[Funland] Doanh nhân bảo: Chung cư cũ nhà nước cho, ở mấy chục năm, người ta xây lại cho mà đòi đền 2 lần á ?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử chung cư cũ 5 tầng. Khi đập ra xây mới thì chủ đầu tư trả chi phí thuê nhà

Chủ đầu tư sẽ xây lện 20 tầng, sau khi xây xong thì 5 tàng dưới trả lại cho chủ nhà cũ với diện tích bằng hoặc lớn hơn nhà cũ. Như vậy những người ở chung cư cũ sẽ có nhà mới 100% với diện tích bằng hoặc lớn hơn. Không thiệt thòi gì nhé

Từ tầng 6 đến tầng 20 chủ đầu tư bán thu hồi vốn. Không biết thỏa thuận như vậy co hợp lý không nhỉ

Nhà nước làm cách này sẽ xử lý được các chung cư cũ thiếu an toàn
Thì vẫn làm thế đấy nhưng dân không chịu. Dân đòi tao 50m2 giờ phải được căn 100m2 hoặc 125m2 cơ. Rồi trên sổ tao chỉ 30m2 nhưng thực tế tao cơi nới ra thành 50m2. Chúng mày tính đủ 50m2 cho tao, sổ sách kệ, đ.éo quan tâm.

fanmu12345

Xe điện
Thì vẫn làm thế đấy nhưng dân không chịu. Dân đòi tao 50m2 giờ phải được căn 100m2 hoặc 125m2 cơ. Rồi trên sổ tao chỉ 30m2 nhưng thực tế tao cơi nới ra thành 50m2. Chúng mày tính đủ 50m2 cho tao, sổ sách kệ, đ.éo quan tâm.
Ngày xửa ở miền Nam thời VNCH , những khu nhà ổ chuột giải tỏa mãi không chịu đi, tự nhiên bị cháy sạch =))=))=))

Ji Bro

Xe buýt
về phía người dân thì em mong họ đồng ý sớm để được xây lại mà có căn hộ mới ở cho an toàn và khang trang. Nhưng với tầng 1 thì tỉ lệ bù đúng là cần xem xét kĩ, như bà em sống cho thuê tầng 1 tập thể để người ta bán hàng thời trang mà cũng đủ sống đến giờ 80t rồi. Giờ muốn chỉ đền x2 xong thu lại tầng 1 làm shophouse thì ko ổn đâu, khác gì bảo giãn dân phố cổ cho nhà mới nhưng có ai chịu đâu.1 bên ở khổ nhưng có thu nhập đến già, 1 bên ở sạch đẹp mà khó thu nhập.

Mặt khác, em ko ủng hộ việc CĐT xây cao tầng, mấy tập thể cũ này toàn ở nội đô mà bây giờ lại cung cấp thêm chỗ ở cho hàng trăm hàng nghìn hộ ở thêm thì tắc đường đủ kiểu. Em chưa bao giờ kì thị ngoại tỉnh ngoại quốc gì nhưng nội thành Hà nội cũ, thật sự đủ chật rồi.

Hieumos

Xe container
Tốt nhất doanh nghiệp không nên quan tâm đến miếng bánh chung cư cũ nát này, cứ để nhà nước và dân gian cò cưa với nhau cho đến khi nào nghiêng, sập, lún cả tòa chung cư thì tự khắc sẽ mời doanh nghiệp vào đập.
Khổ nỗi miếng đất cũng ngon, nên các ông doanh nghiệp cũng thèm thuồng nhỏ dãi nhưng chỉ muốn bỏ ít tiền thỏa thuận đền bù nên cũng cứ la liếm chê bai.
Thì thế, gọi là đầu tư mà. Miếng nào quá ngon, đất mặt tiền như chung cư ở Giảng Võ, Phạm Ngọc Thạch, Láng Hạ thì đã xơi rồi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xửa ở miền Nam thời VNCH , những khu nhà ổ chuột giải tỏa mãi không chịu đi, tự nhiên bị cháy sạch =))=))=))
Nhiều khu tập thể cũ HN như Phương Mai, Thanh Xuân... điều kiện sinh hoạt cũng có hơn khu ổ chuột mấy đâu.
Mạnh tay cũng nên cho mồi lửa :D

ngu ngơ

Xe điện
Tư duy như này thì bài toán chung cư cũ còn rất, rất lâu nữa mới giải quyết được.
Mà chung cư cũ thì có cái chó gì tiện lợi nhỉ? Ngoài cái vị trí??? Mà vị trí thì xây cái mới vẫn ở đó chứ đi lên Mèo Vạc đâu mà rên rỉ?
Nhà em có một căn chung cư khu 5 tầng, tuổi công trình khoảng hơn 40 năm, mật độ xây dựng khoảng 30% trên tổng diện tích khoảng 10k m2. 10 năm trước tới nay cũng 5 nhà đầu tư lớn nhỏ vào định đập nhưng không thành :D Dễ như cụ nói thì họ bốc bọn em đi từ lâu rồi, cần gì đợi chung cư đến tuổi theo quy định của nhà nước phải cải tạo.

filmonline

Xe điện
thế như cụ nói, thì ai sẽ đập đi, ai sẽ xây lại và ai sẽ đền bù cho dân ạ, dân thì mặc nhiên là ko phải mình bỏ tiền ra rồi? nếu ko cho ông DN nhảy vào, thì chỉ có phương án duy nhất là Dân tự góp tiền vào mà xây lại thôi.
Em nghĩ là lâu dài vẫn sẽ ông nhà nước đứng ra giải quyết thôi, nhưng thời gian tương lai hi vọng cơ chế & cách hành xử nó văn minh & phù hợp hơn thôi. Nhà nước mà cho cư dân ở đấy tự làm thì lại đơn giản quá.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có một căn chung cư khu 5 tầng, tuổi công trình khoảng hơn 40 năm, mật độ xây dựng khoảng 30% trên tổng diện tích khoảng 10k m2. 10 năm trước tới nay cũng 5 nhà đầu tư lớn nhỏ vào định đập nhưng không thành :D Dễ như cụ nói thì họ bốc bọn em đi từ lâu rồi, cần gì đợi chung cư đến tuổi theo quy định của nhà nước phải cải tạo.
Em có bảo dễ đâu. Khó bỏ mẹ ra í chứ.
Cả hai phía đếch ai chịu ai.

Hieumos

Xe container
Em nghĩ là lâu dài vẫn sẽ ông nhà nước đứng ra giải quyết thôi, nhưng thời gian tương lai hi vọng cơ chế & cách hành xử nó văn minh & phù hợp hơn thôi. Nhà nước mà cho cư dân ở đấy tự làm thì lại đơn giản quá.
Cụ đùa à, ai cấm đâu. Dân tự làm thì nhà nước lại mừng quá.

filmonline

Xe điện
Nhà TT giờ toàn BTCT, đếch có ống gió ĐH, đếch có Busway, cable, toàn ống nước sắt với sứ, xưa cũng lắm thằng thử đốt nhưng nó lại đếch cháy mới đểu. :D

alceste

Xe điện
he he, cụ ơi, cư dân ko thể nào tự làm được đâu cụ ạ.Nhà có 2 anh em còn ko nói được nhau, đây lại 100 hộ. Cụ nên nhớ tiêu chuẩn của mỗi người là khác nhau. tiêu chuẩn chất lượng, sự sạch sẽ, quan điểm và hiểu biết của mn về thiết kế, thẩm mỹ, độ bền, khả năng chi trả cũng là kkhác nhau.
5 ông góp tiền làm cái ngõ hay lắp đèn đường thôi còn cãi nhau cả thập kỉ mới làm được. Vì thế xã hội mới cần chuyên môn hóa, chứ ko thì dậm chân ở Làng xã hết.

matizac

Xe tăng
thử nghĩ theo chiều ngược lại xem: giả sử có cơ chế và người dân khu đó đủ thống nhất để xây lại nhà với diện tích và số tầng ban đầu, lúc đó giá trị căn hộ của họ sẽ là bao nhiêu

ConCaoVaChumNho

Xe tải
nhiều anh CDT kêu thế thôi, dưng tính khôn dư các anh í quê em đầy.
1. Không tái định cư tại chỗ mà tái định cư ở vùng ven theo diện tích trên sổ đỏ. Phần chênh lệch người dân phải bỏ tiền ra mua.
2. Nếu ko lấy căn hộ ở khu tái định cư theo phương án 1, thì sẽ đc quy ra tiền theo giá bồi thường của NN và theo diện tích trên sổ đỏ, sau đó các hộ sẽ đc CĐT “tạo điều kiện” mua nhà sau khi xây dựng lại với giá của CĐT đưa ra.

Họ nhà em hay người quen ở khu Giảng Võ, Thành Công, Ngọc Khánh đầy, các anh CĐT mượn danh viện Khoa Học Xã Hội để lấy phiếu thăm dò hay họp với bà con về phương án đền bù ntn hôm trước thì hôm sau cả khu đấy biết.

Đa phần người dân yêu cầu mỗi tái định cư tại chỗ theo diện tích họ đang sử dụng, đấy là mong muốn của nhiều người chứ chả phải gấp mấy đâu.

Nhiều nhà họ ở lại các khu tập thể cũ trong nội thành chưa chắc đã do họ ko có chỗ ở khác mà là do các tiện ích khác mang lại. Nhà đấy là họ cũng mua lại hoặc mua hoá giá của NN kể cả là diện được phân vẫn phải trả một khoản nhất định.

Mấy ông ủng hộ vin với sun, mãnh với chả liệt, đẹp đẽ như hàn ... em xin phép cười đểu phát, nhìn toàn hộp diêm chồng lên nhau mà không thấy ngột ngạt ??? rồi lai tắc từ thang máy ra đến đường.

Nếu chung cư nào cải tạo cũng như cái B6 Giảng Võ í, chắc chắn sẽ nhiều hộ đồng tình. Nhưng làm thế ăn không đậm nên các anh CĐT mới mượn tay báo chí để lâu lâu lại réo rắt lên

Thích xã hội văn minh, hoạt động theo cơ chế thị trường mà rõ lắm ông lại thích cái phương án ép người dân ra đường để giao cho CĐT nào đấy sửa ??? chả hiểu kiểu gì. Thế khác gì đi cướp đất ???

Có khu tập thể, các hộ sẵn sàng góp tiền cùng CĐT để xây lại và lấy theo đúng diện tích sử dụng mà CĐT lờ đi luôn. Hoặc góp tiền xây lại như mấy bác ở trên nói nhưng cũng lờ tịt đi luôn.

Đừng hỏi link ạ, vì dân có thừa tiền đâu mà đưa lên báo, dưng như đã nói, cứ khu dân cư họp với CĐT ntn thì hôm sau cả cái khu vực đấy biết.

Thế mà bao ông cứ sống chết bảo vệ cái anh CĐT ở đầu thớt đc mới tài chứ ???

filmonline

Xe điện
Cụ đùa à, ai cấm đâu. Dân tự làm thì nhà nước lại mừng quá.
Ko có đâu cụ, ko dễ như cụ nghĩ đâu. Thằng dân tự làm thì thằng quan hít ko khí à? Ít ra thằng DN ngoài nhảy vào thâu tóm thì thằng quan mới mứt để đớp, chứ nhà chúng lo tự xây trên đất XHCN thì thằng quan đớp bằng đ.uýt.

Ông Hiệp nói thế là không thoả đáng rồi. Gấp 2 người ta còn chưa hài lòng và mọi việc vẫn giậm chân tại chỗ. Giờ ông lại bảo hệ số 1 thôi thì cũng đến chịu.
chuẩn cụ nhỉ. cứ phải gấp 10 mới ok. nhà 30 m2 phải đền bù 300 m2 mới bõ

isak

Xe tăng
về phía người dân thì em mong họ đồng ý sớm để được xây lại mà có căn hộ mới ở cho an toàn và khang trang. Nhưng với tầng 1 thì tỉ lệ bù đúng là cần xem xét kĩ, như bà em sống cho thuê tầng 1 tập thể để người ta bán hàng thời trang mà cũng đủ sống đến giờ 80t rồi. Giờ muốn chỉ đền x2 xong thu lại tầng 1 làm shophouse thì ko ổn đâu, khác gì bảo giãn dân phố cổ cho nhà mới nhưng có ai chịu đâu.1 bên ở khổ nhưng có thu nhập đến già, 1 bên ở sạch đẹp mà khó thu nhập.

Mặt khác, em ko ủng hộ việc CĐT xây cao tầng, mấy tập thể cũ này toàn ở nội đô mà bây giờ lại cung cấp thêm chỗ ở cho hàng trăm hàng nghìn hộ ở thêm thì tắc đường đủ kiểu. Em chưa bao giờ kì thị ngoại tỉnh ngoại quốc gì nhưng nội thành Hà nội cũ, thật sự đủ chật rồi.
Vấn đề là cái tầng 1 đấy của nhà cụ có cơi nới để kinh doanh không, có chiếm dunng sân chơi và khoảng không của cả khu không, Sống bao nhiêu năm kinh doanh như vậy có trả thuế đất đầy đủ cho phần đấy không ? Nếu cụ ko lấn chiếm thì cụ mới có quyền đòi, còn như bao nhà tập thể khác ở HN thì …

kienvinh

Xe lăn
Vâng, thế thì nhường cụ tất. Đang ở chung cư cũ nát xập xệ, bán đi giá thị trường hiện tại chỉ 20tr/m. Giờ đòi được đền bù với cái giá của 2 năm sau 40tr/m, chung cư sang xịn mịn, tầng hầm thang máy đầy đủ.

Thế là vừa có nhà mới không mất tiền xây, lại lãi thêm ra cả 1 căn hộ. Khôn thế quê em đầy.
Tôi chả đòi, mặc dù trong câu chuyện cụ thể này mình có thể coi như người có liên quan một cách nói chung nên có thể phát biểu như người trong cuộc. Nhà để không mấy năm, ở nhà khác. Không có gì phải bức xúc. Không tôi cứ để đấy. Vì thế tôi có khả năng phát biểu khá là khách quan với cái đầu lạnh, thay cho cả nhiều người khác được.

Bản chất vấn đề là: những chủ sở hữu căn hộ tập thể cũ này đều đang có quyền sử dụng đất theo một tỷ lệ nào đó. Căn cứ theo số thuế phải nộp là biết diện tích đó là bao nhiêu. Càng thấp tầng, càng có nhiều quyền sử dụng đất.

Đất nào ở đây? Đất là cả lô đất theo quy hoạch 1/500 các bác nhé. Có thể giải thích thế này. Các bác có thể cho gọn hai bàn chân vào, và vì thế có thể coi là đứng được trên một viên gạch cỡ 200x250mm. Nhưng để tính chỗ đứng, như tính số người có thể "đứng" trong cabin thang máy, chúng ta phải cần khoảng 4 viên gạch như vậy cho mỗi người. Cái này gọi là mật độ xây dựng. Building footprint có 1 thôi, nhưng diện tích lô đất là 4 đấy. Quy hoạch là phải tính 4 viên gạch chứ không chỉ tính 1 viên. Làm thế nào để biết lô đất ấy thế nào? Xem trong sổ đỏ ấy.

Bác nào có đất nho nhỏ cỡ 50m2 đổ lại, GPXD có thể cho phép xây hết 100% đất. Nhưng đất to to một tý, chỉ được xây lùi vào trong. Biệt thự biệt thiếc chỉ được đây hơn 40%, phần còn lại là để "thở".

Tóm lại là đất mà các chủ căn hộ tập thể cũ đang "có" -- chữ có này hoàn toàn bình đẳng về pháp luật như chữ "có" trong câu 'tôi có miếng đất sổ đỏ đất ở lâu dài ở khu XYZ muốn bán' -- thực ra nhiều hơn những gì người ngoài nhìn vào nghĩ là họ có hoặc đối với những chủ nhà không hiểu biết, nhiều hơn những gì họ tự nghĩ họ có.

Riêng tôi, tức là với cụ thể căn hộ của tôi, tôi tính được tiền đất mà tôi có quyền sử dụng, ngay cả khi chỉ nhân đơn giá nhà nước, cũng kha khá. Điều này có nghĩa tôi ủng hộ một dự án mà với nó người ta chỉ làm cái việc mua lại đất theo đơn giá nhà nước rồi đập bỏ tòa nhà cũ và phân lô bán đất.

Nút thắt ở đây là các chủ căn hộ tầng 1, những người đang chiếm cả 100% diện tích lô đất để sử dụng, không thích điều này.

Còn những nhà đầu tư mà muốn trả giá ít hơn cả đơn giá đất của nhà nước thì cũng có thể nói về họ thế này: Khôn như thế về thôn tôi bị bắt ngay.

Ông Hiệp Constrexim cũ chứ gì, tôi lạ gì ông ấy.

kvboto

Xe container
nhiều anh CDT kêu thế thôi, dưng tính khôn dư các anh í quê em đầy.
1. Không tái định cư tại chỗ mà tái định cư ở vùng ven theo diện tích trên sổ đỏ. Phần chênh lệch người dân phải bỏ tiền ra mua.
2. Nếu ko lấy căn hộ ở khu tái định cư theo phương án 1, thì sẽ đc quy ra tiền theo giá bồi thường của NN và theo diện tích trên sổ đỏ, sau đó các hộ sẽ đc CĐT “tạo điều kiện” mua nhà sau khi xây dựng lại với giá của CĐT đưa ra.

Họ nhà em hay người quen ở khu Giảng Võ, Thành Công, Ngọc Khánh đầy, các anh CĐT mượn danh viện Khoa Học Xã Hội để lấy phiếu thăm dò hay họp với bà con về phương án đền bù ntn hôm trước thì hôm sau cả khu đấy biết.

Đa phần người dân yêu cầu mỗi tái định cư tại chỗ theo diện tích họ đang sử dụng, đấy là mong muốn của nhiều người chứ chả phải gấp mấy đâu.

Nhiều nhà họ ở lại các khu tập thể cũ trong nội thành chưa chắc đã do họ ko có chỗ ở khác mà là do các tiện ích khác mang lại. Nhà đấy là họ cũng mua lại hoặc mua hoá giá của NN kể cả là diện được phân vẫn phải trả một khoản nhất định.

Mấy ông ủng hộ vin với sun, mãnh với chả liệt, đẹp đẽ như hàn ... em xin phép cười đểu phát, nhìn toàn hộp diêm chồng lên nhau mà không thấy ngột ngạt ??? rồi lai tắc từ thang máy ra đến đường.

Nếu chung cư nào cải tạo cũng như cái B6 Giảng Võ í, chắc chắn sẽ nhiều hộ đồng tình. Nhưng làm thế ăn không đậm nên các anh CĐT mới mượn tay báo chí để lâu lâu lại réo rắt lên

Thích xã hội văn minh, hoạt động theo cơ chế thị trường mà rõ lắm ông lại thích cái phương án ép người dân ra đường để giao cho CĐT nào đấy sửa ??? chả hiểu kiểu gì. Thế khác gì đi cướp đất ???

Có khu tập thể, các hộ sẵn sàng góp tiền cùng CĐT để xây lại và lấy theo đúng diện tích sử dụng mà CĐT lờ đi luôn. Hoặc góp tiền xây lại như mấy bác ở trên nói nhưng cũng lờ tịt đi luôn.

Đừng hỏi link ạ, vì dân có thừa tiền đâu mà đưa lên báo, dưng như đã nói, cứ khu dân cư họp với CĐT ntn thì hôm sau cả cái khu vực đấy biết.

Thế mà bao ông cứ sống chết bảo vệ cái anh CĐT ở đầu thớt đc mới tài chứ ???
Cụ cho em hỏi, "Diện tích sử dụng" so với "Diện tích được chứng nhận trong sổ đỏ" khác nhau như thế nào ạ ?

Đền bù theo "Diện tích sử dụng" thì ai đi đo, vẽ, xác định, xác nhận, tính toán cái diện tích sử dụng đấy ạ ?

Dân Tổ

Xe container
Chính trong câu còm, và em tin là suy nghĩ của cụ, "đa phần hàng xóm nhà em cũng như nhà em đều hiện tại chỉ cho thuê và cũng giải phóng: 1 là xuống mặt đất, 2 là đã mua thêm khu mới rồi"
==> Vậy là chính cụ và hàng xóm nhà cụ cũng thấy nó "không đáp ứng cuộc sống, sinh hoạt" nên không ở nữa rồi, chỉ để cho thuê,...
==> Và cụ không ở được nữa, cụ cho thuê, những người thuê thì họ không đủ tiền mua nhà mới, không "khá giả" như cụ họ đành chấp nhận ở nhà mà người chủ không ở được nữa,...
==> Cụ không ở, cho thuê, nếu có mất an toàn, mất mỹ quan, sập sệ,.... cụ cũng mặc kệ,.... và những "cư dân chủ" như cụ, em e là sẽ càng làm việc đàm phán, thỏa thuận với CĐT khó khăn hơn, do xu hướng là sẽ có đòi hỏi đền bù cao hơn, đòi hỏi tham lam 1 chiều hơn và không cần nhanh đạt thỏa thuận vì nó kg ảnh hưởng đến cuộc sống sinh hoạt trực tiếp của cụ,...
==> Và cụ nắm giữ nhưng không ở, không quan tâm, cụ để mặc, cả thủ đô phải chịu sự nhem nhuốc, nhiều nhà muốn đạt thỏa thuận với CĐT cũng gặp khó vì gặp kiểu như cụ, vẫn phải ở sập sệ, kém an toàn, chính quyền bất lực, CĐT gặp khó khăn,...

Cụ đang nhầm vấn đề rồi cụ ạ, chắc cụ không sở hữu những căn tập thể như nhiều gia đình như gia đình em nên không biết thôi ạ :)

Việc cụ quote lại và khẳng định - nó "không đáp ứng cuộc sống, sinh hoạt" nên không ở nữa rồi, chỉ để cho thuê,.. là sai rồi cụ ạ. Chúng em giữ lại những căn hộ tập thể sau khi đã cải tạo và thiết kế phù hợp với công năng sử dụng sinh hoạt hiện đại, chứ không phải nó xuống cấp với lụp xụp như cụ hình dung đâu :D Cải tạo xong nhiều căn, cụ phải ngạc nhiên vì thiết kế đấy cụ, việc đó đưa đến cho người thuê, những gia đình thuê có được căn hộ vừa mới vừa thuận lợi cho mục đích của họ khi làm việc hay sinh hoạt trong trung tâm. Giá thuê cũng không cao so với việc họ phải đi thuê chung cư mới nhưng xa nội thành, cái này cụ sẽ càng ngạc nhiên hơn nếu biết thị trường cho thuê căn hộ tập thể rất lớn tại Hà Nội.

Nhà em không ở nữa vì: - đã đủ điều kiện mua thêm bất động sản, hoặc được thừa hưởng nhà của các cụ để lại trên phố, hoặc mua mới tại các khu khác xung quanh (rất nhiều khu tập thể xây sau rất chắc chắn và diện tích tốt nếu chịu khó tìm hiểu).

Cụ chưa ngồi đàm phán thảo luận với chủ đầu tư bao giờ, đừng vội quy cho dân tham - CĐT họ không deal được với nhà nước và chính sách chứ không phải x2, x2,5 các thứ như quy chụp :D

Cụ quy chụp những người sở hữu tập thể như chúng em là làm bộ mặt thủ đô nhem nhuốc? :)) Thế là em hiểu cụ ở đâu rồi ạ. Cụ mới là người cần cái nhìn thực tế.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Đã cổ đông thì phải đóng tiền, nhưng có những người tiền không chịu đóng mà bán cũng không chịu bán. Bế tắc.
Cần phải có chế tài ví dụ như 80% đồng ý phương án thì bắt buộc thực hiện.
Phải rồi cụ. TP nếu thực sự muốn đạt được mục tiêu đúng nghĩa " cải tạo, thay thế chung cư cũ" chứ không phải để cho DN tính kế sinh nhai thì làm được hết. Chỉ cần 1 số khu điển hình các hộ dân theo mô hình này, lợi ích của họ đạt được thì hiệu ứng thấy rõ ngay. Giá trị đất 4 quận này nó khác, họ đầu tư lợi ích họ hưởng, không ở thì bán lại thu lời. TP đạt được mục đích:hoàn thành việc cải tạo chỉnh trang đô thị.
Vấn đề là có phải CQ TP muốn thế không...?