận thì được tính vào đền bù, bất hợp pháp thì còn bị phạt, phá bỏ.

Diện tích trong sổ đỏ được cấp là hợp pháp, đền bù theo tỷ lệ 1:1, trừ tầng 1 và 2 có thể có hệ số khác,....

Diện tích sử dụng nhưng là phần cơi nới, chuồng cọp,... là bất hợp pháp thì bỏ, không được tính vào diện tích đền bù,...

Nhưng ông bà dân cư lại muốn đền bù toàn bộ gồm cả phần diện tích sử dụng nhưng là phần cơi nới, chuồng cọp,... là bất hợp pháp cơ, khôn, tham quá,... quan điểm của em cho là vậy.

kvboto

Xe container
Bác lo dần cho mấy cái chung cư 20 tầng xây từ những năm 2000 í, chẳng mấy mà quay lại câu chuyện của TT 5 tầng bây h đâu, quy mô lớn hơn thôi :)
Em chả hiểu, cái kiểu còm dỗi hờn, lảng tránh của cụ như thế nó chứng tỏ cho điều gì ở tư duy của cụ ?

toimuondie

Xe container
về phía người dân thì em mong họ đồng ý sớm để được xây lại mà có căn hộ mới ở cho an toàn và khang trang. Nhưng với tầng 1 thì tỉ lệ bù đúng là cần xem xét kĩ, như bà em sống cho thuê tầng 1 tập thể để người ta bán hàng thời trang mà cũng đủ sống đến giờ 80t rồi. Giờ muốn chỉ đền x2 xong thu lại tầng 1 làm shophouse thì ko ổn đâu, khác gì bảo giãn dân phố cổ cho nhà mới nhưng có ai chịu đâu.1 bên ở khổ nhưng có thu nhập đến già, 1 bên ở sạch đẹp mà khó thu nhập.

Mặt khác, em ko ủng hộ việc CĐT xây cao tầng, mấy tập thể cũ này toàn ở nội đô mà bây giờ lại cung cấp thêm chỗ ở cho hàng trăm hàng nghìn hộ ở thêm thì tắc đường đủ kiểu. Em chưa bao giờ kì thị ngoại tỉnh ngoại quốc gì nhưng nội thành Hà nội cũ, thật sự đủ chật rồi.
Tóm lại cụ muốn chủ đầu tư xây lại số tầng y nguyên, để bà của cụ tiếp tục cho thuê tầng 1 bán thời trang và tiếp tục sống đến 160 tuổi?

kienvinh

Xe lăn
Cụ cho em hỏi, "Diện tích sử dụng" so với "Diện tích được chứng nhận trong sổ đỏ" khác nhau như thế nào ạ ?

Đền bù theo "Diện tích sử dụng" thì ai đi đo, vẽ, xác định, xác nhận, tính toán cái diện tích sử dụng đấy ạ ?
Trong sổ đỏ có cái gọi là "diện tích sử dụng chung" đấy.

Tôi có căn hộ tầng 3 nhưng diện tích sử dụng chung này có gần 2000 m2 có in trong sổ đỏ và hàng năm phải nộp thuế.

Chủ đầu tư nó nhăm nhe xơi cả 2000m2 này chứ mấy chục m2 chung cư nó bõ gì.

kvboto

Xe container
Trong sổ đỏ có cái gọi là "diện tích sử dụng chung" đấy.

Tôi có căn hộ tầng 3 nhưng diện tích sử dụng chung này có gần 2000 m2 có in trong sổ đỏ và hàng năm phải nộp thuế.

Chủ đầu tư nó nhăm nhe xơi cả 2000m2 này chứ mấy chục m2 chung cư nó bõ gì.
Em ở chung cư mới, chung cư cũ thì cũng vậy thôi,

Diện tích sử dụng chung là diện tích của cả mảnh đất

Diện tích sử dụng riêng là diện tích căn hộ của mình

Diện tích sở hữu là Diện tích sử dụng riêng trong sổ đỏ, cái đó làm căn cứ để đền bù, chả ai tính diện tích sử dụng chung cả.

Cụ không hiểu vấn đề sở hữu trong chung cư,

CĐT họ có xây thì đập đi xây lại, đền bù và Sổ đỏ sở hữu chung cư mới của cư dân khi xây lại vẫn được ghi để là Diện tích sử dụng chung là 2000m2 và Diện tích sử dụng riêng là diện tích căn hộ được sở hữu riêng.

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv13

Xe tải
Nói thật nhà nước thì không muốn động vào vì phức tạp không được miếng gì cả. Còn Doanh nghiệp thì khôn muốn ăn dầy ăn đậm, Còn dân không lượng được giá trị của mình đòi hỏi quá cao. 3 việc này cộng lại khó làm. Nhà e ở Thành Công trước năm 2000 có CĐT của Pháp sang quy hoạch khu đó phá hết đi xây lại các block nhà 44 tầng giảm mật độ xây dựng xuống toàn bộ số còn lại xây vườn hoa công viên vv... Nhưng Luật mới ra đời năm 2000 4 quận trung tâm không được quá 9 tầng nên dự án dừng lại (mặc dù sau đó nhiều chỗ vẫn lách xây cao hơn). E nghĩ nếu đã làm thì làm bài bản quy hoạch lại cả một khu vực đi chứ như thời gian qua CĐT khôn vãi ra chỉ những khu nào mặt đường thì chơi còn khu nào phía trong thì bỏ như Giảng Võ Ngọc Khánh Kim Liên Trung Tự đã làm đó. Nhà tập thể cũ 5 tầng mỗi hộ 28m2 x 14 hộ x 5 tầng = 1.960m2 xây. chung cư giờ xây 1 sàn chắc 2000m2. Tính ra thì 2000m2 x 40 tầng = 40.000m2 chia cho 1960 m2 = 20.4. Có nghĩa là xây 1 tòa này lên có thể nhét được 20 tòa cũ vào đó. Với hệ số xây dựng trước kia 30% thì 1 tòa thì CĐT lợi diện tích mặt đất của 3 toàn vì sân chơi đường giao thông nội bộ. Trừ đường đi thì sân được 50% diện tích với diện tích còn lại thì có thể xây thêm nhiều tòa nữa để bán. Vấn đề CĐT không show ra cái dự án quy hoạch tôi làm như vậy thì hết bao tiền xây thêm bán được bao tiền lãi ntn vì đây là dạng góp vốn dân cũ có đất CĐT có tiền cuộc chơi nó phải fare. Chứ các ô cứ ỉm đi chỉ nói đến hệ số này nọ thì nó khó. Còn vai trò là một người có nhà thì mình đang cho thuê tháng hơn 20 củ nhà thì nếu bán cũng được mấy củ to vậy việc mình quan tâm sau khi làm lại thì giá trị nhà của mình có bán được mấy củ to không và cho thuê thì có được 20 củ không? nếu thỏa mãn việc này thì ok.

kienvinh

Xe lăn
Em ở chung cư mới, chung cư cũ thì cũng vậy thôi,

Diện tích sử dụng chung là diện tích của cả mảnh đất

Diện tích sử dụng riêng là diện tích căn hộ của mình

Diện tích sở hữu là Diện tích sử dụng riêng trong sổ đỏ, cái đó làm căn cứ để đền bù, chả ai tính diện tích sử dụng chung cả.

Cụ không hiểu vấn đề sở hữu trong chung cư,

CĐT nó xây thì đập đi xây lại và Sổ đỏ sở hữu chung cư mới khi xây lại vẫn để là Diện tích sử dụng chung là 2000m2 và Diện tích sử dụng riêng là diện tích căn hộ được sở hữu riêng.
À thuế tính trên diện tích riêng trên sổ đỏ. Nhưng diện tích chung là một phần không thể tách rời :D

kvboto

Xe container
À thuế tính trên diện tích riêng trên sổ đỏ. Nhưng diện tích chung là một phần không thể tách rời :D
Nó chẳng liên quan đến cái mà cụ và em vừa quote trao đổi, chứng tỏ cụ không hiểu vấn đề sở hữu trong chung cư, phần diện tích chung, diện tích riêng.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Khó gì, cực dễ, cái gì hợp pháp thì được tính, bất hợp pháp thì còn bị phạt, phá bỏ.

Diện tích trong sổ đỏ được cấp là hợp pháp, đền bù theo tỷ lệ 1:1, trừ tầng 1 và 2 có thể có hệ số khác,....

Diện tích sử dụng nhưng là phần cơi nới, chuồng cọp,... là bất hợp pháp thì bỏ, không được tính vào diện tích đền bù,...

Nhưng ông bà dân cư lại muốn đền bù toàn bộ gồm cả phần diện tích sử dụng nhưng là phần cơi nới, chuồng cọp,... là bất hợp pháp cơ, khôn, tham quá,... quan điểm của em cho là vậy.
Bác đừng lấy luật bây giờ áp vào ngày xưa. Cái chính tại thời điểm họ làm chuồng cọp có cấm không ? Ai tham thì chưa biết đâu :))

Nếu giả sử các hộ đồng ý diện tích theo giấy chứng nhận, thì cái tiền đền bù không đủ để họ mua nhà, nếu họ đồng í tái định cư theo phương án 1 thì họ sẽ mất rất nhiều thứ trong đó bao gồm điều kiện phục vụ đời sống sinh hoạt hàng ngày và khoản chênh lệch họ lấy đâu ra để bù vào ??? Thế khác nào họ từ chỗ có nhà thành không có chỗ ở ?? Nói thế ai nghe.

Em kể bác nhá, em đã từng đến một thành phố ở Nam Mỹ, nơi mà từng giầu có nhất khu vực này, các cung cư cao tầng của họ sập xệ, xấu cũ không khác gì tập thể 5 tầng, thiếu mỗi cái chuồng cọp thôi vì họ cấm ngay từ đầu do quy hoạch kiến trúc.

Nên là nếu cứ ủng hộ đập đi để cho các anh CĐT chồng thật cao cho đẹp í, thì cũng chỉ đẹp được 10-20 năm thôi. Chưa kể chất lượng xây dựng và thiết kế của các anh í bây giờ có nhiều thứ để bàn lắm :))

kienvinh

Xe lăn
Nói thật nhà nước thì không muốn động vào vì phức tạp không được miếng gì cả. Còn Doanh nghiệp thì khôn muốn ăn dầy ăn đậm, Còn dân không lượng được giá trị của mình đòi hỏi quá cao. 3 việc này cộng lại khó làm. Nhà e ở Thành Công trước năm 2000 có CĐT của Pháp sang quy hoạch khu đó phá hết đi xây lại các block nhà 44 tầng giảm mật độ xây dựng xuống toàn bộ số còn lại xây vườn hoa công viên vv... Nhưng Luật mới ra đời năm 2000 4 quận trung tâm không được quá 9 tầng nên dự án dừng lại (mặc dù sau đó nhiều chỗ vẫn lách xây cao hơn). E nghĩ nếu đã làm thì làm bài bản quy hoạch lại cả một khu vực đi chứ như thời gian qua CĐT khôn vãi ra chỉ những khu nào mặt đường thì chơi còn khu nào phía trong thì bỏ như Giảng Võ Ngọc Khánh Kim Liên Trung Tự đã làm đó. Nhà tập thể cũ 5 tầng mỗi hộ 28m2 x 14 hộ x 5 tầng = 1.960m2 xây. chung cư giờ xây 1 sàn chắc 2000m2. Tính ra thì 2000m2 x 40 tầng = 40.000m2 chia cho 1960 m2 = 20.4. Có nghĩa là xây 1 tòa này lên có thể nhét được 20 tòa cũ vào đó. Với hệ số xây dựng trước kia 30% thì 1 tòa thì CĐT lợi diện tích mặt đất của 3 toàn vì sân chơi đường giao thông nội bộ. Trừ đường đi thì sân được 50% diện tích với diện tích còn lại thì có thể xây thêm nhiều tòa nữa để bán. Vấn đề CĐT không show ra cái dự án quy hoạch tôi làm như vậy thì hết bao tiền xây thêm bán được bao tiền lãi ntn vì đây là dạng góp vốn dân cũ có đất CĐT có tiền cuộc chơi nó phải fare. Chứ các ô cứ ỉm đi chỉ nói đến hệ số này nọ thì nó khó. Còn vai trò là một người có nhà thì mình đang cho thuê tháng hơn 20 củ nhà thì nếu bán cũng được mấy củ to vậy việc mình quan tâm sau khi làm lại thì giá trị nhà của mình có bán được mấy củ to không và cho thuê thì có được 20 củ không? nếu thỏa mãn việc này thì ok.
Nhà nước nhập lại theo diện tích và đơn giá đã dùng để thu thuế.

Sau đó cho các nhà đầu tư đấu giá đất sạch xây công trình theo quy hoạch. Không khéo còn có lãi. Về kỹ thuật, thu lại khu đất lớn càng dễ làm đồng bộ.

Giải pháp của tôi như vậy bác thấy được hem?

bikhoai

Xe buýt
Thì vẫn làm thế đấy nhưng dân không chịu. Dân đòi tao 50m2 giờ phải được căn 100m2 hoặc 125m2 cơ. Rồi trên sổ tao chỉ 30m2 nhưng thực tế tao cơi nới ra thành 50m2. Chúng mày tính đủ 50m2 cho tao, sổ sách kệ, đ.éo quan tâm.
Chỉ tầng 1 đòi thế thôi.
Giả sử chung cư cũ 5 tầng. Khi đập ra xây mới thì chủ đầu tư trả chi phí thuê nhà

Chủ đầu tư sẽ xây lện 20 tầng, sau khi xây xong thì 5 tàng dưới trả lại cho chủ nhà cũ với diện tích bằng hoặc lớn hơn nhà cũ. Như vậy những người ở chung cư cũ sẽ có nhà mới 100% với diện tích bằng hoặc lớn hơn. Không thiệt thòi gì nhé

Từ tầng 6 đến tầng 20 chủ đầu tư bán thu hồi vốn. Không biết thỏa thuận như vậy co hợp lý không nhỉ

Nhà nước làm cách này sẽ xử lý được các chung cư cũ thiếu an toàn
Thế thì Cđt để đâu cho hết tiền.

Chỉnh sửa cuối: