[Funland] Doanh nghiệp xây dựng ngày cuối năm.

muoibaconcho

Xe điện
Không, mình ở MB thôi. Ở HP. Không biết làm ở đây tức là không biết trực tiếp làm, nhưng biết kĩ thuật biết quản lý chứ không phải là không biết gì cụ ơi. Giống như giám đốc BV chưa chắc đã là BS. Vấn đề ở đây ko phải là lệ thuộc mà gõ vào đầu 1 ông thì sẽ nhàn hơn cho chủ đầu tư, và đỡ bị đổ lỗi lẫn nhau. Ví dụ : cụ tự gọi chống thấm tự gọi thợ điện nước , không may rò rỉ mà chưa tìm ra nguyên nhân thì sẽ đổ lẫn nhau. CỤ hiểu chứ??
Chính xác đấy. Chủ nhà nếu khôn thì gọi 1 ông thôi, có gì cứ nã ông ấy. Còn tự gọi các tổ đội thì điều phối với nghe họ cãi nhau, đổ lỗi cho nhau đủ chết.

No Problem

Xe tăng
Chính xác đấy. Chủ nhà nếu khôn thì gọi 1 ông thôi, có gì cứ nã ông ấy. Còn tự gọi các tổ đội thì điều phối với nghe họ cãi nhau, đổ lỗi cho nhau đủ chết.
Chuẩn cụ ạ, giờ chuyên nghiệp hoá được cái gì thì nên làm vì nó hiệu quả hơn

No Problem

Xe tăng
Em thì cứ chuyên môn hoá. Em thuê 1 đội phá rỡ riêng, họ làm nhanh và dọn thải sạch sẽ, đội làm nền móng riêng, họ có máy móc, thiết bị đầy đủ, rồi mới đến đội xây mộc, và các đội chuyên môn khác. Làm thế này đôi khi ta chịu lỗ phần này nhưng bù bằng phần khác, quan trọng là quy được trách nhiệm cho từng đội. Mình chỉ đứng ra giám sát chất lượng, kiểm soát khối lượng và thanh toán.
Ko lỗ đâu cụ, 15 năm trước tôi nuôi 60 thợ xây mà 1 năm cũng chỉ làm được tầm 25 cái nhà, vì cái gì cũng phải làm lấy - trừ mỗi đổ bê tông là thuê thợ bê tông chuyên, đồ đạc máy móc phải sắm nhiều. Chục năm trở lại đây tôi chỉ nuôi 20 thợ nhưng 1 năm cũng vẫn giải quyết được 20 - 25 cái nhà. Lợi nhuận vẫn vậy, mà nhàn đầu, máy móc đồ đạc không phải sắm nhiều. Chỉ nuô mỗi thợ xây và chỉ làm đúng 3 việc : xây, trát, ốp lát. Còn các việc khác thuê các thầu pụ làm rất nhàn. Ae thợ xây cũng đỡ mệt. Chứ không lỗ đâu cụ ạ, rất trôi việc

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Ko lỗ đâu cụ, 15 năm trước tôi nuôi 60 thợ xây mà 1 năm cũng chỉ làm được tầm 25 cái nhà, vì cái gì cũng phải làm lấy - trừ mỗi đổ bê tông là thuê thợ bê tông chuyên, đồ đạc máy móc phải sắm nhiều. Chục năm trở lại đây tôi chỉ nuôi 20 thợ nhưng 1 năm cũng vẫn giải quyết được 20 - 25 cái nhà. Lợi nhuận vẫn vậy, mà nhàn đầu, máy móc đồ đạc không phải sắm nhiều. Chỉ nuô mỗi thợ xây và chỉ làm đúng 3 việc : xây, trát, ốp lát. Còn các việc khác thuê các thầu pụ làm rất nhàn. Ae thợ xây cũng đỡ mệt. Chứ không lỗ đâu cụ ạ, rất trôi việc
Vâng cụ ạ. Nhưng mấy năm nay giá nhân công lên theo từng năm. Em cũng có tham gia tý xd dân dụng. Quan trọng mình kiếm dc phụ có chất lượng. Nhưng phần đơn giá thấp như phá dỡ, hay sơn, bả nhiều khi em chịu lỗ 1 ít ( trả cho tổ đội cao hơn so với mình nhận) nhưng mình sẽ bù lại chỗ đơn giá cao. Chứ bóc tách ra hạng mục nào cũng phải lãi thì hơi khó.

pk2018

Xe tải
e thấy mảng xây dựng giờ oải lắm, giá cả cạnh tranh, nhận thấp nhân công vật tư cao... hồ sơ ngâm lâu.. tiền đến khi thu về chẳng được là bao... nếu có làm giai đoạn này cũng chỉ là giữ việc cho a e thôi... chứ lãi lờ gì... lỗ nhẹ là có..

--Lamborghini--

Xe cút kít

cuchuoi80

Xe tải
Thằng bạn em làm FECON thấy vẫn ngon lắm mà.

Demchinhhang.net

Xe container
Không, mình ở MB thôi. Ở HP. Không biết làm ở đây tức là không biết trực tiếp làm, nhưng biết kĩ thuật biết quản lý chứ không phải là không biết gì cụ ơi. Giống như giám đốc BV chưa chắc đã là BS. Vấn đề ở đây ko phải là lệ thuộc mà gõ vào đầu 1 ông thì sẽ nhàn hơn cho chủ đầu tư, và đỡ bị đổ lỗi lẫn nhau. Ví dụ : cụ tự gọi chống thấm tự gọi thợ điện nước , không may rò rỉ mà chưa tìm ra nguyên nhân thì sẽ đổ lẫn nhau. CỤ hiểu chứ??
Thế thì đúng là khác nhiều đấy, vì ở chỗ em gần như không có cai thầu nào nhận làm tuốt đâu (có cty nhận nhưng giá trên mây sẽ không bàn ở đây). Các đội độc lập hết và chủ nhà tay bo với các đội, cơ bản sec không có như ý, nhưng em quan sát thì các nhà cũng hoàn thiện và chủ nhà cũng thấy ok (có thể họ dễ tính) hoặc đơn giản hơn là giảm được chút tiền nên họ thấy happy. Em không làm mảng XD nhưng em tin là kinh nghiệm chắc cũng tương đối vì gần như năm nào em cũng xây nhà:D. Em tay bo với các đội hết, riêng khâu kỹ thuật kết cấu em thuê đội giám sát riêng, mà em làm chứ đi chơi suốt chứ cũng chẳng đứng canh bao giờ:))
Mai kia là lên trần tầng 1 đây ạ, trong vòng 15 ngày em xong móng và trần tầng 1:D.

thngaylangthang

Xe ngựa
Thế thì đúng là khác nhiều đấy, vì ở chỗ em gần như không có cai thầu nào nhận làm tuốt đâu (có cty nhận nhưng giá trên mây sẽ không bàn ở đây). Các đội độc lập hết và chủ nhà tay bo với các đội, cơ bản sec không có như ý, nhưng em quan sát thì các nhà cũng hoàn thiện và chủ nhà cũng thấy ok (có thể họ dễ tính) hoặc đơn giản hơn là giảm được chút tiền nên họ thấy happy. Em không làm mảng XD nhưng em tin là kinh nghiệm chắc cũng tương đối vì gần như năm nào em cũng xây nhà:D. Em tay bo với các đội hết, riêng khâu kỹ thuật kết cấu em thuê đội giám sát riêng, mà em làm chứ đi chơi suốt chứ cũng chẳng đứng canh bao giờ:))
Mai kia là lên trần tầng 1 đây ạ, trong vòng 15 ngày em xong móng và trần tầng 1:D.
Em cũng thì vì còn cày kiếm xiền mua cái đệm để chấm chấm :D

banmotnucuoi

Xe lăn
Bộ giao thông năm nay vừa công bố giải ngân đạt 96%. Nếu ko có vụ tăng của vật liệu thì ngon.
Việt nam có một cái rất dở là nước đến chân mới nhảy, đất đắp khắp cái Vn này thì thiếu mịa gì? Có mỗi cái giấy phép mãi ko xong làm giá tăng vọt. Chưa kể ở độ sâu -2m cần gì đắp K95 nhưng các bác thiết kế cứ bảo phải đất K95, làm tình trạng đã hiếm càng thêm hiếm. Trước đây toàn đắp tận dụng có sao đâu??
Hi vọng ở dự án sau các bác ý cho tính toán lại chứ vừa lãng phí tài nguyên mà lại chậm tiến độ

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Lam xd cuối năm việc chính là đi đòi nợ và biếu quà
Ngành nào chẳng vậy, không có công nợ trừ khi hàng chất xám cao, độc quyền. Còn hàng mà nhà nào cũng làm được, chất lượng, dịch vụ same same nhau thì không tiền tươi được ạ.

moongket

Xe điện
Cụ làm ở khu vực nào HN thế ạ
Cho em qua làm đệ học hỏi cụ có được ko ạ! Em cũng muốn đi con đường giống như cụ ạ 😁

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn ạ.

batitus

Xe hơi
Giờ cắt phế rất nhiều chưa kể phải theo dự án từ khâu chuẩn bị đầu tư, nên cũng rất vất vả

BuildHouse

Xe hơi
Có bác nào bị CĐT bùng tiền bảo hành không ah?

moongket

Xe điện
Em đang nói khá rõ là mảng xây dựng nhà dân (bình thường như người dân em với cụ xây nhà) thì em có thấy thầu phụ nào đâu. Chủ thầu nhận xây cho chủ nhà tiền tươi roi rói, xong móng 1 đợt, xong tầng 1 lại 1 đợt, cứ mỗi tầng 1 đợt thanh toán, chớm nợ nghỉ ngay. 2 năm qua em xây 2 cái nhà với tư cách chủ nhà đây. Mảng nhà dân làm gì có nợ, gọi thép xong họ chở đến xuống hàng là TT trong ngày, bê tông tươi đổ xong trong vòng 5 ngày có phiếu gửi tới ngay. Vài ngày thì không thể tính là nợ được.
Cụ là nói xây nhà dân rùi
Cụ chủ là xây dựng hạ tầng trong miếng bánh nsnn nên nó khác nhiều
Nhà dân thì cứ khối lượng m2 thanh toán hồ sơ gì đâu ạ

No Problem

Xe tăng
Cụ làm ở khu vực nào HN thế ạ
Cho em qua làm đệ học hỏi cụ có được ko ạ! Em cũng muốn đi con đường giống như cụ ạ 😁
Mình ở HP thôi, thị trường chính là HP và Hạ Long, cũng hay làm ở HN, khu Linh Đàm và mạn Hà Đông. Nghề lao động tay chân thôi cụ, mệt mỏi lắm